PDA

View Full Version : Ai cần giúp đỡ bài tập Lý 10

letheanh
09-11-2007, 01:01 PM
Topic này lập ra để tất cả các bạn học sinh lớp 10 bây giờ có thắc mắc hoặc bài tập về Vật lí 10 (từ loại dễ nhất đến loại hơi hơi khó :fear:) thì post đề bài lên đây nha, tui và mọi các bạn khác sẽ cố gắng hết sức để giúp đỡ!!!!!!!!!

hoangtuonglinhA4
17-11-2007, 05:25 AM
được đấy, chú lập topic này để giúp đỡ các ban học môn vật lí. môn này was hay. có gì anh sẽ giúp chú 1 tay để giải bài tập cho những ai co thắc mắc

letheanh
17-11-2007, 01:11 PM
Khổ nỗi vẫn chưa thấy ai thắc mắc gì anh à!! Dù sao cũng caảm ơn anh!

letheanh
11-12-2007, 05:44 PM
Hem ai cóa thắc mắc rùi à!! Vậy là môn Lý khó nhằn đã được mọi người giải quyết dễ dàng!! Đáng chúc mừng!!!

baby_hachiko
15-12-2007, 02:39 PM
thế giải dùm em toàn bộ bài tập được không dể em đỡ mất công đi mua sách giải về chép

letheanh
15-12-2007, 04:56 PM
thế giải dùm em toàn bộ bài tập được không dể em đỡ mất công đi mua sách giải về chép

Nói thế thì chịu roài! Giải hết đc rồi post lên thì thành bác học lun!!:yawn:
------------------------------------------
Ai cần giải đáp câu hỏi or bài tập nào thì post cụ thể nha!! Có thể tui ko làm đc nhưng cả 4rum sẽ có người làm đc!!!

Chửi_Khéo_Lắm
15-12-2007, 05:46 PM
chú Linh có vẻ máu môn vật lý nhỉ, tao thì bây giờ chán hết các môn học rồi chuẩn bị lo đồ án kiến trúc đây lúc nào chú giúp 1 tay nha:whistle:

baby_hachiko
24-12-2007, 07:01 PM
hì chắc học giỏi lí lắm đây chăm chỉ viết bài thế kia cơ mà

Chửi_Khéo_Lắm
27-12-2007, 03:37 PM
hehe nói về vật lý để hiểu thì các chú có thể hơn anh, nhưng để kiếm điểm cao và để thi thi` các chú còn kém anh 1 bậc( tự phụ quá ta,)
ôn 2 tháng không biết gì về vật lý thi thử ĐH hhoongf đứ 8.5 thi ĐH 8 không biết mấy thằng cha ĐH chấm kiểu gì mà chỉ cho có 8 bởi làm hết và đúng hết kết quả, trình bày sạch sẽ trắng tinh mà:heheh:

nicecowboy
02-08-2008, 01:08 PM
kính chào các pác, năm nay em vào lớp 10 trường THPT chuyên trà vinh ! trong vài giây lang thang trên các 4room. Thấy nơi đây là nơi tốt nhất nên dừng chân. Mong các pác cùng chia sẻ kiến thức về vật lý (môn chuyên của em:cool:).Câu hỏi đầu tiên của em : khi đọc mồt số sách nâng cao thấy có công thức v(vận tốc)=const nhưng điều đau khổ là em không hiểu "const" là cái giống gì??? xin các pác giải thix giùm:kotowa:

vitaminb12
02-08-2008, 03:20 PM
const là viết tắt cho constant tức là hằng số ấy mà. Trong máy tính Casio FX 570MS; ES cũng có cái chức năng hiển thị hằng số vật lý ấy đấy (nốt const bên góc trên phía phải gần màn hình ý)
ròi, khi học nguyên hàm cũng có cái chữ C mà F(x)+C là nguyên hàm của f(x) á, cái chữ C đấy cũng là constant =hằng số
ừm. Để thi đại học thì môn lý là dễ học nhất. Cứ làm hết sách bài tập vật lý (chương trình cũ) cũng làm được 40 câu. 10 câu còn lại thì chả bít ở đâu...:tadaa::tadaa:

Precious Stone
02-08-2008, 04:51 PM
Hix, cấp 2 ko học lý! Cấp 3 học phơn phớt! Thế mà thi cũng được 9 điểm (hơi tiếc tí).

trangvicky_zhao
15-08-2008, 07:18 AM
Oa`. const = con sư tử đóa em ^^. Đùa thui chứ đó là kí hiệu hằng số, có nghĩa vận tốc là 1 đạ lượng luôn luôn không đổi. Nếu chị hok nhầm thì cái này lớp 9 đã học rùi mừ.

Jubi
15-08-2008, 08:07 AM
hihi hay wa':blush:
nhưng bọn em chưa học
hum sau cóa chy mong các pác chỷ giáo tận tình :kotowa:

bakit_b1
23-08-2008, 09:00 PM
tiẾt vẬT lÝ đẦu tIÊn hơi hƠI hiỂu .. tIẾt thỨ 2 thỨ 3 kÔ hiỂu RỲ hẾt thỲ phẢI LCn? hỞ các anh

Nano_A4
23-08-2008, 10:05 PM
thế có đc hỏi kiến thức VL 12 ko, bây h em đang máu học lý đây ( mặc dù hơi stupid môn nj`):ign:

xxvicon
11-09-2008, 07:34 AM
Bài 10 (page 27) ==> điểm 8
Cái môn này em kém lắm mong các anh chị chỉ bảo thêm!
Một vật nặng rơi từ độ cao 20m xuống đất. Tính thời gian rơi và vận tốc của vật khi chạm đất. Lấy g = 10m/s2
Bài 11 ( page 27) ==> Ông thầy bảo giải được ắm điểm 10
Bài 12 (page 27 SGK) ==> Điểm 10

Lovestone
11-09-2008, 09:45 AM
Sao ko đưa cả bài lên đây luôn mà chỉ đưa số bài thế?

nhoxkon
12-09-2008, 08:15 PM
thế còn bài tập lí lớp 11 thì nhờ ai đây các pác?:crave:

thu11393
15-10-2008, 03:04 PM
kính chào các pác, năm nay em vào lớp 10 trường THPT chuyên trà vinh ! trong vài giây lang thang trên các 4room. Thấy nơi đây là nơi tốt nhất nên dừng chân. Mong các pác cùng chia sẻ kiến thức về vật lý (môn chuyên của em:cool:).Câu hỏi đầu tiên của em : khi đọc mồt số sách nâng cao thấy có công thức v(vận tốc)=const nhưng điều đau khổ là em không hiểu "const" là cái giống gì??? xin các pác giải thix giùm:kotowa:
van toc= const la van toc ko d0^j?
aj jaj? jup' tuj paj ny` ne`
1 o^ to^ chay tre^n 1 con dg` thang? vo*j' V= 40km/h(const). Sau 1h, 1 o^ to^ # duo^j> theo vs Vconst tu*` cung` dje^m? xua^t' fat' va` duoj? kjp o^ to^ 1 sau S=200km
a) Tinh V cua? o^ to^ 2
b) Giai? bai` toan' = Do^` Thj

letheanh
15-10-2008, 04:10 PM
van toc= const la van toc ko d0^j?
aj jaj? jup' tuj paj ny` ne`
1 o^ to^ chay tre^n 1 con dg` thang? vo*j' V= 40km/h(const). Sau 1h, 1 o^ to^ # duo^j> theo vs Vconst tu*` cung` dje^m? xua^t' fat' va` duoj? kjp o^ to^ 1 sau S=200km
a) Tinh V cua? o^ to^ 2
b) Giai? bai` toan' = Do^` Thj

a) Viết các pt chuyển động rùi tính :
x1=40.t
x2=v(t-1) (t là thời gian xe 1 chuyển động từ đầu cho đến khi gặp nhau)
x1=x2=200
--> v=50 km/h
b) miêu tả cách vẽ thoai nhé
Trục tọa độ gồm trục hoành là trục t (lấy các điểm 1 2 3 4 5 tương ứng thời gian)
Trục tung là trục km (lấy 2 điểm là 0 và 200 là đủ)
Vẽ đồ thị x1 là đường thẳng đi qua gốc tọa và đi qua điểm có tọa độ (1,40) or (2.80)... or (5,200)
Vẽ đồ thị x2 là đường thẳng đi qua điểm có tọa độ (1,0) vì xuất phát sau 1h mà và đi qua 1 điểm nữa là điểm A có thuộc x2 có tung độ là 200
Từ A hạ đường vuông góc xuống trục t --> thời gian là 5h
--> v=200/(5-1)=50km/h

PS: lần sau viết có dấu đi !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

haminhvan
18-10-2008, 03:40 PM
Có ai giải hộ lí lớp 11 ko?

Học khối B nên cái môn lí như là vịt nghe sấm ấy

sheva_tiamo
28-10-2008, 03:13 PM
Anh ơi cho em hỏi bài này cái
Có ba con sên đang nằm trên ba đỉnh của một tam giác đều cạnh 60cm . Cùng một lúc 3 con khởi hành , con thứ nhất đi hướng về con thứ hai , con thứ hai hướng về con thứ ba , con thứ ba hướng về con thứ nhất , với cùng một vận tốc không đổi 5cm/phút . Trong suốt cuộc hành trình, mỗi con luôn chuyển động về phía con đích đến tương ứng . Phải mất bao lâu , và quãng đường mà mỗi con đi được cho đến lúc chúng gặp nhau ? Viết phương trình đường đi ? Nếu mỗi con được coi như một chất điểm thì chúng sẽ bò xung quanh điểm gặp nhau mấy lần ?
-----------------------------------------
Bài này là bài đầu tiên trong cuốn 200 BÀI TẬP VẬT LÝ HÓC BÚA của tác giả Peter Gnadig , Gyula HonYek & Ken R. Cũng là đề thi chuyên LS năm vừa rồi đó

sheva_tiamo
03-11-2008, 03:03 PM
anh ơi giúp em đi , em rất cần lời giải bài này

queen_bee
07-02-2009, 05:53 PM
Hehe , ai có thể giải bài tập này hộ Queen với , Quên ra đáp số rùi nhưng không bít có đúng không nên chưa làm vào vở , nhưng mà tốt nhất là nên hỏi cho kĩ rùi mới ghi không thui thì bẩn vở lắm :D . Đề bài là thế này : Hai vật có khối lượng m1 = 1 kg , m2 = 3 kg nối với nahu bằng một sợi dây không giãn vắt qua ròng rọc gắn cố định vào mặt phẳng nghiêng . Góc anpha = 30 độ , cho g = 10m/s2 .
a) Áp dụng định lí động năng , tìm vân tóc v1 , v2khi trượt được quãng đường s = 10 m trên mặt phẳng nghiêng , bỏ qua ma sát .
b) Tính lực căng của dây .
Bài này còn có cả hình vẽ nữa nhưng Queen không bít làm thế nào , bạn có thể tự vẽ được không ???

queen_bee
09-02-2009, 01:12 PM
Hic , đúng là đợi mọi người giải bài thì Queen chết luôn rùi , hic , từ nay ko thèm vào nữa , hic hic :(( :(( . Nhưng may mà Queen làm đúng :D , nên Queen ko dỗi nữa :">

PUJI
09-02-2009, 01:21 PM
a) Áp dụng định lí động năng , tìm vân tóc v1 , v2khi trượt được quãng đường s = 10 m trên mặt phẳng nghiêng , bỏ qua ma sát
~> cái nào trượt , vật 1 hay 2 đây bạn , có 2 vật cơ mà , cho thế này à , mà giải đc rồi thì thôi

queen_bee
25-02-2009, 05:05 PM
hehe , cảm ơn vì bạn đã để ý đến bài tập của mình :D
Nhưng mình làm đúng rùi :D
Dù sao cũng cám ơn bạn :D
:x :x :x :x :x :x :x :x :x |

pekute714
31-08-2011, 10:47 PM
Em mún hỏi bài lý lớp 10 , thầy cho bt làm thêm mà hôg bít làm . mong các anh giải giúp .
1/ một ô tô chạy trên đường thẳng. trên nửa đầu đoạn đi , ô tô chạy vs vận tốc ko đổi, bằng 50km/h . trên quãg đườg còn lại, ô tô chạy vs vận tốc ko đổi = 60 km/h. tính vận tốc trung bìh của ô tô trên cả quãg đườg
2/hai xe chạy ngược chiều đến gặp nhau, cùng khởi hành 1 lúc từ 2 điểm A và B cách nhau 120 km . V của xe đi từ A là 40km/h , của xe đi từ B là 20km/h . coi chuyển động của xe như chuyển động của các chất điểm trên đườg thẳng.
a/ viết ptrình chuyển độg của từng xe. từ đó tính thời điểm và vị trí 2 xe gặp nhau
b/giải bài toán trên bằng đồ thị
3/ hai người đi bộ cùng chiền trên 1 đườg thẳng. người 1 đi vs vận tốcko đổi = 0,9 m/s .người 2 đi vs vận tốc ko đổi = 1.9m/s . biết 2 người cùng xuất phátại cùng vị trí. người thứ 2 đi được 1 đoạn thì ngừng lại , sau 5,50 min thì người 1 đến . hỏi vị trí đó cách nơi xuất phát bao xa???

hic. em đag gấp , nóg lòng biết . các anh giải càng nhanh càng tốt nhá. tks

Smileeeee
01-09-2011, 09:55 AM
Em mún hỏi bài lý lớp 10 , thầy cho bt làm thêm mà hôg bít làm . mong các anh giải giúp .
1/ một ô tô chạy trên đường thẳng. trên nửa đầu đoạn đi , ô tô chạy vs vận tốc ko đổi, bằng 50km/h . trên quãg đườg còn lại, ô tô chạy vs vận tốc ko đổi = 60 km/h. tính vận tốc trung bìh của ô tô trên cả quãg đườg
2/hai xe chạy ngược chiều đến gặp nhau, cùng khởi hành 1 lúc từ 2 điểm A và B cách nhau 120 km . V của xe đi từ A là 40km/h , của xe đi từ B là 20km/h . coi chuyển động của xe như chuyển động của các chất điểm trên đườg thẳng.
a/ viết ptrình chuyển độg của từng xe. từ đó tính thời điểm và vị trí 2 xe gặp nhau
b/giải bài toán trên bằng đồ thị
3/ hai người đi bộ cùng chiền trên 1 đườg thẳng. người 1 đi vs vận tốcko đổi = 0,9 m/s .người 2 đi vs vận tốc ko đổi = 1.9m/s . biết 2 người cùng xuất phátại cùng vị trí. người thứ 2 đi được 1 đoạn thì ngừng lại , sau 5,50 min thì người 1 đến . hỏi vị trí đó cách nơi xuất phát bao xa???

hic. em đag gấp , nóg lòng biết . các anh giải càng nhanh càng tốt nhá. tks
Anh cũng chưa nháp, nhưng anh cho hướng em thử nghĩ xem.
1. Gọi q đường là 2S( cho dễ tính), 1/2 q đường là S. tg đi đoạn đầu là S/60, đoạn sau là S/50. Cộng lại ra tg tổng(t). Vtb= 2S/t
2.a. chọn trục Ox có O trùng A. chiều Ox là chiều AB, viết pt cd như bình thường.
b. Từ pt vẽ đồ thị. 2 xe gặp nhau là giao của 2 pt cd
3. gọi tg ng` 2 đi là t(s) => ng` 1 đi là t+ 330 (s)
Q đường 1 ng` đi đc là S => S=tx1.9=(t+330)x0.9. từ đó giải ra t rồi tính S

atlantic_fly
01-09-2011, 07:51 PM
Anh ơi cho em hỏi bài này cái
Có ba con sên đang nằm trên ba đỉnh của một tam giác đều cạnh 60cm . Cùng một lúc 3 con khởi hành , con thứ nhất đi hướng về con thứ hai , con thứ hai hướng về con thứ ba , con thứ ba hướng về con thứ nhất , với cùng một vận tốc không đổi 5cm/phút . Trong suốt cuộc hành trình, mỗi con luôn chuyển động về phía con đích đến tương ứng . Phải mất bao lâu , và quãng đường mà mỗi con đi được cho đến lúc chúng gặp nhau ? Viết phương trình đường đi ? Nếu mỗi con được coi như một chất điểm thì chúng sẽ bò xung quanh điểm gặp nhau mấy lần ?
-----------------------------------------
Bài này là bài đầu tiên trong cuốn 200 BÀI TẬP VẬT LÝ HÓC BÚA của tác giả Peter Gnadig , Gyula HonYek & Ken R. Cũng là đề thi chuyên LS năm vừa rồi đó

Năm mình thi đây mà :))

atlantic_fly
03-09-2011, 04:31 PM
Các em giúp anh bài này với (1 bài động lực học chất điểm )
Có 1 vòng tròn đặt tiếp xúc với mặt đất tại D ,tâm vòng tròn là 0 .Có 3 điểm A,B,C thuộc vòng tròn mà bán kính qua các điểm đó hợp với OD các góc lần lượt là a,b,c với a=180* ,180*<b<90* ,90*<c<0*
Đặt các máng trượt là các đoạn thẳng AD,BD,CD .Từ A,B,C , thả 3 vật giống hệt nhau ,chuyển động không ma sát ,hỏi vật nào tới D trước ?