PDA

View Full Version : Điện ảnh Việt Nam- suy nghĩ và cảm nhận

blue_horizon
05-03-2007, 02:53 PM
Lâu nay đa số chúng ta đều chỉ xem những bộ phim của Hollywood, Hàn Quốc, Trung Quốc... mà ít quan tâm tới điện ảnh nước nhà.
Mấy năm nay, điện ảnh Việt Nam cũng đã có nhiều bộ phim hay, đối tượng hướng đến chủ yếu là giới trẻ như 39 độ yêu, Chiến Dịch trái tim bên phải..., mới đây là bộ phim truyền hình tương tác Nhật kí Vàng Anh. Ngoài ra còn có phim Chuyện của Pao được chọn để tranh giải Oscar (nhưng đáng tiếc là không được).
Mọi người có cảm nhận gì về điện ảnh Việt Nam, cho bình luận nhé.

000_000
06-03-2007, 12:40 PM
Em thấy điện ảnh Việt Nam mình chán lắm , toàn đi '' copy'' lại ý tưởng của nước ngoài , nội dung thì nhạt nhẽo , sến mà đóng phim gì mà yểu điệu quá cơ chẳng tự nhiên gì cả
Nhưng so với mọi năm có lẽ thế là có tiến bộ rùi , còn muốn tranh tài với nước khác thì còn khuya lắm =D>

hrockvn
06-03-2007, 12:56 PM
Hừm, kể ra thì điện ảnh ta giờ cũng đã có nhiều thay đổi. Đặc biệt là dòng phim chiếu ở ngoài rạp (người ta gọi là phim gì nhỉ :-??). Thay đổi rất lớn, quay công phu hơn, đẹp hơn, áp dụng đc kỹ xảo. Tuy nhiên, dòng phim truyền hình dường như vẫn chưa được đầu tư đúng mức. Xem phim truyền hình rất pực mềnh. Chẹp. Chuối nhất là xem con gái khóc. Nghe tiếng giả tạo khủng khiếp

Lại nói về sự thay đổi trên điện ảnh Việt. Tớ chỉ xin giới thiệu một bài viết trên một Blog. Chẹp, xem xong rồi ai bình chi thì bình nhá.

http://blog.360.yahoo.com/blog-NJtOk0EleK4HdrndD9ghxio4?p=1661#comments

1stPrO
06-03-2007, 01:08 PM
Haha đã ai xem phim " Chuông Reo Là Bắn " của đạo diễn Lê Hoàng chưa , haha phim này chả khác gì phim sex , một bộ phim quá rẻ tiền , nếu ai xem rồi thì biết vì sao tôi lại nói thế::D , ai thích Minh Thư thì xem film này mà nghía ... thân hình của nó nhé :)) , còn nhiều em chân dài khác nữa cơ ::D ::D , anh em nào mà chưa xem thì ra Rạp xem ngay đi nhé , dừng bỏ lỡ cơ hội ::D

aries_thl
06-03-2007, 01:10 PM
khiếp, khủng khiếp, em vừa đọc bài trên blog, tại sao lại có thể có những bộ phim như thế xuất hiện 1 cách hiên ngang trên công chúng chứ. Phản đôi , Phản đối..

1stPrO
06-03-2007, 01:18 PM
cái đó giới nghệ thuật nó gọi là ... nghệ thuật phô diễn em ạ :-j , đúng là cài gì cũng nói dc ::D !

aries_thl
06-03-2007, 02:27 PM
hic hic, em không ngờ lại có thứ nghệ thuật mất cả tính người như thế. Phải nói là dã man, hình như bon họ đang muốn trở về thời tiền sử.

hrockvn
06-03-2007, 05:39 PM
Ờ thì bài viết có nói nó nặng hơn chút (tớ nghĩ thế thôi vì tớ chưa xem phim này). Chẹp, nhưng đúng là nó đang là bộ phim "ăn khách" đấy

blue_horizon
21-03-2007, 11:25 AM
Chẳng hiểu người ta xem cái gì ở đây (hì, lâu nay quên không đọc bài nên cũng chẳng để ý :-p). Thế mà nó vẫn "ăn khách " mới lạ. Phải chăng là xu hướng của giới trẻ?

aries_thl
21-03-2007, 11:40 AM
hic, có lẽ càng ngày càng như thế đấy em ạ. Tây hoá hết rồi, chán quá, mất cả bản sắc Phương Đông.

HoangHiep12C6
21-03-2007, 12:01 PM
Em chẳng thấy có cái gì ở bộ phim đấy cả , bình thường thôi mà , mát mẻ bình thường thôi mà .

blue_horizon
21-03-2007, 06:47 PM
Tất nhiên tùy vào cách nghĩ của mọi người mà có sự nhìn nhận khác nhau. Tuy nhiên, nội dung phim này em mới chỉ nghe qua trong đoạn trailer mà bác 1stPro post hôm trước.
Đây mới chỉ là một phần của điện ảnh Việt Nam thôi.

1stPrO
21-03-2007, 07:26 PM
đang tìm cả bộ phim đó để post lên cho mọi người xem , mọi người chờ nhé :-* , còn điên ảnh Việt Nam à, bàn luận làm gì chứ thúi nát lắm ::D chọc ra mà ngửi làm gì:-j

blue_horizon
21-03-2007, 07:45 PM
Sao bác lại nghĩ vậy? Em là người chọc nó ra á :D
Em chỉ muốn lập cái topic này để mọi người đưa ra suy nghĩ về điện ảnh Việt Nam.

hrockvn
22-03-2007, 01:01 PM
Chuối nhất trong điện ảnh Việt là hai thứ:

1/ Khóc.
Trông giả tạo khủng khiếp, nhìn không thể duyệt đc tẹo nào. Đặc biệt là lồng tiếng khóc. Ối mẹ, nghe mà muốn đập cái ti vi cái. Pực. Cực kỳ giả tạo, không giống khóc một tẹo tèo teo nào cả [-X

2/ Óanh nhau.
Hôm kia hôm kìa gì đó. Tớ xem cái bộ phim dã sử. Chậc. Cảnh mấy thằng lính lệ óanh dân á. Có một "đồng chí dân" đang nằm ở dưới đất. Chú lính lệ lấy chân đá nó mà cứ như là đang ngồi trên ghế mút kem và đong đưa cái chân rồi không may cái chân đó nó "chạm" vào người anh nông dân. Ặc ặc :-SS.
Rồi thì cảnh phim hiện đại mà đánh nhau là toàn quay rõ nhanh. Đánh thì chỉ nhảy lên rồi hô: "AAAAAAAA" rõ to. Xong uỵch cái. Hết. Chán. Nản [-(

vitaminb12
23-03-2007, 06:03 PM
Em đặc biệt ghét film về đề tài teen của Việt Nam. Chuối kinh khủng!
Còn mấy cái film mỳ ăn liền như của mấy hãng điện ảnh tư nhân ở miền Nam làm thì không thể xét vào hàng ngũ của "nền điện ảnh Việt Nam" được.

1stPrO
15-04-2007, 11:25 PM
nhưng dù sao thì có thể nhìn nhận thấy film việt nam ngày càng dc đầu tư chăm chút hơn kể cả vốn lẫn chất lượng diễn viên , ai đã xem Dòng Máu Anh Hùng film mới nhất do Ngô Thanh Vân và Jonny Trí Nguyễn đóng là biết , kỹ xảo khá đẹp ( có lẽ dạo diễn nước ngoài ;)) ) diễn viên nổi tiếng và trẻ đẹp , rất mong điện ảnh Việt Nam ngày càng có nhiều film hay cho mọi người thưởng thức =D>