PDA

View Full Version : Ai cũng có quyền được khóc

Jubi
30-07-2008, 04:29 PM
Ai cũng có quyền được khóc........
hãy đọc và xem có hình ảnh bạn trong đó không nhé ..............

Đó là khi một đứa bé "tham lam" đang ăn một cái kẹo rồi, mà còn cầm thêm một kái, kết quả là cả hai đều rơi xuống đất, mẹ bé bảo: zơ lắm, vứt đi ...... thế là bé khóc.....

Đó là khi một đứa nhóc nhà neo ng`, nhóc phải theo mẹ ra nơi bán hàng từ sáng sớm, đến đó đứng yên một chỗ để mẹ nhóc dọn hàng, có hôm, đứng muỗi đốt, nhóc khóc váng, thế là bị mẹ nó tét mấy cái vào mông: " hu....hu...hu.... con xin mẹ, mẹ đừng đánh con nữa..... con sẽ ngoan mà..... sẽ ngoan mà". mà cũng lạ, nhóc đó còn nhỏ téo, mà vừa khóc vừa nói, nghe rất rõ, không ngọng nghịu gì............

Đó là khi những cô cậu bé nhỏ tuổi, mới học lớp 3 đã phải nghe tin cậu bạn cùng lớp đã không sống sót được khỏi căn bệnh viêm não qoái ác........... cũng lạ, cậu bạn đó là người trầm nhất lớp, chả ai muốn chơi vì nhà cậu bạn đó nghèo lắm......... vậy mà biết tin, mắt đưa nào cũng đỏ, có đứa còn gục xuống bàn khóc.............

Đó là khi nhỏ đã rất cố gắng vượt qua áp lực từ gđ, thầy cô đặt lên vai nhỏ, nhỏ phải gắng gượng đi theo con đường của người-lớn đã chọn cho nhỏ, nhỏ muốn thi sân khấu điện ảnh, nhưng ba mẹ, rồi anh chị nhỏ không cho phép............ đó là truyền thống: như anh hai là sv kinh tế, chị hai là ngoại thương, và nhỏ sẽ là Y.......... và nhỏ ngồi một mình trong đêm, khóc dấm dứt ................

Đó là khi cô bạn nấm lùn của cao kều gặp tai nạn xe, mà lẽ ra nếu cao kều đồng ý chở cô bạn nấm của mình đi, thỳ có khi đã không như vậy.............. Nhìn cô ban mặt trắng bệch, mắt nhắm nghiền, tay chân băng bó, cao kều đứng trân trân, nước mắt lăn dài hai bên má ...........

Đó là khi những cô, cậu tuổi teen, ham chơi - hồn nhiên - và có hơi chút vô tâm, lại đứng sững lại khi trên Ti Vi chiếu cảnh những đứa trẻ mất cha mất mẹ, những ông bà mất con mất cháu.............. nước mắt của họ tuy không chảy ra ngoài, nhưng nhìn cách họ nhiệt tình quyên góp cho những con người xấu số kia, ai cũng biết, họ đang khoc, nhưng nước mắt chỷ chảy trong lòng mà thôi..............

Đó là khi trong ngày cưới của mình, cô dâu trẻ, trước khi lên xe hoa, theo chồng sang Mĩ đã ôm chầm lấy mẹ, khóc òa, suốt buổi lễ, mắt cô đỏ hoe.............

Đó là khi chỵ họ tôi cào xé đất cát của ngôi mộ vừa đắp -- mẹ chỵ đang đã ra đi mãi mãi vì bệnh tật -- tiếng khóc ai oán, thảm thiết, cào xé lòng những người đi đưa ma........

Đó là khi một người cha, nhìn đứa con gái đang ngủ say, nhớ lại câu hỏi ngây thơ của nó "mẹ con đâu hả bố?" mà ông không cầm được nước mắt, ông sợ rằng bàn tay mình không đủ để che chở cho đứa con bé bỏng của mình, khi mà mẹ nó đã ra đi mãi mái và0 ngày cô con gái ra đời ................
Đó là khi.................. là khi..................

Trong cuộc đời này, không một ai chưa từng khóc, họ khóc vì nhiều thứ: khó khăn, mất mát, hay vui quá, hạnh phúc quá, họ cũng khóc.......... tôi cũng vậy và bạn cũng thế...........
Nước mắt giúp con người ta giải tỏa tâm trạng, để vượt qua khó khăn, tuyệt vọng trong cuộc sống............. Khóc không có nghĩa là yếu đuối...................

Dũng cảm là vượt qua nỗi sợ hãi ... chứ không phải không sợ hãi ... :^_^:

Precious Stone
30-07-2008, 05:22 PM
Mình khóc khi nhận ra đã làm những người mình yêu quý phải khóc...

girl_th9x
30-07-2008, 05:51 PM
mj ui tau hay khóc lắm ...........
nhung ma` khj nao` ức quá h0k chju. dược thui:noo:

unly_lana
30-07-2008, 06:26 PM
:hotbath: ủng hộ những bài như thế này
hay đấy Jubi, post típ đi

Jubi
30-07-2008, 08:34 PM
ke ke :heheh:
đâu phải khóc lúc nào cũng là yếu đuối

only you(b!! 05-08)
30-07-2008, 11:05 PM
:hi: hay đóa, hum trước anh đọc trong báo có 1 câu nói của người cha với đứa con trai là." đôi khi con cũng cần phải khóc, nó sẽ giúp con lớn lên.. :^_^:

Jubi
31-07-2008, 07:35 AM
:hi: hay đóa, hum trước anh đọc trong báo có 1 câu nói của người cha với đứa con trai là." đôi khi con cũng cần phải khóc, nó sẽ giúp con lớn lên.. :^_^:
tất nhiên, khóc giúp cho con người ta trưởng thành hơn :^_^:

Precious Stone
31-07-2008, 09:06 AM
Hôm 25/7, chị cùng mẹ ra nghĩa trang liệt sỹ Hàm Rồng và ra về với 1 nỗi ấm ức! Sau khi sư thầy làm lễ cầu siêu xong, người ta cướp, người ta giật, người ta hò hét tranh nhau lấy đồ cúng, trong khi hương còn chưa tàn. Chị đứng đơ ra, nhìn trân trối, ko biết nói gì ngoài câu: "Các người làm thế ko sợ phải tội à" rồi đứng khóc như 1 đứa trẻ! Thấy mình bất lực và hèn nhát kinh khủng! Thế mà trước đó, tưởng người ta cũng như mình, thành tâm đến đây tri ân người đã khuất...

unly_lana
31-07-2008, 09:11 AM
Hôm 25/7, chị cùng mẹ ra nghĩa trang liệt sỹ Hàm Rồng và ra về với 1 nỗi ấm ức! Sau khi sư thầy làm lễ cầu siêu xong, người ta cướp, người ta giật, người ta hò hét tranh nhau lấy đồ cúng, trong khi hương còn chưa tàn. Chị đứng đơ ra, nhìn trân trối, ko biết nói gì ngoài câu: "Các người làm thế ko sợ phải tội à" rồi đứng khóc như 1 đứa trẻ! Thấy mình bất lực và hèn nhát kinh khủng! Thế mà trước đó, tưởng người ta cũng như mình, thành tâm đến đây tri ân người đã khuất...
:yawn:thật là thiếu văn hóa, ko hiểu những người đã khuất sẽ nghĩ j` về thế hệ mới này - thế hệ mà họ đã lấy xương máu để bảo vệ

Precious Stone
31-07-2008, 09:18 AM
Ừ, hôm ấy đi về rồi mà chị vẫn còn ám ảnh! Buồn nhất là cả con nít cũng tham gia một cách hào hứng vào hành động đáng lên án đó! Nhưng rồi về nhận được nhiều lời khuyên, thấy cũng nhẹ nhõm hơn..Thực sự, đó chỉ là thiểu số!

unly_lana
31-07-2008, 09:25 AM
Nếu là con nít thì càng báo động, chính vì chúng thiếu hiểu biết lại dẫn đến nhiều tác hại khôn lường

Precious Stone
31-07-2008, 09:28 AM
Ai nấy vác bì đi đựng, ra về phơi phới như vừa lập được chiến công! Nhìn não cả ruột...

chicken_socola
31-07-2008, 09:45 AM
Sao mọi người ko nghĩ là bọn trẻ đó đói wá nên mới phải làm vậy:kotowa:

Jubi
31-07-2008, 10:08 AM
hjx, đói thỳ cũng phải làm từ từ chứ, ng` ta đang nằm dưới đó mà...................

chicken_socola
31-07-2008, 10:12 AM
Nói như em thì lúc nào ng` ta chẳng nằm dưới ấy:amitabha: Đợi đến khi bốc mộ hả:sweat:

Jubi
31-07-2008, 10:19 AM
xj``````````````
nhưng cái chính không phải là đói,
mà là người ta có tôn trọng và cảm thấy biết ơn những ng` đang nằm đó hay không thui :notme:

unly_lana
31-07-2008, 10:30 AM
vấn đề ở đây ko phải là đói hay không đói
mà là thái độ

Jubi
31-07-2008, 10:37 AM
thái độ qúa tồi
.................:demoralize:.................

Precious Stone
31-07-2008, 10:55 AM
Phải thấy tận mắt mới hiểu nỗi bức xúc của chị lúc ấy! Đói, khát ư? Vớ vẩn...Thậm chí cướp được rồi chúng còn lấy hoa quả ném nhau ấy chứ..Chỉ là cướp để ko thua bạn kém bè, ko thua người lớn thôi. Đau!

Jubi
31-07-2008, 02:53 PM
nhưng không sao, dù gì đó cũng là thiểu số thui.
mình không như thế là được :^_^:

Precious Stone
31-07-2008, 03:59 PM
Dù sao cũng sorry Jubi vì chị đã viết hơi sai chủ đề trong topic của em! Tại chị nhớ đến 1 lần khóc nên viết ra, mong mọi người chia sẻ!

Jubi
31-07-2008, 04:43 PM
hjc, sao chỵ lại nói thế, em áy náy quá àh :XD:
topic này là của chung mọi người mà, vả lại đó cũng là một hành động đáng lên án mà chỵ :hi:

blue_horizon
31-07-2008, 07:37 PM
Tớ khóc vì biết mình đã thất bại...

Jubi
31-07-2008, 09:54 PM
hơ hơ.........
chỵ thất bại cái gì ạ :hmm:

yoyo_cici
01-08-2008, 02:55 PM
khóc khi mà mình cảm nhận những người xung quanh đang dần dần xa cách mình........

Jubi
01-08-2008, 03:00 PM
khóc là khi thiếu mất đi một ng`...........

yoyo_cici
01-08-2008, 03:05 PM
khóc khi mà có môt người (....) vì mình mà người đó khóc

Jubi
01-08-2008, 10:37 PM
trong cuộc đời có nhìu chuyện phải khóc lắm àh.......
nhưng quan trọng là mình bít đứng lên :^_^:

Bách_Hợp
01-08-2008, 10:40 PM
Đôi khi hắn cũng rất muốn khóc nhưng rồi lại sợ! sợ người ta cho rằng mình yếu đuối! sợ người ta cho rằng con trai ai lại như thế....
Bài này em viết anh ủng hộ!:blush:

Jubi
02-08-2008, 11:01 AM
hihi ...
thankss anh nhìu nhìu :cool:

Precious Stone
02-08-2008, 11:07 AM
Khóc vì thấy mình quá may mắn khi được sống 1 cuộc sống thế này!
Khóc khi nghĩ đến ngày phải xa ra đình để đến 1 nơi xa lạ, sống 1 cuộc sống tự lập!

Jubi
02-08-2008, 11:12 AM
khóc là một tố chất giúp con ng` ta trưởng thành hơn :idea:

Bách_Hợp
02-08-2008, 01:26 PM
:notme:Khóc khi mình tuyệt vọng! khi mình cô dơn và khi mình mất đi niềm tin cho cuộc sống!

yoyo_cici
02-08-2008, 01:41 PM
khóc khi mình cảm nhận ra hạnh phúc

Jubi
02-08-2008, 07:51 PM
khóc khi không ai hiểu mình, bít mình muốn gì..............

Precious Stone
02-08-2008, 07:54 PM
Khóc vì nềm tin đặt nhầm chỗ.
...Khi bạn lấy được thứ bạn muốn, nhưng hoá ra chẳng phải thứ bạn cần...
....Khi bạn mệt mỏi vô cùng mà ko thể chợp mắt...
....Khi bạn đã nỗ lực rất nhiều mà đền đáp chẳng được bao nhiêu...
....Khi bạn yêu thương ai đó mà thành uổng phí
....Khi bạn cần có 1 đôi vai để dựa vào mà ko có ai bên cạnh....