PDA

View Full Version : UEFA Euro 2008: Người đội trưởng tài ba

Candy
09-06-2008, 09:39 AM
Có thể khẳng định trước một điều, gameplay của UEFA Euro 2008 chất lượng hơn tất cả những game bóng đá EA đã từng làm trên Xbox 360 và PS3 đến thời điểm này. Sau FIFA 08 (http://gamethu.net/News/Dang-choi/2007/10/3B9ADF23/), EA Canada đã nỗ lực khá nhiều để tận dụng engine vật lý cho trò chơi mới.
>Mặt cầu thủ trong UEFA Euro 2008 và ngoài đời (http://gamethu.net/News/Chuyen-game/2008/03/3B9AE312/)
>Tải và chơi thử UEFA Euro 2008 (http://gamethu.net/News/Diem-tin/2008/03/3B9AE30C/)

Tuy không phải là cuộc cách mạng so với sản phẩm FIFA mới nhất, nhưng những cải tiến nhỏ trên sân của UEFA Euro 2008 cũng đáng nhận được lời ngợi khen.
Vì mô phỏng giải vô địch các quốc gia châu Âu, nên Euro 2008 có ít đội bóng hơn nếu so với FIFA. Tốc độ trận đấu diễn ra nhanh hơn, cử động dễ dàng hơn và cơ chế ăn mừng tự tạo khiến game thủ có thể bày tỏ hết sự vui mừng của mình sau khi ghi bàn cũng là yếu tố khiến nhiều người chơi ủng hộ.
Chế độ chơi một người của Euro 2008 cũng khá đa dạng. Bạn có thể theo đuổi từ đầu giấc mơ vô địch châu Âu khi để đội bóng của mình tranh tài từ vòng loại hoặc đưa đội vào thẳng vòng chung kết. Ngoài ra, mode Be A Pro trong FIFA cũng được đưa trở lại, bên cạnh phần chơi mới Captain Your Country.
Thực chất, Captain Your Country là chế độ chơi mở rộng của Be A Pro. Bạn tạo ra một cầu thủ và điều khiển anh ta suốt cả giải đấu chứ không chỉ ở trong một trận. Mục tiêu của phần chơi này không chỉ là cùng toàn đội vượt qua vòng loại, mà bạn còn phải đáp ứng nhiều đòi hỏi của game để trở thành đội trưởng của cả tuyển khi bước vào vòng chung kết.

Điểm số cá nhân bạn nhận được qua từng trận đấu tùy thuộc vào cách bạn thể hiện trên sân. Chẳng hạn nếu là hậu vệ, bạn phải thường xuyên phòng ngự tốt, xông xáo đánh chặn hết các pha dứt điểm cầu môn của đối phương hoặc cũng có thể đứng chờ để đưa ra những quyết định chuồi bóng chính xác. Chọn đội bóng càng yếu, bạn càng có nhiều cơ hội trở thành đội trưởng.
Người chơi phải ganh đua với 3 cầu thủ khác để được chuyển từ anh chàng vô danh ở đội hình B lên thành đội trưởng (điểm số, cập nhật sau mỗi trận, sẽ quyết định sự thăng tiến của bạn). Như vậy, game thủ luôn có tâm lý chơi tốt nhất có thể ở vị trí mình lựa chọn, luôn muốn cả đội chơi tốt để lọt vào vòng chung kết và tất nhiên là phải gắng không để các ứng cử viên đội trưởng khác cướp mất chỗ đứng của mình (không để họ có cơ hội thể hiện).
Đây là phần chơi rất hấp dẫn, bởi bạn sẽ không chỉ phải thi đấu phối hợp với những đồng đội AI (do máy tính điều khiển) mà còn có thể tham gia vào những cuộc so tài tranh chiếc băng in hình chữ C với người chơi khác trong phần multiplayer.

Lối chơi trong game về cơ bản giống với FIFA 08, cả về cách điều khiển lẫn hệ thống trình diễn kỹ xảo đá bóng mới cho phép những cầu thủ tài năng phô diễn để vượt qua sự truy cản của hậu vệ đối phương theo nhiều đòn "ma thuật của đôi chân" khác nhau. Nếu trong FIFA 08, tính năng này tạo ra những cơn ác mộng cho người mới chơi khi gặp phải đối thủ lão luyện về sử dụng kỹ xảo ở những trận đấu online, thì Euro 2008 sẽ có thêm phần tìm đấu thủ tương xứng để giảm thiểu những tỷ số cách biệt lên đến 6,7 bàn.
Ngoài những trận so tài và giải đấu thông thường, game còn có những kiểu chơi giống mode World Tour của Pro Evolution Soccer 2008 (http://gamethu.net/News/Dang-choi/2007/11/3B9ADFD9/), nhưng đem lại cho bạn nhiều phần thưởng hơn. Ví dụ, bạn sẽ phải tìm cách lấy lại lợi thế khi nhảy vào cuối một trận đấu mà đội đã thua 0-2, hoặc bạn phải tái hiện chiến thắng nổi tiếng 1-0 của Scotland trước Pháp để mở khóa nhiều trận đấu ở Euro 2004.
AI trong game thực sự có những thay đổi rất nổi bật so với FIFA. Những đội bóng yếu sẽ không dễ bị đánh bại bởi họ sẽ áp dụng chiến thuật phòng ngự số đông khiến bạn khó có thể xuyên phá. Đám đông cũng dùng đến tiếng nói nhiều hơn, và chứa đựng nhiều thái độ thù địch hơn (kể cả trên sân nhà lẫn sân khách). Ví dụ như khi bạn bị thua một bàn trong trận đấu lẽ ra phải thắng, từ đám đông, khán giả sẽ hét "We want our money back" (Chúng tôi muốn lấy lại tiền vé).

Thời tiết cũng chứa đựng nhiều thay đổi, và đóng vai trò quan trọng hơn trong game. Trời mưa ảnh hưởng nhiều đến tốc độ của bóng trên mặt sân. Nếu lăn trên mặt cỏ ướt, bóng sẽ đi nhanh hơn bình thường nhưng nếu vướng phải bùn, trái banh sẽ bị hãm lại và hậu vệ đối phương sẽ dễ dàng cắt được đường lên bóng tưởng như đang rất ngon nghẻ.
Nền: PC, Xbox 360, PS2, PS3, PSP - Thể loại: Bóng đá
Phát triển: EA - Phát hành: EA Sports
Thời gian phát hành: 18/4/2008

shevchenbe90
09-06-2008, 12:32 PM
khẳng định với ku 1 đều là PES6 mới là game bóng đá hay nhất mọi thời đại từ trước đến giờ (nếu ko tính thể lại quản lý, quản lý thì CM 03-04 hay nhất)
Game này đến giờ mới có Demo thì hết Euro mới được chơi bản chính thức,chỉ để vớt vát cho cái Fifa08 thất bại ê chề thôi.

Candy
09-06-2008, 01:40 PM
Thế là chú nhầm. Bởi vì FIFA 2008 lại đc chào đón rất nồng nhiệt ở các nước khác. Ở nước mình ko đc như thế bởi FIFA2008 đòi hỏi cấu hình mà hầu hết các máy ở VN ko đáp ứng đc

shevchenbe90
10-06-2008, 05:59 AM
Thế là chú nhầm. Bởi vì FIFA 2008 lại đc chào đón rất nồng nhiệt ở các nước khác. Ở nước mình ko đc như thế bởi FIFA2008 đòi hỏi cấu hình mà hầu hết các máy ở VN ko đáp ứng đc

:heheh: dạo này anh học thi không chơi game nhưng mà chú quá sai lầm đấy.
Fifa chỉ hơn PES mỗi cái bản quyền đội bóng.Gameplay + đồ họa thua xa.Game bóng đá nặng nhất bây giờ là PES.2008, FF08 máy cùi cỡ 3m5 chơi tẹt và sự thật ngoài mấy cái skill giữ Shift đảo lung tung lạ mắt 1 chút thì nó còn không bằng FF06

System Req Fifa 08
Minimum :
• Sistema Operativo: Win 2000/XP/Vista
• Procesador: 1,3 GHz
• Memoria RAM: 512 MB
• Vídeo: 64 MB
• DirectX 9.0c

Recomend:
• Procesador: 2,4 GHz
• Memoria RAM: 1 gb
• Vídeo: 128 MB
• DirectX 9.0c

Candy
10-06-2008, 08:05 AM
Card màn hình của nó là card rời mới chơi đc. Mà hầu hết các mem chỉ có card trong Vì thế nên ko chơi nên ko phổ biến

shevchenbe90
10-06-2008, 11:51 AM
Card màn hình của nó là card rời mới chơi đc. Mà hầu hết các mem chỉ có card trong Vì thế nên ko chơi nên ko phổ biến
Coi như anh mỳ thua.
Đọc kĩ bài anh nhá, đưa 3m5 đây anh lắp cho chú mỳ cái máy chơi tẹt.
Main từ 945 trở lên(loại ra cách đây gần 2 năm) là tích hợp card onboard còn hơn cả cái FX5200 (loại card mà main 845, 865 hay dùng nhất).
Mod box game là đây hả.

Candy
10-06-2008, 02:23 PM
[quote=shevchenbe90;49998]Coi như anh mỳ thua.
Đọc kĩ bài anh nhá, đưa 3m5 đây anh lắp cho chú mỳ cái máy chơi tẹt.
Main từ 945 trở lên(loại ra cách đây gần 2 năm) là tích hợp card onboard còn hơn cả cái FX5200 (loại card mà main 845, 865 hay dùng nhất).
Mod box game là đây hả.[/quote
cái này thì quên ko nói kĩ. thử hỏi các old mem chẳng hạn đc mấy người có bộ máy như vậy từ ngày xưa. Bây giờ có thể chơi đc nhưng theo mình tìm hiểu thì các mem đầu tư khá ít về khoản main. Chủ yếu họ đầu tư RAM. Máy tụi nó RAM cao nhưng vẫn dùng Main cũ rích. Đối với 945 thì khi đá FIFA nó vẫn bị giật( có phải thằng nào cũng biết cách chỉnh Video trong FIFA đâu)

VirtualMan
18-06-2008, 04:09 PM
Thế là chú nhầm. Bởi vì FIFA 2008 lại đc chào đón rất nồng nhiệt ở các nước khác. Ở nước mình ko đc như thế bởi FIFA2008 đòi hỏi cấu hình mà hầu hết các máy ở VN ko đáp ứng đcOh...
Không phải là không được chào đón, mà là không ai thèm. Vì hiện nay dòng game FF cũng chẳng còn chỗ đứng trong dân gamer từ xưa rồi, vì cơ bản đồ họa lẫn các chức năng của nó quá nhàm chán, đổi mới chẳng hơn bao nhiêu. Nếu so về đồ họa với PES thì quả là so kiến với voi.

Còn vụ đồ họa thì sao lại bảo ở nước ta máy cấu hình thấp, có thể bác chỉ mới loanh quanh vài nhà hoặc tham khảo vài nơi, vài ông bạn thân ? Chứ nếu thử ra một số nơi khác, tỉnh thành khác coi. Hầu hết những gamer đã đam mê game trung thành thì cái PC của họ không bao giờ là yếu. Ít thì cũng 1GB RAM và card VGA 256 MB đối với những người không có khả năng đầu tư. Còn ai có thì...

Reddevils
28-06-2008, 03:28 PM
PS 3 đánh khó khó thế nào ấy
Hình như gần trường mình có một quán thì phải

rainzeboy
19-10-2008, 09:14 PM
PS 3 đánh khó khó thế nào ấy
Hình như gần trường mình có một quán thì phải

giải tán rồi có ai chơi đâu :can'tbe:!!!!!!!!!!