PDA

View Full Version : Khi teen online

haminhvan
09-07-2008, 03:59 PM
Khi lên mạng, bạn thường online khoảng bao lâu? 30 phút, 1 giờ hay hơn thế?

Cũng là teen, nhưng có thể "tần số" online của mỗi người khác nhau, thậm chí có teen còn không biết online đấy chứ! Tuy nhiên, hiện nay, việc lắp đặt mạng khá dễ dàng và không tốn kém nên hầu như internet có đại trà ở mọi nhà. Vì vậy, máy vi tính hoạt động với công suất cực mạnh...

1. "Than ôi! Thời thơ ấu nay còn đâu!"

Trong những năm cấp 2, hầu như Kim Ngân hiếm khi lên mạng. Làm quen với internet lần đầu tiên từ năm lớp 6 trong một lần đi chơi với đám bạn, cô bé có vẻ cũng chẳng mặn mà gì với internet bởi khi chat khá phức tạp, rắc rối, mà tán gẫu với những người lạ thật sự không khiến Ngân mặn mà cho lắm...

Cứ cỡ dăm bữa nửa tháng, Ngân lên chừng nửa tiếng rồi thôi. Tuy vậy, dần dà, cô bé cũng quen được với việc sử dụng máy vi tính. Lên lớp 10, do nhu cầu học tập, ba mẹ chính thức nối mạng. Và thế là, trong hè từ một ngày lên 1 tiếng thì hiện nay một ngày lên 3 lần, mỗi lần cỡ 2, 3 tiếng...Còn khi vào năm học thì cũng vẫn online đều đặn hằng ngày...

Hiện nay, ngoài thời gian học trên lớp, thì đa phần teen đều dành thời gian rảnh của mình để online. Bởi theo T.Bình thì: "Online giống như là ra khỏi nhà vậy, thậm chí vòng quanh thế giới, tội gì! Ra ngoài nắng, nóng, lại không vui, chưa kể tụi bạn đều online hết, lấy đâu ra người đi chơi chung với mình?"

Vậy là, teen hiện nay, đa phần đều thích online và online khá đều đặn. Mỗi lần online là phải kèm theo Sign in vào Yahoo!Messenger, và sau đó lang thang làm việc khác, vì vậy, rất dễ dàng để biết họ đang làm gì, bởi chỉ cần một cái mess qua Yahoo, kèm theo một câu chào hỏi.

2. Họ đã online như thế nào?

Người viết đã trực tiếp hỏi những người có mặt trong list Yahoo!Messenger vào một tối thứ 7. Vào thời gian đó, có 155 nick trong 200 nick đang available.

Nhưng khi dùng phần mềm kiểm tra, còn hoảng hơn, có 11 bạn để chế độ Invisible.

Nhắn tin thử vào một nick, không ai trả lời, mãi đến tối mới có dòng reply: "Xin lỗi, mình đi chơi trưa giờ, treo nick để chơi!". "Đi chơi sao không tắt!". "Về nhà online luôn cho tiện, tắt làm chi, để đứa nào lên, cần gì thì nhắn tin cho mình, để vậy quen rồi, thấy nick mình sáng hoài chứ thật ra là không ngồi ở bàn".

Dạo quanh một blog, người viết cảm thấy bất ngờ. Chủ nhân blog này là một teen, rất siêng viết entry, ngày nào cũng có một entry dài ngoằn kể về các hoạt động thường nhật một cách chi tiết. Nhưng thấy chỉ có online là nhiều nhất! Lúc nào cũng tràn ngập những câu chuyện xảy ra khi online. Bạn này mỗi lần lên mạng chỉ chat và viết blog, vì theo bạn ấy, "chat còn muốn mỏi tay, viết blog xong cũng 2, 3 tiếng đồng hồ ngồi mạng, lấy đâu đọc báo chí!"

Theo tìm hiểu, thì đa phần teen online là chat, nghe nhạc, đọc báo teen, ghé các diễn đàn và chơi games. Rất ít trong số đó online để làm những việc thật sự ý nghĩa. Như bạn H.Lâm, có lần cả tổ giao cho việc làm Power Point dựa trên những bản phác thảo trên giấy, phải đến 1 tuần mới làm xong, vì: "Lên mạng là bị cuốn đi, không còn thời gian để làm nữa! Mà mình cũng lười, không biết sao nữa!"

Khi nhà không nối mạng, hoặc mạng bị hư đột xuất, tất nhiên không thể..."kiềm chế", chạy ra quán net ngay. Tuy nhiên theo Lan Linh thì: "Ở nhà, thời gian không gò bó, lên rất thoải mái. Còn ra mạng phải liệt kê những việc cần làm, mà thấy thời gian trôi qua nhanh lắm...Thật nản. Nhưng mà khi máy hư thì mình luôn ra mạng, ở nhà hoài cảm thấy hơi khó chịu và thiếu thiếu cái gì đó.

Khi được hỏi: "Bộ lên mạng hoài không thấy nhàm sao?" thì N.Tài nói: "Chài, không online thì làm gì nữa! Lâu lâu cũng hơi chán, nhưng không lên là lại "nhớ" ngay!". "Ba mẹ không la khi online nhiều sao?". "Có chứ! La hoài đằng khác! Bởi vậy giờ tui mới phải đóng tiền mạng nè! Nhưng tui thấy tụi bạn cũng online đâu kém gì đâu! Mỗi lần lên là gặp tụi nó, vui phải biết!", Tài kèm theo một cái emotion cười hết ga.

Có vài teen sợ bạn bè biết mình online nên đã để chế độ Invisible. Thấy nick luôn off chứ thực ra là online cả ngày để chơi games, "chừng nào thấy người mình muốn nói chuyện lên mạng thì mình hiện avail với họ", Q.Bảo nói.

3. Thay cho lời kết

Đến một lúc nào đó, bạn sẽ thấy nhàm chán khi online và đó cũng là nguyên nhân dẫn đến những nỗi buồn vô cớ. Online còn làm cho bạn thu mình lại, trên mạng thì rất dạn dĩ nhưng ngoài đời thì không nói chuyện với ai. Cuộc sống bạn quá buồn tẻ? Đó là do bạn nghĩ. Thực chất bạn đã tự "bi quan hóa" cuộc sống của mình bằng cách đốt thời gian trong việc lên mạng.

Các hoạt động ngoài trời, những cuộc vui mà bạn bè tổ chức....tuy thỉnh thoảng cũng không vui cho lắm, nhưng rất ý nghĩa...Có những teen không online nhưng vẫn sống rất vui vẻ đó thôi!

000_000
10-07-2008, 02:57 PM
Hic hic ngày trước chị cũg thế , onl buổi tối , tòan từ 8h đến 12h , chat chit với anh em bạn bè là chủ yếu , thỉng thoảng lại vào blog đọc đọc viết viết . Nhưg rùi cũg bị la là onl nhiều quá nên bị hạn chế rùi , hok onl đêm nữa mà chuyển sag onl buổi ság , há há há há^^

haminhvan
11-08-2008, 03:52 PM
kể ra thì em online cũng hơi nhìu