PDA

View Full Version : Mì chính có ảnh hưởng tới sức khỏe ?

ngayxua
05-11-2007, 10:22 AM
Mì chính có ảnh hưởng tới sức khỏe ?

Lâu nay tôi vẫn nghe nói, sử dụng mì chính (bột ngọt) trong chế biến thức ăn không tốt cho sức khỏe.

Tuy nhiên, vừa qua, tại một hội thảo khoa học được tổ chức tại TP Hồ Chí Minh, có thông tin khẳng định bột ngọt không ảnh hưởng tới sức khỏe, thậm chí nó có hàm lượng glutamate tinh khiết và còn mang lại vị umami đậm đà cho món ăn. Xin hỏi, những thông tin này có đúng không ?
Quỳnh Trang (Hà Nội)

Đúng như thông tin bạn nhận được, tại TP Hồ Chí Minh vừa có hội thảo “Văn hóa ẩm thực Việt Nam và vị umami”. Bên cạnh mục đích quảng bá văn hóa ẩm thực Việt Nam ra thế giới, hội thảo này còn giúp hơn 450 đầu bếp, quản lý các nhà hàng, khách sạn hiểu thêm về vị umami. Vị này thực ra rất quen thuộc với mọi người. Nó là vị ngọt từ thịt, được tạo bởi glutamate, 1 trong hơn 20 axít amin được tìm thấy trong tự nhiên và là thành phần chính yếu của chất đạm.

Glutamate có ở hầu hết tế bào được sản sinh trong cơ thể và giữ vai trò thiết yếu trong cơ thể con người. Vị umami có ở nhiều sản phẩm thực phẩm tự nhiên như thịt, cá, trứng, sữa, nấm, cà chua... Vị này được GS Kikunea Ikeda (trường ĐH Hoàng gia Tokyo) tìm ra từ năm 1908 sau khi chiết xuất thành công glutamate từ tảo biển. Trong ẩm thực Việt Nam, nước dùng, được ninh từ thịt và xương, cá, hải sản... là nguyên liệu giúp chúng ta cảm nhận vị umami rõ ràng nhất. Tuy nhiên, umami có thể tạo ra từ bột ngọt được sản xuất bằng phương pháp lên men từ mật mía đường và tinh bột khoai mì. Bột ngọt có hàm lượng glutamate tinh khiết hơn 99%, mang đến vị đậm đà cho món ăn.

Bạn có thể dùng loại bột ngọt được sản xuất bằng phương pháp lên men từ mật mía đường và tinh bột khoai mì trong việc chế biến món ăn để có được hương vị đậm đà mà không lo ảnh hưởng tới sức khỏe.

vitaminb12
09-12-2007, 04:30 PM
hừm hừm! hồi xửa hồi xưa - cái hồi mà thông tin chưa tốt như bây giờ em còn nghe mì chính làm từ...nước cống nữa kìa!:ock:

letheanh
13-12-2007, 10:11 PM
Ặc, ngày xưa mì chính làm bằng nước cống hả anh, chắc là tin vịt thôi, đời nào có chuyện đó!

vitaminb12
16-12-2007, 02:17 PM
Ặc, ngày xưa mì chính làm bằng nước cống hả anh, chắc là tin vịt thôi, đời nào có chuyện đó!
ặc ặc đã nói là cái tin từ cái thời mà internet còn chưa có mà lị...! Nói wa nói lại thì mì chính nêm nếm 1 chút thì ổn, ăn nhiều không có lợi cho sức khỏe(mà có ai ăn nhiều được đâu, nghĩ đến cái vị lợ lợ, thấy kinh chết!:sweat:)! Chấm hết!

danchoihathanh
31-12-2007, 12:16 AM
ui trời!cái gì cũng có hai mặt có lợi và có hại!
ăn nhiều mới sợ chứ còn ăn ít thì ko sao!
nếu thế thì nhà cung cấp phá sản hả!
Đọc báo, báo viết ăn mì chính có hại cho súc khỏe!
tôi bỏ ăn mì chính!
Đọc báo!hút thuốc có hại cho súc khỏe
tôi bỏ hút thuốc!
Đọc báo!uống Rượu có hại cho sức khỏe!
tôi bỏ rượu không uống!
đọc báo!gần phụ nũ có hại cho chức khỏe
ac!........tôi bỏ báo

foreverloveyou
12-01-2009, 08:04 PM
Ôi, từ lâu em nghe nói vụ ăn mì chính là bị ung thư. MÀ sao nhà em ăn bao nhiêu mà có bị sao đâu. Với lại nếu thế thật thì nhà nước cấm ăn từ lâu rồi!

quynhchi b12
14-01-2009, 12:08 AM
úi trời. iem cũng nghe mọi người nói ăn mì chính bị ung thư nên lâu nay rùi không ăn nữa :swing:

kẻ xấu
14-01-2009, 09:14 PM
Ối trời ... Mọi người chả có 1 tí kiến thức hóa học nào cả !! Chả hiểu cái gì
Đây tớ nói 1 tí nhé tớ rất ngu hóa mà tớ cũng biết
1. Nếu Mì Chính gây Ung thư thật thì các công ty lớn như Môi , Mi-Uon làm sao có thể tồn tại bao nhiêu năm nay được
2. Mì chính là 1 chất hữu cơ ... khi điều chế nó cần có 1 Nhiệt độ thích hợp,hệ thống máy mọc hiện đại mới có thể điều chế được,
và Ko Loại trừ khả năng làm hàng giả - Hàng kém chất lượng ... ko đảm bảo được yêu cầu trên ... nên sinh ra 1 chết Gây Ung thư
Các bác học khối A đều biết ... Hóa Hữu cơ chỉ cần sơ sẩy tí là ra chất gây Ung Thư ngay mà ... phải ko !!!!!!!
-----------------------------------------

ui trời!cái gì cũng có hai mặt có lợi và có hại!
ăn nhiều mới sợ chứ còn ăn ít thì ko sao!
nếu thế thì nhà cung cấp phá sản hả!
Đọc báo, báo viết ăn mì chính có hại cho súc khỏe!
tôi bỏ ăn mì chính!
Đọc báo!hút thuốc có hại cho súc khỏe
tôi bỏ hút thuốc!
Đọc báo!uống Rượu có hại cho sức khỏe!
tôi bỏ rượu không uống!
đọc báo!gần phụ nũ có hại cho chức khỏe
ac!........tôi bỏ báo

Ai bảo bác ăn ít là ko sao ???
Chỉ cần ăn 1 lượng nhỏ : Vài mg thôi ... đủ để gây ung thư cho bác rồi ... nếu bác dùng hàng giả - kém chất lượng !!!!!!!

Chắc cũng ko đến mức độ dùng nước cống đâu !!!
Nhưng Dùng nước ko tốt cũng có thể lắm à !!! nó giảm thiểu được chi phí sản xuất và tăng lợi nhuận mà

Ôi, từ lâu em nghe nói vụ ăn mì chính là bị ung thư. MÀ sao nhà em ăn bao nhiêu mà có bị sao đâu. Với lại nếu thế thật thì nhà nước cấm ăn từ lâu rồi!

Mẹ em mà mua đồ trong siêu thị hoặc đồ nơi có uy tín ... thì ko bị làm sao đâu em ạ !!!
yên tâm đi !!!!
:^_^::^_^::^_^:

úi trời. iem cũng nghe mọi người nói ăn mì chính bị ung thư nên lâu nay rùi không ăn nữa :swing:

Đúng là dân khối V có khác ... chỉ biết vẽ thôi mà
khoa học đời sống và môi trường có biết cái chi mô mà !!!1
:^_^::^_^::^_^:

rapperdq
14-01-2009, 09:23 PM
Tốt nhất là ăn ít thôi, đừng cho nhiều quá

Mà nhớ là khi đang nấu thì đừng cho mỳ chính, nấu xong rồi mới cho ;))

ht_love_956
15-01-2009, 04:11 PM
Em là nam nhi mà điều này em cũng biết mà, cần gì phải nói ra hả các bác!

kẻ xấu
17-01-2009, 11:26 PM
Tốt nhất là ăn ít thôi, đừng cho nhiều quá

Mà nhớ là khi đang nấu thì đừng cho mỳ chính, nấu xong rồi mới cho ;))

Híc !!!! cái này ko biết em cũng ko biết !!!
THường thì em thấy nta tòan cho vào khi đang nóng ...
Nhưng em nghĩ ở nhiệt độ thấp ko ảnh hưởng tới Mì chính đâu
Nói chung nta còn tính tóan chán rồi mà tin tưởng các nhà khoa học tí đi !!!!

Em là nam nhi mà điều này em cũng biết mà, cần gì phải nói ra hả các bác!

Em biết được điều gì ?
chắc là học sinh cô ngọc hả ???
:chuckle::chuckle:

Chi gà_b8
18-01-2009, 09:11 PM
tư xưa đến nay vẫn ăn mì chính bt có thấy die vs ung thư đâu
bây giơ đời sống cao nên bày vẽ ra cho có chuyện thì phải
tơ nấu ăn vẫn bỏ đều đều có thấy gì đâu

kẻ xấu
18-01-2009, 09:37 PM

hihi !!!
Đừng quá lạc quan thế ????
ko có lửa làm sao có khói ...
Vấn đề ở đây là do bản thân mình thôi !!!
Cẩn thận vẫn hơn mà cẩn thận trong việc mua bán, xem hạn sử dụng của sản phẩm ấy

ami_congchua
22-01-2009, 09:39 PM
Ko nên cho mì chính vào khi đồ ăn đang còn trên bếp thôi, thực ta mì chính có ảnh hưởng gì tới sức khoẻ đâu. Mà cũng chẳng biết, báo chí mỗi nơi nói một kiểu ko lần nổi luôn. ^^!!!

kẻ xấu
22-01-2009, 09:52 PM
Ko nên cho mì chính vào khi đồ ăn đang còn trên bếp thôi, thực ta mì chính có ảnh hưởng gì tới sức khoẻ đâu. Mà cũng chẳng biết, báo chí mỗi nơi nói một kiểu ko lần nổi luôn. ^^!!!

Đúng rồi đấy em !!! Cái này chỉ do kiến thức xã hội của mỗi người thôi báo chí cũng mang tính chất tương đối ... họ phải đồn dùm beng lên để câu khách chứ
Anh nghĩ đã nói rất rõ Tại bài này rồi (http://daoduytu.net/forum/showpost.php?p=96468&postcount=8)

Asimo_44
23-01-2009, 12:42 PM
nói chung thỳ hại hay không cũng là ở cách dùng và ở ý thức của mọi người thoy
ai sợ thỳ cho ít đỡ hại
hok sợ cho nhiều thỳ...

kẻ xấu
23-01-2009, 02:33 PM
nói chung thỳ hại hay không cũng là ở cách dùng và ở ý thức của mọi người thoy
ai sợ thỳ cho ít đỡ hại
hok sợ cho nhiều thỳ...

Nhiều hay ít ở đây ko phải là vấn đề !!!
vấn đề ở chỗ là : dùng hàng có đúng tiêu chuẩn hay ko ???

MrLonely
01-02-2009, 06:33 PM

Ăn vào mà phát bệnh luôn thì nói làm gì :fallout:

kẻ xấu
02-02-2009, 04:22 PM
Ăn vào mà phát bệnh luôn thì nói làm gì :fallout:

Anh vào mà phát hiện bệnh luôn thì nta gọi là thuốc độc rồi !!!!!

giamdocb12
07-03-2009, 01:12 PM
ghét nhứt mì chính. hầu như ko ăn:dummy::dummy::dummy:
Ghét cả cái bọn Vedan, Miwon gì đấy xả chất độc hại