PDA

View Full Version : 18 chưởng trong Hàng Long Thập Bát chưởng

Jimmy Page
23-06-2007, 06:59 AM
1. Phi long tại thiên 飛龍在天

2. Kiến long tại điền 見龍在田

3. Hồng Tiềm ư lục 鴻漸於陸

4. Tiềm long vật dụng 潛龍勿用

5. Kháng long hữu bối 亢龍有悔

6. Lợi thiệp đại xuyên 利涉大川

7. Đột như kỳ lai 突如其來

8. Chấn kinh bách lý 震驚百里

9. Hoặc dược ư uyên 或躍於淵

10. Song long thủ thủy 雙龍取水

11. Ngư dược ư uyên 魚躍於淵

12. Thời thừa lục long 時乘六龍

13. Mật vân bất vũ 密雲不雨

14. Tổn tắc hữu phu 損則有孚

15. Long chiến ư dã 龍戰於野

16. Lý sương băng chí 履霜冰絰

17. Đê dương xúc phiên 羝羊觸藩

18. Thần long bài vĩ 神龍擺尾

Chả biết có đúng không nhưng hầu hết các tài liệu quan trọng chỉ ghi các chưởng này? Có ai sửa chữa hoặc đóng góp gì thêm ko???

quangthanhxdsg
25-06-2007, 11:28 PM
:-$Có bản lại ghi như thế này...còn ba chiêu chưa tìm đc,sẽ bổ xung sau,anh em coi thế nào
1. Kháng Long Hữu Hối
2 . Kiến Long Tại Điền
3 . Phi Long Tại Thiên
4 . Quần Long Vô Thủ
5 . Bàn Long Thực Nhật
6 . Song Long Xuất Hải
7 . Long Chiến Ư Dã
8 . Lợi Thiệp Đại Xuyên
9 . Đột Như Kì Lai
10. Hoặc Dược Tại Uyên
11. Lý Sương Băng Chí
12 . Hồng Tàm Ư Lục
13 . Chấn Kinh Bách Lý
14 . Thần Long Bãi Vĩ
15 . Tiềm Long Hốt Dụn
.........
Theo Kim Dung, bộ chưởng pháp này là võ công chí cương của thiên hạ, bao đời Bang Chủ Cái Bang nhờ nó mà thành danh giang hồ, uy lực tuỳ theo người sử dụng. Những cao thủ về môn chưởng pháp này có thể kể là Tiêu Phong, Hồng Thất Công, Quách Tĩnh. Tiếc thay, từ sau thời Anh Hùng Xạ Điêu, vật đổi sao dời, Hàng Long Chưởng cũng theo đó mà thất truyền cùng với sự suy vi của Cái Bang, đến thời Gia Luật Tề thì chắc không học nổi toàn bộ, Quách đại hiệp đành phải gửi gắm hi vọng vào hậu thế trong thanh Ỷ Thiên kiếm... Nhớ lại sau này bang chủ Cái Bang Sử Hoả Long chỉ tập thành có 12 chiêu mà tiếc cho Tiêu Phong 1 thân anh hùng lại vùi thây nơi hiểm địa ...

000_000
26-06-2007, 06:30 AM
Em không hiểu về mấy trò này lắm nhưng anh ơi mấy cái chưởng này có đánh nhau được không ạ ?

Jimmy Page
26-06-2007, 08:56 AM
Cái này ấy hả, em cứ thử tìm khẩu quyết, luyện xong rồi chọn đại một thằng con trai nò nã vào xem sao. Chi tiết về vết thương của nó có thể được lưu tại những vụ tai nạn khó hiểu nhất

Zicky_87
26-06-2007, 10:04 AM
mấy ông định luyện mấy chiêu này hả

thang_bom
26-06-2007, 08:05 PM
Oài oài!!!!!!!!!ất cả đều là vớ vẩn hết chỉ có bộ "huyết la bạch cốt chưởng" của đại ma Trần nguyễn mai quang là xếp đầu mà thôi!!

coadai1912
26-06-2007, 08:43 PM
mây' chưởng này mù tịt , nhưng được cái nghe tên rất kêu , kêu hơn chuông

thang_bom
26-06-2007, 08:46 PM
Chuyện!!!!!!!!
toàn ăn với ngồi nghĩ thì có gì mà ko ra đc mấy cái tên hay thế phải ko pà kon!

shevchenbe90
28-06-2007, 04:44 AM
Chưởng này đề nghị không nên học chi cho tốn mana để rồi nghèo như Cái bang, anh em nên học chiêu "tam thập lục" trong Binh pháp Tôn tử vừa hiệu quả lại vừa rèn luyện tốc độ, sức khỏe.

quangthanhxdsg
29-06-2007, 05:55 PM
=D>"Ba sáu kế" của Tôn Tẫn tuy có cao minh nhưng ko đc cụ thể cho lắm ,Tỷ như những đoạn :cầm tay con gái thì cầm tay nào đẻ ko bị ăn tát,hôn con gái thì phải đứng thế gì để nàng chỉ có thể tiến tiếp chứ ko lui đc,hay đơn giản như phép chạy làng ấy,ko nói rõ ràng chạy kiểu nào là hợp pháp ko bị kiện....nói chung cứ nên học thêm mấy thế "Hàng Long" cho chắc để có vốn còn hàng phục mấy em Long đánh đá trong 4um chứ

Jimmy Page
30-06-2007, 07:27 AM
Cái kiểu bàn truyện kiếm hiệp như thế này, không khá lên được là phải, còn phàn nàn nỗi gì