PDA

View Full Version : [Hóa] Cách học hóa hiệu quả nhất

boy_sevenloveNN
04-03-2007, 10:17 PM
muốn học hóa hiệu quả trước tiên cần phải có thầy cô tốt:deokinh: .sau đó các bạn cần phải biết phân chia lịch học ở nhà sao cho hiệu quả(3 toán 2 buổi còn lại chia đều 2 môn khác)VD sáng mai học hóa thì tối nay các bạn lấy hóa ra học.và chú ý:tối đó chỉ học hóa.tương tự với các môn khác.
các bạn cần phải tự lập 1 bảng ghi các điều cần ghi nhớ như phản ứng đặc biệt,điều kiện phản ứng,các công thức tính và các vấn đề các bạn thấy khó thuộc...lúc mới lập thì các bạn hãy đọc lại một lần trước buổi học hóa ở nhà.sau đó khi các bạn đã thuộc thì chỉ dùng nó để soát lại trí nhớ của mình thôi nhá.
các bạn cần làm nhiều bài tập(tất nhiên) và phải hiểu rõ trình tự sảy ra của các phản ứng.
các bạn cũng nên nhẩm lại bảng nghi nhớ của mình mỗi khi rảnh rỗi. tôi biêt một cô giáo dạy hóa rất tốt.đó là cô HOA dạy trường hồng đức.(các bạn có tin là lên đến lớp 12 tôi mới học lại hóa lớp 11 ko?cuối cùng thi ĐH đc 9 hóa:-* ) .chúc các bạn thành công.
(mãi cảm ơn cô)

ToanA4_03_06
05-03-2007, 02:46 PM
cách học của bạn rất tốt nhưng để nói là hiệu quả nhất thì mình cũng chưa biết, nhưng rất cảm ơn bạn đã truyền đạt lại kinh nghiệm quý báu của mình cho các bạn đang sắp và sẽ ôn thi để bước vào cánh cổng đại học tôi rất mong bạn sẽ truyền những kinh nghiệm nữa của mình cho mọi người, rất mong mọi người chú ý bài viết này bởi kết quả của nó đã được chứng thực qua con 9 hóa

vitaminC_a10
13-01-2010, 03:03 PM
Bà con ai có nhu cầu trao đổi về kinh nghiêm học hoá,về kiến thức hóa thì vào nhé:love:
-----------------------------------------
Đầu tiên thì mình xin nói 1 điều hơi lạc chủ đề chút .hì ước không phải gõ thêm dấu.gõ thế này chậm quá huhu.:swing:

Vào chủ đề chính nhé .
Chúng ta vẫn thường nhớ về phân mức năng lượng rất máy móc.Nhớ đuợc thì:@_@:
có 1 way rất hay và dễ nhớ.Share cho mọi người cùng đọc.
các phân lớp e như sau:
ss psps dps dps fdpsfdps

chính là:
sắnsắn điphơisắnđiphơisắn fảiđiphơisắnfảiđiphơisắn

nếu vẫn khó nhớ thế thì các bạn nữ có thể nhớ :
sonson phấnsonphấnson đánhphânsonđánhphấnson fải đánh phấn son fảiđánhphấnson

Còn các bạn nan có thể nhớ:
sướngsướng phảisứơngphảisướng đànhphảisướng đànhphảisướng épđànhphảisướngépđànhphảisướng.

đấy,tất cả đều có đôi có cặp nhé..:chuckle:
Đấy là phân lớp nhé.Thế còn hệ số.Rất đơn jản
Trước mỗi cặp từ hề số tăng dần
1ss 2psps 3dpsdps 4fdpsfdfs
Sắn sau nhiều hơn sắn trước,phơi sau nhiều hơn phơi trước,đi sau lớn hơn đi trước,...cứ thế mà điền;
1s2s 2p3s3p4s 3d4p5s5p6s 4f4d6p7s5f5d6f8s...........
chỉ cần nhớ đến thế này là quá đủ.hi
:^o^:

hi vọng mọi người ủng hộ cho topic.............:sparkling:

minh_hg
15-01-2010, 08:40 PM

sướngsướng phảisứơngphảisướng đànhphảisướng đànhphảisướng épđànhphảisướngépđànhphảisướng.

:@_@: loạn...
Còn khó nhớ hơn. Mà ai đấy nhỉ cho xin cái tên

cur_sera
18-01-2010, 08:01 PM
:@_@: loạn...
Còn khó nhớ hơn. Mà ai đấy nhỉ cho xin cái tên

Ý, bạn Vân Anh A10 đó em, bạn ni học thêm toán ngày trước với chị, dễ thương lắm à nha ;));));))
-----------------------------------------

chính là:

hi vọng mọi người ủng hộ cho topic.............:sparkling:
Ặc ặc, chưa đọc đã thấy loạn thà nhớ máy móc còn hơn :heheh::heheh:
Dù sao cũng give a warm welcome to Vân Anh :hi:

vitaminC_a10
19-01-2010, 11:25 AM
Ý, bạn Vân Anh A10 đó em, bạn ni học thêm toán ngày trước với chị, dễ thương lắm à nha ;));));))

Ặc ặc, chưa đọc đã thấy loạn thà nhớ máy móc còn hơn :heheh::heheh:
Dù sao cũng give a warm welcome to Vân Anh :hi:

thanks Huyền Linh nhá.
Đừng lăng xê tớ thế đến khi các em gặp lại thất vọng.hì

Nhưng ct không khó nhớ đâu. 1 khi đã nhớ đuợc thế này thì lâu quên+ viết đụơc câu hình của chất có Z lớn...hì.

thanhkhoeo
19-04-2010, 06:42 PM
loạn đầu mất
à mà giai thick hộ hiện tượng ,ma trơi đê bà con

Braveheart7472
20-04-2010, 12:17 PM
Ma trơi thường có ở nghĩa địa, xác chết lâu ngày bị vi sinh vật phân hủy tạo thành phốt pho, nó gặp đk thuận lợi sẽ bốc cháy trong ko khí, tạo thành những đốm lửa mà ng ta gọi là ma trơi:heheh:

le_tai_ngoc00
13-06-2010, 02:07 AM
Không chỉ là photpho đâu, thực chất là còn có hợp chất của phôtpho nữa, nhưng mà cái photpho nó dễ cháy rồi nó kéo cả lũ cháy theo. Hi.

thanhkhoeo
13-10-2010, 06:07 PM
qk893drlF9c&feature=related

ai giỏi thì giải thíck giùm nhé

mimosa_qn9
20-04-2011, 01:46 PM
Trùj uj. Tớ ghét môn hoá. Tại sao lại có môn này chứ! Năm ngoái tớ học hoá cũng tạm. Năm nay...hjx. Hỏng kiến thức cơ bản. Huhu. Làm sao đây!!!