PDA

View Full Version : moi nguoi oi em muon hoc gioi mon Hoa thi phai lam sao

000_000
20-02-2007, 08:51 PM
:-? em dot mon hoa lam moi nguoi co ai biet cach nao de hoc tot mon do khong

vitaminb12
30-03-2007, 04:08 PM
em à, đầu tiên là phải học gõ có dấu đã nha !:-& :-&
uhm, anh không giỏi môn Hóa nhưng mà hình như là ngoài cách...chăm chỉ, cần cù thì chả có cách nèo để học giỏi đâu(em chưa thử cách nì,;)) các bác giỏi hóa nói xem có đúng không3:-O !)! Học hành là sự rèn luyện mà!

culanbk
30-03-2007, 06:44 PM
Theo a thì e cứ làm nhiều bài tập vào . Có lẽ em nên làm theo chuyên đề , các dạng bài tập theo chủ điểm . Thực ra thì ban đầu làm bài tập rất khó vì thế nên làm theo dạng thì bài trước không làm được bài sau sẽ làm được :D quan trọng là phải chăm . Hảo ơi ông hack mấy cái code để tạo ký tự trong toán lý hóa đi . Có gì mọi người cứ post lên đây a e trong diễn đàn thử sức .

HoangHiep12C6
30-03-2007, 08:34 PM
=))=))=))=))=)) Anh là thằng cực kì ghét Hóa + Lí . Nhưnng giờ thì ổn rồi , anh học có 3 tháng là bắt kịp chương trình từ lớp 9->12 . Bây giờ đang luyện để rồi . Đến tháng 10/2006 anh mới bắt đầu học Hóa nha . Nếu em muốn có thầy ( cô ) vững tay dạy Hóa thì anh giới thiệu cho 1 người .

Bithu_12a2
31-03-2007, 12:01 AM
Hồi xưa anh học giỏi hóa lắm, nhưng giờ quên hết roài, Nhưng anh nhớ là anh nhác học lắm. Đi học nhà thầy Loát toàn trốn học :p. Có lẽ học giỏi Hóa từ trong máu mất rồi

hijack
31-03-2007, 01:55 AM
Học cấp 3 thì việc học tốt hay không phụ thuộc vào thầy cô đến 60%. do vậy muốn học tốt trước tiên em phải tìm thầy tốt. Anh thấy thầy Quỳnh bên LS dậy hay nhưn có lẽ không hợp với nhiều bạn. em nên hỏi thêm bạn bè xem.

Thứ đến là phải học chủ động, vì Hóa có rất nhiều p/ư đặc biệt mà không phải thầy nào cũng dạy hết. Mà nói lý thuyết thế thôi chứ thực hiện thì khó lắm. Cách học không phải do vài câu chữ mà thay đổi được đâu. Trong quá trình học em sẽ phải đúc kết lại phương pháp sao cho hiệu quả nhất.

Theo anh học nhóm là hiệu quả nhất. vì sao thì mọi người cũng biết rồi. Hồi lớp 12, bọn anh học nhóm 4 người thì đậu 3. Cách học là làm đề thi rồi chấm chéo, sai đâu chữa đấy.

1stPrO
31-03-2007, 02:05 AM
axit+bazo = muối + nước
muối + muối = muối mới + muối mới ( quyên ĐK rồi :P )
muối + axit = muối mới + axit mới ( cũng quyên ĐK rồi :D)
H2O là nước , trong đó H là Hidro còn O là Oxi
thấy kiến thức của anh ghê ko , em học thuộc đi nhé ko giỏi hóa mới lạB-/ haha

duynamckbk7
31-03-2007, 02:02 PM
Theo a thì e cứ làm nhiều bài tập vào . Có lẽ em nên làm theo chuyên đề , các dạng bài tập theo chủ điểm . Thực ra thì ban đầu làm bài tập rất khó vì thế nên làm theo dạng thì bài trước không làm được bài sau sẽ làm được :D quan trọng là phải chăm . Hảo ơi ông hack mấy cái code để tạo ký tự trong toán lý hóa đi . Có gì mọi người cứ post lên đây a e trong diễn đàn thử sức .

Mình rất đồng ý với ý kiến này, vì học hóa ngoài học chăm ra chẳng cần j` cả, chỉ cần làm nhiều các dạng toán của hóa thôi,thực ra môn hóa chỉ có mấy dạng chính, làm nhiều sẽ quen thui, môn hóa thực ra ko đòi hỏi sự thông minh như mấy môn toán,lý...
Còn về mấy cái như chuỗi p/ứ thì chỉ cần nắm vững lý thuyết là được, làm nhiều về chuỗi p/ứ là tự nhiên nhớ.
Chỉ cần như vậy thui.
Chúc em học tốt nha.:):vn:

hrockvn
31-03-2007, 02:03 PM
Ừm, tớ thì Hóa là ác mộng. Nhưng cũng xin có một tí ý kiến theo kinh nghiệm của tớ.

Tớ đồng ý với Hoàng là cần có thầy cô giỏi trong môn Hóa. Thầy Quỳnh, cô Năm (LS) và cô Hoa (Hồng Đức) có thể coi là 3 thầy cô có số lượng học sinh đông nhất. Và nó cũng có nghĩa là chất lượng dạy tốt nhất. Nhưng xin hãy nhớ một điều. Với môn Hóa không nên học nhiều thầy cô. Nếu bạn học với ai đó thì nên theo từ đầu tới cuối. Hóa học rất logic và có liên quan các phần với nhau. Mỗi thầy cô có cách dạy khác nhau. Nếu đang học thầy cô này lại chuyển sang thầy cô # thì bạn sẽ bị rối, vì bạn sẽ loạn phuơng pháp.

Thứ hai, muốn nói gì thì nói vẫn cứ là tự bản thân của mình. Bạn cần chịu khó làm nhiều bài tập. Môn Hóa, lý thuyết rất quan trọng. Nắm vững lý thuyết bạn mới làm bài tập đc. Không như Lý. Do đó bạn cần học chắc lý thuyết. Từ đó làm thêm bài tập. Làm theo các dạng bài tập như Thành culanbk là đúng. Nó sẽ giúp bạn nắm vững từng phần. Tự học rất quan trọng. Nó sẽ giúp em có kinh nghiệm tốt. Kinh nghiệm xử lý tình huống (nhìn nhận dạng đề, cách làm), kinh nghiệm tính toán, đúc rút thêm đc nhiều nhận xét hay hơn.

duynamckbk7
31-03-2007, 03:15 PM
Thực ra thầy Sáng trường mình dạy cũng hay đấy chứ, đâu cứ phải học đâu xa, như mấy đứa lớp mình ôn thi năm thứ 2 với thầy Sáng thi Hóa toàn 9 với 10 thui.

hijack
31-03-2007, 09:13 PM
Thầy Thái dạy cũng hay .Nhưng mà trong lớp chỉ có vài người đồng quan điểm này với tui. Cũng tại cách truyền đạt của thầy đơn điệu quá, nếu không tập trung thì khó mà nắm bắt hết được

culanbk
31-03-2007, 11:42 PM
Học cấp 3 thì việc học tốt hay không phụ thuộc vào thầy cô đến 60%. do vậy muốn học tốt trước tiên em phải tìm thầy tốt. Anh thấy thầy Quỳnh bên LS dậy hay nhưn có lẽ không hợp với nhiều bạn. em nên hỏi thêm bạn bè xem.

Thứ đến là phải học chủ động, vì Hóa có rất nhiều p/ư đặc biệt mà không phải thầy nào cũng dạy hết. Mà nói lý thuyết thế thôi chứ thực hiện thì khó lắm. Cách học không phải do vài câu chữ mà thay đổi được đâu. Trong quá trình học em sẽ phải đúc kết lại phương pháp sao cho hiệu quả nhất.

Theo anh học nhóm là hiệu quả nhất. vì sao thì mọi người cũng biết rồi. Hồi lớp 12, bọn anh học nhóm 4 người thì đậu 3. Cách học là làm đề thi rồi chấm chéo, sai đâu chữa đấy.
Ông nói cũng đúng các thầy cô cũng rất quan trọng , nhưng theo tôi thì chọn một thầy rồi theo một thầy thôi . Ngày trước cô Năm dạy rất đông học sinh do cô có thiên hướng về trình bày nhiều nhưng bây giờ thì thi trắc nghiệm rồi . Tớ trước chẳng học thêm với thầy nào nên cũng chẳng biết thế nào , lý thuyết loạn xỳ ngầu cả lên .
Phản ứng đặc biệt theo tôi chẳng cần thiết lắm , suy cho cùng học kỹ trong sách là quan trọng (tớ chắc rất ít người đọc và làm hết bộ lý thuyết và bài tập hóa 10-11-12 ). Thi đại học đâu ai cho thi ngoài mấy :D .
Học nhóm với điều kiện cả nhóm phải học , a học nhóm đây chỉ chơi bài búng tai với bài quỳ là nhiều , trước khi thi còn phải trốn ra HN 1 tháng :D

Thực ra thầy Sáng trường mình dạy cũng hay đấy chứ, đâu cứ phải học đâu xa, như mấy đứa lớp mình ôn thi năm thứ 2 với thầy Sáng thi Hóa toàn 9 với 10 thui.
Thầy Sáng A hay Sáng B , thầy Sáng B thì hay gọi là Sáng béo ( thầy này đuổi mình ra khỏi lớp mấy lần , không thu bài cuói kỳ lớp 12 xém chết !) , Thầy này có nhiều tư tưởng đi ngoài sách giáo khoa . Cũng có thể thầy đúng nhưng chẳng để làm gì :D rốt cuộc cũng chỉ để thi đại học thôi .

duynamckbk7
01-04-2007, 10:57 AM
Thầy Sáng béo nhà ở nhà máy bia ấy, tuy nhiên thầy ấy dạy chủ yếu là bài tập