PDA

View Full Version : Khoảng lặng 8x

alex
22-03-2007, 05:43 PM
Các bạn nghĩ sao về vấn đề này:

8x là thế hệ có những ước mơ, hoài bão lớn và luôn mong muốn được thể hiện mình. Bởi thế nên cuộc sống của 8x trôi qua nhanh và vội vã. Có lúc mình cảm thấy mình đang tranh đua để có thể bằng bạn bằng bè. Nhưng cũng cần lắm những khoảng lặng, lắng nghe mà không hành động để tâm hồn có thể thanh thản và ngẫm nghĩ về những gì mình đã làm....
Hãy chia sẻ..

Bithu_12a2
23-03-2007, 03:54 PM
Hay đấy Alex - một 8x như chúng ta, chuẩn bị phải gánh vác trọng trách của gia đình và xã hội rồi

hrockvn
24-03-2007, 09:51 AM
Gã đang ngồi nghe đài. Chương trình đọc truyện đêm khuy đang kể một câu chuyện. Câu chuyện về môt cô gái đang hỏi người yêu mình:

- Nếu một ngày anh nhận được một quà tặng từ một ngân hàng. Ngân hàng sẽ tặng cho anh một ngày 86400$. Với điều kiện, anh sẽ phải tiêu hết 86400$ đó trong một ngày. Toàn bộ tiền thừa sẽ bị thu lại. Anh không được chuyển số tiền đó đi đâu cả. Và đến sáng ngày hôm sau, ngân hàng lại gửi cho anh 86400$ mới. Anh có sẵn sàng tham gia trò chơi đó không?

Chàng trai suy nghĩ và nói:
- Anh sẽ tham gia. Anh sẽ mua cho thật thỏa thích. Anh mua cho bạn bè, người thân gia đình. Cho những người quen biết và cả những người không quen biết. Bởi vì số tiền đó anh không thể tiêu cho mình anh và những người anh biết.

Chàng trai ngồi kể về những dự định của mình. Nhưng rồi chàng trai nói:
- Nhưng mà làm gì có cái ngân hàng hay quà tặng nào như thế đâu.
Cô gái nói:
- Có đấy anh. Mỗi chúng ta ngày nào cũng nhận được một quà tặng như thế. Đó là thời gian. Mỗi ngày chúng ta chỉ được cấp 86400 giây. Mỗi khi anh đi ngủ, toàn bộ thời gian mà anh không tận dụng được trong ngày hôm đó sẽ bị mất đi, không được lưu giữ. Và ngày hôm sau, anh lại có 86400 giây mới. Tiếc là không có nhiều người nghĩ được điều đó.

Gã giật mình. Bất chợt, gã nghĩ lại cái Topic mà anh Alex viết trên diễn đàn. Bất chợt gã nghĩ lại mình.
Gã thích cái chủ đề đó lắm. Muốn viết lắm, nhưng cứ mỗi lần gã ngồi vào máy tính định viết thì gã lại không biết viết gì.
Gã cảm thấy mâu thuẫn. Gã muốn làm cái gì đó cho thật xứng với tuổi trẻ của gã. Gã muốn cống hiến hết mình, sống là chính mình, nhiệt tình, cởi mở, bùng nổ và dữ dội. Gã muốn quậy phá cái gì đó cho hết cái nhàm chán của cuộc sống mà gã đan trải qua. Nhưng gia đình, hoàn cảnh của gã khiến gã gần như trở thành một con người khác. Gã ít cười hơn khi bé. Gã bí ẩn hơn. Đôi khi gã cười, không có nghĩa là gã cười.

Gã thâý trong gã dường như có hai con người. Một bùng nổ, dữ dội, cuồng nhiệt. Và một lặng lẽ, trầm, bí ần, lạnh lùng và gai góc.
Gã thích đọc những tấm gương trẻ, muốn học tập, muốn được như người ta. Nhưng rồi gã lại chẳng làm được gì.

Gã. Lại ngồi nghe đài
Gã. Thấy buồn.
Gã. Lại quay về với con người thứ hai của gã
Gã. Bế tắc.

mailinh_b11
26-03-2007, 06:56 PM
các anh chị có chõ cho 9x không vậy

Bithu_12a2
27-03-2007, 02:42 AM
các anh chị có chõ cho 9x không vậy
9x đi chỗ khác chơi nha ^^:-" anh em 8x già rùi, em vào làm gì!!!

aries_thl
27-03-2007, 08:54 AM
khoảng lặng là gì, hạnh phúc hay đau khổ.
ngày trước luôn mong muốn trở thành người lơn nhưng đến bây giờ lại sợ cái cảm giác lớn nhanhh??/
Hôm nay là sinh nhật của mình, có phải chăng cũng là một khoảng lặng. Chúc mừng sinh nhật nha Liên , chúc mày vững tiến hơn, hoài bão và mơ ước lúc nào cũng nhiều nên phải cố lên nha.
Cái từ 8x giờ đây hầu như đã được thay thế bởi 9x nhưng mình vẫn cảm thấy 8x vẫn là cái gì đó sâu sắc và ảnh hưởng lắm, là thế hệ đầu tiên cho sự bứt phá sự tiến lên nhưng cũng là thế hệ đối mặt với những thách thức.
Topic này dành cho khoảng lặng , khoảng lặng để suy nghĩ , quá khứ và tương lai. Cảm ơn anh alex, muốn viết nhiều lắm nhưng nghĩ được mà không thể viết được.

alex
27-03-2007, 10:26 AM
Một chút yên lặng...đó mới là chính mình...

-sau một ngày làm việc làm việc và học tập mệt mỏi, người ta thường dành riêng cho mình một khoảng thời gian để suy ngẫm lại những gì mình làm, và sẽ làm gì cho ngày mai...sau những giây phút đó thì một bản nhạc hay một bài hát sẽ đem đến cho tâm hồn một sự thoả mái...và trìm đắm trong giấc ngủ...
-ngày hôm sau khi thức dậy, lại bắt đầu một ngày mới như ngày hôm qua...
một vòng tròn luẩn quẩn...
-Rồi đến một ngày, khi người ta tìm thấy cho mình một niềm vui mới trong cuộc sống, có thể là tình yêu cũng có thể là một cái gì đó...Thì lúc đấy cuộc sống sẽ rất tươi đẹp và đầy ý nghĩa...
-Nhưng lại đến một lúc nào đấy, có những chuyện sảy ra không như ta mong muốn...thì lúc đấy ta lại tìm cho mình một khoảng lặng...

cuộc sống thật phức tạp và chật trội...

tinhbuon12885
22-10-2007, 03:20 PM
Cho em nó vào đi,em nó là con gái mà.Ông ko muốn thì cũng phải nể mặt TÙNG a10 chư,phải ko thằng bạn,he

duynamckbk7
23-10-2007, 10:48 AM
Hum rồi 20/10 cô giáo yêu cầu mấy thằng lớp hát tặng cô và bọn con gái.Một thằng tự nhiên hâm lên hát bài" Mong ước kỉ niệm xưa". Đứa nào đứa nấy nghe cũng lạnh cả người, bao nhiêu năm học với nhau chẳng sao,mặc dù đại học không thân thiết nhau như hồi cấp 3, tuy nhiên nghe bài hát đó đứa nào cũng rơm rớm nước mắt, sắp phải xa nhau rùi mà...
Năm cuối rồi thằng nào cũng cố gắng nói chuyện với nhau, mai kia ra trường rồi, sắp phải bon chen với cuộc sống rồi, lấy đâu những giây phút vui vẻ như vậy...Cuộc vui nào cũng đến lúc phải chia tay,nhưng những kỉ niệm của nó vẫn có thể làm cho thằng đàn ông cứng cỏi nhất cũng phải khóc...Buồn...

scorpion
08-11-2007, 02:52 PM
Gã đang ngồi nghe đài. Chương trình đọc truyện đêm khuy đang kể một câu chuyện. Câu chuyện về môt cô gái đang hỏi người yêu mình:

Chàng trai ngồi kể về những dự định của mình. Nhưng rồi chàng trai nói:
- Nhưng mà làm gì có cái ngân hàng hay quà tặng nào như thế đâu.
Cô gái nói:
- Có đấy anh. Mỗi chúng ta ngày nào cũng nhận được một quà tặng như thế. Đó là thời gian. Mỗi ngày chúng ta chỉ được cấp 86400 giây. Mỗi khi anh đi ngủ, toàn bộ thời gian mà anh không tận dụng được trong ngày hôm đó sẽ bị mất đi, không được lưu giữ. Và ngày hôm sau, anh lại có 86400 giây mới. Tiếc là không có nhiều người nghĩ được điều đó.

Gã giật mình. Bất chợt, gã nghĩ lại cái Topic mà anh Alex viết trên diễn đàn. Bất chợt gã nghĩ lại mình.
Gã thích cái chủ đề đó lắm. Muốn viết lắm, nhưng cứ mỗi lần gã ngồi vào máy tính định viết thì gã lại không biết viết gì.
Gã cảm thấy mâu thuẫn. Gã muốn làm cái gì đó cho thật xứng với tuổi trẻ của gã. Gã muốn cống hiến hết mình, sống là chính mình, nhiệt tình, cởi mở, bùng nổ và dữ dội. Gã muốn quậy phá cái gì đó cho hết cái nhàm chán của cuộc sống mà gã đan trải qua. Nhưng gia đình, hoàn cảnh của gã khiến gã gần như trở thành một con người khác. Gã ít cười hơn khi bé. Gã bí ẩn hơn. Đôi khi gã cười, không có nghĩa là gã cười.

Gã thâý trong gã dường như có hai con người. Một bùng nổ, dữ dội, cuồng nhiệt. Và một lặng lẽ, trầm, bí ần, lạnh lùng và gai góc.
Gã thích đọc những tấm gương trẻ, muốn học tập, muốn được như người ta. Nhưng rồi gã lại chẳng làm được gì.

Gã. Lại ngồi nghe đài
Gã. Thấy buồn.
Gã. Lại quay về với con người thứ hai của gã
Gã. Bế tắc.

khoảng lặng là gì, hạnh phúc hay đau khổ.
ngày trước luôn mong muốn trở thành người lơn nhưng đến bây giờ lại sợ cái cảm giác lớn nhanhh??/
Hôm nay là sinh nhật của mình, có phải chăng cũng là một khoảng lặng. Chúc mừng sinh nhật nha Liên , chúc mày vững tiến hơn, hoài bão và mơ ước lúc nào cũng nhiều nên phải cố lên nha.
Cái từ 8x giờ đây hầu như đã được thay thế bởi 9x nhưng mình vẫn cảm thấy 8x vẫn là cái gì đó sâu sắc và ảnh hưởng lắm, là thế hệ đầu tiên cho sự bứt phá sự tiến lên nhưng cũng là thế hệ đối mặt với những thách thức.
Topic này dành cho khoảng lặng , khoảng lặng để suy nghĩ , quá khứ và tương lai. Cảm ơn anh alex, muốn viết nhiều lắm nhưng nghĩ được mà không thể viết được.

Em nhận thấy bác hrock luôn nhận mình là gã nhá,ko bao jờ làm nhân vật chính đâu nhá.Đề nghị giải thích rõooo nhá.
Khoảng lặng thực chất đâu có j là ghê gớm đâu,đó là khoảng thời gian mà tôi có thể dừng lại,tách mình ra khỏi hiện tại bộn bề để tôi được thấy lại chính mình ,được nhìn lại những j tôi đã làm và để biết có thể bước tiếp như thế nào.

hrockvn
09-11-2007, 12:51 PM
Một cách viết thôi mà chú ^^. Văn viếc học vứt đâu hết rồi

coadai1912
09-11-2007, 10:20 PM
lặng lẽ bước đi , những bước đi mệt mỏi , quyết định chấm dút mọi thứ nhưng nói với ai cũng chỉ là sự chốn tránh ko muốn . mệt mỏi , ai bảo từ chối 1 tình cảm là dễ , thật khó , tại sao chứ ? ta chỉ muốn tốt cho họ thôi mà. tại sao chứ ??
toàn những người ngoan cố ,
mùa đông , bất chợt hôm nay nhớ đến ngày xưa , những tháng ngày lnahj lẽo u buồn , sống một cuộc sống chẳng bạn bè , ko có sự chăm sóc của gia đình , . những ngày đó qua rồi , ngày đó ta thèm khát được 1 bàn tay ai đó quan tâm biết bao , nhưng giờ như thế là lừa dối họ
hãy chấm dút mọi thứ , coi như tất cả là khoảng lặng của cuộc sống , bắt đầu 1 con đường mới hành trình mới , con người mới , cố lên

scorpion
10-11-2007, 09:39 AM
lặng lẽ bước đi , những bước đi mệt mỏi , quyết định chấm dút mọi thứ nhưng nói với ai cũng chỉ là sự chốn tránh ko muốn . mệt mỏi , ai bảo từ chối 1 tình cảm là dễ , thật khó , tại sao chứ ? ta chỉ muốn tốt cho họ thôi mà. tại sao chứ ??
toàn những người ngoan cố ,
mùa đông , bất chợt hôm nay nhớ đến ngày xưa , những tháng ngày lnahj lẽo u buồn , sống một cuộc sống chẳng bạn bè , ko có sự chăm sóc của gia đình , . những ngày đó qua rồi , ngày đó ta thèm khát được 1 bàn tay ai đó quan tâm biết bao , nhưng giờ như thế là lừa dối họ
hãy chấm dút mọi thứ , coi như tất cả là khoảng lặng của cuộc sống , bắt đầu 1 con đường mới hành trình mới , con người mới , cố lên

Được đấy,thế mới là tin thần của cỏ dại chứ,quá khứ qua rồi ,thứ nào có thể dữ lại thì lưu nó lại trong trái tim,cái nào có thể để lại dưới bước chân thì bỏ lại và bước tiếp:^_^:.Trong thế giới bộn bề này có thể có được một khoảng lặng cho mình là hạnh phúc của cả bạn và tôi,điều đó giúp ta ko bị cuốn vào cái vòng xoáy tên cuộc sống này,mà nếu có thì ta cũng nhìn thấy đường để bước ko bị lạc lối ,thế thôi:rideon:GOGOGO:rideon:

ks_thu
10-11-2007, 03:18 PM
Cái gã sco này lôi đề tài này làm anh em trầm tư quá.
8x qua rồi...qua cái thời làm gì cũng kô phải chịu trách nhiệm về bản thân ( có phạm tội thì GĐ& XH chịu trách nhiệm ...)
Nhưng giờ 8x cuối cùng cũng sắp 18 rồi...
Năm 2008 nhắc tới 8x là nhắc tới 1 lứa công dân cuối cùng của thời buổi bao cấp XHCN.Bao nhiêu tư tưởng mới cùng với sự đổi thay về mọi mặt ( Kinh tế , khoa học kỹ thuật, kinh tế ,văn hóa, lối sống )
Anh em mình sẽ nhớ mãi những tháng năm đó...và bây giờ với những ai đang ngồi trên ghế Đại học , những ai đang đi làm 1 nghề chân chính , hay những bạn còn chưa chọn được con đường tương lai cho mình nhìn lại xem :"Phải sống trước hết cho bản thân mình kô bám víu vào ai, sau đó phát triển lên sống cho gia đình,cho bạn bè, và cho nước Việt Nam thân yêu.

<Bài viết của 1 Thanh niên tình nguyện>
yuthu

duongyhoa
10-11-2007, 03:28 PM
Thế sao mà 8x sầu đời thế chả bù cho 9x bọn em năng động tự tin . Thế mà các anh cứ sầu đời thế thì làm j` có người yêu chứ hiiijijij

letienquana12
10-11-2007, 03:35 PM
he he, chú vô tư quá đấy,8x hay 9 x gì thì cũng như nhau cả,8x cũng 1 thời năng động tự tin như các chú 9x bây giờ thôi,còn các chú thì vài năm nữa rồi cũng như bọn anh đấy mà,lúc đó nhường chỗ cho bọn 10x sinh ra ở thế kỉ 21:brbr:

ks_thu
10-11-2007, 03:41 PM
Em ơi đây là khoảng lặng.Nhìn lại 1 chút ...rồi lại ngủ ngay.Mai có sức sống tiếp
Mà nói thật là anh đi học và làm công tác cả ngày mà chả thấy ai yêu ( khuyết điểm )
Anh kô thích nhất là 9x bây giờ yêu và đòi hỏi nhiều quá.Thầy dạy Kinh tế chính trị của anh dậy là do các em lớn quá nhanh phụ huynh kô chuyển mình kịp nên có những điều phụ huynh kô thể chấp nhận đc...Các em cần chứng tỏ bằng những hành động thiết thực nhé

scorpion
10-11-2007, 03:45 PM
Thế sao mà 8x sầu đời thế chả bù cho 9x bọn em năng động tự tin . Thế mà các anh cứ sầu đời thế thì làm j` có người yêu chứ hiiijijij

hihi....thế mà nhiều người lại có mới đau chớ....bít làm sao đươc....có phải ai cũng muốn vậy đâu....sau này ra HN học e sẽ hiểu nhiều hơn đoá....hihi...chúc em vui!