PDA

View Full Version : tin về mưa sao băng có thật ko..?

only you(b!! 05-08)
29-07-2008, 10:58 AM
đêm ngày 28 rạng sáng ngày 29, cư dân nét xôn xao là từ 1h đến 4h sáng là sẽ có sao băng trên trời Việt.. hum wa tui ngủ wuên mất, pà kon có ai thức xem hok?? :yawn:

Jubi
29-07-2008, 11:11 AM
ho ho ........
đọc thông tin nì ở đâu òy thỳ phải :proud:

only you(b!! 05-08)
29-07-2008, 11:13 AM
thì trên yahoo bọn nóa đồn thổi đóa..:hi:

hmt
29-07-2008, 11:23 AM
Chuyện thật 100% mà... Hum qua ngu quên mất.. Tiếc thế.............

only you(b!! 05-08)
29-07-2008, 11:32 AM
nhưng có ai thấy ko nhờ, ko bít có thật ko, tiếc wa.. :sparkling:

hrockvn
29-07-2008, 11:37 AM
Ở HN mà thấy cũng khó. Nhà cao kín mít. Điện sáng trưng. Nhìn đc cũng nổ đom đóm mắt. Chẹp

only you(b!! 05-08)
29-07-2008, 11:39 AM
thế àh anh? Hà nội thì ra sông Hồng mà xem.. đứng lên cầu Chương Dương hay Long biên mà xem...:hi:

hrockvn
29-07-2008, 11:50 AM
=)) trừ khi trả tiền cho anh ra cầu anh ngồi anh xem cho chứ chả hâm anh đi 20 cây để xem sao nó rơi. Ngủ cho nó lành mà lại phê ;))

only you(b!! 05-08)
29-07-2008, 12:01 PM
trùi thế àh, hum wa bọn nóa xôn xao là sẽ xem, thế mà đứa nào cũng ngủ hết, pó hand..:hi:

Jubi
29-07-2008, 01:15 PM
Mây mù dày đặc nên ít người nhìn thấy “mưa sao băng”
[ theo kênh 14 ]
- "Đêm qua, trời nhiều mây mù nên dù có mưa sao băng nhưng rất hiếm bạn được chiêm ngưỡng"- đó là nhận định của anh Nguyễn Đức Phường (Hội thiên văn VN). Tuy nhiên, có độc giả đã gửi về cho Kênh14 ảnh chụp sao băng đấy.
“Mưa sao băng” xuất hiện ở Việt Nam rạng sáng mai
Nín thở chờ sao rơi để....ước

11h đêm, các dòng link hướng dẫn ngắm sao băng rơi được send group nhiều vô kể. 12h đêm, list online vẫn sáng trưng, status rộn ràng “chờ sao băng”. Không khí náo nức, hồi hộp còn hơn tết nữa ý. Bạn yeuemnhieunhat hùng hồn tuyên bố “Tết thì năm nào chả có nên chẳng mấy khi tớ thức. Nhưng vụ này nhất định là không thể bỏ qua”. Có lẽ đó là tâm lý chung của hầu hết teens nhà mình.
http://images.kenh14.vn/Images/Uploaded/xuanle/7.08/080729ds3anh1.jpg
Mưa sao băng (ảnh chỉ mang tính minh bạch :heheh:)

Đâu chỉ riêng teens mới hào hứng trong vụ này nhé. Các bậc phụ huynh và .. bố mẹ của phụ huynh cũng háo hức không kém. Huỳnh Hải ( Q.7. TPHCM) khoe cả nhà bạn ấy bao gồm gia đình bạn ấy và anh em họ hàng, cả ông bà đã hơn 60 tuổi nữa đều tập trung ở nhà từ buổi chiều. Đêm mọi người bầy tiệc nhậu trên sân thượng để vừa nhậu vừa ngắm sao. Thế nhưng sao chưa thấy đâu thì hết 2/3 nhân sự đã …xỉn quắc cần câu rồi ^^.

Teens Sài Thành được một dịp tụ tập đêm thoải mái và cực hợp lý. Vì bố mẹ bạn nào cũng thông cảm với ước mơ .. được ước của các bạn. Hơn nữa hiện tượng thiên văn này không phải ai cũng có may mắn được chứng kiến, nên bố mẹ dường như tâm lý và dễ tính hơn nhiều so với ngày thường.

Địa điểm teens chọn để ngắm sao thường là các cây cầu, nhất là cầu Sài Gòn. Vừa có gió, vừa có sông .. chỗ đó mà nắm tay bạn thân hoặc “người ấy” để ước thì còn gì lãng mạn bằng.

Tuy hội thiên văn vũ trụ đã cảnh báo trước về việc trời nhiều mây và có thể sao rơi sẽ bị che khuất, nhưng chỉ cần thấy trời không mưa là teens đã mừng húm rồi. Mấy hôm nay Sài Gòn mưa tối mặt mũi mà lị.

Nhiều bạn cũng chọn cách nằm trong phòng và ngắm sao trời qua .. google eath. Phương án ngồi ước qua.. màn hình máy tính này cũng được khá nhiều bạn lựa chọn vì “ra ngoài giữa đêm lỡ trúng gió độc” hoặc “Sài Gòn mưa nắng thất thường, lỡ bị mưa ào xuống bất ngờ thì chạy đâu được”. Vậy nên vừa đợi sao rơi, vừa chát chit bình loạn nên không khí online nhộn nhịp hẳn.

Cho dù được hội thiên văn vũ trụ thông báo là sao băng sẽ rơi, nhưng mức độ “hên xui”còn lệ thuộc vào lượng mây ở các vùng nữa. Vậy nên điều ước mà teens nhà mình ước nhiều nhất là .. được nhìn thấy sao băng rơi để ước.

Vẫn có bạn nhìn thấy mưa sao băng?

Tối qua, rất nhiều teens hậm hực vì thức chờ dài cổ mà không thấy bóng “ông” sao băng nào “rụng” hết.

Theo anh Nguyễn Đức Phường (công tác tại Hội Thiên Văn Vũ trụ Việt Nam): “Thực tế, trận mưa sao băng Delta Aquarids có hai nhánh Nam và Bắc. Nhánh Nam thường xảy ra trong khoảng thời gian từ giữa tháng 7 đến tháng 8. Còn nhánh Bắc sẽ diễn ra một năm sau đó với cực đại khoảng giữa tháng 8 nhưng có thể mở rộng từ 16/7 đến 10/9 trong năm. Lần này chúng ta được chiêm ngưỡng hiện tượng xảy ra đối với nhánh Nam.

Trong điều kiện thời tiết tốt, bầu trời không mây, mọi nơi đều có thể quan sát trận mưa sao băng này bằng mắt thường. Đối với người ở bán cầu Nam, trận mưa sao băng xảy ra khá cao so với đường chân trời, vì thế quan sát thuận lợi hơn so với những người sống ở bán cầu Bắc”.

Đến hết 4h sáng hôm qua, thông tin Kênh14 nhận được từ 2 miền từ độc giả cho biết: Hà Nội trời ảm đạm, nhiều mây mù và tuyệt đối không một ai nhìn thấy sao băng rơi. Còn phía Nam tình hình cũng tương tự.
Rạng sáng nay, một bạn độc giả tại Sài Gòn đã khẳng định với Kênh14 là nhìn thấy sao băng rơi trong vòng 2’ (vào lúc hơn 3h sáng nay tại khu vực Đầm Sen). Và do quá mừng rỡ và ..choáng trước hiện tượng đó nên các bạn ấy đã… không kịp ước (he he) chỉ kịp chụp lại được một hình ảnh trong khoảnh khắc đáng giá đó. ( Theo thông tin mới nhất, một số người xác nhận vào gần 4h sáng có nhìn thấy sao băng rơi hướng phía Nam, nhưng rất khó chụp hình lại)
http://images.kenh14.vn/Images/Uploaded/xuanle/7.08/070829ds3anh2.jpg
Ảnh do độc giả Kênh14 chụp (Bạn khẳng định nhìn thấy sao băng ở khu vực Đầm Sen vào hơn 3h sáng nay).

Tuy nhiên, thực sự tối qua Việt Nam có được chứng kiến cảnh mưa sao băng hay không, và thông tin độc giả phía Nam cung cấp có đúng hay không, chúng ta vẫn chưa thể khẳng định được. :yawn:
viết ngày 29/07/2008 11:32:33

only you(b!! 05-08)
29-07-2008, 01:48 PM
haha, hay ghê, kon nhox nài bít thu thập chứng cứ đóa, Bão mí anh ad kiếm cho cô iêm zô mod mà làm.. :heheh:

yoyo_cici
29-07-2008, 01:59 PM
ôi trời,thế là có sao băng thật hả:uwaah:
mình ngủ quên mất,mà ở Hn làm gì có thấy kái quái gì đâu:aah:

only you(b!! 05-08)
29-07-2008, 02:02 PM
:hi: tui cũng thế, ngủ wuên mất tiếc thật..thật là phí phạm 1 đời...:hotbath:

Jubi
29-07-2008, 02:05 PM
hjx, tui cũng ( cố tình ) ngủ quên nè:sweat:
mà nghe ng` ta bảo, ước lúc cóa sao băng là linh nghiệm lém áh
hjx, càng nghĩ càng tiếc :loser:

only you(b!! 05-08)
29-07-2008, 02:07 PM
:heheh: có người nói với anh là mưa sao băng đêm nèo cũng có..:hi: chỉ cần mình thức là mình sẽ xem được..:hi:

Jubi
29-07-2008, 02:21 PM
hơ hơ...........
thế anh thức xem đi ná...........
chụp hình lại........... pót cho mọi ng` cùng xem :heheh:

Precious Stone
29-07-2008, 02:32 PM
Hix, thức muốn nổ mắt mà chẳng thấy đâu. Làm sáng nay đờ đẫn mãi!

blue_horizon
29-07-2008, 04:09 PM
Gần 1h sáng tớ dậy, ra ngoài sân ngóng 1 lúc thấy trời đen kịt nên chắc mẩm không có, vào trong nhà ngủ tiếp =))
Sáng con bạn call bảo là làm quái gì có sao băng, bắt nó thức cả đêm =))

Precious Stone
29-07-2008, 04:12 PM
Hình như là có thật đấy Vân ạ. Tại tầm nhìn mình hạn chế nên ko thấy được thôi. Đọc báo thấy bảo chụp được ảnh ở Đầm Sen cơ mà.
Hix, tại tối qua trót dại hứa với mấy người là thức để gọi dậy xem. Ngủ tít hết, mỗi mình vò võ đêm thâu!

yoyo_cici
29-07-2008, 04:12 PM
hê,thế là ko có à chị Blue :can'tbe: làm em đang tiếc nãy h:whaat:
khổ thân chị XR thứa chờ dài cổ mà chẳng có gì :loser:

blue_horizon
29-07-2008, 04:15 PM
Hình như là có thật đấy Vân ạ. Tại tầm nhìn mình hạn chế nên ko thấy được thôi. Đọc báo thấy bảo chụp được ảnh ở Đầm Sen cơ mà.
Hix, tại tối qua trót dại hứa với mấy người là thức để gọi dậy xem. Ngủ tít hết, mỗi mình vò võ đêm thâu!
Kể mà có cái kính thiên văn thì cũng thức coi rồi đấy, nhưng nhìn trời mù mịt thế thì băng với đá gì, ngủ cho sướng =))

hê,thế là ko có à chị Blue :can'tbe: làm em đang tiếc nãy h:whaat:
khổ thân chị XR thứa chờ dài cổ mà chẳng có gì :loser:
Hí hí, thức cũng chả thấy đâu em:knife:

yoyo_cici
29-07-2008, 04:16 PM
trời,thế túm nại là có sao băng hok nhỉ :hmm:

Precious Stone
29-07-2008, 04:20 PM
Đã bảo là có mà! Tại mình tu chưa đủ nên ko có phúc được thấy thôi! Tiếc mấy cái tin nhắn dặn bọn nó thức xem, nhớ ước nữa. Huhu!

blue_horizon
29-07-2008, 04:31 PM
trời,thế túm nại là có sao băng hok nhỉ :hmm:
Túm lại là có hay không thì em cũng không xem đc, tiếc làm gì cho mau già ;))

Đã bảo là có mà! Tại mình tu chưa đủ nên ko có phúc được thấy thôi! Tiếc mấy cái tin nhắn dặn bọn nó thức xem, nhớ ước nữa. Huhu!
Hơ hơ, tối qua tớ cũng nhắn tin cho 2 con bạn thân nhưng mà ko có, sáng nay mới sáng sớm đã bị quạt 1 trận vì bắt tụi nó thức cả đêm (tuỳ tâm mà, muốn xem thì phải thức >:P :hmm:

yoyo_cici
29-07-2008, 04:35 PM
hí,chắc mình hok phải là người trong sáng,thánh thiện nên ko được nhìn :can'tbe:hầu như những ng` thức thì chẳng thấy gì.

Precious Stone
29-07-2008, 04:37 PM
Uh, nghe xui dại bảo ko biết bao h mới có mưa sao băng ở VN nữa nên mới cố! Hix!

blue_horizon
29-07-2008, 04:40 PM
Ừ, vì cái này cũng hiếp gặp, nên là tớ cũng háo hức lắm nhưng cái sự háo hức ấy đã bị cơn buồn ngủ đánh gục, nhờ gọi điện dậy,để báo tức mà chẳng ăn thua, sâu ngủ muh (:^_^:)

Precious Stone
29-07-2008, 04:42 PM
Hix, tớ cứ giật mình thon thót, ko tài nào ngủ được! Mình đau ê ẩm! Gặp ác mộng là bài thi Toán bị mất 1 tờ --> 5 điểm! Thế là dậy luôn! Chong mắt đến sáng! h nhìn như con ma!

Bách_Hợp
11-08-2008, 05:33 PM
:fallout:uh! hôm đó tui có thấy mỗi 2 ngôi rơi! chả thấy đâu nhiều mà bảo là mưa cơ!