PDA

View Full Version : Robocon 2007 - Vòng chung kết quá nhiều cảm xúc

hrockvn
11-06-2007, 09:45 AM
Thế là xong, vòng chung kết đã khép lại với chiến thắng tối qua của BKĐC từ BK Đà Nẵng. Nhưng đây là vòng chung kết để lại cho tôi khá nhiều điều. Bực tức có, thất vọng có, ngạc nhiên có. Lẫn lộn.

1/ Khách mời củ chuối.
Dẫu biết chị Hoa đạo diễn Robocon đã theo suốt nó từ 6 năm nay nhưng không hiểu sao năm nay lại dở chứng ra mời mấy anh chị bên ca nhạc với đóng phim làm bình luận. Xuân Bắc, ừ có tài, dẫn chương trình đc nhưng chỉ là hài thôi, làm sao lại đưa vào một sân chơi nặng kỹ thuật, Tối kia xem anh ta nói mà vừa mỉa mai vừa bực mình. Đến đêm qua thì đúng là củ chuối nó thành rừng. Mời ai chả mời đi lôi ai nhỉ, à, Mỹ Dung. Tự dưng thấy bà này ló mặt ở trên tớ sặc tí chết, may mà ăn cơm rồi. Hik. Nghe bà này nói nhá:

Là người ngoại đạo nhưng khi xem Robocon trên sóng VTV, tôi mê ngay. Có thể nói, có một sức hút ghê gớm từ Robocon. Và ngày hôm nay, tôi thực sự xúc động khi được chứng kiến các trận đấu của đêm chung kết. Các bạn đã chiến đấu hết mình dù thắng, dù thua.
Mẹ cha ơi, đúng là giọng điệu của mấy ả ca sĩ. Mê ngay, mê cái con khỉ trên cây ấy. Hiểu quái gì mà mê. Đến trận chung kết thì: "Dù đội nào chiến thắng hì tất cả các bạn đều chiến thắng,"
Giọng điệu không chấp nhận đc. Chả có chính kiến quái gì, nói theo kiểu đc lòng nhân dân mà chả đc lòng quái nào cả.

2/ Đại gia thất bại.
Cái này rõ quá rồi. Hik, đội tuyển tớ luôn yêu thích từ 6 năm nay là của trường BKHN năm nay đã ngã ngựa một cách đáng tiếc. Tôi kia, sau khi BK Bamboo lọt vào trong tớ đã ấp ủ mong muốn BKHN vô địch. Đến trận thứ hai của đêm qua, BK Bamboo chiến thắng Victory chỉ trong 40 giây đầu thì mong muốn đó lớn hơn bao giờ hết. Đáng tiếc. Trận sau BK Bamboo đã phải dừng lại.
BKHCM cũng không khá khẩm hơn, còn loại sớm hơn BKHN 1 trận. Hik, đáng buồn

3/ Tân binh mạnh mẽ.
Trước hết là chúc mừng chú badboy vì Cong nghiệp nhà chú có ĐT3 lọtvaof vòng Châu Á Thái Bình Dương. Mặc dù là tân binh nhưng phải công nhận là chiến thắng của họ hoàn toàn xứng đáng. Không chê vào đâu đc. BK ĐC trong trận thắng BK Bamboo ở trận bán kết, họ đã không chỉ có chiến thuật tốt loại bỏ con tự động của BK mà còn có hai con tự động dò đường rất hay.Chưa kể con cản của ĐC đã loại bỏ hết ngọc của BK Bamboo.

4/ Còn nhiều điều để nói.
Quán quân đã có chủ song còn nhiều điều cần nói về các Robot của các đội, đặc biệt là những con tự động. Đi sau TQ tới 5 năm về công nghệ xử lý ảnh nhưng dù sao ta cũng đã tiếp cận dc rồi. Có điều cần phải tìm hiểu kỹ hơn bởi vì chúng ta xử lý vẫn còn ... sai. Điều đó khiến HV2I của HV KTQS bị loại, đêm qua chú xử lý ảnh của HV2I xử lý nhầm ngọc. Hik.
Robot quá yếu, tất nhiên với 50Kg hạn chế cũng khó mà làm chắc chắn đc nhưng thiết nghĩ nên có biện pháp gia công để nó vững chắc hơn. Ai đời mới chạm cái mà lăn hết cả ra, đi lệch đường sạch. Lập trình đường đi cũng chưa hiệu quả lắm.

Dù sao cũng chúc mừng hai đội chiến thắng. Hy vọng năm nay ta lại.

haidh
11-06-2007, 06:37 PM
Bác viết đoạn bà Mỹ Dung em thấy sao mà đúng, khi đó em chỉ muốn nhảy lên đài mà chửi cho mấy mụ ca sĩ một trận (nó sợ mất fans, chứ em biết chắc là nó không ưa Công nghiệp nhà em mô :D)!

Trước hết là chúc mừng chú badboy vì Cong nghiệp nhà chú có ĐT3 lọtvaof vòng Châu Á Thái Bình Dương. Mặc dù là tân binh nhưng phải công nhận là chiến thắng của họ hoàn toàn xứng đáng. Không chê vào đâu đc. Gớm, cảm ơn bác cái!
Năm nay nhà trường chi mạnh tay, xây hẳn 1 tầng 3 làm nhà thi đấu và tập luyện robot! đẹp lắm, hôm mô bác đến chơi! Hôm qua trời mưa, 1h đêm đội thi và Cổ động viên mới về đến cổng trường, gớm, thầy hiệu trưởng đội mưa ra tận cổng trường đón, cả tối kí túc xá 9 tầng như 1 cái sân vận động, BGH cho phép tổ chức ăn mừng nóng!

duynamckbk7
11-06-2007, 10:21 PM
Nhưng anh thấy robot tự động của mấy đội năm nay lập trình khá tốt đấy chứ

hrockvn
12-06-2007, 12:37 PM
Một số thôi. Ví dụ con HV2I của HVKTQS ấy, vòng ngoài đá rõ ngon, camera hoạt động ổn. Đến trận cuối thì dở chứng.
Chưa kể hàng loạt con chạy sai đường.
Cơ bản là làm sao để nó vững chắc ấy, chứ đẩy nhẹ cái lăn tít mù ra xa. Hik

vodka
13-06-2007, 02:05 PM
:)) ko bít rồi năm nay ta sẽ đi được đến đâu xa . Rõ chán với BK nhà mình chả bít chuẩn bị như thế nào nhưng như năm nay là thiếu chu đáo rồi . Năm ngoái rất nhiều đội vào tứ kết năm nay lèo tèo được Bamboo . Tiếc nhất là TP HCm chỉ có họ đi thì ta mới hy vọng nhiều , ko phải nói BKDN với CN kém mà họ có kinh nghiệm nhiều năm và họ đầu tư thôi rồi .
Mong sao năm nay VN chủ nhà đừng có thất vọng là được .
TB : Luật của nhà ta rối rắm quá , như thế thì chiến thuật quan trọng mà sai lầm là ta đi tong dù quân mạnh hơn .

vitaminb12
17-06-2007, 05:01 PM
năm nay VN chắc có giải rút các bác ạ!
xin lỗi bác badboy chớ, mấy con robot nhà bác chơi rõ hay, chạy ra chỗ xuất phát của người ta rồi chít lun, nằm ềnh ra đấy. Lại được cái màn trình diễn hết sức ...thiếu thuyết phục ở trận tứ kết á!

haidh
18-06-2007, 10:59 PM
Thì anh có nói gì đâu, Công nghiệp nhà anh thắng nhờ may là chính!
Chú không thấy mấy ku DT03 thua trận CK mà vẫn cười tươi như hoa à?
Dần dần nó mới tiến bộ, nhưng nhìn chung khoa Điện tử của CN cũng thuộc hàng TOP đấy chú ạ!

hrockvn
19-06-2007, 09:44 AM
Năm nay CN nhà chú chọi bao nhiêu ế nhể :-?. Chắc lại đắt hàng rồi :D

haidh
19-06-2007, 08:28 PM
À, 39 nghìn sáu trăm chẵn bác ạ! tuyển 1 nghìn 2 trăm cũng chẵn nốt!
So sao nổi với Nông lâm HCM và Cần Thơ bác!