PDA

View Full Version : Tình yêu & Lý Trí

Bách_Hợp
21-06-2008, 04:15 PM
Tình Yêu & Lý Trí

Tôi kể người nghe! Truyện kể rằng
Ngày xửa ngày xưa, rất lâu rồi trước khi loài người xuất hiện, Đức Hạnh và những Thói Xấu sống lơ lửng xung quanh nhau và cuộc sống đói với chúng vô cùng chán nản khi chẳng tìm thấy việc gì làm. Có lẽ chúng ta cũng như vậy đấy...

Một ngày nọ, Đức Hạnh và Thói Xấu tập trung lại bàn nhau về một trò chơi nào đó.
Thông Minh đề xuất : “ Chúng ta cung chơi trò trốn tìm nào! ”.
Tất cả đồng ý và vui vẻ bắt đầu trò chơi.
Lý trí la lớn : “ Này các bạn, tôi xung phong làm người tìm, các bạn trốn đi nhé!”
Lý trí đứngtựa vào một gốc cây cổ thụ và bắt đầu đếm : “ Một...hai...ba...”

Đức Hạnh và Thói Xấu cuống cuồng tìm chỗ nấp.
Dịu Dàng nấp sau mặt trăng
Phản Bội nấp sau những vườn bắp cải
Yêu Mếm cuộn tròn giữa những đám mây
Nồng nàn trốn ngay giữa trung tâm trái đất
Nói Dối giấu mình phía sau tảng đá nằm bên dưới đáy hồ lớn.
Tham Lam trốn trong một bao tải...
Và Lý Trí đã đếm đến : “ Bảy mươi ... Tám mươi ... Chín mươi ... ”
Lúc này, Tất cả đã tìm được một chỗ ẩn nấp cho mình, ngoại trừ Tình Yêu.

Tình Yêu không thể tìm cho mình một chỗ để trốn. Và đó cũng lý giải vì sao thật khó khăn khi che dấu Tình Yêu trong trái tim mình.
Khi Lý Trí đếm đến một trăm thì Tình Yêu nhảy đại vào một bụi hoa hông gần đó và bị những gai nhọn đâm. Tình Yêu nén đau không kêu lên nhưng lại được thưởng thức từng hương thơm quyến rũ của những đóa hồng. Và bạn sẽ hiểu vì sao khi yêu có lúc thấy thật tuyệt nhưng cũng có lúc bạn đau nhói như bị gai đâm vậy!
Lý Trí bắt đầu tìm kiếm. Lười Biếng bị tìm thấy đầu tiên bởi vì Lười Biếng không có đủ năng lượng để tìm cho mình một chỗ nấp tốt.
Sau đó lần lượt Nói Dối, Dịu Dàng, Nồng Nàn, Yêu Mếm, ... cũng được tìm thấy chỉ trừ Tình Yêu.
Ghen ghét với Tình Yêu, Ghen Tị đã thì thầm vào tai Lý Trí : “ Tôi biết bụi hoa hồng đang ẩn giấu Tình Yêu đấy! ”.
Lý Trí bước đến gần và tìm kiếm, Lý Trí đã xới tung cả bụi hoa mà chẳng thấy bạn mình đâu bèn sử dụng một cành cây để tìm kiếm và dừng lại khi trái tim của Lý Trí bị những gai hoa hồng làm cho rỉ máu.
Tình Yêu xuất hiện với hai tay ôm mặt và hai dòng máu chảy ra từ đôi mắt. Trong lúc tìm kiếm Lý Trí đã làm hỏng đôi mắt của Tình Yêu.
Lý Trí khóc thét lên : “ Tôi phải làm gì đây? Tôi phải làm gì đây? Tôi đã làm cho bạn bị mù! Làm cách nào để cho bạn thấy đường trở lại bây giờ? ”.
Tình Yêu nói : “ Bạn chẳng có cách nào làm cho tôi thấy đường trở lại cả! Bây giờ nếu bạn muốn giúp tôi, hãy làm người dẫn đường cho tôi! ”.
Đó là lý do tại sao Tình Yêu mù quáng và luôn đồng hành với Lý Trí.
Tình Yêuvà Mù Quáng
Ngày 20 Tháng 06 Năm 2008
Bách Hợp

dung_b7ddt
21-06-2008, 06:10 PM
hay hay.nhưng mà anh ăn cắp được ở đâu thế:hmm:

(**hbl**)
22-06-2008, 10:31 AM
ấy.bài này giống bài"người bạn đồng hành của tình yêu"em từng đọc.

Bách_Hợp
26-06-2008, 03:04 PM
ấy.bài này giống bài"người bạn đồng hành của tình yêu"em từng đọc.
:yawn: Chắc là nó cũng na ná nên anh không bít được!

hay hay.nhưng mà anh ăn cắp được ở đâu thế:hmm:
:sweat:Được! Được lắm! chú quả thật là cao tay híc híc
Một câu khen cực chát ha ha:demoralize:
Bài này tìm thấy trong khi lang thang trên võng nhện ấy mà!:yawn: