PDA

View Full Version : Tuyển ox/bx

000_000
16-08-2008, 10:59 AM
Vào thời buổi hiện nay , cụm từ ox/bx không còn xa lạ đối với tuổi teen cũng như những cư dân mạng ,câu “tìm bạn trai”, “tìm bạn gái”, “tìm một nửa”... xưa rồi , mà thay vào đó là cụm từ ox/bx để kiếm tìm một người khác phái hợp ý với mình .
Từ trò chơi Audition
Ban đầu, "thuật ngữ" ông (bà) xã chỉ có trong Audition ngầm chỉ "bạn nhảy" ghép đôi. Nhưng dần dà, nó xuất hiện trong các forum, website, thậm chí là trên blog. Đa phần những lời rao này đều là của các... 9x.

Dạo một vòng trên mạng, dễ dàng bắt gặp một lời rao tại một diễn đàn khá thú vị: "Em đây 18 tuổi! Tình trạng hôn nhân gia đình là còn độc thân! Muốn kiếm ox nào chung tình, và có thể chia sẻ với em những lúc buồn vui! Các boy chưa vợ, hoặc có vợ mà chán vợ rùi, hãy nhanh chân nộp hồ sơ! Nhận hồ sơ 24/24".

Khi mở topic có lời "rao" như vậy, khá nhiều boy đã vào cho "chủ nhân" số di động liên lạc, nick chat... Nghía thử các lời bình luận xem sao nhé!

"Oh! Hay quá cho mình đăng kí một suất. Mình cũng 18 hi hi (vừa mới mồ côi vợ xong, mình tên D, ờ...Bạn tên gì, ở đâu thế? Nick của mình là...Online lúc..."
"Tên này háo sắc quá!
Chưa biết tên họ đã vội đồng ý!
Vụ tuyển ox này coi bộ không ổn!"…

Còn rất nhiều lời bình luận không liên quan khác chưa được đề cập đến. Nhưng như vậy cũng đủ thấy sự tuyển dụng này được sự đồng tình khá nhiều.

Và tuyển ox (bx) thật.
Thật ở đây có nghĩa là... quen thật, gặp mặt nói chuyện luôn. Chỉ cần lời giới thiệu, hoặc tình cờ add nick gặp nhau, chỉ sau một thời gian, họ đã chủ động hò hẹn, gặp mặt, rồi thành… “cặp”.

Lý giải cho những cuộc tình chớp nhoáng này, M.Luân (lớp 11) cho biết: "Sở dĩ "tuyển" là để có "ấy" cho vui, cho "bằng bạn bằng bè", chứ thật ra cũng không cảm thấy thích thật sự, thấy hào nhoáng, kute, xinh xinh là okie thôi!"

Cũng có những cuộc tình hầu như đương sự chỉ "nói chuyện ảo", tức là chat, nhắn tin qua di động chứ không bao giờ nói chuyện trực tiếp, huống hồ gặp mặt. Họ xưng hô bằng "ox, bx", nói những lời yêu thương, nhớ nhung, chứ thật sự ngoài đời, có quen người khác không, có "tán" thêm ai không, thì trời mới biết được
(Zing.vn)
Mấy trò Au này tôi cũng đã từng trải qua , mí bạn ox của tôi đều là những ng bạn cùng lớp , nhảy hay hay chơi vui vui vậy thôi , sau đó chán liền . Nhưng ngược lại, cũng có nhiều người chọn ox là những ng bạn nhảy trên mạng ,chưa quen biết , sau đó làm quen ở ngoài . Phần lớn , tôi đều thấy những bộ đôi ''ox-bx'' từ k quen biết trở thành bạn bè rùi thành ''ox-bx'' thật . Việc tìm kiếm ox-bx cũng có cái lợi , giúp teen quen dc nhiều bạn bè trên mạng , nhưng ngược lại , nếu quá sa đà , hậu quả cũng nghiêm trọng . Nhìn chung cái gì cũng có 2 mặt của nó , nếu gặp phải ox-bx đáng mến , tốt bụng đáng để chơi thì hãy cứ làm bạn , còn nếu thấy bất ổn thì nên ''stop'' , nhưng cũng khó nói ai mà biết được đâu xấu đâu tốt ......

kẻ xấu
16-08-2008, 11:10 AM
Bóc Team !!!
ke ke ! tớ đã từng xem Video của 1 cặp võ lâm và 1 cặp Au cưới nhau thật rồi kìa !
Thế là Bạn 000_000 lập top này để kiếm cho mình 1 ox hầy !

Bách_Hợp
16-08-2008, 11:10 AM
oài!
póc tem nè! nhưng mà anh hông chơi AU nên có lẽ cũng hông hiểu nhiều cho lắm:sparkling:

unly_lana
16-08-2008, 03:13 PM
uhm: em cũng có chơi au 1 thời gian nhưng chơi nhiều dễ ham nên em bỏ luôn
ấy vậy à hay bây giờ nghĩ lại thấy nhiều đứa sa đà
vào đấy quá
may mà mình bỏ sớm
ox/bx:cái này khá hay,cũng có nhiều cái thú vị
nhưng em nhìn thấy mấy con bạn em kiếm bạn trai
từ mấy thứ "ảo ảo" đó mà kinh
nó dám bỏ học để đi hẹn hò mặc dù là năm lớp chín rồi,
mà 1 thấng nó phải có đến mấy lần thay ox
thậm chí có 2,3 ox cùng 1 lúc
kết quả là bây giờ nó đang học bán công
---------------------------
p/s:anh BH,kẻ xấu & Richard Langly
các anh là đàn anh mà không gương mẫu j` cả
chỉ biềt xì-pam lung tung:swing:

kẻ xấu
16-08-2008, 06:48 PM
Ke ke ! em cũng có chí quá hen ! anh thì thấy ox/bx cũng hay đó chứ, Nhưng phải biết mình đang làm cái gì ! cái thứ ảo đó hiếm mà có lợi lắm đúng ko em !
Nhưng mà anh đã từng xem 2 clip quay về 2 đôi cưới nhau cũng vì là 1 Đôi trong game rồi em ạ : 1 Au, 1 Võ lâm

Precious Stone
16-08-2008, 07:35 PM
Có nhiều cách lí giải cho hiện tượng "kết hôn" trong các trò game online.
Thứ nhất, hầu hết những người tham gia các trò chơi này đều ở tuổi vị thành niên - độ tuổi có nhiều biến đổi về tâm sinh lí. Chuyện có tình cảm với người khác giới là hoàn toàn BT. Thế nhưng, trong con mắt người lớn, chuyện này ko hề BT tí nào --> ko được ủng hộ. Việc kết hôn, tuyển ox, bx trên game có vẻ đường đường chính chính, bù lại những gì bị cấm đoán ngoài đời thực.
Thứ hai, có thể xem như đây là 1 trào lưu. Tức là "kém miếng khó chịu". Là trào lưu thì sẽ qua nhanh thôi!

Jubi
16-08-2008, 07:37 PM
ox àh
em cũng cóa mấy đứa:freeze:
nhưng trong lớp thui
rất trong sáng đấy :idea:
nhìu khi bx cần, ôx sẵn sàng giúp đỡ, cũng hay :blush:

Lovestone
19-08-2008, 05:55 PM
Trời , trong mấy game online em chơi em cũng có ox nè:D ( tại em giả gái) , được cái bọn này cũng tốt có gì mình nhờ bọn nó giúp:D
MÀ cuối cùng chị 000_000 lập cái topic này ra mần chi??

blue_horizon
25-08-2008, 10:21 PM
Sáng nay có đọc 1 bài trên báo Hoa học trò nói về chuyện "ox, bx ", mình thấy bài phóng sự đó rất hay. Nếu các bạn nhận nhau như kiểu bạn bè trong sáng thì chẳng có gì để nói, thế nhưng có rất nhiều bạn coi những trang web kết bạn như là một nơi tuyển chọn người yêu. Chỉ cần 1 lời "rao" trên một 4rum nào đó là có hàng chục nick yahoo xin làm quen, và nếu thấy đc thì nhận làm ox hay bx gì đó, thậm chí còn kết hôn ảo nữa. Mình không có ý phản đối nhưng mình nghĩ rằng không nên biến tình yêu thành một trào lưu.

puppy_9x
26-08-2008, 08:50 AM
Nói chung la việc gọi nhau la ox/bx cũng chẳng có j` là xấu nếu việc đó chỉ để cho vui, nhưng tránh sa đà wá là đc