PDA

View Full Version : tuổi thơ dữ dội . bạn đã đọc ?

coadai1912
09-05-2007, 02:39 PM
một truyện viết về các chú bé trong đội vệ quốc đoàn . 1 câu truyện cảm động , và hết sức ý nghĩa
khi đọc truyện ta sẽ bật cười với những trò nghịch ngợm rất trẻ thơ của các chú vệ quốc đoàn trẻ tuổi , hay những hành động ko ý thức .
ở đó ta nhớ đến chú bé LƯỢM dũng cảm , thông minh , với 2 lần trốn tù ko thành, dù trong lao tù vẫn ánh lên niềm tin cách mạng mãnh liệt
hay chú bé MỪNG ngây thơ , leo lên tất cả cây vả của thành phố huế để tìm lá tầm gửi chữa bệnh cho mẹ . nhưng vì ngây thơ quá , trong sáng quá mà em ko biết cuộc đời còn có những muu mô , lừa đảo , để rồi chịu 1 cái chết tức tưởi . tôi sẽ nhớ mãi câu van xin khản thiết của chú bé 13 tuổi trước khi chết : anh đừng nghi em là việt gian nữa anh hí ". câu nói cuối cùng trong đời em là thế
ta sẽ nhớ đến QUỲNH SƠN CA yếu đuối, giỏi nhạc , em đã ước mơ sáng tác những bản nhạc nổi tiếng như moda , với bản nhạc "sông o lâu kháng chiến" truyền tụng trong cách mạng huế, và xúc động biết bao trước cái chết của người chiến sĩ tí hon , thà ở lại với cách mạng chứ ko trở về bên gia đình với bố làm cho ngụy
hay với BỒNG DA RẮN cứng rắn , bản lĩnh và cũng ko khỏi bật cười khi nhớ đến lần chú gom góp tiền để đi đãi 1 anh cán bộ ,do tiếc của đã gọi chú vào ăn mấy cái bánh xèo thừa " em tuy còn nhỏ nhưng cũng còn biết khao ai cũng phải khao cho tử tế chứ ko cho người ta ăn của thừa như anh "
cũng sẽ ko bao giờ quên cái chết anh hùng , thân hình em chói sáng cùng với ánh sáng của bom trên bầu trời huế của VỊNH SƯA
hay như TƯ DÁT , chuyên mang trò cười đến cho các bạn , nhưng cũng thật uy dũng
đọc trong đó ta ko khỏi bật cười thành tiếng khi đọc những câu nói ngô nghê , những hành động rất trẻ con. bật khóc thành tiếng trước cái chết của MỪNG , trước hành hạ dã man của đich với LƯỢM , hay cái chết tức tưởi của QUỲNH SƠN CA . và còn rất nhiều nhân vật , rất nhiều tình tiết trong suốt quá trình đọc "TUỔI THƠ DỮ DỘI " ta sẽ ko quên .
bạn hãy đọc và cảm nhận

quangthanhxdsg
09-05-2007, 10:29 PM
O:) Trẫm đã từng có diễm phúc đọc chuyên này rồi,thời đó là truyện hot của thanh niên,câu đầu tiên mình ấn tượng về câu truyện là do một cô bạn nói mới ác".. dòng chơi là phải biết đọc Tuổi thơ dữ dội.."
Truyện hội đủ cá tính của giới trẻ,nhiệt huyết,sôi động,ý chí và xen lẫn tình cảm.Đọc nó thật sự bị cuốn hút,một phần vì cốt truyện quá hay ngoài ra nó đánh vào tính cách tò mò,phiêu lưu của thanh niên mà đặc biệtn ý trí dân tộc trong câu truyện đc thể hiện rất rõ......là một câu truyện đậm tính văn hóa của người Việt Nam

HoangHiep12C6
10-05-2007, 12:01 AM
Đọc ở đâu thế đại K . Em chưa đọc bao giờ

quangthanhxdsg
10-05-2007, 09:45 AM
Chưa tìm đc bản down về tạm thời chú đọc ở đây nhé:
Tuổi thơ dữ dội (http://vnthuquan.net/truyen/truyen.aspx?tid=2qtqv3m3237nnn3n4nvn31n343tq83a3q3 m3237nvn)
http://vnet.vn/img/?ProductID=8607

duynamckbk7
10-05-2007, 09:53 PM
Chuyện này đọc cảm thấy gai ốc nổi lên, ko phải vì sợ mà vì nó wa' hay. Một chuyện đáng để đọc

coadai1912
11-05-2007, 09:08 AM
hii ! ko ngờ các bác cũng đọc nhiều thế , đọc cái đấy công nhận hay thật

duynamckbk7
11-05-2007, 09:17 AM
:), hầu như mấy chuyện như thế này mình đọc gần hết rùi, trước đây rảnh rỗi, bác lại là thầy giáo nên mấy chuyện như thế này nhìu lắm. Phụ huynh cũng mua cho đọc để khỏi lang thang nữa. Bi h đang chuyển sang sưu tập truyện kinh điển. Nhưng mà tốn kém wa', ra Nguyễn Xí mua cũng chỉ đc giảm giá khoảng 30%, vẫn đắt.

coadai1912
11-05-2007, 12:12 PM
thế thì đọc nhìu ghê nhỉ , T chỉ đọc vài cuốn như , 2 số phận [ cũng hay ].ôi ! chẳng nhớ ra nũa , nhưng truyện tranh vẫn là nhất , hiiii!!vừa hay , vừa...... đọc phải nói là giã cua

quangthanhxdsg
11-05-2007, 12:30 PM
L-) Chú DuyNam đọc nhiều,thế làm mấy cái topic bình vài quyển chơi cho vui......

hrockvn
11-05-2007, 01:44 PM
Truyện dài dạng tiểu thuyết trước giờ em đọc có Bố già, HarryPoter và Kính Vạn Hoa (cái này có gọi là tiểu tuyết đc kô nhể :-?) mí lại Ngũ Quái Sài Gòn :D. Hồi bé thì đọc nhiều hơn giờ, giờ chẳng còn thời gian mà đọc nữa :(

duynamckbk7
11-05-2007, 05:41 PM
Hức, bi h cháu thi rùi, ngại post bài lém, lên Spam tý rùi lại off