PDA

View Full Version : Hàn gắn một tình bạn

haminhvan
11-04-2008, 04:32 PM
Bạn và đứa bạn thân đang giận nhau. Tệ hơn là tình bạn bao lâu giữa hai người có nguy cơ sắp chấm dứt.
Bạn phải làm gì?

1/ Bỏ bớt "cục tức" và tự ái

Thực tế, khi môi trường thay đổi, ta và những người xung quanh phải tìm cách để thích ứng với môi trường ấy. Để làm điều đó, đôi khi họ quên mất bạn. Nếu bạn cứ giữ cái "sĩ" cao ngất trời của mình thì tình bạn rạn nứt là điều đương nhiên. Bạn My sau những ngày bực tức, đã quyết định gọi cho con bạn thân, thông báo cần gặp gấp: "Sau một hồi "xả" toàn bộ nỗi bực tức trong lòng ra với bạn mình, My mới ngã ngửa ra là dạo này nhỏ bận đi làm thêm. Sau giờ học lại làm đến tối. Chỗ làm không cho sử dụng điện thoại quá nhiều. Tối về thì mệt quá nên chỉ muốn ngủ. Nhỏ xin lỗi vì bỏ quên My mà không nói lý do. My hết cả giận, cảm thấy có lỗi vì mình chưa hỏi cho rõ ràng mà đã trút giận lên nhỏ. Bây giờ mình đang đi làm thêm chung với nhỏ nè. Hai đứa còn thân hơn xưa nữa."

Vậy, hãy luôn tìm hiểu nguyên nhân hành động của bạn mình trước khi vội giận dỗi nhé. Khi một người bạn làm phật lòng bạn, phản ứng tự nhiên của bạn là tự bảo vệ mình. Nhưng như thế thì chỉ làm cho việc hàn gắn sự nứt rạn khó khăn hơn. Và nếu không kềm được, thì hãy nói cho bạn mình biết cảm xúc của mình. Đừng sĩ diện giữ nó khư khư, nó sẽ giết chết tình bạn đấy.

2/ Xin lỗi khi mình làm điều sai

"Dù người kia cũng có thể có lỗi: Không ai nên để cho tình cảm của mình bị chà đạp bởi bất cứ ai. Tuy nhiên trong tình bạn, ngay cả những người hay nhất cũng có thể làm lỗi lầm." - Wilmot

Teen nhà ta có cái "tôi ngất ngưởng" nên chẳng mấy khi chịu mở lời xin lỗi. Dù cảm thấy có lỗi, nhưng teen vẫn chẳng chịu mở lời, chỉ làm những hành động mà teen cảm thấy là "chuộc lỗi" với bạn mình thôi.

Người bạn bị tổn thương, ban đầu có thể không nói gì, hoặc bỏ qua, nhưng lâu dần những trường hợp như thế cứ nhiều lên, và nguy cơ tình bạn bể nát là vô cùng lớn.
Trường hợp này thường xảy đến với teen con trai. Với bản tính "ít chịu xin lỗi" và ít nói nên con trai chẳng mấy khi thực sự nói ra những điều khó chịu với bạn mình trừ khi nó "bùng nổ".

Xin lỗi là việc rất cần thiết để duy trì tình bạn đấy. Hãy xin lỗi khi có lỗi, và nhớ "cảm ơn" khi bạn mình làm giúp mình điều gì đó nhé. Đừng để cơn nóng giận điều khiển lý trí của mình.

3/ Đặt mình vào quan điểm của đứa bạn

Cùng một vấn đề nhưng lại có vô số cách nhìn nhận khác nhau. Nếu hai bạn cứ khăng khăng cho rằng "mình đúng" thì hậu quả là chẳng còn ai muốn nói chuyện với ai nữa. Nến đặt mình vào trường hợp của bạn để có những cách suy nghĩ tương tự.

Tình bạn tan vỡ tức là niềm tin của các bạn đã tan vỡ, để hàn gắn niềm tin cho nhau quả thật rất khó. Bạn phải dùng sự chân thành của chính mình để xoa dịu vết thương khó lành đó, nhưng đó phải là việc của cả hai. Nếu tình bạn giữa hai người được đúc bằng thép, thì nhất định nó sẽ không dễ dàng bị bể thành từng mảnh không thể hàn gắn. Còn nếu như tình bạn đó xây bằng tiền bạc, danh vọng hay lợi ích thì dù có cố gắng hết sức để xây lại nó thì nó sẽ có thể đổ bất cứ lúc nào.

Trở thành bạn của nhau thật dễ, nhưng để duy trì tình bạn thì đôi khi chẳng dễ chút nào. Chúc các bạn luôn có một tình bạn đẹp.

coadai1912
11-04-2008, 09:09 PM
khi cãi nhau ví bạn thân thì .chậc chậc ! làm cho cả 2 đều buồn và mệt mỏi , khi xưa đi đâu cũng có nhau ,. có cái bánh cũng chia cho nhau. luôn giúp đỡ nhau , thế mà tự dưng làm mặt lạnh , mỗi đứa một lối . chán lắm ý . ngày xưa chị ví con bạn thân giận nhau , làm cho cả lớp bọn nó hỏi nhắng lên . cuối cùng vẫn làm hòa nhưng tình cảm có 1 chút gì đó , như nước đổ ko thể nào lấy lại hết tất cả được .,:sparkling:

hijack
12-04-2008, 09:09 AM
Con gái giận nhau thường khó lành. Con trai bọn anh chơi với nhau chưa bao giờ nói câu phải nói câu xin lỗi, chỉ cần zzô.. một phát là xong

sám_hối
14-04-2008, 11:29 PM
khi cãi nhau ví bạn thân thì .chậc chậc ! làm cho cả 2 đều buồn và mệt mỏi , khi xưa đi đâu cũng có nhau ,. có cái bánh cũng chia cho nhau. luôn giúp đỡ nhau , thế mà tự dưng làm mặt lạnh , mỗi đứa một lối . chán lắm ý . ngày xưa chị ví con bạn thân giận nhau , làm cho cả lớp bọn nó hỏi nhắng lên . cuối cùng vẫn làm hòa nhưng tình cảm có 1 chút gì đó , như nước đổ ko thể nào lấy lại hết tất cả được .,:sparkling:

giọt nước đổ ko bao h lấy lại được chứ e gái ^^.Em nói sai rồi :chuckle:

haminhvan
15-04-2008, 08:10 AM

Đúng đấy chị ạ!
Một khi đã giận nhau rồi thì sau đó có làm lành được thì khi đó tình cảm cũng đã bị sứt mẻ đi ít nhiều!
Khó có thể thân nhau được như trước nữa!

coadai1912
20-04-2008, 08:45 AM
giời ơi anh trai . lấy lại được nhưng ko đủ chớ , có thể dùng nhìu cách để múc nước lên mà . ví dụ như lấy áo anh thấm vào rùi vắt ra cốc ý .,:^_^: mà lâu lém mí thấy anh tái xuất giang hồ , đi đâu mà mất tích thế hả . kiểu này đi cưa cẩm cô nào đây . khi mô cho diễn đàn an cưới đo { hí hí , ngoài lề tí . chứ ko phải xì pam đâu nha :redface:}

yoyo_cici
01-08-2008, 02:53 PM
để hàn gắn một tình bạn có lẽ không khó nhưng mà để tiếp tục được như ngày xưa thì rất khó :fallout:

(**hbl**)
02-08-2008, 11:27 AM
để hàn gắn một tình bạn có lẽ không khó nhưng mà để tiếp tục được như ngày xưa thì rất khó :fallout:

uhmm theo tớ thì nếu bạn bè đối xử với nhau thật lòng và chân thành thì chăng có gì là khó giải quyết cả
chì cần ngồi lại với nhau thôi là đã có thể hiểu lòng nhau roài
(tớ và 2 con bạn thân đấy:love::love:)
để có 1 tình bạn tốt đẹp và bền lâu
trc tiên phải học cách biết"tha thứ"cái đã:sparkling::sparkling:

Bách_Hợp
11-08-2008, 05:29 PM
uhmm theo tớ thì nếu bạn bè đối xử với nhau thật lòng và chân thành thì chăng có gì là khó giải quyết cả
chì cần ngồi lại với nhau thôi là đã có thể hiểu lòng nhau roài
(tớ và 2 con bạn thân đấy:love::love:)
để có 1 tình bạn tốt đẹp và bền lâu
trc tiên phải học cách biết"tha thứ"cái đã:sparkling::sparkling:
ĐÚng rồi đấy! phải học cách tha thứ và khoan dung thì mới có được 1 tình bạn đẹp!:ign:

(**hbl**)
06-09-2008, 03:57 PM
ĐÚng rồi đấy! phải học cách tha thứ và khoan dung thì mới có được 1 tình bạn đẹp!:ign:

hehe
anh BH đúng là tâm lí:blush::blush:

haminhvan
06-09-2008, 03:58 PM
uí chà chà
kinh nhờ

có đc 1 tình bạn đẹp đã khó, để hàn gắn nó lại còn khó hơn

Reddevils
06-09-2008, 04:07 PM
hàn gắn tình bạn .Nói chung sau khi chí chóe ,tụi con zai chúng tui lại nói chuyện bt ,ko giận lâu như mấy bà kon gái

haminhvan
06-09-2008, 04:09 PM
con gái mà giận thì lâu khỏi nói, nhưng mà cũng dễ làm lành ^^ (đi ăn là xong chứ gì mà ^^)
nhưng mà cũng còn tuỳ

Reddevils
06-09-2008, 04:30 PM
Oài tui thấy nhìu người giận tí đã good bye lun .Tình bạn mà cứ như trò chơi ,Thích thì bỏ ,nản

haminhvan
06-09-2008, 04:34 PM
có đc 1 tình bạn đẹp khó lắm, UNit 1 của tiếng Anh học về tình bạn đấy ^^