PDA

View Full Version : Cho những ai còn là học sinh

haminhvan
15-04-2008, 09:46 AM
Có ai đó nói rằng “khoảng thời gian hạnh phúc nhất của con người là khi còn được gọi là học sinh”...

Những ngày cuối cùng còn được gọi bằng hai tiếng “học sinh”, chúng ta, những cô cậu học trò cuối cấp vẫn ngày ngày hãnh diện trong sân trường, mỗi người đều cố gắng học hết sức, thi đua với nhau từng con điểm, tất cả chỉ để một ngày nào đó, được vinh dự gọi bằng hai tiếng “sinh viên”. Đó là niềm hạnh phúc lớn của nhiều học sinh. Nhưng trớ trêu thay, khi đã đạt đến hạnh phúc đó rồi, chúng ta lại thèm thuồng hai tiếng…học sinh!

Khi là sinh viên, bạn được tự do mặc gì mình thích khi đến lớp và được thấy những mốt ăn mặc đủ màu, đủ kiểu trong sân trường. Khi đó, bạn sẽ ao ước lại được một lần nữa ướm trên mình chiếc áo dài trắng thướt tha cùng với bao nữ sinh khác trong sân, chiếc áo dài mà bạn vẫn thường kêu ca là bất tiện…

Khi là sinh viên, chẳng thấy thầy cô nào gọi bạn lên khảo bài đầu giờ, cũng chẳng có sổ đầu bài, vậy là không sợ bị cô chủ nhiệm “xử” vào cuối tuần, không có gọi lên bảng làm bài...Thế nhưng, rồi cũng sẽ có một lúc, chúng ta lại ước sao được quay lại những ngày đó, để được gọi lên bảng trả bài, nhận một con tám đỏ chót và hãnh diện về chỗ ngồi, những lúc “lầm lỡ” với một con điểm xấu, lòng lại quyết tâm là lần sau nhất định sẽ xung phong trả bài lại. Ước gì lại có sổ đầu bài để lâu lâu xuất hiện vài lời phê bình: “HM hớn hở không rõ nguyên nhân” hay “ HN ăn táo trong lớp”…

Khi là sinh viên rồi, bạn sẽ phải hoàn toàn tự học, tự sắp xếp thời gian cho mình, lúc đó bạn lại mong được nghe những tiếng “càm ràm” của cô chủ nhiệm nhắc nhở khi nào kiểm tra, học bài nào, ngày mai trả bài gì, phần nào…

Khi là sinh viên rồi, bạn bè gặp nhau ở những quán cà phê từ ngoài đường cho đến những nơi sang trọng hơn, nói dăm ba câu hỏi thăm qua loa rồi lại tất bật cho việc học họặcc đi làm thêm. Lúc đó, ta lại thèm một góc lớp, một khung cửa sổ, một hộp xôi và vô số những câu chuyện rôm rả bắt đầu từ đó. Ta lại thèm những lúc rượt đuổi nhau ở dãy hành làng, thèm được cô giám thị “nhắc nhở” và rồi lại năn nỉ ỉ ôi, thèm thấy những màn đá cầu điệu nghệ của đám con trai, thèm được ăn vụng trong lớp…

Có ai đó nói rằng “người ta chỉ quý những gì khi đánh mất nó”. Và có ai đó nói rằng "khoảng thời gian hạnh phúc nhất của con ngừơi là khi còn được gọi là học sinh”. Hạnh phúc nằm ngay trong những ngươi bạn, trong lớp học của mình, trong mỗi sáng đến trường. Thời gian sẽ qua đi đúng với quy luật của nó và bạn không thể lấy lại được. Hãy quý và trân trọng những gì bạn đang có khi còn được gọi là học sinh, vì sẽ đến một lúc nào đó, bạn sẽ phải phát khóc vì nó không còn ở bên mình nữa, sẽ không bao giờ bạn có lại một cách trọn vẹn những hạnh phúc nhỏ đó...

hrockvn
15-04-2008, 10:21 AM
http://www.daoduytu.net/index.php?ind=news&op=news_show_single&ide=16 <~~~ At here ;). Bài viết đáng để đưa ra trang chủ. Bài viết của Nguyệt Quế - Mực tím Online

haminhvan
16-04-2008, 04:16 PM
Em cảm ơn anh Hảo nhiều lắm
Nhưng sao anh lại biết nólà của Nguyệt Quế!

haminhvan
02-05-2008, 05:25 PM
ôi
1 bài viết hay thế này, hay đến mức anh Hảo cũng phải khen mà sao ko cso ai vào ủng hộ nhỉ?
lạ thật đấy

haminhvan
06-05-2008, 04:10 PM
hu hu hu
pà kon vào ủng hộ cho em vào bài đi chứ

haminhvan
07-05-2008, 05:28 PM
sao vẫn ko có ai vào ủng hộ cho em thế này?

letienquana12
08-05-2008, 03:26 PM
ủng hộ là ủng hộ thế nào vậy? spam thank hay thế nào :ign:

Mai Thuy` Linh
08-05-2008, 05:19 PM
bài này hay đấy chứ
vậy mà bây giờ mình mới khai quật được

haminhvan
08-05-2008, 05:23 PM

cảm ơn Linh nhìu nhìu
bài này có ở trang chủ đấy

Mai Thuy` Linh
08-05-2008, 05:26 PM
nhưng chính xác thì mình chả mấy khi để ý đến trang chủ
đọc bài này mới biết nó có ở trang chủ

haminhvan
08-05-2008, 05:28 PM
hờ
cũng may là mình vẫn động bà con vít bài cho topic này
nếu ko thì chắc là ế rồi

snow_a5_online
08-05-2008, 05:31 PM
Công nhận là bài này hay thật.Nhưng đề nghị ai viết bài nếu sưu tầm thì phải nói rõ cho pà kon biết chứ.Dù sao cũng đáng khen cho công coppy.

Mai Thuy` Linh
08-05-2008, 05:34 PM
thì rõ ràng hà minh là người có công sưu tầm
thanks hà minh

haminhvan
08-05-2008, 05:37 PM

vâng
lần sau em sẽ để ý
dù gì em cũng có công tìm ra nó mà chị ơi
------------------------------------------
chuyện nhhỏ
khi nào em kiếm đc bài hay thì mong các bác ủng hộ em nhá!

chiyeu1nguoi
13-05-2008, 04:54 PM
choa
con bé này giỏi nhờ
kím đc bài hay phết đó
chị ủng hộ iêm nìa

blue_horizon
13-05-2008, 07:23 PM
Vài hôm nữa là tớ không còn là học sinh nữa rồi, nghĩ đến 7 ngày nữa bế giảng, xa trường, thầy cô và các bạn mà thấy buồn buồn, tiếc tiếc. Có lẽ chỉ còn gặp nhau hôm thi tốt nghiệp. Mong là tất cả đều đậu TN và ĐH để có thể gặp nhau :(

coadai1912
13-05-2008, 08:30 PM
ai cũng phải trải qua 1 lần mà em. mỗi người 1 hướng đi , nhưng sau này khi đã xa nhau rồi ,. tết hay những ngày lễ về quê gặp được nhau thì rất là vui . lúc đó ai cũng có cái mới , có cái để kể cho nhau nghe .sắp thi rồi, chúc các memb khối 12 thi tốt . nói lại nhớ đến ngày xưa ...............:aah:

*_kaka_*
14-05-2008, 05:05 AM
hj hj, thank ban đã cho mình đọc bài hay vậy. Cố sưu tầm thêm nhé ban, thx nhìu

haminhvan
14-05-2008, 10:47 AM
Uh
Cảm ơn vì đã ủng hộ em
mong rằng sắp tới sẽ kím đc bài hay

Precious Stone
14-05-2008, 10:56 AM
Bài này hay thật mà...Nhờ nó mà có cảm hứng viết bài " Cảm xúc..." đấy. Thanks nha! Đọc rồi cứ muốn mình bé mãi...

haminhvan
14-05-2008, 11:08 AM
Chuyện nhỏ thui chị ạ!
Muốn mình bé mãi khó lắm

Bách_Hợp
27-06-2008, 02:57 PM
Chuyện nhỏ thui chị ạ!
Muốn mình bé mãi khó lắm
Không khó đâu! :proud: Điều này do mỗi con người quyết định nếu tâm hồn lúc nào cũng tươi tắn thì lúc nào cũng trẻ mãi!

haminhvan
17-07-2008, 07:47 AM
Tâm hồn tươi tắn ư?
hay là suốt ngày mộng mơ

Bách_Hợp
11-08-2008, 05:39 PM
Tâm hồn tươi tắn ư?
hay là suốt ngày mộng mơ
ah thì tươi tắn hay mơ mộng cũng được!:^o^:

vitaminb12
28-10-2008, 10:57 PM
:)) là Sinh Viên rồi mà vẫn bị gọi lên bảng làm bài :D Không làm được lại ngậm ngùi ăn dấu trừ vào list của thầy :))
Thế là lại nhớ đến những ngày làm học sinh :D Làm học sinh hãy còn tốt chán ;))

letienquana12
28-10-2008, 11:14 PM
:)) là Sinh Viên rồi mà vẫn bị gọi lên bảng làm bài :D Không làm được lại ngậm ngùi ăn dấu trừ vào list của thầy :))

thì a cũng thế chứ có khác gì,nhưng chỉ bị gọi vào những tiết bài tập thôi :D
giảng đường thì ko ai gọi cả

haminhvan
31-10-2008, 02:23 PM

Cậu em nói là làm sinh viên thì học nhàn hơn học sinh, ko bít thế nào nhỉ?

quynhchi b12
08-01-2009, 03:33 PM
MAI XA

Sân trường rưng rưng lửa hạ
Bâng khuâng ô cửa lặng buồn
Gốc phượng bồi hồi chút lá
Nhuốm màu hoa đỏ yêu thương.

Còn đây những ngày học cuối
Rồi mai mỗi đứa mỗi đường
Giây phút gần sao ngắn ngủi
Nghe hồn xao xuyến vấn vương.

Âm vang lời thầy còn đó
Thân thương nét bút học trò
Phượng ơi! vội chi nở đỏ?
Để lòng ta phải ngẩn ngơ...

Rồi mai... ta xa bạn nhé
Rưng rưng lời chẳng nên lời
Kỉ niệm 1 thời hoa đỏ
Chỉ còn giây phút này thôi........

Snow
08-01-2009, 03:44 PM
MAI XA

Sân trường rưng rưng lửa hạ
Bâng khuâng ô cửa lặng buồn
Gốc phượng bồi hồi chút lá
Nhuốm màu hoa đỏ yêu thương.

Còn đây những ngày học cuối
Rồi mai mỗi đứa mỗi đường
Giây phút gần sao ngắn ngủi
Nghe hồn xao xuyến vấn vương.

Âm vang lời thầy còn đó
Thân thương nét bút học trò
Phượng ơi! vội chi nở đỏ?
Để lòng ta phải ngẩn ngơ...

Rồi mai... ta xa bạn nhé
Rưng rưng lời chẳng nên lời
Kỉ niệm 1 thời hoa đỏ
Chỉ còn giây phút này thôi........

bài thơ này chị Chi tự làm à .
:sparkling:
cảm xúc cuối thời học sjnh hả chị

quynhchi b12
08-01-2009, 03:50 PM
bài thơ này chị Chi tự làm à .
:sparkling:
cảm xúc cuối thời học sjnh hả chị

hic hic cảm xúc thì nhiều lắm nhưng bài thơ này thì không phải do chị tự làm

Snow
08-01-2009, 03:54 PM
Dù sao em cũng thấy bài thơ rất hay . Chẳng bik cái cảm giác phải chia tay nhau sau những ngày tháng gần nhau thế nào nữa . 3 năm - một khoảng thời gian không phải là ngắn so với một đời đi học . Chắc lúc ây buồn lắm . Ước gì ngày ấy không đến nhỉ

Mai Thuy` Linh
08-01-2009, 05:23 PM
hết học kì một lớp 11 rồi
nhìn thế mà nhanh thật đấy
một năm rưỡi nữa trôi cũng nhanh tương tự vậy.....:demoralize:

quynhchi b12
08-01-2009, 05:27 PM
Dù sao em cũng thấy bài thơ rất hay . Chẳng bik cái cảm giác phải chia tay nhau sau những ngày tháng gần nhau thế nào nữa . 3 năm - một khoảng thời gian không phải là ngắn so với một đời đi học . Chắc lúc ây buồn lắm . Ước gì ngày ấy không đến nhỉ

nếu lời ước của em thành sự thực được thì giờ đây chị cũng chưa ra khỏi trường Đào. hic hic. nhắc đến lại thấy buồn. nhớ lớp dã man

kẻ xấu
08-01-2009, 06:23 PM
Híc híc !!!
Có lẽ đọc xong bài này mình muốn mãi là học sinh quá
Mãi được trong vòng tay bảo vệ của bố mẹ thầy cô
Nhưng thời gian có chờ đợi ai bao h đâu !!!
Dốt cuộc con người phải lớn khôn vẫn có những đứa lớn mà ko khôn được
Ko thể nhờ cậy bố mẹ cả đời được ... Phải tự đương đầu với cuộc sống, phải tự mình khám phá lấy những gì ta chưa biết
Còn hiện tại hãy tớ và những ai đang còn là tuổi học sinh hãy sống hết mình để ko phí thời gian tuổi trẻ, thời gian đang còn là học sinh nhé
tớ chưa hề đọc bài này, chỉ đọc đúng cái tựa đề thôi
:whistle::whistle::whistle:

quynhchi b12
08-01-2009, 09:20 PM
tớ chưa hề đọc bài này, chỉ đọc đúng cái tựa đề thôi
:whistle::whistle::whistle:

chi kết nhất câu này của vũ. hic hic. thế mới biết trình độ.... của vũ như thế nào
:knife:

congchuamap
09-01-2009, 01:20 PM
hjk?ung ho em nay`?tu nhien buon buon vao web truong minh xem co gi hay ho ko! dok bai viet cua em lai cang buon hon?hjk hjk hai tieng HOC SINH sao bi h xa la qua?muon duoc la` hoc sinh nhu ngay nao?muon duoc an qua trong lop,muon duoc cung` bon no' danh nhau,treo` tuong`,tron' hoc;muon duoc len bang ma` biet rang minh` chang bao gio hok bai...? NHO" QUA_n~ngay` da~ xa...

haminhvan
09-01-2009, 03:20 PM
hết học kì một lớp 11 rồi
nhìn thế mà nhanh thật đấy
một năm rưỡi nữa trôi cũng nhanh tương tự vậy.....:demoralize:

Mọi thứ thay đổi đến chóng mặt. Chỉ còn 1 năm rưỡi nữa thôi!...

P/S: Ước gì thời gian quay trở lại nhỉ? Mình sẽ có những quyết định đúng đắn hơn...