PDA

View Full Version : Học sinh bây giờ và điên thoại

cogaibachkim_nc
13-05-2007, 12:00 PM
học sinh bây giờ đi học dùng điện thoại di động là chuyện bình thường , đó là phương tiện liên lạc >< Nhưng nhiều cha mẹ vẫn không cho dùng bởi vì nó ảnh hưởng đến việc học hành .Làm sao đây

letienquana12
13-05-2007, 12:26 PM
hơ hơ,mình dùng điện thoại mà có ảnh hưởng gì tới việc học hành đâu?đơn giản nó chỉ là một phương tiện để liên lạc,khi nào rỗi thì có thể dùng để nghe nhạc,khi nào thấy có cảnh đẹp thì lôi ra chụp thôi,làm gì mà phải quan trọn hóa vấn đề

duynamckbk7
13-05-2007, 12:30 PM
:), đơn giản chỉ vì cha mẹ nghĩ là hs cả ngày ở nhà, ko đến trường thì ở nhà, ko ở nhà thù đến trường, cần dd làm j`.

vodka
13-05-2007, 04:22 PM
Pác duynam nói đúng dd động chỉ cần thiết với những sinh viên đi học xa , gọi là cái cần thiết để liên lạc . Cái TH bé tẹo đó thì dùng di động làm giề , có số nhà đó gọi thì cứ gọi dd sẽ ảnh hưởng đến học tập nhiều

Pisces
13-05-2007, 05:09 PM
Ố ồ,... nói thật chứ các cậu giờ mà có cái mobile bên người thì đi đâu cũng bị các cụ quản lý thôi, ko đc tự do đâu ;)). Còn ảnh hưởng đến Học tập hả, đứa ko có ĐT cũng chưa chắc đã học tốt đâu, cho nên cái đó là tùy từng người, ko thể đổ cho cái ĐT đc =).

aboydaudinh
13-05-2007, 06:55 PM
Ố ồ,... nói thật chứ các cậu giờ mà có cái mobile bên người thì đi đâu cũng bị các cụ quản lý thôi, ko đc tự do đâu ;)). Còn ảnh hưởng đến Học tập hả, đứa ko có ĐT cũng chưa chắc đã học tốt đâu, cho nên cái đó là tùy từng người, ko thể đổ cho cái ĐT đc =).

hooooooo:D> ! pải pải đó! cái quan điển đó là tùy từng người!có hay không có cũng thế!có học. hay không!ko .... thì ko có vãn đi chơi dc.lại ko bi quản lý!
nói chung là thích oai với:> bạn bè .......... lên mặt với đời thôi![-X
còn đùng tốn tiền!tu nhiên 1 tháng mất mấy teeeeeeee!:-S
luôi hơn luôi mẹ trẻ các ba:-SS ;;D

letienquana12
13-05-2007, 09:07 PM
ở vn ta dùng điện thoại vẫn chưa được phổ cập tới từng người dân,nhiều người vẫn cho nó là xa xỉ,thế nên các cô cậu mới thích đem ra khoe cho oai,với lại mấy dịch vụ ở việt nam tính cước cao quá,giá như gọi một phút hết 500 vnd thì hay:D>

aries_thl
13-05-2007, 10:23 PM
ui, ngày trước iem dùng dt phải giấu bố mẹ dã man, xong rùi cứ bảo là điện thoại của ch con cầm để liên lạc thế là chẳng ai hỏi. HI` hhi`. NÓi chung là có dt thì tốt hơn. Con bạn em hồi lớp 11 bị tai nạn , may mà có điện thoại ngay ở đó nên cấp cứu kịp thời, từ đó bố mẹ nó càng ngày càng tin là cho nó dùng dt là tốt , còn bắt nó phải kè kè bên mình mặc dù nó lạ không thích ( oái oăm nhỉ)

cogaibachkim_nc
14-05-2007, 04:12 PM
có thể nói là thế tuy nhiều khi cần thật nhưng theo chi ares_thl nếu bạn chị bị tai nạn mà không có di động của chị thì những người xung quanh cũng có thẻ cho mượn để gọi về cho gia đình . còn học sinh bây giờ cầm điện thoại chắc gì đã chỉ để làm những việc như thế , các anh các chị co khẳng định là ngồi trong lớp học ko nhắn tin lung tung ko , biết đâu lại còn nháy cả máy thầy cô đang giảng bài ở trên lớp nữa ấy chứ

Jimmy Page
14-05-2007, 05:43 PM
ừ ừ, mình cũng chẳng nên dùng di động làm gì, cần gì phải mang nó theo cho nặng chứ. Không kể đến các "bất hạnh" mà nó có thể mang lại...

Pisces
14-05-2007, 06:08 PM
có thể nói là thế tuy nhiều khi cần thật nhưng theo chi ares_thl nếu bạn chị bị tai nạn mà không có di động của chị thì những người xung quanh cũng có thẻ cho mượn để gọi về cho gia đình . còn học sinh bây giờ cầm điện thoại chắc gì đã chỉ để làm những việc như thế , các anh các chị co khẳng định là ngồi trong lớp học ko nhắn tin lung tung ko , biết đâu lại còn nháy cả máy thầy cô đang giảng bài ở trên lớp nữa ấy chứ

Chậc,... chung quy lại cũng chỉ 1 từ "ý thức" mà thôi, ko phải do cái ĐT :-@.
Ai muốn có cái mobile bên người thì trước hết phải có đc sự tin tưởng của các cụ, đồng thời cũng phải đưa ra đc lí do và mục đích chính đáng cần phải có ĐT (mà tớ nghĩ HS thì chắc chả có lí do nào phù hợp cả ;))), dù gì thì cái mobile cũng là 1 tài sản tương đối có giá trị, ko đc các cụ "đặt trọn niềm tin" thì còn lâu mới có nhá >:). [Tất nhiên trừ những đứa con nhà giàu, bố mẹ chiều chuộng quá sinh hư thôi :-"].

duynamckbk7
14-05-2007, 10:43 PM
:), ngày trước đi ra ngoài này học xin các cụ tiền mua dd các cụ bảo mày mua làm j`, bi h ko chịu dùng dd thì các cụ lại chửi bảo có cái dd cũng ko chịu mua, liên lạc mãi ko đc. Đành phải mua để dùng.:))

aboydaudinh
15-05-2007, 12:06 AM
:), ngày trước đi ra ngoài này học xin các cụ tiền mua dd các cụ bảo mày mua làm j`, bi h ko chịu dùng dd thì các cụ lại chửi bảo có cái dd cũng ko chịu mua, liên lạc mãi ko đc. Đành phải mua để dùng.:))
L-) :callling: haaa! ko fai là ko chiu mua![-X ma muốn mua! nhung ma tiêu hêt xiền rùi còn đâu nũa!các cụ cho thi dc may ngày rui vào cầm đô rui còn đâu!B-)
nhung có cái điện thoại cũng hay8-> !để có gì hết tháng ko cói xien thi nhét nó vào la lại có tien. SV ma đung ko :D

duynamckbk7
15-05-2007, 07:13 AM
:(, con máy của cháu rẻ lắm, có cho đi ở cũng chỉ đc khoảng 1,5tr thui.Nhưng cũng may là nó chưa đi ở lần nào. Còn tiền nuôi nó thì cháu toàn phải nhắn tin cho mấy thằng bạn bảo bọn nó cào thẻ hộ cháu thui. :((

cogaibachkim_nc
15-05-2007, 09:25 AM
uây uây , các anh đi xa chủ đề rùi nhá đang bàn về học sinh kia mà . trong khi đó các anh đã là sinh viên rùi còn gì nữa. Các anh có thể tự quyết định đc nhiều việc mà , còn học sinh bọn em ấy à tất cả đều ở các cụ :) Mà biết đâu đấy cái điẹn thoại có thể giúp mình khi gặp tai nạn , nhưng cũng chính nó sẽ là nguyên nhân gây tai nạn cho nhiều người đấy , đặc biệt là học sinh như bọn em phải không ạ

duynamckbk7
15-05-2007, 11:16 AM
Sac, cai chuyen bit dau bi tai nan nghe nhu mua bao hiem ay nhi?. Ngay xua cung bat phai mua bao hiem bao bit dau tai nan, cuoi cung chang lan nao bi tai nan ca?

aboydaudinh
18-05-2007, 03:26 PM
uây uây , các anh đi xa chủ đề rùi nhá đang bàn về học sinh kia mà . trong khi đó các anh đã là sinh viên rùi còn gì nữa. Các anh có thể tự quyết định đc nhiều việc mà , còn học sinh bọn em ấy à tất cả đều ở các cụ :) Mà biết đâu đấy cái điẹn thoại có thể giúp mình khi gặp tai nạn , nhưng cũng chính nó sẽ là nguyên nhân gây tai nạn cho nhiều người đấy , đặc biệt là học sinh như bọn em phải không ạ

xa la xa thế nàoB-/ ! vẫn bàn về cái điện thoại mà!hiii:D
ui trời ơi! em lúc nào cũng nghĩ có tai nại à!::D
nói chung la ko có vẫn hay hơn!đỡ đau đầu!%-(
ngày trước các cụ ko có:deokinh: !vãn làm dc nhiều việc đó thây!vãn cua gai dc.vẫn đong trai tốt!hiiiiiiiii=))

coadai1912
18-05-2007, 08:34 PM
gớm bảo ko có điẹn thoại thì hơn thế mà có khối người đổ xo mua nó đấy bác ạ . nói chung cái gì cũng có cái lợi có cái hại , miễn là chúng ta trung hòa được chúng :)>-

cogaibachkim_nc
19-05-2007, 03:32 PM
đúng là có cái lợi cái hại thật nhưng mà ở đây vấn đề là học sinh cơ mà . Các cụ quan niệm rằng bọn mày đang còn là học sinh dùng điện thoại làm gì , chắc lại ba cái chuyện yêu đương vớ vẩn chứ j` , hihihi các cụ thường nghĩ vậy đấy anh chị ạ ,Mà bọn học sinh bọn em thì không bao giờ chịu bị đổ tiếng oan :) chẳng nhẽ lại bảo là con mua vì bọn bạn con đứa nào cũng có rùi à ;)) như vậy có mà còn lâu a'

000_000
19-05-2007, 08:30 PM
Kể ra điện thoại cũng có nhiều cái tiện nhưng mà bất tiện thì cũng không thiếu , em nghĩ có điện thoại cũng tốt , dùng để liên lạc với nhau , với bạn bè , với anh chị ở xa cũng được ( tránh bị pa mẹ nghe lén mà ) , rùi thì cũng để mà chơi điện tử mọi lúc mọi nơi , nghe nhạc... Nói chung nếu không lạm dụng thì cái gì cũng ổn , nên học sinh có cũng chẳng sao cả mà , em thấy chỉ là vì mọi người nghĩ xa quá thui , ở trường bây giờ chuyện có dt bình thường lắm rùi ( hic chỉ tiếc là em chưa có )