PDA

View Full Version : Vật lí cơ bản để làm bài tập ( điểm cao )

ferrari
22-10-2007, 01:57 PM
[FONT="Tahoma"]Vật lí lớp 10 dài king !!
Tôi học cũng tạm được mà cũng con gà rồi:sparkling:
Thế Anh viết mấy dạng toán cơ bẻn đi chứ.Tao sẽ nói phần cơ bản áp dụng làm được bài.
Nếu bạn không hiểu một số từ mà trong SGK khó nghe quá, hãy tìm nó trong thư viện bách khoa toàn thư : http://vi.wikipedia.org ( và rất nhiều kiến thức các môn học khác )
Chương mục sắp xếp : ( sẽ update theo tuần, vì mình cũng đang học mà ..:fullup:)
Chương I: Động học chất điểm
Hãy hiểu một số lí thuyết cơ bản trước khi vào bài mình học
http://www.onthi.com

letheanh
23-10-2007, 11:31 AM
Ok Chung ơi!! Sẽ viết các bài tập ngay nhưng trước khi viết tau nghĩ nên làm 1 số mục khác đã sau đó mới đến bài tập.

ferrari
31-10-2007, 10:26 PM
ok liền ! đợi tao tập hộp đủ thông tin đẽ nhá

letheanh
06-11-2007, 05:37 PM
Uhm, hôm nay tui sẽ trình bày 1 số kiến thức về các bài định luật Newton và chuyển động của vật bị ném.
- Các định luật Newton:
+ Định luật 1:Nếu 1 vật ko chịu tác dụng của lực nào hoặc chịu tác dụng của các lực có hợp lực bằng 0 thì nó giữ nguyên trạng thái đứng yên hoặc chuyển động thẳng đều.
Định luật này các bạn có lẽ cũng sẽ ko dùng đâu nên ko cần nhớ.
+ Định luật 2:Véc tơ gia tốc của 1 vật luôn cùng hướng với lực tác dụng lên vật. Độ lớn của véc tơ gia tốc tỉ lệ thuận với độ lớn của vectơ lực tác dụng lên vật và tỉ lệ nghịch với KL của vật.
Định luật này các bạn chỉ cần nhớ 1 công thức duy nhất là a=F/m (lưu ý rằng các bạn phải nhớ đơn vị của các đại lượng đó nha)
Chú ý: 1 số bài tập dạng này các bạn phải áp dụng thêm phương trình chuyển động thẳng biến đổi đều để xác định gia tốc a của vật rồi sau đó mới áp dụng công thức trên để tính F hoặc m.
- Định luật 3: Khi vật A tác dụng lên vật B 1 lực thì vật B cũng tác dụng lại vật A 1 lực. Hai lực này gọi là 2 lực trực đối( là 2 lực cùng độ lớn, cuùngphương nhưng ngược chiều).
Dạng bài tập này có lẽ chúng ta cũng sẽ ít gặp và nếu có gặp thì cũng chỉ là 1 vài bài đơn giản. Các bạn chỉ cần ghi nhớ công thức m.a=m1.a1 là ok.
Chú ý: Các bạn cần chú ý về điểm đặt của lực.(điểm đặt của chúng là ở trên 2 vật chứ ko phải ở trên 1 vật)