PDA

View Full Version : [Lý]Phương Pháp học tập Vật Lí ư ?

Trang : [1] 2

blue_horizon
25-02-2007, 05:51 PM
Em là dân khối D nên môn Lí đối với em khá là khoai. Vì thế các anh chị có thể chia sẻ chút ít bí quyết và phương pháp học môn này được không ạ?
Em cảm ơn trước :D

ToanA4_03_06
25-02-2007, 09:46 PM
hix tớ tưởng câu có bí quyết gì hay chia sẻ với anh em, chứ câu đầu đề với nội dung không khớp nhau đâu nhé
Vật Lý theo tớ khác với các môn học khác ở chỗ gần như không có bài mẫu mà chỉ có bài giông giống nhau
VD giả thiết khác nhau ở chỗ vật có vận tốc đầu và không có vận tốc đầu thì cách làm cũng khác nhau rồi do đó cần phải đọc kĩ đề và nắm rõ lý thuyết trước khi làm bài tập bởi khống sẽ có vô số đáp ssoos không giống nhau
đối với dan khối D như bạn muốn đạt điểm cao( ai chẳng muốn thế) thì trên lớp thầy dạy cái gì là phải nhớ thầy bỏ cái gì hoặc lướt qua thì ta có thể bỏ do phần lớn là không thi :D ,đặc biệt chú ycacs bài tập thầy chữa ít nhiều sẽ dính đến thi
về nhà đọc lại những gì thầy cho ghi, nếu tốt ra thì có thể lấy sách bài tập Vật Lý ra làm , đặc biệt chú trọng những bài thầy giao về nhà
những năm trước các thầy thường lấy các bài trong tuyển sinh đại học và quyển bài tập cơ bản và nâng cao nhưng đó là khối A còn khối D chắc dễ hơn
các bạn cũng nên đọc để hiểu 1 phần nào đó bởi lỡ may thi tốt nghiệp VL thì sao , thi chỉ trong chương trình lớp 12 thôi nhưng hình như LÝ thuyết chiếm nhiều điểm lắm lo gì
trên đây chỉ là cái mẹo để đạt điểm cao thôi còn muốn học tốt thì muôn thuở là phải đọc , phải hiểu , phải làm nhiều bài tập điều này các bạn khó thực hiện cũng giống như bọn tôi đối với môn tiếng Anh là phải giao tiếp rộng rãi giúp đỡ nhau trong phòng thi thế thôi

culanbk
26-02-2007, 03:55 PM
Ờ môn vật lý , môn này nói chung là mình ghét học nhất trong 3 môn , từ nhỏ đến lớn chưa được con 8 nào toàn đi xin . Có điều học thì không khó , chỉ cần làm theo các dạng là được . Có bao nhiêu dạng trong nâng cao làm hết . ví dụ như quyển của ông Vũ Thanh Khiết . Năm nay thi trắc nghiệm chẳng biết thế nào , như trên đại học thì thi trắc nghiệm lý khó phết . Hầu hết là nhớ công thức cuối rồi táng số vào thôi, còn cấp 3 nhiều dạng thế này chắc phải làm làu làu mới được .

blue_horizon
26-02-2007, 05:06 PM
Cái tiêu đề thì em đặt nó hơi khác với nội dung bài viết, lần sau em sẽ chú ý hơn. Cảm ơn kinh nghiệm của bác truyền lại

cũng giống như bọn tôi đối với môn tiếng Anh là phải giao tiếp rộng rãi giúp đỡ nhau trong phòng thi thế thôi
Giao tiếp rộng rãi, giúp đỡ nhau trong phòng thi là thế nào bác?

ToanA4_03_06
26-02-2007, 05:18 PM
cái đó là học sinh thì mọi người tự hiểu lấy thế thôi cô hỏi làm gì, mà cô khối D sau này anh em cần giúp dỡ đừng có kiêu đấy không thi nó lại không cho xem thứ khác bây giờ tự hiểu lấy :D

blue_horizon
26-02-2007, 05:22 PM
Hehe, em hiểu ý bác rồi ạ. Còn nếu ai cần giúp thì em sẵn sàng giúp đỡ, tất nhiên là làm được thì mới giúp. Nhưng bây giờ thi cử khó khăn rồi, muốn giúp cũng không được

ToanA4_03_06
26-02-2007, 07:16 PM
chàimowis có 1 năm mà khó thế cơ à thôi thế mới thể hiện được năng lực của mình chúc cô thành công

hrockvn
27-02-2007, 05:46 PM
Hừm, rõ ràng một điều là từ dân khối D nhảy sang học thêm cả Lý Hóa thì đúng là đại nạn. Hik. Nhưng phải cố
Anh thì anh thấy Lý không khó, chỉ là nó có quá nhiều dạng. Hóa mới là ác mộng của anh. Chậc, nó tùy theo mỗi người mà thôi.
Học tốt Lý, trước hết cần phải phân rõ ra lý thuyết và bài tập. Lý hay ở chỗ, thật ra lý thuyết nhớ mang máng cũng làm đc bài, nếu không muốn nói là lý thuyết với bài tập tách riêng hẳn nhau. Vì thế mà, mãi đến gần khi thi chúng ta mới đi học lý thuyết, còn trước đó chỉ nhớ mang máng là đc.
Điều thứ hai, làm nhiều bài tập, làm nhiều lắm á. Bởi vì Lý khá nhiều dạng, mà phần sóng với dao động cơ lại có cái trò "hơi hơi giống nhau". Nếu em không làm kỹ, không thuần thục thì khi đi thi có thể bị nhầm lẫn.
Thứ ba, em hãy cố gắng làm cho mình yêu cái môn khốn khổ này mới đc. yêu nó mới thấy khoái. Quả thật là anh khá thích Lý vì hầu hết các hiện tượng tự nhiên đều có liên quan đến nó. Tò mò là bản chất, thành ra cũng thích môn lý.
Kinh nghiệm thật ra do chính mình tự đúc kết. Trong quá trình làm bài tập sẽ rút ra đc nhiều điều
Ngoài ra, đến tháng 4-5 là em nên bắt đầu học lý thuyết (năm sau của em á), đừng có mà học sớm, chẳng nhớ gì đâu. Trừ khi em có trí nhớ đỉnh cao. Chậc, nói không phải xui dại chứ học sớm em sớm quên thôi. Học lý thuyết có quyển 84 câu hỏi là ổn. Ngoài ra có quyển "Tuyển tập các câu hỏi thú vị" hay sao ấy, anh không nhớ tên lắm. Anh đang còn giữ. Nếu em cần khi nào về TH anh sẽ đem cho em.
Về bài tập, luyện đc bộ sách của thầy Vũ THanh Khiết là cả một vấn đề. Nó có những bài khá hay nhưng có bài khó quá. Và không nên làm trong quyển gì dầy dầy cho tụi chuyên á (lâu quá quên hết tên sách rồi). Nhưng anh cũng toàn làm trong quyển của thầy Khiết (vì chả có quyền nào). Ngoài ra, em nên tìm đề thi tự luyện là hay nhất.

Anh còn đang giữ quyển vở học thêm Lý của anh với thầy Biên. Nó rất đầy đủ cả lý thuyết lẫn bài tập. Tất cả các dạng bài anh đều có ghi trong đó và làm thành mục lục. Anh có thể đảm bảo là nếu em làm gọn đc quyển đó, điểm lý của em không dưới 8,5. Nhưng vì nó khá nhiều dạng, đâm ra nhìn đôi khi hơi nản. Nếu em cần, khi nào về anh cầm về cho :D.

Anh ngồi lục một lúc mấy cái site học Vật lý mí lại hóa và toán trên mạng. Đưa cả về đây cho em xem. Học trên mạng nó hơi mất thời gian mí lại đau mắt, nhưng đôi khi kiếm đc khá nhiều cái hay.

Vật lý
1/ http://www.ephysicsvn.com
Website do thầy Nguyễn Đức Hiệp, giáo viên vật lý trường PTTH chuyên Lương Thế Vinh xây dựng. Cung cấp tin tức giáo dục có liên quan đến bộ môn Vật lý, ứng dụng CNTT trong trường học. Mục Lớp học trực tuyến khá phong phú dành cho học sinh trung học cơ sở, trung học phổ thông, ôn thi đại học, bồi dưỡng học sinh giỏi... Ngoài ra, có thể tải các bộ đề thi và đáp án trong các kỳ thi tuyển sinh đại học. Hiện nay site này đã nâng cấp lên nhìn rất đẹp và tiện.
Tại đây đang có các đề thi thử Vật lý dạng trắc nghiệm của Bộ GD

2/ http://www.visualphysics.com
Trang Web cung cấp cho bạn một số phần mềm về Vật lý như điện, sơ đồ mạch nguyên lý, các hằng số lực, thế năng, cơ năng, hàm vật lý và các phần mềm về âm lượng... rất thuận tiện trong việc rèn luyện khả năng tính toán chính xác. (In English)
Một số phần mềm hay:
Phòng thí nghiệm Vật lý (http://www.echip.com.vn/echiproot/Softwares/2006/vatly.zip)
Học phải đi đôi với hành” là phương châm để học tốt tất cả các môn học, đặc biệt là các môn học khoa học tự nhiên. Đó là lý do mà tại các trường đều có phòng thí nghiệm Lý, Hóa, Sinh... Nếu bạn là giáo viên Lý và bạn muốn thực hành cho học sinh, sinh viên xem ngay tại lớp nhưng không có điều kiện (hoặc nếu bạn là sinh viên muốn tự học tại nhà) thì phần mềm “Phòng thí nghiệm Vật lý” sẽ giúp bạn. Đây là phần mềm mô phỏng thí nghiệm được xây dựng trên cơ sở kỹ thuật 3 chiều, giao diện đẹp, dễ sử dụng (hoàn toàn bằng tiếng Việt), các hiện tượng Vật lý được mô phỏng một cách chính xác, trung thực.
Sản phẩm được xây dựng tại Bộ môn Vật lý Tin học – Viện Vật lý Kỹ thuật – Đại học Bách Khoa Hà Nội. (Theo eChip).

Physics Animations (http://www.echip.com.vn/echiproot/Softwares/2005/PhysicsAnimations.chm)
Với Physics Animations, bạn có thể nhìn thấy được các thí nghiệm Vật lý được mô phỏng bằng các hình ảnh động (video), thật sống động và rất dễ hiểu ở các lĩnh vực Vật lý như quang học, sóng, cơ học, nhiệt, điện và đặc biệt là có phần mô phỏng 10 thí nghiệm phát minh ra các định luật Vật lý nổi tiếng. Chương trình còn cung cấp cho bạn phần lý thuyết của thí nghiệm, giúp bạn có thể tìm hiểu rõ hơn những thí nghiệm đó. Chương trình được viết dưới dạng tài liệu HTML, do đó không cần cài đặt. Tương thích mọi Windows. (Theo eChip)

Toán học
1/ http://math.hcmup.edu.vn
Diễn đàn Toán học của ĐH Sư phạm TPHCM
2/ http://www.visualmath.com
Trang Web www.visualmath.com là một kho các phần mềm về toán học từ hệ nhị phân, số thực, đến các phép toán hình học không gian ba chiều, các biểu thức, đa thức, không gian metric... Cùng một số phần mềm chuyên về ngành tin học như lý thuyết tập hợp, đại số cực, thống kế, phương trình phi tuyến... (English)
3/ http://www.echip.com.vn/echiproot/html/tutor/thaygiaolang/trangmot.htm
Web của thầy Trần Quang Nghĩa (giáo viên trường Lê Hồng Phong). Những bài học rất trực quan, dễ dàng tiếp thu qua từng bước hướng dẫn, cùng với các bài trắc nghiệm để giúp người học nắm vững kiến thức. Ngoài ra, Thầy giáo làng còn có mục “Giáo án điện tử” dành cho các giáo viên dạy Toán.

Ngoài ra, anh đc biết 15/2 vừa qua bộ giáo dục phát hành sách về thi trắc nghiệm môn Ngoại ngữ, Vật lý, Hóa học, Sinh học. Anh sẽ tìm quyển này rồi gửi về cho em. Quyển này của NXB Đại học Quốc gia Hà Nội
Tạm tạm thế đã. Để lúc nào anh tìm thêm mấy phần mềm học TA mí lại Toán và Hóa rồi anh giới thiệu luôn cho. Chúc em học tốt:D

hrockvn
27-02-2007, 05:48 PM
Thêm nữa nhá
Tool for Pupils (http://www.echip.com.vn/echiproot/Softwares/2004/toolforpupils.zip)
Một công cụ tiếng Việt ôn tập Toán - Lý - Hóa và cả Văn học

culanbk
27-02-2007, 07:24 PM
Hoan hô bác hảo đúng là admin có khác , cái này giúp ích rất nhiều cho các bạn học sinh lắm đây !

ToanA4_03_06
04-03-2007, 01:22 PM
hix nhưng bây giờ thi trắc nghiệm cũng không biết sao nữa cái món này đến cả các thầy còn chưa định hướng được chứ học sinh mình thì biết làm gì thôi cứ xem thông tin đại chúng đi cái đã

nguoigo_xd10
11-03-2007, 02:33 PM
MÔN VẬT LÍ HẢ?CHUYỆN NHỎ THÔI MÀ.CHỈ CẦN PHÂN LÀM CÁC DẠNG BÀI TẬP KHÁC NHAU VÀ NHỚ CÁC CÔNG THỨC CHO TỪNG DẠNG LÀ ĐƯƠC THÔI.NHỚ MUA SÁCH THAM KHẢO VỀ MÀ ĐỌC NHÁ.NHƯ GIẢI TOÁN VẬT LÍ ẤY.KHÔNG KHÓ GÌ ĐÂU.LÊN ĐẠI HỌC VẬT LÍ CÒN KHÓ HƠN NHIỀU.NGÀY XƯA Ở TRONG ĐỘI TUYỂN VẬT LÍ CỦA TRƯỜNG NÊN CÓ NHIỀU KINH NGHIỆM.CÂN GÌ EM CỨ HỎI ANH.

ferrari
28-05-2008, 06:47 PM
Sau một quãng time bỏ bữa ( hơn nửa năm > bài viết của mình về Vật lí của chúng ta.
Nào, Bạn có học vật lí tốt ko và điểm số học kì 2 của bạn có đến 5d ko ?

Sau quãng time ấy tôi đi tìm rất nhiều phương pháp học tốt môn vật lí này để học có hiệu quả. Bài viết này lấy ngắn gọn làm trọng. Nói qua luôn.
- Cố mà tiếp thu khi đang buồn ngủ.
- Bài Kiểm tra à, làm ơn học công thức cho tôi, và mấy bài test trong SBT ấy, làm đc ví dụ coi như ok.
- Dạng bài tập à...uhm đang tìm hiểu nhưng theo ý kiến của mấy lão giỏi vật lí trên mình thì là mua sách cũ là tốt nhất, hàng đống tự luận.
- Vừa học vừa làm các bài test trắc nghiệm trên mạng, sưu tập, in ra giấy A4 rồi cầm bút chì lên rồi làm.
- Thư viện TH đấy, khá yên tĩnh và khá nhiều thằng học siêu, tha hò hỏi, giả bộ càng ngu càng tốt, nó chỉ bảo sẽ tường tận hơn đến nỗi nó ko chịu buông tha khi ta đang làm < phải học phong cách làm cảu nó ý ạ >
- Kết bạn với mấy đứa giỏi giỏi trong lớp ấy, thường kiếm đứa hiền hiền là tốt nhất.
- Khi giao tiếp : tránh để mình là học biết rồi ạ.
+ ko thôi kiểu : à, thế à, trời, sao mà ngu thế, dễ quá nhờ, ...ko nói trống ko...
+ Nên thể hiện bản thân một ít, càng ít nói càng tốt, chỉ nên nói vấn đề trọng tâm, tự kết hợp với suy nghĩ, hỏi nhiều nó ko nói đâu. Làm đc rồi nên cảm ơn một câu.
+ Khoa học chứng minh đc không gian học tập rộng rãi giúp chúng ta học tốt hơn...vì vậy ghế đá sân trường là tốt nhất < mặc kệ đứa nào nghĩ kiểu gì về mình, cứ nghe tôi >

haminhvan
29-05-2008, 01:43 PM
ôi ôi
lại cái môn lí
hix hix
điểm luôn ở mức trung bình
chán

Reddevils
30-05-2008, 07:31 AM
Hây hây các bạn mà học với thầy bột thì thôi rồi đừng mơ có điểm cao
Nhưng được cái thầy cũng ko để hs thiếu điểm nếu học tử tế nko nói chuyện riêng

haminhvan
30-05-2008, 02:53 PM
hay nhờ
nếu thế thì mình sẽ ko bị thiếu điểm
C4 học Lí với cô Ngọc ^^

trangvicky_zhao
15-08-2008, 07:36 AM
Cả nhà ơi, em vốn đã là 1 mem chuyên Lý LS rùi đấy chứ. Nhưng số trời run rủi thế nào mà em lại đầu quân về ĐDT skool ^^ (do thi hok đậu hehe). Em cực kì thích học Lý, thích lắm luôn ấy, Vật Lý là niềm đam mê của TrangVicky mừ. Nay thấy pác letheanh cũng có chung niềm yêu thích nên: nào ta cùng bắt tay cái ( văn thế!)
Pác letheanh ơi. Em đoán chắc năm nay bác lên 12 nhỉ. Em thì lên 11. Có 1 câu hỏi em mún tham khảo ý kiến tiền bối ^^. Câu này hok thuộc phạm trù lớp 10 nữa mà "đá lông nheo" 1 it' sang 11 rùi: Khi ta cọ xát 1 cái thước nhựa vào tóc thì thước nhiễm điện. Cho thước lại gần các mẩu giấy nhỏ thì thấy thước hút được các mẩu giấy đó. Vậy lực hút đó là lực j`? Bác mà reply cho em được câu này thì em bái bác làm sư phụ ^^
Thanks trước naz:idea:
À quên còn 1 câu hỏi nữa cơ. Em tự thấy mình học Lý cũng hok đến nỗi tệ (nếu hok mún nói là cũng tạm đc ^^). Nhưng mà em vẫn lo là khi đi thi ĐH thì toàn bị trừ điểm linh tinh. Vậy bác có chút kiến thức j` về việc này thì chia sẻ cho em với nhé. Hi vọng ăn được tối đa điểm môn này chú Toán thì em học cũng phình phường thui còn Hóa thì kém lém, hjx.
Mà bác letheanh đang đi học thêm Lý ở đâu đấy??? Có học nhà Mr.Trường hok vậy?

hrockvn
15-08-2008, 08:07 AM
Cả nhà ơi, em vốn đã là 1 mem chuyên Lý LS rùi đấy chứ. Nhưng số trời run rủi thế nào mà em lại đầu quân về ĐDT skool ^^ (do thi hok đậu hehe). Em cực kì thích học Lý, thích lắm luôn ấy, Vật Lý là niềm đam mê của TrangVicky mừ. Nay thấy pác letheanh cũng có chung niềm yêu thích nên: nào ta cùng bắt tay cái ( văn thế!)
Pác letheanh ơi. Em đoán chắc năm nay bác lên 12 nhỉ. Em thì lên 11. Có 1 câu hỏi em mún tham khảo ý kiến tiền bối ^^. Câu này hok thuộc phạm trù lớp 10 nữa mà "đá lông nheo" 1 it' sang 11 rùi: Khi ta cọ xát 1 cái thước nhựa vào tóc thì thước nhiễm điện. Cho thước lại gần các mẩu giấy nhỏ thì thấy thước hút được các mẩu giấy đó. Vậy lực hút đó là lực j`? Bác mà reply cho em được câu này thì em bái bác làm sư phụ ^^
À quên còn 1 câu hỏi nữa cơ. Em tự thấy mình học Lý cũng hok đến nỗi tệ (nếu hok mún nói là cũng tạm đc ^^). Nhưng mà em vẫn lo là khi đi thi ĐH thì toàn bị trừ điểm linh tinh. Vậy bác có chút kiến thức j` về việc này thì chia sẻ cho em với nhé. Hi vọng ăn được tối đa điểm môn này chú Toán thì em học cũng phình phường thui còn Hóa thì kém lém, hjx.
Lớp 11 học lực tĩnh điện chưa ấy nhỉ. Mà kể cả chưa học thì lớp 9 cũng đã học qua cái này rồi. Thích vật lý mà rứa hở :-w

trangvicky_zhao
15-08-2008, 08:15 AM
Èo bác ơi. Bac giải thích dùm em nguyên lý của cái này với. Lực tĩnh điện j` chứ. Nhầm ùj. Đây là 1 hiện tượng lâu nay ai cũng công nhận nhưng chưa ai giải thích được là tại sao cả. Hehe

nguyenvietdung
15-08-2008, 12:35 PM
anh cu~ng me mon Ly lam! anh trc laf cuu HS DDT daz!

trangvicky_zhao
15-08-2008, 02:05 PM
Thế ah? Thế năm nay anh đang học Đại học rùi àh. Có kinh nghiệm j` về môn này thì search cho em với nhé ^^

vitaminb12
15-08-2008, 08:10 PM
Khi ta cọ xát 1 cái thước nhựa vào tóc thì thước nhiễm điện. Cho thước lại gần các mẩu giấy nhỏ thì thấy thước hút được các mẩu giấy đó. Vậy lực hút đó là lực j`?
ặc ặc, lực hút tĩnh điện mà có gì phải cãi nữa... Khi cọ xát các e của thước nhựa bật ra làm thước bị tích điện...
Thảo nào chả trượt chuyên Lý hở...:loser::loser:

Jubi
15-08-2008, 08:14 PM
hjccccccccccc
em học ngu Lý lắm
ghét pỏ xừ :loser:

sv_luat
15-08-2008, 08:33 PM
Học j thì học,mún thành công thì phải đam mê

Với môn lí thì đc thuận lợi ở phần lí thuyết,khi đi thi phần này chiếm tầm 40%

Học lí thuyết thì làm trắc nghiệm nhiều hơn chút,làm nhiều thành quen,đi thi cứ thế mà tích

Còn bài tập thì làm nhiều dạng,tìm ông thầy nào đấy hợp với mình là hay nhất
Hồi chị đi học,hợp nhất với thầy Biên ( Khoa Tự Nhiên - Trường ĐH Hồng Đức )

Mà hồi đó học chủ yếu là để thi ĐH nên những j thi thì chị học

Học khối A chật mặt,thế rùi vào trường Luật chị lại chui đầu vào khối C

Nhưng nhớ là phải đam mê và quyết tâm nhá,mong gặp đc các em trên giảng đường ĐH

Precious Stone
15-08-2008, 09:50 PM
Thích học Lý với thầy Trường! thầy dạy hay và vui tính
Cấp 2 bỏ Lý, cấp 3 học qua qua! Thi cũng được 9 - nếu khoẻ hơn thì sẽ cao hơn rồi!

trangvicky_zhao
16-08-2008, 02:06 PM

Học lí thuyết thì làm trắc nghiệm nhiều hơn chút,làm nhiều thành quen,đi thi cứ thế mà tích

Nhưng nhớ là phải đam mê và quyết tâm nhá,mong gặp đc các em trên giảng đường ĐH

Uj! Thanks chị đã chia sẻ kinh ngiệm xương máu ^^. Em sẽ cố gắng. Thế chị học ĐH rùi àh. Chị học trường nào thế?
------------------------------------------

Thích học Lý với thầy Trường! thầy dạy hay và vui tính
Cấp 2 bỏ Lý, cấp 3 học qua qua! Thi cũng được 9 - nếu khoẻ hơn thì sẽ cao hơn rồi!

Ui đúng luôn. Tớ cũng đang học Lý với mr.Trường kute nè. Hehe chung sở thích rùi. Học với thầy đúng là mở mang tầm mắt hẳn ra hjhj

Reddevils
16-08-2008, 02:11 PM

c:hell_boy: RED DEVILS
Thứ 1: LÊ thẾ Anh học lớp 11c10 khóa 2007-2010
Thứ 2; Nó ko học lí nhà ông Trường >Đông bỏ xừ
Thứ 3: chị Xuongrongtrencat_2811_kaka vừa thi đại học song.Nên phải gọi là chị chớ .Sao lại xưng tớ
Thứ 4: Hình như đáp án câu hỏi là lực tĩnh điện thì phải.cái thước nhiễm điện sau khi cọ sát nên hút giấy RED DEVILSc:hell_boy:

trangvicky_zhao
16-08-2008, 02:50 PM
c:hell_boy: RED DEVILS
Thứ 1: LÊ thẾ Anh học lớp 11c10 khóa 2007-2010
Thứ 2; Nó ko học lí nhà ông Trường >Đông bỏ xừ
Thứ 3: chị Xuongrongtrencat_2811_kaka vừa thi đại học song.Nên phải gọi là chị chớ .Sao lại xưng tớ
Thứ 4: Hình như đáp án câu hỏi là lực điện từ thì phải.cái thước nhiễm điện sau khi cọ sát nên hút giấy RED DEVILSc:hell_boy:

Thứ 1: Thế ra là letheanh bằng tuổi bọn mình àh? Thế mà mình hok bít. Chắc học giỏi Lý lắm nhỉ. Mong được chỉ giáo ^^
Thứ 2: Học nhà ông Trường hay hok hok wan tâm hehe
Thứ 3: Tại vì tớ hok biết nên vậy
Thư 4: Lực điện từ là sai. Vì lực điện tù là lực hút chỉ xảy ra giữa hai vật mang điện tích trái dấu. Mà mẩu giấy mang điện sao??? :hmm:
Thứ 5: Có vẻ như là vấn đề j` của tớ cậu cũng nhúng mũi vào nhỉ :warn:

Nhưng mà chị ơi. Theo em thì đối với môn này lý thuyết hok wan trọng bằng kĩ năng giải nhanh. Em đang cố gắng luyện tính trắc nghiệm thật nhanh để vào phòng thi cứ thế mà làm thui. ^^

vitaminb12
17-08-2008, 09:06 PM
Nhưng mà chị ơi. Theo em thì đối với môn này lý thuyết hok wan trọng bằng kĩ năng giải nhanh. Em đang cố gắng luyện tính trắc nghiệm thật nhanh để vào phòng thi cứ thế mà làm thui. ^^
nhầm to... Đến lúc thi rồi mới hối em ạ. Đề thi Lý không quan trọng phương pháp giải nhanh như bên Hóa. Bài tập trắc nghiệm của Lý mèo thấy mồ... Toàn đi đánh lừa. Kiểu như cái đề ĐH vừa roài đá, câu hỏi thì là lực liên kết riêng, phải cái Bo nó lại là 10, thế là phải chia 10 nữa. Câu đấy ối thằng chết... May mà mình sống...
Oài, lại nói, học lý thuyết ko kỹ, nó hỏi cái câu sóng âm, chả nhớ được hạ âm nó là mấy nhiu hz, thế mà may lại trúng. Chính vì thía nên là lo mà học Lý thuyết đi em ạ...

trangvicky_zhao
18-08-2008, 07:28 AM
nhầm to... Đến lúc thi rồi mới hối em ạ. Đề thi Lý không quan trọng phương pháp giải nhanh như bên Hóa. Bài tập trắc nghiệm của Lý mèo thấy mồ... Toàn đi đánh lừa. Kiểu như cái đề ĐH vừa roài đá, câu hỏi thì là lực liên kết riêng, phải cái Bo nó lại là 10, thế là phải chia 10 nữa. Câu đấy ối thằng chết... May mà mình sống...
Oài, lại nói, học lý thuyết ko kỹ, nó hỏi cái câu sóng âm, chả nhớ được hạ âm nó là mấy nhiu hz, thế mà may lại trúng. Chính vì thía nên là lo mà học Lý thuyết đi em ạ...

Óe! Thế àh? Thế nhưng mà có những câu dài dằng dặc, tính số cực kì khủng long thì sao hả anh?

vitaminb12
18-08-2008, 03:41 PM
Óe! Thế àh? Thế nhưng mà có những câu dài dằng dặc, tính số cực kì khủng long thì sao hả anh?

Diệp lục
19-08-2008, 12:47 AM
Ừ, đề ĐH cơ bản lắm. phần lý thuyết rất quan trọng. dù sao thì Lý thuyết khó hơn tính toán đấy. tin ko ? sau này những cái còn lại nằm trong đầu vẫn là kiến thức về lý thuyết là chính chứ ai mà nhớ cách tính nữa ^^

Thầy Trường giỏi vật lý nên dạy hay, nhưng dạy những cái đẩu đâu. đề lắm bài trời ơi. thấy bài khó quá ko phải làm đâu, chắc dùng thi HSG á. tập trung lý thuyết lừa nhiều lắm, bài tập làm cơ bản làm nhiều là đc.

Thi thử cũng điêu lắm. mấy bài chả hiểu chi, hay đánh đố. Tầm thi ĐH các Thầy giỏi ra đề khác hẳn, cơ bản vẫn là SGK cơ bản nhất ấy ^^

Dĩ nhiên để lấy điểm Lý tuyệt đối thì chắc chắn phải làm nhiều bt cơ bản, làm nhiều đề, quyển SGK cũng phải nhàu nhàu, viết chi chít ( ko tính bọn nhân tài toàn xài báo với sách siêu VL ) . . . chứ chả phải đợi chờ cái trí thông minh kiệt xuất, học qua qua với chơi cả buổi mà 9, 10 đâu. ( chả biết, ai cũng thik khoe thế )
À, thik vật lý thì đi nghiên cứu thiên văn hay lắm. vào trang thienvanvietnam.org ấy, các thành viên trong đó giỏi lắm ( nói lắm cái chả hiểu chi >"< )

Với là về lực tĩnh điện nghe chuyện ma hay hơn :)) ví dụ nho nhỏ như chuyện con mèo chạy qua xác chết, cái xác sẽ cựa quậy, giơ tay lên .. . . nên nhà có tang mà chưa liệm thì phải nhốt hết chó mèo . . . lắm lắm chuyện hay hơn :D . à, mùa đông cọ cọ cái đầu lên màn tóc cũng dựng lên, hay hơn cái thước á ;)

trangvicky_zhao
19-08-2008, 10:28 AM
Ừ, đề ĐH cơ bản lắm. phần lý thuyết rất quan trọng. dù sao thì Lý thuyết khó hơn tính toán đấy. tin ko ? sau này những cái còn lại nằm trong đầu vẫn là kiến thức về lý thuyết là chính chứ ai mà nhớ cách tính nữa ^^

Thầy Trường giỏi vật lý nên dạy hay, nhưng dạy những cái đẩu đâu. đề lắm bài trời ơi. thấy bài khó quá ko phải làm đâu, chắc dùng thi HSG á. tập trung lý thuyết lừa nhiều lắm, bài tập làm cơ bản làm nhiều là đc.

Thi thử cũng điêu lắm. mấy bài chả hiểu chi, hay đánh đố. Tầm thi ĐH các Thầy giỏi ra đề khác hẳn, cơ bản vẫn là SGK cơ bản nhất ấy ^^

Dĩ nhiên để lấy điểm Lý tuyệt đối thì chắc chắn phải làm nhiều bt cơ bản, làm nhiều đề, quyển SGK cũng phải nhàu nhàu, viết chi chít ( ko tính bọn nhân tài toàn xài báo với sách siêu VL ) . . . chứ chả phải đợi chờ cái trí thông minh kiệt xuất, học qua qua với chơi cả buổi mà 9, 10 đâu. ( chả biết, ai cũng thik khoe thế )
À, thik vật lý thì đi nghiên cứu thiên văn hay lắm. vào trang thienvanvietnam.org ấy, các thành viên trong đó giỏi lắm ( nói lắm cái chả hiểu chi >"< )

Với là về lực tĩnh điện nghe chuyện ma hay hơn :)) ví dụ nho nhỏ như chuyện con mèo chạy qua xác chết, cái xác sẽ cựa quậy, giơ tay lên .. . . nên nhà có tang mà chưa liệm thì phải nhốt hết chó mèo . . . lắm lắm chuyện hay hơn :D . à, mùa đông cọ cọ cái đầu lên màn tóc cũng dựng lên, hay hơn cái thước á ;)

Thế áh chị. Thế mà lúc đầu em cứ tưởng thi phải khó lắm cơ. Mà em thấy thầy Trường dạy những kiến thức sát sườn đấy chứ. Số lượng bài để được gọi là khó thật sự cũng chả phải là nhiều. Chắc tại em quen với cách dạy của thầy rùi.
Thanks chị đã chia sẻ những kinh nhiệm quý báu ^^. Mà chị ơi em thấy đề thi ĐH chỉ có lớp 12 là áp đảo chị nhỉ.
Hiện tượng Vật Lý thì ljmjt. Hehe kể cả ngày chẳng hết. Em đố chị 1 câu nhé. Tại sao khi con chim bị rơi xuống giếng thì nó không thể tự bay lên được? ^^
Em sẽ vào trang web đó va ngâm cứu. 9day chị nhé!

vitaminb12
20-08-2008, 05:24 PM
đâu mà... Học Lí không cần trâu bò thật DL ạ... Cũng chẳng thể nói là học qua qua mà thi được, cũng bỏ nhiều mồ hôi công sức...đạp xe lắm chứ... Mấy lại là vitamin thik học thầy Hoành hơn... Đỡ phải chen chúc, thầy dạy cũng hay, lại hay được nghỉ. Mỗi cái tội viết rõ xấu với lại là phải học với bọn 11Lý, nhục quá:loser:

Precious Stone
20-08-2008, 08:10 PM
Cho đến giờ thì Vật lý 12 là quyển sách giáo khoa mà XR đọc nhiều nhất! Kinh khủng với mớ thuyết Lý! Nhưng mà đọc nhiều ngấm lúc nào ko hay!

Diệp lục
20-08-2008, 09:42 PM
đâu mà... Học Lí không cần trâu bò thật DL ạ... Cũng chẳng thể nói là học qua qua mà thi được, cũng bỏ nhiều mồ hôi công sức...đạp xe lắm chứ... Mấy lại là vitamin thik học thầy Hoành hơn... Đỡ phải chen chúc, thầy dạy cũng hay, lại hay được nghỉ. Mỗi cái tội viết rõ xấu với lại là phải học với bọn 11Lý, nhục quá:loser:

tớ có nói j mà trâu bò đâu ??? hơ . . . đứa nào muốn thi mà chả phải học thế.

ờ thì cũng biết mình chả bằng ai, nhg tớ chỉ ko thik rất nhiều người lúc nào cũng cho là mình thông minh, học ít mà điểm quá giỏi =)) chả biết, kiểu khiêm tốn của người Việt rất lạ . . ..

tớ cũng học lí với thầy trường hồi lớp 11 thôi. lớp 12 học với bác Lễ, toàn học cơ bản, chỉ học trg SGK, bài giao về thì ít nên cuối năm phải mượn thêm đề thầy Trường làm, nói thật, đề th Trg toàn bài trời ơi, chủ yếu quan tâm mấy câu lý thuyết là đc.

nói thẳng thì cái quyển Vật lý 12 đời cũ xấu huých, nhìn vào chả có cảm hứng mà yêu môn lý mà học ddc (nói lại là trừ mấy nhà vật lý tương lai) . hầu như chta đều học chỉ đơn giản để vào ĐH. chả biết sau này còn nhớ ddc nhiều ko.

Cô em j đấy, nếu yêu môn lý thì kiếm tài liệu trên mạng nhiều cái hay lắm. may là sách mới có màu, đẹp, có nhiều điều hay hơn :D

VD, TV cứ ra rả Hiệu ứng nhà kính, hỏi xem bn người TN THPT biết :)) những cái kiến thức toàn cầu thế thì chả thấy nhắc trg bn năm GD trc (may mà lứa mới đc học đấy, ko biết tụi nó có thấy vui sướng tí teo nào ko ;)) ). rồi thiên văn . . .

(cuối cùng, chả biết cái môn KTNN dạy nuôi heo làm j ? lớn lên ai mà có nhu cầu lại chẳng phải đi học cấp 3 :)) )

test
21-08-2008, 07:42 AM
Thế áh chị. Thế mà lúc đầu em cứ tưởng thi phải khó lắm cơ. Mà em thấy thầy Trường dạy những kiến thức sát sườn đấy chứ. Số lượng bài để được gọi là khó thật sự cũng chả phải là nhiều. Chắc tại em quen với cách dạy của thầy rùi.
Thanks chị đã chia sẻ những kinh nhiệm quý báu ^^. Mà chị ơi em thấy đề thi ĐH chỉ có lớp 12 là áp đảo chị nhỉ.
Hiện tượng Vật Lý thì ljmjt. Hehe kể cả ngày chẳng hết. Em đố chị 1 câu nhé. Tại sao khi con chim bị rơi xuống giếng thì nó không thể tự bay lên được? ^^
Em sẽ vào trang web đó va ngâm cứu. 9day chị nhé!
Con chim nó không bay lên đc là do nó bay lên theo đường xoắn ốc xiên lên trên. Cái giếng nó thẳng đứng, bay bằng niềm tin và hy vọng thôi

Lovestone
21-08-2008, 06:01 PM
Tại sao khi con chim bị rơi xuống giếng thì nó không thể tự bay lên được? ^^
Cái câu này để đố bọn học sinh cấp 1 à???

trangvicky_zhao
24-08-2008, 04:24 PM
Ui phải học với 11 Lý áh? Bọn nó tuy là đàn em nhưng mà khủng lắm đấy. Cố gắng mà tu luyện nghe đại ca. :heheh:

Con chim nó không bay lên đc là do nó bay lên theo đường xoắn ốc xiên lên trên. Cái giếng nó thẳng đứng, bay bằng niềm tin và hy vọng thôi
Đọc Vật Lý tuổi trẻ hử. Hehe kjnh nhờ

vitaminb12
25-08-2008, 05:19 PM
Ui phải học với 11 Lý áh? Bọn nó tuy là đàn em nhưng mà khủng lắm đấy. Cố gắng mà tu luyện nghe đại ca
Đại ca đây tu thành chính quả gòi em gái ạ...

Đọc Vật Lý tuổi trẻ hử. Hehe kjnh nhờ
ui giời,nó lại khinh bác Hảo kìa..

beut_kute
25-08-2008, 05:24 PM
hjccccccccccc
em học ngu Lý lắm
ghét pỏ xừ :loser:

hehe giống tớ thế :idea: tớ chúa ghét môn VL...lắng nhằng chít lun :uwaah:

Lovestone
25-08-2008, 05:28 PM
hehe giống tớ thế :idea: tớ chúa ghét môn VL...lắng nhằng chít lun :uwaah:

"lắng nhằng chít lun "???thế nào là lằng nhằng hả:whaat:? Ai mượn ko chịu học,

beut_kute
25-08-2008, 05:55 PM
"lắng nhằng chít lun "???thế nào là lằng nhằng hả:whaat:? Ai mượn ko chịu học,

hiz có học đấy chứ..nhưng tại nó lằng nhằng quá :loser: nhiều công thức quá :freeze:

trangvicky_zhao
26-08-2008, 03:09 PM
Đại ca đây tu thành chính quả gòi em gái ạ...

ui giời,nó lại khinh bác Hảo kìa..
Èo chính quả gì mà phải học với các em lớp 11. Nhục nhã cái cõi đời :heheh:
Ớh thế cái nick test là của pác Hảo àh???

vitaminb12
26-08-2008, 04:21 PM
Èo chính quả gì mà phải học với các em lớp 11. Nhục nhã cái cõi đời
Ớh thế cái nick test là của pác Hảo àh???
nhìn lại đi bé bé... Học với lớp 11 C. Lý tức là bọn nó học vượt chương trình đấy nhá. Trình cô còi thế mà lại định bật anh à...
:yawn:

anhtuan_b12
29-08-2008, 03:37 PM
Lý học chán chết
thi đại học cần vài nhớ vài công thức học thuộc quyển sách giáo khoa la` OK:heheh:

trangvicky_zhao
29-08-2008, 05:18 PM
nhìn lại đi bé bé... Học với lớp 11 C. Lý tức là bọn nó học vượt chương trình đấy nhá. Trình cô còi thế mà lại định bật anh à...
:yawn:

Ui xời. Ai bảo hok nói trước. Chả bít vượt hay hok nhưng mà cứ học với đàn em là nhục rùi :heheh::heheh::heheh:. Mà trình em còi áh? Vâng! Trình còi. Thế anh thế nào mà đòi oai? :chuckle:
Àh mà anh học với bọn 11 Lý ở đâu thế???

Lý học chán chết
thi đại học cần vài nhớ vài công thức học thuộc quyển sách giáo khoa la` OK:heheh:
Nói thế là hok được. Bạn hok thích học Lý nhưng mà người khác thích học. Nếu bạn thích học Hóa (giả sử naz) mà tớ nói là "học Hóa chán chết" thì sao???

vitaminb12
29-08-2008, 08:31 PM
Lý học chán chết
thi đại học cần vài nhớ vài công thức học thuộc quyển sách giáo khoa la` OK
cái thằng, mới viết được có 4 bài mà đã chém gió rồi... Anh ngồi cạnh chú mãi mà anh không biết à...

anhtuan_b12
29-08-2008, 09:28 PM
aj bảo tui ko thích học Lý với hoá đấy:aah:
ý tuj chỉ là muốn thj được đaj học chỉ cần có thế
( đề chán quá) ko đánh já được học sinh ji` cả
co' được điểm cao nhưng cũng chẳng phải giỏi giang ji`:cool::cool

trangvicky_zhao
30-08-2008, 02:19 PM
Nếu thế thì phải gọi là thi ĐH chán chết chứ sao lại học Lý chàn chết? Mà nếu thấy thi ĐH hok đánh giá được học sinh thì hay là ta đi thi Olympic đi :idea:. Đảm bảo có giải về khao cả nhà:heheh::heheh::heheh::heheh:

chrome
24-09-2008, 11:56 PM
cho chj hỏi kái cậu ferrati...kai' thủ viện trường mình ở đâu i' nhi?...chj học 3 năm roài mơ mới chj nghe đồn đại là có thui chứ chưa bao jò bik chỗ mò đặt chân đến cả

pin
27-09-2008, 04:55 PM
+ Khoa học chứng minh đc không gian học tập rộng rãi giúp chúng ta học tốt hơn...vì vậy ghế đá sân trường là tốt nhất < mặc kệ đứa nào nghĩ kiểu gì về mình, cứ nghe tôi >

ra ghế đá đọc sách không khéo nó gọi 115 thì khổ:empty:

Duong_Chelsea
15-10-2009, 03:58 PM
Thử vào google.com gõ cụm "how to study" xem sao. Cách này tớ rất thường làm và kết quả rất tốt.

0o_summer_o0
15-10-2009, 08:04 PM
Ý của nó không phải là thư viện trường mình đâu, mà là cái thư viện của thành phố mình ấy chị. Ở gần tượng đài lê lợi đó.

giamdocb12
15-10-2009, 10:52 PM
Ý của nó không phải là thư viện trường mình đâu, mà là cái thư viện của thành phố mình ấy chị. Ở gần tượng đài lê lợi đó.

Thanh Hoá mình có thư viện ở chỗ tượng đài Lê Lợi à :-?. sao mình ko bít nhỉ :(

cur_sera
15-10-2009, 11:15 PM
Thanh Hoá mình có thư viện ở chỗ tượng đài Lê Lợi à :-?. sao mình ko bít nhỉ :(

Hic ông này gà thế!!! Cái thư viện thành phố to lù lù ngay chỗ Hàng Đồng đấy mà bảo chưa bao h thấy!!!!!:alert::alert:

minh_hg
15-10-2009, 11:15 PM
Ái chà chà, Trung có vẻ lên lever khiếp nhỉ, công nhận đó là những phương pháp rất tốt giúp học lí có hiệu quả. Nhưng ngoài ra nếu bạn nào yêu thích môn lí thì nên rèn luyện thêm cho mình trí tưởng tượng nữa :whistle:
VD 1 bài nhá:
Mắt đọc của đầu đĩa đang đọc 1 đĩa CD có rãnh hình xoắn ốc, bán kính ngoài 5,2 cm, bán kính trong 1,2 cm, độ dài đường qua hình xoắn ốc ( là khoảng cách giữa 2 đường cong gần nhất ấy) là 2,28 micromet. Trục quay đĩa có tốc độ không đổi và trong giây đầu tiên đĩa quay được 2 vòng. Tính thời gian đầu đọc xong đĩa.
Bài này nhìn có vẻ loạn tí nhưng ko khó đâu, có 2 cách giải, mọi người cứ thử tí xem sao nhé, hôm sau em sẽ post đáp án và cách làm :freely::freely::freely:

shevchenbe90
15-10-2009, 11:43 PM
Ái chà chà, Trung có vẻ lên lever khiếp nhỉ, công nhận đó là những phương pháp rất tốt giúp học lí có hiệu quả. Nhưng ngoài ra nếu bạn nào yêu thích môn lí thì nên rèn luyện thêm cho mình trí tưởng tượng nữa :whistle:
VD 1 bài nhá:
Mắt đọc của đầu đĩa đang đọc 1 đĩa CD có rãnh hình xoắn ốc, bán kính ngoài 5,2 cm, bán kính trong 1,2 cm, độ dài đường qua hình xoắn ốc ( là khoảng cách giữa 2 đường cong gần nhất ấy) là 2,28 micromet. Trục quay đĩa có tốc độ không đổi và trong giây đầu tiên đĩa quay được 2 vòng. Tính thời gian đầu đọc xong đĩa.
Bài này nhìn có vẻ loạn tí nhưng ko khó đâu, có 2 cách giải, mọi người cứ thử tí xem sao nhé, hôm sau em sẽ post đáp án và cách làm :freely::freely::freely:

2h26 phút thì phải .

Câu thứ 2:tính quãng đường mắt đầu đi được.

minh_hg
15-10-2009, 11:57 PM
Bác shev làm sai rồi, đáp án ko phải là thế đâu :amitabha:
thì 60 kí tự nàyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyy

shevchenbe90
16-10-2009, 12:57 AM
Bác shev làm sai rồi, đáp án ko phải là thế đâu :amitabha:
thì 60 kí tự nàyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyyy

thì theo những gì hiểu dc.
bán kính ngoài 5.2,bán kính trong 1.2 ===> độ dày 4cm
Bước rãnh = 2,28 micro-m
===> số vòng xoắn tính trên 1 đường thẳng từ tâm đến mép = 4/0,000228
mỗi giây quay 2 vòng (trong giây đầu tiên,tức là [0,1) ),đúng theo định nghĩa vận tốc thì là 2 vòng trên giây.
Tốc độ đĩa quay không đổi.
Chuyển về bài toán đĩa không rãnh.Từ lúc bắt đầu đến lúc kết thúc,quãng đường đi của mắt đọc = 4cm với vận tốc 4,56 micro-m /s ===> thời gian đọc đĩa
Thế chả lẽ sai.

minh_hg
20-10-2009, 12:24 AM
Sai rồi mà bác cứ cố :^_^:
Cách giải này:
Cách 1: Vì các đường xoắn ốc có độ dài đường qua ( tức là khoản cách giữa 2 đường cong gần nhất) rất nhỏ so với bán kính của đĩa nên ta có thể coi đĩa CD gồm các đường tròn đồng tâm
=> Bán kính của phần ghi = 5,2 - 1,2 = 4 cm = 0,04 m
=> số đường tròn đông tâm = 0.04 : ( 2,28 x 1/100000 ) = xấp xỉ 17544 đường tròn
=> Bán kính trung bình của tất cả các đường tròn = ( 5,2 + 1,2 ) : 2 = 3,4 cm = 0,034 m
=> Chu vi của tất cả các đường tròn = 17544 x 0,034 x 3,14 x 2 = xấp xỉ 3746 m
Oái thui chết, em chân thành xin lỗi bác shev, đề em đánh thiếu 1 câu, sau chỗ giây đầu quay được 2 vòng là biết mắt đọc từ ngoài vào trong, thành thật xin lỗi bác :kotowa:
Tiếp theo là tính vận tốc đọc của mắt đọc.
2 vòng đầu mắt đọc ở bán kính lớn nhất => độ dài quãng đường đi trong 1 giây = 2 x 0,052 x 2 x 3,14 = 0,65312m => v = 2351,232 m/h
=> thời gian đầu đọc xong đĩa = 3746 : 2351,232 = xấp xỉ 1,6 h :^_^::^_^:

Cách 2: Cách này phải tưởng tượng nhiều hơn
Ta hình dung là hình xoắn ốc nó giống như 1 đoạn dây hình chữ nhật có chiều rộng rất nhỏ so với chiều dài quấn lại vậy => chiều dài của sợi dây sẽ bằng diện tích sợi dây = diện tích hình chữ nhật chia cho chiều rộng sợi dây
Ở đây ta thấy:
Diện tích phần ghi của đĩa là diện tích sợi dây ( S )
Chiều rộng của sợi dây chính là độ dài đường qua hình xoắn ốc ( d )
Chiều dài của sợi dây chính là độ dài quãng đường mà mắt đọc phải quét ( l )
=> l = S / d <=> l = ( 3,14 x 0,052^2 - 3,14 x 0.012^2 ) / ( 2,28 x 1/1000000 ) = xấp xỉ 3525,6 m
V tính như trên => T = 3525,6 / 2351,232 = xấp xỉ 1,5 h
Cách 1 do làm tròn nhiều nên sai số lớn còn đáp số ở cách 2 là chính xác hơn đấy ạ
:^_^::^_^::^_^:

shevchenbe90
20-10-2009, 08:23 AM
Em ơi,cái câu "trục quay đĩa có tốc độ không đổi" sinh ra để làm gì em.
_Thứ nhất là đĩa quay chứ mắt đọc không quay,mắt đọc chỉ tịnh tiến từ tâm ra ngoài hay từ ngoài vào trong mà thôi.
_Thứ 2 là khi vận tốc góc không đổi.Tức là thời gian mắt đọc nhảy qua 1 bước ren là như nhau.

Nếu thực sự phải tính cái vận tốc đọc của mắt đọc thì nó sẽ là một hàm số biến thiên theo bán kính đĩa chứ.
Còn hiểu cho nó đơn giản là omega không đổi thì dù là đang đọc cái vòng trong cùng hay đang đọc cái vòng ngoài cùng,thì cũng mất 1 nấy thời gian như nhau thôi.

minh_hg
20-10-2009, 09:42 PM
Không phải anh ơi, vận tốc có tính tương đối, nếu coi như là đĩa đứng yên và mắt đọc chuyển động quay xung quanh thì vận tốc đĩa cũng là vận tốc mắt đọc => cùng 1 khoảng thời gian thì mắt đọc quét được 1 độ dài bằng nhau chứ ko phải là cùng 1 thời gian thì quay được 1 số vòng như nhau vì càng vào trong bán kính càng nhỏ thì trong 1 khoảng thời gian sẽ quay được số vòng ở rìa ngoài ít hơn số vòng ở rìa trong

shevchenbe90
21-10-2009, 03:03 AM
Cái bài này phải nói là chuyển động tịnh tiến của mắt đọc khi đi từ ngoài vào trong biến đổi đều thì mới đúng.
Nhà sản suất luôn luôn làm như thế để đảm bảo tốc độ quét của mắt đọc,truy suất dữ liệu với tốc độ ko đổi.Bởi thay đổi vận tốc góc quay đĩa khó khăn hơn nhiều.
Như cái bài trên,giải thích như chú em:

vì càng vào trong bán kính càng nhỏ thì trong 1 khoảng thời gian sẽ quay được số vòng ở rìa ngoài ít hơn số vòng ở rìa trong

Sai hoàn toàn.Bởi chỉ 1 lý do: vận tốc trục quay không đổi
Thực chất cái "vòng xoắn ốc" đấy chính là đồ thị vạch của chuyển động tương đối Đĩa quay-mắt đọc

Bài này phải được hiểu là:
_Tốc độ quét ban đầu là tốc độ quét cần phải duy trì trong suốt quá trình đọc đĩa.Chính vì vậy tốc độ di chuyển hướng tâm của mắt đọc phải tăng dần đều để đáp ứng tốc độ truy suất trên.Đều đó khiến cho sự "nhảy vòng" tăng lên.Bởi trên thực tế,cái truy suất là diện tích quét chứ không phải là độ dài quét.
Đáp số chú làm đúng rồi :D
Nhưng cách giải thích thì theo anh là nhầm trầm trọng.

minh_hg
23-10-2009, 08:31 PM
Buồn quá! Thế là em sai rồi :can'tbe:
Tại thấy cái đáp án làm ra đúng vs thực tế :corner:
Haizzz bác đúng mất rồi. Nhưg ko sao bài sau anh em mình trao đổi tiếp :^_^:

sheva_tiamo
24-10-2009, 02:41 PM
Không hiểu sao, ngày nào mình cũng cày môn Lý có hôm tới gần 1 giờ sáng thế mà học Lý vẫn ngu như bò, Bác nào có bí quyết chỉ hộ em vs...............

minh_hg
24-10-2009, 10:31 PM
Đam mê thế em, học vừa thôi kẻo loạn :)
Cứ như anh á, lúc hứng thì học, ko thì thôi, có khi bỏ bẵng cả chương vì ko có hứng, sau rồi học lại vẫn chẳng sao cả. Nói chung thế cũng ko tốt lắm nhưng mà chả hiểu sao cứ thích học lí theo cách như thế :D

sheva_tiamo
24-10-2009, 10:42 PM
Đam mê á, nói thật em học Lý 1 phần cũng là do bố em, bố em dạy Lý, nên ngày xưa cứ bắt em phải thi Lý bằng được cho dù hồi đó em cực kì ghét môn Lý. Và thế là em thất bại mà cái thất bại của em nó khiến em chết đi sống lại vẫn không khỏi tiếc, suy sụp mất 1 thời gian dài.
Anh biết không cả năm lớp 10 em sợ không dám đụng đến môn Lý. Lên lớp 11 học về điện mình nhớ như in điện năm lớp 9 nên học cũng khá khá 1 tí, càng làm càng thấy ngu nên lại phải cố làm nhiều cho khỏi ngu. và dạo này em cũng bắt đầu thấy loạn rồi đấy anh ạ. Nếu như chưa muốn nói các môn khác em lại bỏ.......................

Reddevils
25-10-2009, 10:28 AM
Lớp 11 nên bỏ ( nhưng ko phải là ko học đâu nhá , chỉ là ko cần đầu tư kĩ thôi) , ko nhất thiết học ( trừ khi e thi HSG) . Lớp 12 thực thế chỉ cần nẵm vững lí thuyết là oki thui mà . A thấy lí rất dễ vào , ko loạn đâu .

sheva_tiamo
25-10-2009, 03:31 PM
Hic cả anh Đạt và anh Minh đều học giỏi thì làm sao mà hiểu được nỗi khổ của em nhẩy. không ngu thì cũng không phải là ngu chỉ tội là hay quên lắm .
@: Có bí quyết nào không chỉ cho em vs

shevchenbe90
25-10-2009, 05:02 PM
Anh chỉ thấy 1 điều,đừng nhớ nhiều công thức quá làm gì,nhớ 1 vài cái cần thiết thôi.Liên hệ thực tế,công thức nó tự ra.

vitaminb12
26-10-2009, 12:04 AM
=)) kinh nghiệm của tớ là nếu thi vào các trường kĩ thuật thì đừng bao giờ bỏ môn Lí. Cả 3 năm cấp 3 học tốt Lí thì học mấy năm đầu sẽ đỡ vất vả :)) tiếc là mình biết điều này quá muộn =)
còn học để thi đại học :)) Có 3 chữ duy nhất : Sách Giáo Khoa. Học đủ hết SGK thì 10 điểm là chuyện trong tầm tay (mà tiếc tớ cũng chưa học hết SGK 12 nên cũng chưa ăn thua =)) )

minh_hg
26-10-2009, 12:06 AM
Đừng cố nhồi nhét vào đầu các công thức em ạ. Mỗi phần chỉ nên nhớ vài cái thôi rồi dùng các CT cơ bản CM ra các CT còn lại.
Ngoài ra vì là thi trắc nghiệm nên cần để ý 1 số dạng bt có thể tìm được đáp số tổng quát chung mà những cái này ít thầy cô nói đến lắm, nên tự mình phát hiện và CM được những cái đáp số đó thì sẽ cảm thấy rất hưng phấn đấy :idea:
Học kiểu mà 1h sáng vẫn ngồi cày lí như em thì mệt lắm anh chả chơi đâu, để time mà học môn khác nữa

culanbk
26-10-2009, 12:35 AM
Cày đến 1h sáng thì em là người chăm chỉ rồi. Lý nếu cảm thấy không thích thì cứ học theo dạng thôi, làm nhiều bài tập vào.
C'est la vie nói khá chính xác, nếu học kỹ thuật thì Lý đa phần là quan trọng nhất, Hóa thì ít nhất. Nên cố gắng học tốt lý.
A bit có người ghét lý, 3 năm tổng kết >5. >6. >7(xin điểm chưa đc con 8 nào). chịu khó làm theo dạng đi thi đại học vẫn được 10 duy nhất của trường mình :D.
Nếu là thi trắc nghiệm thì cố gắng làm bài nào ghi luôn công thức cuối cùng của dạng bài đó ra. Làm nhiều rất có thể khi gặp 1 bài e chỉ cần bấm máy tính là có kết quả luôn thôi.
Năm a thi viết ko giúp đc nhiều. Vừa rồi trường mình có nhiều bạn điểm cao lắm mà :)

letheanh
26-10-2009, 03:56 PM
Đam mê á, nói thật em học Lý 1 phần cũng là do bố em, bố em dạy Lý, nên ngày xưa cứ bắt em phải thi Lý bằng được cho dù hồi đó em cực kì ghét môn Lý. Và thế là em thất bại mà cái thất bại của em nó khiến em chết đi sống lại vẫn không khỏi tiếc, suy sụp mất 1 thời gian dài.
Anh biết không cả năm lớp 10 em sợ không dám đụng đến môn Lý. Lên lớp 11 học về điện mình nhớ như in điện năm lớp 9 nên học cũng khá khá 1 tí, càng làm càng thấy ngu nên lại phải cố làm nhiều cho khỏi ngu. và dạo này em cũng bắt đầu thấy loạn rồi đấy anh ạ. Nếu như chưa muốn nói các môn khác em lại bỏ.......................

11 học điện ah em, sao anh chẳng nhớ gì nhỉ, hic ja` rồi trí nhớ kém!
:hot::smoking::sigh:
-----------------------------------------

Cày đến 1h sáng thì em là người chăm chỉ rồi. Lý nếu cảm thấy không thích thì cứ học theo dạng thôi, làm nhiều bài tập vào.
đi thi đại học vẫn được 10 duy nhất của trường mình :D.
. Vừa rồi trường mình có nhiều bạn điểm cao lắm mà :)

Học còn thi 1 số kì thi nữa mà anh đâu phải chỉ để lấy con 10 đại học.(hem pit' có đúng ý sheva k em) với lại năm vừa rùi đề cũng dễ mà anh nên điểm cao là tất nhiên.

sheva_tiamo
26-10-2009, 04:06 PM
Hi hi anh trai có cách gì không chỉ cho em vs nào????????????????????????
@ mai anh có đi học ko để em xuống

letheanh
26-10-2009, 04:09 PM
Hi hi anh trai có cách gì không chỉ cho em vs nào????????????????????????
@ mai anh có đi học ko để em xuống

Chắc mai anh đi học rồi, h còn chưa ra thành phố nè!
Hic cách học hả: có 1 mẹo nhỏ thế này, nếu k nhớ chính xác công thức như thế nào thì chịu khó nhìn vào cái đơn vị ấy mà suy ngược ra, Hết! Anh chỉ bít có thế thui! =.=":smoking:

Pham Tu Anh
26-10-2009, 05:21 PM
Ặc đơn giản thôi: làm càng nhiều bài càng tốt,sưu tầm phương pháp càng đa dạng cang tốt.Tốt nhất là phải học trước chương trình.Rèn luyện tốc độ.học theo dang.Ngồi bấm giờ mà làm.không hiểu đi hỏi các thầy.mà đặc biệt là phải hỏi phương pháp chứđưng hỏi làm thế nào.hì hì.cuối cùng là chăm chỉ vẫn là quan trong bậc nhất

Mr.Tu~n
26-10-2009, 08:10 PM
hơ hơ!!!!!
thằng Tú Anh có vẻ pro gớm nhể!!!!
đúng là dân ngoại thương có khác!!!!!
hâhhâhhha

Pham Tu Anh
28-10-2009, 05:16 AM
chuyen! Tu' Anh ma` lai.Du` sao anh cung duoc giai nhi` tinh mon vat ly' ha ha.pro kinh

Mr.Tu~n
28-10-2009, 12:10 PM
hơ hơ!!!
anh khen đểu mà hok biết.
thằng tú anh gà wa!!!!!!!!!!!!!
:cool:

sheva_tiamo
28-10-2009, 05:02 PM
Đừng cố nhồi nhét vào đầu các công thức em ạ. Mỗi phần chỉ nên nhớ vài cái thôi rồi dùng các CT cơ bản CM ra các CT còn lại.
Ngoài ra vì là thi trắc nghiệm nên cần để ý 1 số dạng bt có thể tìm được đáp số tổng quát chung mà những cái này ít thầy cô nói đến lắm, nên tự mình phát hiện và CM được những cái đáp số đó thì sẽ cảm thấy rất hưng phấn đấy :idea:
Học kiểu mà 1h sáng vẫn ngồi cày lí như em thì mệt lắm anh chả chơi đâu, để time mà học môn khác nữa

Em đâu có ngồi đến 1 h sáng mà cày đâu anh, hic điều kiện sức khỏe không cho phép mà. Nói chung em học lý nhiều hơn hẳn các môn khác mà vẫn không giỏi được mới nhục chứ, có lẽ em hơi bị thiểu năng thật .

shevchenbe90
28-10-2009, 05:04 PM
Em đâu có ngồi đến 1 h sáng mà cày đâu anh, hic điều kiện sức khỏe không cho phép mà. Nói chung em học lý nhiều hơn hẳn các môn khác mà vẫn không giỏi được mới nhục chứ, có lẽ em hơi bị thiểu năng thật .

sặc,mỗi người mỗi sở trường,nói như em anh bị thiểu năng toàn bộ hả :))

Hyt.b3
28-10-2009, 05:51 PM
e thấy môn gì mà chăm làm bài tập (nhất là trong sách bài tập) là tốt
Nhưng mà riêng môn Lý e cũng cố gắng làm BT lắm nhưng càng làm càng tịt~~~>chán quá lại bỏ....
Thành ra kết quả chẳng ra gì cả..... ~.~

letheanh
28-10-2009, 06:58 PM
e thấy môn gì mà chăm làm bài tập (nhất là trong sách bài tập) là tốt
Nhưng mà riêng môn Lý e cũng cố gắng làm BT lắm nhưng càng làm càng tịt~~~>chán quá lại bỏ....
Thành ra kết quả chẳng ra gì cả..... ~.~

Làm k đc thì đọc giải cũng đc mà, k sao đâu, bài sau ta làm đc là ok.

Mr.Tu~n
29-10-2009, 10:23 AM
riêng cá nhân em.(mặc dù e thi KB) thì môn lý chỉ cần chăm lý thuyết,bài tập thì ko cần làm bài khó wa.
đợt thi DH vừa rùi nè.bài tập dễ còn j.nói chung kiếm 8 điểm lý hok khó đâu!!!
e là dân Kb nên ít học lý.thỉnh thoảng đọc wa lý thuyết mọt tí cho nhớ.nhớ ít công thức.mà thi đại học vẫn dc 8 đ mà!!!:redface:

Pham Tu Anh
30-10-2009, 10:18 AM
học lý trong sách bài tập lớp 12 thì đừng có học nhé.híc.thỉnh thoảng mới có bài hay thôi.hic.làm bài thì cần tìm ra cái tổng quát của nó.cố gắng rút ngắn các bước làm bài lại.mua mấy quyển 206 bài tập dao động và điện xoay chiều 206 bài dao động và sóng cơ học với 180 bài quang lý và vật lý hạt nhân về mà học.lên mạng dơn đề thi về mà làm với vào moon.vn mà học.hi.lý thuyế thì cứ đè sgk mà học thuộc cả phần chữ nhỏ lẫn chữ to thuộc hết vào là xong .đi thi đảm bảo không dưới 9.he he

Pham Tu Anh
30-10-2009, 10:32 AM
aj bảo tui ko thích học Lý với hoá đấy
co' được điểm cao nhưng cũng chẳng phải giỏi giang ji`:cool

hì em cứ thử làm được 10 đi thì hãy chê đề chán nhé.vào phong thi nó khác hẳn ở ngoài đấy.được 10 đâu phải là dễ.
toàn dân đẳng cấp của trường đào mới được 9,5 10 thôi .phân loại rùi đấy
Nếu thế thì phải gọi là thi ĐH chán chết chứ sao lại học Lý chàn chết? Mà nếu thấy thi ĐH hok đánh giá được học sinh thì hay là ta đi thi Olympic đi . Đảm bảo có giải về khao cả nhà
ặc nói thế này thì hơi khó cho dân trường đào rùi em ạ.khổ cái nỗi học sinh trường mình không được tu luyện thi như vậy nên chỉ thi tỉnh thôi em ạ

hì em cứ thử làm được 10 đi thì hãy chê đề chán nhé.vào phong thi nó khác hẳn ở ngoài đấy.được 10 đâu phải là dễ.
toàn dân đẳng cấp của trường đào mới được 9,5 10 thôi .phân loại rùi đấy:idea:

Nếu thế thì phải gọi là thi ĐH chán chết chứ sao lại học Lý chàn chết? Mà nếu thấy thi ĐH hok đánh giá được học sinh thì hay là ta đi thi Olympic đi :idea:. Đảm bảo có giải về khao cả nhà:heheh::heheh::heheh::heheh:

ăc dân trường mình không được đào tọ để thi mấy cái ấy em ạ.giải quốc gia âu cũng chỉ là casio máy tính thôi.he cho nên trường mình chỉ thi tỉnh thôi.:can'tbe:

Mr.Tu~n
30-10-2009, 01:50 PM
đừng nghe thằng Tú anh nói!!!hí hí
mua mấy quyển đó về mà thi HS giỏi ah...
tốt nhất mua quyển bt trắc nghiệm VL ak....tui chỉ ôn trong mấy quyển đó..
sách bt VL mình chưa bao h đụng cả

Mr.Tu~n
30-10-2009, 01:56 PM
uhm....năm ngoái dc thằng bá nam giải nhì quốc gia casio...còn lại chỉ dừng ở tỉnh..
mà mục đích chình là thi DH chứ..cần j mấy cái đấy nhỉ (nhưng nếu có càng tốt)
:heheh:

Pham Tu Anh
31-10-2009, 07:46 AM
đừng nghe thằng Tú anh nói!!!hí hí
mua mấy quyển đó về mà thi HS giỏi ah...
tốt nhất mua quyển bt trắc nghiệm VL ak....tui chỉ ôn trong mấy quyển đó..
sách bt VL mình chưa bao h đụng cả

Đã học thì phải học càng nhiều càng tốt chứ, tôi thấy mấy quyển đó phương pháp hay phết mà.anh bắt đầu học trong mấy quyển đó từ cuối năm lớp 10:heheh:

vitaminb12
31-10-2009, 09:39 AM
toàn dân đẳng cấp của trường đào mới được 9,5 10 thôi .phân loại rùi đấy

Nói thật với chú em, lần sau có đi đâu khoe khoang thì nhìn cho kĩ hẵng khoe nhé =))
Thứ nhất, người mà chú em vừa gọi là "em", có profile là như thế này

Lớp học: b12
Khóa học: 2005-2008
thứ 2 =)) nói thiệt, chú em có nằm mơ chắc cũng ko tin được :)) thằng ku này nó được 2 con 10 thi đại học cơ đấy ạ =))

Nói lại lần nữa :)) lần sau có khoe khoang thì nhìn trước nhìn sau đã :)) đời còn ối kẻ hơn chú em nhiều =)) đặc biệt là né mem b12 05-08 ra =))
Xấu hổ thay :)) Chưa đỗ ông nghè đã đe hàng tổng =))

shevchenbe90
31-10-2009, 10:36 AM
Đại ca Anh Tuấn thì khỏi nói rồi :))
Cùng phương pháp học thi với mình...khó không làm,dễ bỏ qua

Mr.Tu~n
31-10-2009, 11:26 AM
Đại ca Anh Tuấn thì khỏi nói rồi :))

tất nhiên rùi...phương pháp này ...đặc biệt hiệu quả
hoan nghêng những ai đang sử dụng phương pháp này...haha

Mr.Tu~n
31-10-2009, 11:28 AM
Đã học thì phải học càng nhiều càng tốt chứ, tôi thấy mấy quyển đó phương pháp hay phết mà.anh bắt đầu học trong mấy quyển đó từ cuối năm lớp 10:heheh:

này ông...khoe khoang vừa thui!!^^.ai chẳng biết bố giỏi rùi...hoc từ năm lớp 10 cơ mà..hố hố

shevchenbe90
31-10-2009, 11:32 AM
học nhiều mà làm gì,trong khi cái quyển quan trọng nhất là bài tập vật lý đi kèm SGK thì lại không học =))

letheanh
31-10-2009, 08:14 PM

Chuẩn k cần chỉnh! 50 charrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrr

sheva_tiamo
01-11-2009, 09:33 AM
Uhm Lý xưa nay luôn là 1 môn học khó. Không hiểu sao trong đây mọi người lại bảo dễ kiém điểm ở môn này nhỉ

Mr.Tu~n
01-11-2009, 11:21 AM
Uhm Lý xưa nay luôn là 1 môn học khó. Không hiểu sao trong đây mọi người lại bảo dễ kiém điểm ở môn này nhỉ

đó là ngày xưa thui ông ơi....bây h nó đã khác xưa rùi....haha:heheh:

letheanh
01-11-2009, 10:26 PM
đó là ngày xưa thui ông ơi....bây h nó đã khác xưa rùi....haha:heheh:

Anh ji` ơi, sheva_tiamo là girl mà!!!!!!!!!!!!!!!!!!!! 50 charrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrr