PDA

View Full Version : Canh rau má

hrockvn
02-05-2007, 08:42 AM
Mọi người cứ chê dân TH ta là ăn rau má phá đường tàu. Gớm, các ông các bà ý có mà thèm ăn rau má bỏ xừ đi ấy chứ lậy còn nói lung tung.
Tớ thì nói thật là tớ không khoái ăn sau má sống. Tớ chỉ khoái xay lấy nước uống hoặc nấu canh. Xay thì đơn giản rồi. Cái món canh rau má nó cũng ngon lắm. Cái này không biết bà chị tớ học ở đâu á. Rồi về nhà nấu, tớ học lỏm đc. Dễ làm thôi nhưng ăn rất ngon và mát, rau má rất tốt cho sức khỏe.
Nguyên liệu:
Rau má: 2 bó = khoảng 2k-2,5k. Chú ý, vì nấu canh nên chọn loại rau má non và to lá, không nên lấy loại nhỏ.
Thịt:1-2 lạng (tầm 2K thôi cũng đc).
Đây là suất cho 3 người ăn.

Chế biến:
Thịt đem băm nhỏ, cho vào bát, trộn gia vị: nước mắm, bột canh hoặc bột nêm. Để ướp khoảng 10-15 phút cho ngấm.
Trong thời gian chờ thịt ngấm ta làm rau má. Rau má nhặt sạch, chỉ lấy phần lá và cuống lá, bỏ phần cọng, thân cây đi vì ăn sẽ rất dai. Rửa cho sạch rau.

Cho thịt vào nồi, cho nước. Nấu sôi. Sau đó cho rau má vào. Mở vung, không đc đậy vì nó sẽ vàng rau. Nấu cho đến khi nào rau má mềm thì bắc ra.

Đấy, đơn giản thế đấy. Một nồi canh chỉ hết có 4k nhưng lại rất ngon và bổ dưỡng. Chúng ta đều biết rau má rất mát, ai bị nhiệt ăn rau má thì khỏi liền. Món canh rau má có vị ngọt và thơm của thịt, vị hơi hơi đắng của rau.
Đây là món hợp trong mùa hè, không nên ăn nóng quá.
Chúc các bạn ngon miệng :D

coadai1912
03-05-2007, 10:01 PM
giờ rau mà kiếm khó như tìm vàng ấy chứ , bác cứ làm như sẵn lắm mà làm canh rau má , đợi khi nào rau má to bằng lá sen em sẽ nêu cách làm canh rau má bọc ....ếch hiii

HoangHiep12C6
04-05-2007, 06:48 AM
Ồh ! Em còn chưa dám nếm thử mùi vị của nước rau má nữa ý chứ . Bọn HN toàn chê dân TH là ăn rau má mà bọn nó uống nước rau má hàng ngày đấy chứ , thế sao chửi dân TH khác gì bọn nó chửi bọn nó . Đúng không anh em :D

hrockvn
04-05-2007, 03:40 PM
Các cô các cậu vơ vẩn, rau má bán đầy ngoài chợ á, 1,5k/2 bó. Hôm 30/4 anh về vừa mua xog mà lại. Chợ Nam Thành á

coadai1912
04-05-2007, 04:12 PM
vớ vẩn là vớ vẩn thế nào , nhà em làm thịt ...chó , em đi tìm để mua mà có có đâu, tim fthif ko có , bac' cứ làm như sẵ lắm ấy

duynamckbk7
04-05-2007, 10:55 PM
:D, toàn bảo dân TH ăn rau má nhìu mà từ nhỏ đến h mình chưa hề thử 1 cọng nào, tại ko quen đc mùi nó :D

1stPrO
05-05-2007, 01:11 AM
éo mẹ cái đứa nào ngày xưa lại ị ra cái câu " Thanh Hóa Ăn rau má phá đường tàu " thế nhỉ , ra Hn tụi nó uống nước rau má nhiều như lợn húp cám , thế mà chúng nó còn bi bo chửi chúng ta , mịa , đúng là ngậm cứt phun bắp cải !

HoangHiep12C6
05-05-2007, 06:49 AM
=))=))=)) Chết cười pác Trung . Quả này định măm mấy cái thẻ đây ;)) Nhưng mà ý của pác cũng giống ý của em . Ủng hộ :D

hrockvn
05-05-2007, 09:27 AM
@codai: Cô không tin à, hôm 30 vừa rồi anh vừa nấu đấy, nấu hai bữa cơ nhá. Cô mua ở đâu.
@some member: Sử dụng từ ngữ cho cẩn thận nhé. Mod mà nói năng như dân chợ búa

HoangHiep12C6
05-05-2007, 09:31 AM
Hohoho ! Pác Hảo nài , ổng chả là dân chợ búa thì là dân gì nữa ;)) Mà rau má giờ mua cũng rẻ rề à . Nhưng mà các ông pà cẩn thận đừng ra ngoài hàng uống . Kẻo uống phải nước rau má lá chuối thì khổ :D

coadai1912
05-05-2007, 10:47 AM
bác hrockvn ! em cũng đi mua mà , nhưng giờ thì rau má cũng ko nhìu đến độ như thế đấu bác

duynamckbk7
05-05-2007, 11:21 AM
:D, chú Trung nhận thẻ sướng ghê ha. Toàn đc đỏ kìa

HoangHiep12C6
05-05-2007, 12:31 PM
Hohoho ! Em nói có sai đâu . Lãnh ngay cái thẻ đỏ . Sướng phải biết . Hehehe

1stPrO
05-05-2007, 07:03 PM
ối dời ơi , một màu đỏ tang tóc :(|) , chả đâu vào đâu , rau má ơi rau má có biết vì rau má ta ăn thẻ đỏ , mà các chú có biết màu đỏ tượng trưng cho sự vĩ đại ko ~8P

coadai1912
05-05-2007, 09:18 PM
em chẳng biết có vĩ đại hay ko chỉ thấy bác đang chịu khổ thui :D>

duynamckbk7
05-05-2007, 10:29 PM
:D, HP cua chu dang con cao lam, may cai the? nua cung chua an thua dau

HoangHiep12C6
05-05-2007, 11:38 PM
Hohohoho ! Thẻ đỏ tượng trưng cho màu máu , màu của phát xít . Em mong sau này sẽ trở thành Adonfo Hitle hay Napoleong Bonapac cũng được .

coadai1912
06-05-2007, 09:33 AM
chú hiệp mà được thế thì chị mi sẽ là tề thiên đại thánh á .... Y:DY

duynamckbk7
06-05-2007, 03:34 PM
chú hiệp mà được thế thì chị mi sẽ là tề thiên đại thánh á .... Làm người ko muốn tự nhiên muốn đi làm khỉ

coadai1912
06-05-2007, 08:12 PM
Làm người ko muốn tự nhiên muốn đi làm khỉ

làm khỉ mà như tề thiên cũng tốt ,, chứ còn làm người mà chẳng để lại gì tiếng tăm thì ..............8-X

duynamckbk7
06-05-2007, 08:44 PM
:), tiếng tăm như tề thiên đại thánh thì làm j` chứ, cuối cùng cũng chỉ là lên nóc tủ ngồi thui mà, làm người đc sống là chính mình, ko phải hầu hạ người khác còn sướng hơn.

coadai1912
06-05-2007, 08:54 PM
vậy cơ hả , nhưng đôi khi làm người dù muốn có được làm chính mình đâu , bị hết người này nói đến người kia nói , coi mình như là 1 con búp bê , quan tâm ư? liệu như thế có tốt ko ? nếu quan tâm thì phải hiểu người ta càn gì , muốn gì chứ . bảo ích kỉ ư? ko nghĩ đến người khác ư ? cố gắng lắm chứ , nhưng sao vẫn thế . làm người như thế ko muốn làm , giá như chẳng sinh ra trên đời này

1stPrO
06-05-2007, 09:18 PM
ối zoi ơi , hai cái đứa này đang học bài " Rau Má Học " ko chịu nghe bài mà quay sang cãi nhau hả , phạt mỗi đứa húp 1 bát nước rau má từ giờ cho đến hết năm , bằng ko cho hai đứa đúp môn học này . Hết
Ký : Giáo Viên môn -= Rau Má Học=-

coadai1912
06-05-2007, 09:35 PM
ai bảo anh là cãi nhau , bọn em đang nói để cho hiểu nhau hơn đó chứ bạn nam nhi ??. co' annh ăn phạt thì có

1stPrO
06-05-2007, 09:46 PM
á à cãi cả giáo viên hả , cho cô vào sổ đầu bài , sáng mai mời bố hoặc mẹ lên ..cửa hàng game chỗ tôi hay ngồi ,cho tôi gặp để thông báo về tình hình học của cô 8-O , cô mà ko cẩm thân là tôi cho đúp môn " Rau má học " đấy , tôi ko đùa đâu , thôi ko nói nhiều với cô nữa , tôi phải làm thành nốt cái giáo án " Võ Lâm truyền Kỳ " với đề cương Pikachu để mai còn lên lớp , nhớ lời tôi nói đấy !

xumi
06-05-2007, 10:44 PM
E giỏi wa' hén, bít cả bí kíp nấu nướng, chà món này nghe đã thấy mát dạ lắm roài =P~ , hay hum nào E nấu mời cả 4rum tới thưởng thức đi. chớ chờ để các vị kia nấu chắc là đến khi hết sạch rau má cũng chẳng đc thưởng thức đâu

haytrovebenem
07-05-2007, 04:17 PM
em ủng hộ ý kiến của mấy bác chỉ có điều mong mấy các ăn nói lịch sự một chút . đọc xong mấy dòng mà các bác viết em cười đau bụng quá lết ko nổi mà ông anh nào muốn ăn ra chợ mua được cả rổ ấy chứ . mà sao là dân TH mà thằng HIỆP lại chưa được thử đặc sản của quê hương vậy (thằng này là dân ở đâu vậy , mạo nhận quá)B-/

1stPrO
07-05-2007, 04:26 PM
cái câu Thanh Hóa ăn rau má phá đường tàu giờ phải đổi tên thành Thanh Hóa ăn rau má phá ...V-LEGUE ::D hehe các cậu ơi câu lạc bộ Halida Thanh Hóa đang làm mưa làm gió ở cải giải bóng đá V-LEGUE củ chuối của Việt Nam kìa ! chắc uống nước rau má nên đá xung lắm

coadai1912
07-05-2007, 09:58 PM
á à cãi cả giáo viên hả , cho cô vào sổ đầu bài , sáng mai mời bố hoặc mẹ lên ..cửa hàng game chỗ tôi hay ngồi ,cho tôi gặp để thông báo về tình hình học của cô 8-O , cô mà ko cẩm thân là tôi cho đúp môn " Rau má học " đấy , tôi ko đùa đâu , thôi ko nói nhiều với cô nữa , tôi phải làm thành nốt cái giáo án " Võ Lâm truyền Kỳ " với đề cương Pikachu để mai còn lên lớp , nhớ lời tôi nói đấy !

ha ha !! bác nói hay gớm, mà chưa bao giờ vào sổ đầu bài nên chưa cảm giác , hôm nay bác cho vào cũng thú vị đó , nhưng mà em cũng phải đi học , môn của bác soạn giáo án rùi nên hổng có time đâu :))

HoangHiep12C6
08-05-2007, 01:07 AM
Hehehehe ! Các pác cú ngồi đó mà chạnh chọe . Em không uống được nước rau má là vì em kén ăn uống lắm :D

coadai1912
08-05-2007, 12:25 PM
kén ăn mà ko ăn được canh rau má là vứt đó chú , canh rau má là đặc sản mà chú kén ăn thì có mà ăn cái gì , chắc là ăn rau rền hay rau muống ấy hả

1stPrO
08-05-2007, 05:26 PM
cái gì ...rau má là đặc sản á !anh thấy người ta toàn cho lợn ăn mà em bảo đặc sản ah , em thích thì ..cứ ăn đi hí hí !

coadai1912
08-05-2007, 05:57 PM
ôi trời ông này ko phải dân thanh hóa rùi , ở đâu giả vào day the'

HoangHiep12C6
08-05-2007, 11:57 PM
Nhà em là nhà hàng nổi tiếng ở TH đá . Tiếc là em rất kén ăn :D

duynamckbk7
09-05-2007, 10:04 AM
:)), nếu ko ăn đc rau má mà bảo ko phải là dân TH có lẽ ko bít bao nhiu người phải đổi quốc tịch sang tỉnh khác wa', trong đó có cả mình.

haytrovebenem
09-05-2007, 03:57 PM
ai nói rau má ko phải là đặc sản của thanh hóa thì nên đổi quê quán đi kẻo xấu mặt dân thanh hóa . nhất là cái đứa bảo kén ăn , hôm nào hội ngộ mong mấy bác cứ vặt cánh ,vặt cổ thằng hiệp ra sau đó đổ nước rau má vào mồm nó đồng thời vả cho mấy cái là nước rau sẽ trôi xuống dạ dày (để nó thưởng thức đặc sản kẻo mang tiếng ko phải dân TH , em là có lòng thương người lắm nhưng cũng thích hành hạ người đẹp trai lém hehehehehehehe ):D

1stPrO
09-05-2007, 04:23 PM
Hiệp ơi có có bé đòi làm tình làm tội em kìa , nhất thằng em nhé , anh ko đỡ được rồi , thôi thì ...chúc thằng em uống rau má ngon miệng vậy :-j

HoangHiep12C6
09-05-2007, 04:29 PM
Ặc ặc ! Thằng anh mất dạy . Được lắm . Pà chị hảo lớ . Để xem ngoài bà bông xù với bà chị thì ai lại vặt cổ em nào ?

duynamckbk7
09-05-2007, 05:59 PM
ai nói rau má ko phải là đặc sản của thanh hóa thì nên đổi quê quán đi kẻo xấu mặt dân thanh hóa . nhất là cái đứa bảo kén ăn , hôm nào hội ngộ mong mấy bác cứ vặt cánh ,vặt cổ thằng hiệp ra sau đó đổ nước rau má vào mồm nó đồng thời vả cho mấy cái là nước rau sẽ trôi xuống dạ dày (để nó thưởng thức đặc sản kẻo mang tiếng ko phải dân TH , em là có lòng thương người lắm nhưng cũng thích hành hạ người đẹp trai lém hehehehehehehe ):D

Cái này gọi là vừa đấm vừa xoa, chú vừa bị chửi vùa đc khen đẹp trai còn kêu nỗi j`

Pisces
10-05-2007, 01:48 AM
Có lẽ phải del bớt mấy bài spam nhỉ :-W.

Rau má thì hồi nhỏ ăn như thụi, thế nhưng,... vâng lại nhưng, lên cấp 2 ko biết trúng phải bùa mê thuốc lú gì :-? mà ko ăn đc nó nữa, thấy cái vị của nó hơi khó nuốt :-&?