PDA

View Full Version : bí quyết rang cơm ngon

letienquana12
15-04-2007, 07:37 PM
Bí quyết chiên cơm ngon

Cơm chiên là một món khoái khẩu của rất nhiều người và không riêng gì bạn nữa chứ, để chiên món cơm được ngon và thơm, chúng tôi mách bạn một số cách sau đây, mời bạn cùng tham khảo nhé!
Khi chọn gạo, không nên mua loại gạo cũ, gạo mới làm món cơm chiên có mùi thơm và độ dẻo.Cơm chiên ngon phải được chiên trên cơm nấu thật ngon. Tức hạt cơm được nấu chín mềm, không nhão, không khô, có độ dẻo nhất định.

Không chiên cơm ngay sau khi nhắc ra khỏi nồi nấu. Mà phải để cơm nóng ra rổ hoặc đĩa lớn, đảo nhẹ cho cơm nguội, ráo và thật tơi.

Chú ý khi khử hành hoặc tỏi với dầu ăn bạn không nên khử quá chín, vì sau khi cơm được tiếp tục chế biến với hành tỏi phi trên bếp sẽ làm cho cháy khét, mất ngon mà lại có vị đắng.
Lượng dầu dùng để chiên cơm không nên dùng quá nhiều, vì sẽ làm món cơm chiên béo ngậy rất ngán và gây khó tiêu.

Nguyên liệu nên kết hợp với cơm chiên là trứng và một số loại rau củ như: cà rốt, đậu Hà Lan (hoặc đậu cô que), cà chua... đối với các loại nguyên liệu này nên được chế biến riêng và sau khi cơm đã được chiên vàng thì mới trộn hỗn hợp lại với nhau, riêng với trứng sẽ được chiên vàng và sau đó cắt hạt lựu trông sẽ ngon hơn là trộn trực tiếp với cơm khi chiên với cơm.

Cơm chiên vị nêm ngon nhất là xì dầu và muối. Chính xì dầu làm cho cơm mềm và thơm, dễ phối hợp với các vị khác để làm các món cơm chiên hải sản, cơm chiên dương châu... hơn là nước mắm cho mùi vị nồng và khó pha trộn hơn.

Chiên cơm cần dùng lửa lớn, nhưng không lớn đến độ có lửa trong chảo như các quán ăn buổi tối trên vỉa hè thường làm. Ðảo cơm chiên nên xào mạnh bằng cả hai tay hạt cơm mới vàng đều và khô rang.

Tùy theo sở thích của mỗi người, có người thích món cơm chiên có vị giòn giòn thì thời gian chiên cơm kéo dài hơn một chút. Hoặc có thể chiên bình thường đến khi hạt cơm có độ bóng và săn lại là được.

Nếu không dùng cơm nấu ngay sau khi chín, bạn có thể sử dụng lại món cơm nguội của buổi tối ngày hôm trước chế biến cho buổi ăn sáng cũng sẽ rất ngon và hấp dẫn ấy chứ, vừa không phải bỏ phí phần cơm còn dư vừa thưởng thức được món ăn thật ngon nhưng không kém phần dinh dưỡng.
(A.N.)

1stPrO
15-04-2007, 07:55 PM
lắm thứ thế ai mà rang dc , đang ở sinh viên chứ có phải ở nhà đâu !

amibabi588
15-04-2007, 10:20 PM
Hehe SV thì rang cơm với hành khô thui ah nha. Bẩu mẹ làm cho ít ruốc gửi ra an với cơm rang la ok roi hihi

1stPrO
15-04-2007, 10:24 PM
ghê lâu lắm mới thấy Huyền post bài , bận hoc ah em :D , nghe nói em rang cơm ngon lắm , đã ko rang thì thôi rang là phải ..cháy ;;)

duynamckbk7
15-04-2007, 10:31 PM
Hức, cơm rang ngoài hàng 12K/đĩa, ăn xót wa',nhìn thấy bài vít của letienquan lại thấy thèm, chẳng nhẽ ra ăn. Ăn xong phải nhịn mất 1 bữa ăn tip theo, có lẽ thôi. :-S :-SS

1stPrO
15-04-2007, 10:38 PM
chài ăn vào người chứ mất đi đâu mà ông cũng tiếc ::D , thà ăn còn hơn tiêu tiền những thứ vô bổ như game ...v.v. ! mà đi làm 1 tháng dc mấy triệu mà còn " ăn 1 bữa nhịn bữa ăn tiếp theo ah ..." có thật ko vậy ;;)

letienquana12
15-04-2007, 10:44 PM
hi hi ,ngay cả em đọc lại cũng thấy thèm ,bữa nào em cũng phải làm một suất mới được,có 12 k mà pác ki bo thế

aries_thl
15-04-2007, 10:48 PM
ui dào, chẳng cần làm như thế , rang theo cách của mình cũng ngon roài, rang mà đạu hà lan với mấy đồ đó mà không ngon thì oánh luôn cho ấy.^^

1stPrO
15-04-2007, 11:06 PM
chẹp chẹp nói lại thèm =P~ , nhà đang còn quả trứng với mấy quả cà chua , xuống điều chế thôi , anh em nhìn mình ăn nhé , xin ko cho đâu ;))

hrockvn
16-04-2007, 09:10 AM
E hèm, cơm rang là món khoái khẩu của em. Rang thì cũng không cần phải cầu kỳ như thế, nhưng mờ nếu làm đc thì hay ^^.
Tớ thì trước hết là phải có mâý củ hành khô và vài cọng hành tươi. Tớ thường lấy cơm nguội ngày hôm trước rồi rang lên ăn.
Cơm nếu khô quá tớ sẽ rưới nước nguội lên cho nó hơi mềm mềm ra, bóp cho nó tơi cơm.
Sau đó phi hành với dầu. Chậc chậc, chưa ăn sáng, thèm quá. Cho cơm vào, rắc bột canh lên. Tớ mà ăn cơm rang là phải cảm nhận đc vị của những hạt bột canh. Vì thế tớ thường cho nhiều bột canh hơn. Lấy muôi ép chặt cơm xuống chảo nhưng phải dàn rộng khắp chảo cho nó chín đều. Để cho cơm xém xém vàng, hạt óng lên là đc. Nếu như có quả trứng nữa thì ngon ^^. Chẹp.
Đến khi gần đc tớ cho thêm vài cọng hành để tạo màu xanh.
Chẹp. Thế thôi, không viết nữa.
Ở nhà, tớ thường xuyên ăn cơm rang vì hôm nào cơm cũng thừa T___T. Đc cái là tớ khoái ăn cơm rang. Có hôm 3 ngày liên tục toàn ăn cơm rang ^^.

duynamckbk7
16-04-2007, 09:25 AM
1 tháng cả lương cả ở nhà gửi gần 3tr, yêu đương thì ko thế mà tiều vẫn hết. Chẳng hỉu sao nữa :((

1stPrO
16-04-2007, 09:28 AM
ăn cái này nên có thêm bát canh thì dễ nuốt hơn ,nếu ăn ngoài quán xin thêm bát nước phởr mà nhấm nháp cùng ^ ^

hrockvn
16-04-2007, 09:34 AM
He he, em có cái hay là em mà ăn cơm rang thì chả cần cái quái gì nữa. Cứ cơm rang mà ăn. Hik, ngon quá. Giòn giòn, béo béo, lại thơm thơm =P~ =P~. Em có thể ăn cơm rang mà không cần cái gì cả. Chẹp. Đc cái dễ nuôi.

1stPrO
16-04-2007, 09:41 AM
khặc khặc an thế mà ko thấy cảm giác " khô như ngói " ah ;)) ;)) , đúng là dễ nuôi quá ;;, cái này ăn mà ko có chút canh tui ăn được nữa bát chắc tắc cổ mà chít á b-(

aries_thl
16-04-2007, 10:34 AM
em cũng không thích ăn cơm rang không, khi nào em rang cơm cũng nấu thêm canh ăn cùng, thích nhất canh cà chua , vừa ngon vừa đẹp da , ha ha.

duynamckbk7
16-04-2007, 11:27 AM
potay.com, đang ngồi ở cty,12h trưa rùi mà mọi người toàn nói chuyện ăn uống, thế này làm sao tập trung làm việc đc, tức lên di ăn cơm rang bi h

1stPrO
16-04-2007, 11:53 AM
tưởng nói tức lên rủ mọi người trong 4room đi ăn cơm rang chứ ;)) ;)) , chứ còn tức nhu ông ai chả tức dc ::D::D

aries_thl
16-04-2007, 12:12 PM
he he, đang ăn cơm rang với dưa chuột muối và canh chua nè, thame không >.<

classic_arc
16-04-2007, 02:45 PM
chắc cu cậu lại vớ được bài ở đâu ném vào
rang cơm mà rang theo kiểu sv ngon mới khó chứ hầy ~:>

1stPrO
17-04-2007, 05:59 AM
thèng Đạt mò vào đây là gì hả ,luộc rau còn không biết mà đưa đòi rang cơm hả ::D

letienquana12
17-04-2007, 12:21 PM
sao có mỗi cái rang cơm mà được nhiều người quan tâm thế nhỉY:DY
em mà ăn cơm rang thì ít nhất phải có trứng,tôm nõn băm nhỏ,và có khi cho thêm một ít giò nạc đã được thái miến ra,rang là phải rang với xì dầu maggi,à quên nếu không có giò nạc băm thịt nõn gà ra,xào trước rồi khi rang cơm cho vào rang cùng với nhau,,chậc chậc,ngon quá8-}
rang xong cho ra đĩa,làm thêm một cốc nước hoa quả ép cho đỡ ngán nữa,thế là chén ,chẹp chẹp =P~

only you(b!! 05-08)
29-07-2008, 12:06 AM
haha, :heheh: rang cơm như thế thì ko ngon đâu, nhìu thứ wá ăn ngấy chết. rang cơm ko nên bỏ dầu, phải bỏ mỡ mí thơm được, nhất là khi phi hành mỡ lên thi thui rùi, nuốt nước miếng mà chết, thèm wa.. :swing: haha. tui chỉ khoái món cơm chiên trứng, nhẹ nhàng mà tinh tế, làm xong cho ra đĩa ăn lun, xịt tương ớt zô ăn cùng thì thui rùi,( hjx đói wa). :swing: Cần j phải gạo thế nào, đang đói, lục 1 bát tô cơm nguội hehe, phi hanh mỡ zô, cho cơm rang đều, 1 lúc cho lòng đỏ trứng gà zô ( lòng đỏ thui đấy). lòng đỏ sẽ giúp cho cơm rang tơi thành từng hạt hehe các bạn cứ rang khi nào hat cơm nhìn ngon là ok, cho gia vị zô, nhạt chút để kòn xịt tương ớt zô ăn cho sướng, ực ực, đói wa
còn lòng trắng trứng ta tráng rùi đắp lên trên đĩa cơm, thế là xong, ăn thui, hj:^_^:
Nếu các bạn mún ngon hơn thi trong quá trình nấu cho thêm dưa chuột, ca rốt, ngô hạt,.... thật là thú vị hehe:^_^:

haminhvan
11-08-2008, 03:50 PM
Bí quyết chiên cơm ngon

Cơm chiên là một món khoái khẩu của rất nhiều người và không riêng gì bạn nữa chứ, để chiên món cơm được ngon và thơm, chúng tôi mách bạn một số cách sau đây, mời bạn cùng tham khảo nhé!
Khi chọn gạo, không nên mua loại gạo cũ, gạo mới làm món cơm chiên có mùi thơm và độ dẻo.Cơm chiên ngon phải được chiên trên cơm nấu thật ngon. Tức hạt cơm được nấu chín mềm, không nhão, không khô, có độ dẻo nhất định.

Không chiên cơm ngay sau khi nhắc ra khỏi nồi nấu. Mà phải để cơm nóng ra rổ hoặc đĩa lớn, đảo nhẹ cho cơm nguội, ráo và thật tơi.

Chú ý khi khử hành hoặc tỏi với dầu ăn bạn không nên khử quá chín, vì sau khi cơm được tiếp tục chế biến với hành tỏi phi trên bếp sẽ làm cho cháy khét, mất ngon mà lại có vị đắng.
Lượng dầu dùng để chiên cơm không nên dùng quá nhiều, vì sẽ làm món cơm chiên béo ngậy rất ngán và gây khó tiêu.

Nguyên liệu nên kết hợp với cơm chiên là trứng và một số loại rau củ như: cà rốt, đậu Hà Lan (hoặc đậu cô que), cà chua... đối với các loại nguyên liệu này nên được chế biến riêng và sau khi cơm đã được chiên vàng thì mới trộn hỗn hợp lại với nhau, riêng với trứng sẽ được chiên vàng và sau đó cắt hạt lựu trông sẽ ngon hơn là trộn trực tiếp với cơm khi chiên với cơm.

Cơm chiên vị nêm ngon nhất là xì dầu và muối. Chính xì dầu làm cho cơm mềm và thơm, dễ phối hợp với các vị khác để làm các món cơm chiên hải sản, cơm chiên dương châu... hơn là nước mắm cho mùi vị nồng và khó pha trộn hơn.

Chiên cơm cần dùng lửa lớn, nhưng không lớn đến độ có lửa trong chảo như các quán ăn buổi tối trên vỉa hè thường làm. Ðảo cơm chiên nên xào mạnh bằng cả hai tay hạt cơm mới vàng đều và khô rang.

Tùy theo sở thích của mỗi người, có người thích món cơm chiên có vị giòn giòn thì thời gian chiên cơm kéo dài hơn một chút. Hoặc có thể chiên bình thường đến khi hạt cơm có độ bóng và săn lại là được.

Nếu không dùng cơm nấu ngay sau khi chín, bạn có thể sử dụng lại món cơm nguội của buổi tối ngày hôm trước chế biến cho buổi ăn sáng cũng sẽ rất ngon và hấp dẫn ấy chứ, vừa không phải bỏ phí phần cơm còn dư vừa thưởng thức được món ăn thật ngon nhưng không kém phần dinh dưỡng.
(A.N.)

sướng thật
em rang cơm cũng khá ngon (đó là mọi người nhận xét)

quynhchi b12
26-02-2009, 01:08 PM
cơm rang -----------> hehehehehe món ăn khoái khẩu của mình và rất nhiều người

rapperdq
26-02-2009, 01:37 PM
Nhiều hành, rang nhỏ lửa, gia vị là gói bột canh trong mỳ tôm ấy, thêm 1 quả trứng, hết --> vẫn ăn ngon =))

giamdocb12
26-02-2009, 06:50 PM
cơm rang -----------> hehehehehe món ăn khoái khẩu của mình và rất nhiều người

Hôm sau rang cho tau ăn với mi ơi:phew::phew::phew::phew::phew:

snow_b7
26-02-2009, 06:52 PM
chẹp chẹp... đọc mà thèm quá đi mất!!! kiểu naz về giang cơm luôn thôi!!!:sparkling::sparkling: cơm luộc còn không biết nấu nói j cơm rang nhỉ!!!:falldown::falldown:

giamdocb12
26-02-2009, 08:31 PM
Mới rang cơm ăn xong. wa' ngon:proud::proud::proud:
cơm rang là món tuyệt vời nhất, nếu rang với bơ thì càng ngon:dazzle::dazzle:

kẻ xấu
26-02-2009, 09:26 PM
Tớ rang cơm với trứng hơi bị ngon luôn !
Có ai muốn thưởng thức ko ?

vitaminb12
26-02-2009, 09:39 PM
hồi mấy tháng đầu, suốt ngày ăn cơm ở nhà một mềnh, chỉ biết mỗi mần món cơm rang :(
Giờ nghĩ tới là thấy chán chả buồn ăn roài (:|

kẻ xấu
26-02-2009, 09:59 PM
hồi mấy tháng đầu, suốt ngày ăn cơm ở nhà một mềnh, chỉ biết mỗi mần món cơm rang :(
Giờ nghĩ tới là thấy chán chả buồn ăn roài (:|

Làm sinh viên phải ăn cơm rang à :((
:alert::alert:

giamdocb12
26-02-2009, 10:47 PM

Có cơm rang ăn là tốt lắm rồi đấy:knife::knife::knife::knife:

vitaminb12
26-02-2009, 10:56 PM
Có cơm rang ăn là tốt lắm rồi đấy:knife::knife::knife::knife:

Ừ, ít ra là đừng có tệ như thằng Bằng tít :)) Cơm rang chả thành lại thành cơm chan mỡ =)) Giờ thì đời ta lên hương :)) Toàn ăn mỳ gói, nhanh mà lại có nước, dễ nuốt hơn cơm rang =))

quynhchi b12
26-02-2009, 11:26 PM

sợ không có cơm mà rang nữa ấy, vũ đang được ở nhà thì cứ tận hưởng đi, ra ngoài này tha hồ an cơm rang cho đỡ chán :knife:

giamdocb12
26-02-2009, 11:32 PM
Ừ, ít ra là đừng có tệ như thằng Bằng tít :)) Cơm rang chả thành lại thành cơm chan mỡ =)) Giờ thì đời ta lên hương :)) Toàn ăn mỳ gói, nhanh mà lại có nước, dễ nuốt hơn cơm rang =))

Hehe, con gà Bằng tít thì biết làm gì:dummy::dummy:
Mì tôm thì Hảo Hảo là số 1

boycoj_1312
27-02-2009, 12:20 AM
:( mày thì làm dc cái j`
nhanh rồi về mà bán nhôm em nhá
toàn mua đồ ăn sẵn về mà cũng to mồm

quynhchi b12
27-02-2009, 07:58 PM
:( mày thì làm dc cái j`
nhanh rồi về mà bán nhôm em nhá
toàn mua đồ ăn sẵn về mà cũng to mồm

nó có mua đâu. mẹ nó gửi từ nhà ra mà, sướng không chịu được

hrockvn
27-02-2009, 08:06 PM
Anh thích ăn cơm rang. Cực kỳ thích.
Thơm mùi hành, béo vị dầu ăn. Cho thêm quả trứng hoặc tí xúc xích vào =P~. Mèn ơi. Lại giòn giòn của cơm nữa chứ. Ực =P~

quynhchi b12
27-02-2009, 08:08 PM
Anh thích ăn cơm rang. Cực kỳ thích.
Thơm mùi hành, béo vị dầu ăn. Cho thêm quả trứng hoặc tí xúc xích vào =P~. Mèn ơi. Lại giòn giòn của cơm nữa chứ. Ực =P~

nghe anh kể lại thấy thèm ăn cơm rang rồi. chẹp chẹp. chắc anh rang cơm ngon lắm nhỉ

hrockvn
27-02-2009, 08:09 PM
Sở trường của anh là món cơm rang mí lại mì tôm ^^. Anh muốn ăn mì, anh nấu cho mà ăn. Đảm bảo ăn cả tuần cũng đc ^^.
Nhưng mà anh rang ko ngon bằng chị gái anh =((

giamdocb12
27-02-2009, 11:47 PM
Sở trường của anh là món cơm rang mí lại mì tôm ^^. Anh muốn ăn mì, anh nấu cho mà ăn. Đảm bảo ăn cả tuần cũng đc ^^.
Nhưng mà anh rang ko ngon bằng chị gái anh =((

Mì tôm anh nấu với cái gì mà ngon dữ vậy?:hmm::hmm::hmm:

DonGianLaSpam
28-02-2009, 08:55 AM
Mì tôm anh nấu với cái gì mà ngon dữ vậy?:hmm::hmm::hmm:

hehe mì tôm mà ăn với sấu thêm bát nước chấm của tớ pha thì ngon tuyệt cú mèo.
Đợt đầu năm còn mùa sấu tối nào 11h cũng ăn mì tôm nè =)) đêm nào mỗi thèng cũng làm 2 đến 3 gói mà vẫn thấy thèm mới chết chứ :ock::ock::ock::ock:

Đói ăn cơm rang không người lái cũng ngon đêck cần cầu kỳ :sweat::sweat::sweat:

giamdocb12
28-02-2009, 09:32 AM
hehe mì tôm mà ăn với sấu thêm bát nước chấm của tớ pha thì ngon tuyệt cú mèo.
Đợt đầu năm còn mùa sấu tối nào 11h cũng ăn mì tôm nè =)) đêm nào mỗi thèng cũng làm 2 đến 3 gói mà vẫn thấy thèm mới chết chứ :ock::ock::ock::ock:

Đói ăn cơm rang không người lái cũng ngon đêck cần cầu kỳ :sweat::sweat::sweat:

Thế đấy là ăn mì tôm sống à:hmm::hmm::hmm:
cơm rang thì với cái gì chả ngon, với hành không cũng ngon:knife::knife:

shevchenbe90
28-02-2009, 09:43 AM
Anh rang cơm toàn mỡ :((
Có lần hoành tráng nấu canh cà chua còn ra thuốc bắc cơ....

_KE-NI_
28-02-2009, 10:37 AM
đang đói.....nói mak` thèm................................

quynhchi b12
28-02-2009, 10:55 AM
Anh rang cơm toàn mỡ :((
Có lần hoành tráng nấu canh cà chua còn ra thuốc bắc cơ....

nấu canh cà chua mà ra thuốc bắc á????????/ anh nấu kiểu gì thế? truyền cho em gái ít "kinh nghiệm " với :knife:

giamdocb12
28-02-2009, 02:47 PM
Nói chung là cơm rang là món tuyệt vời nhất.
Ngon, bổ, rẻ:phew:

phoenixjutom
02-06-2011, 10:49 AM
Ước j có 1 người yêu như thế này rang cho mình ăn :X