PDA

View Full Version : Mốt “chuộng” nickname

haminhvan
13-08-2008, 03:08 PM
Mốt "tên Nhật"

Chưa bao giờ, thấy teen lại chuộng nickname như bây giờ. Hầu như bạn nào cũng có ít nhất một cái nickname. Nickname trên blog, nickname trên diễn đàn, nick khi chơi game online.

Và khi cái nick thành quen, được nhiều người biết đến thì nó không chỉ còn dừng lại trong thế giới ảo. Nó còn là một phần để các bạn tạo dựng nên hình ảnh của mình, “thương hiệu” của mình.

Nhắc đến Ryu (bạn ấy đã từng xuất hiện trên Kênh14), hẳn nhiều teen Sài Gòn thấy quen thuộc. Nhưng có lẽ nếu thay Ryu bằng Tuấn – tên thật của cậu ấy, không mấy ai biết. Ryu cũng sử dụng luôn cái tên này như một cách nhận diện cậu trong cộng đồng teen.

Một cô bạn người mẫu teen khác thì cứ nằng nặc đòi phải dùng nickname của cô ấy trong bài viết của mình chứ đừng đăng tên vì nickname nghe “mốt” hơn và “Phải có nickname thế thì mọi người mới nhận ra tớ…”

Rất nhiều các bài báo, những bộ ảnh đóng mác teen đều có thể dễ dàng bắt gặp hàng lọat những cái nickname rất Tây hoặc rất Nhật ở phía dưới bài. Lâu dần, nó tạo thành thương hiệu. Bởi vì việc nhớ một cái nick kêu kêu, ấn tượng hoặc dễ thương, thú vị là rất dễ dàng.

Ra ngoài cuộc sống thật, trong những lúc giao tiếp, gặp gỡ, các bạn cũng gọi nhau và nhận diện nhau bằng những cái nickname đáng yêu.

Và dĩ nhiên, cùng với các trào lưu văn hóa Nhật Bản đang tạo nên những xu hướng mạnh mẽ trong đời sống teen thì những cái nickname theo tên các nhân vật manga, anime Nhật; hoặc là những cái tên kiểu Nhật cũng trở thành mốt nhất: Hoàng Ku, Ryu, Chaiko, Yumi, Vicky…. Nghe lạ và khá dễ thương.

Câu chuyện của những “cái quá lố” đằng sau nickname

Khi việc gọi nhau cả ở ngoài đời thực cũng bằng một cái nickname thì đôi khi, những bạn không thích hay không sử dụng nickname, vô tình lại bị coi là “lạc hậu, không hợp mốt”.

Tớ đã từng nghe thấy mấy cô cậu bạn tuổi teen làm quen với nhau trong một quán cà phê “Nickname của bạn là gì”. “Nickname gì cơ, tớ không có”. “Thế à, lạ thật đấy, tưởng ai cũng phải có nickname chứ. Như tớ này, mọi người chỉ biết tên tớ là Vic...”

Cách đây không lâu và cho đến tận bây giờ, bộ game online nổi tiếng VLTK đã làm cho một lượng lớn các bạn teen đam mê một cách cuồng nhiệt. Sức ảnh hưởng quá lớn từ thế giới ảo,dần dần lấn át vào đời dống.

Những thành viên tổ chức các buổi party riêng từng hội và xưng hô nhau như những nhân vật trong game. Nếu chỉ dừng ở đó thì không nói làm gì. Nhưng như trường hợp cậu bạn Quân, vì quá mê game, ngay cả cách xưng hô với mọi người cũng dùng nickname, từ đó cậu đã tự biến cuộc sống mình thành thế giới ảo.

Luôn tưởng tượng mọi người xung quanh mình là những nhân vật với những cái tên trong game, luôn ám ảnh rằng có ai đó chuẩn bị giết mình, Quân đã tự tử.

Riêng với bạn có nickname Susamishu hay Sakura (trường TVK), để trội hơn bạn bè và muốn mọi người biết đến tên mình, cô nàng đã sẵn sàng thuê một tay thợ chụp hình về tận nhà. Sản phẩm là những bức ảnh cực ghê rợn mang phong cách truyện kinh dị Nhật Bản.

Sau đó, cô bạn lấy những tấm ảnh đó làm món quà gửi đến các bạn trong trường và các thấy cô giáo. Không quên,bên dưới tấm hình là dòng chữ nhỏ ghi nickname của mình.

Không ai hiểu được tại sao cô lại có việc làm kỳ lạ đến thế. Hóa ra là do quá say mê đọc truyện tranh Nhật và đặc biệt là do muốn chứng tỏ mình với mọi người, để lại ấn tượng về cái nickname “tâm đắc” nên cô nàng đã sử dụng cách đó.

Các bạn cho rằng tên mình là quê mùa,không hợp thời,tẻ nhạt còn với những nickname bạn cảm thấy tự tin hơn,hay không còn là bạn của hôm trước trong việc giao tiếp với các bạn đồng trang lứa.

Một số nhóm trên các forum, do ngay từ đầu chỉ sử dụng các nickname để gọi nhau, nên lâu dần thành thói quen. Khi gặp nhau, đi chơi, trò chuyện cùng nhau nhưng hoàn toàn không biết tên thật là gì. Một số bạn còn không bao giờ muốn tiết lộ tên thật của mình vì cái tên thật “xấu, quê”, không đẹp bằng nickname, thậm chí tỏ ra lơ là khi bạn bè gọi mình bằng nickname.

Nhưng rõ ràng, lỗi không phải ở cái nickname mà ở chính người đặt ra nó và sử dụng nó. Vì thế, hãy làm thế nào để bạn có những cái nickname thật đáng yêu, cá tính mà không làm cho nó trở nên quá lố nhé.

Jimmy Page
13-08-2008, 03:26 PM
Thực ra có nhiều nickname đã trở thành thương hiệu riêng rồi cho nên khó mà bỏ
Cơ mà mình cũng ko có nickname :">

haminhvan
13-08-2008, 03:29 PM
hầu như ai mà chả có nickname
như nickname 4rum chẳng hạn
:heheh:

Precious Stone
13-08-2008, 03:53 PM
Trên 4r được gọi là XR
Ở lớp gọi là Rùa

haminhvan
13-08-2008, 03:56 PM
em đc gọi là haminh
còn bạn bè à
nhìu lắm

Jubi
13-08-2008, 04:26 PM
trùi ui
njck name thỳ em cóa nhìu lém àh
ở nhà là bé, ở lớp là linh hay hoàng linh và bé bự :whistle:
nhưng em thích ai gọi là linh hơn.........:sparkling:

kutekat
16-08-2008, 08:48 PM
hix, mình thích đc gọi là mèo mà trên thế giới này chỉ có mỗi 2 ng` gọi mình là mèo là con Thúy cù và yt
hix, bọn còn lại cứ léo nhéo là cáo.Mà mình ngoan hiền chứ đâu có cáo!
@ Rùa: he he, teo là đứa đầu tiên kêu mày là rùa

haminhvan
18-08-2008, 02:51 PM
ai mà chả có nickname, ít nhất là 1, nhìu thì đếm ko hết

000_000
20-08-2008, 03:39 PM
hì , chị thì có nik từ hồi còn bé tí ti cơ , Ette đá ^^ Còn trên 4r toàn bị gọi tắt là 6số 0 :uwaah:

haminhvan
20-08-2008, 03:40 PM
thì tại chị lấy nick 4rum là 000_000 còn gì