PDA

View Full Version : Năng lực và nỗ lực - cái nào quan trọng hơn?!

Precious Stone
16-08-2008, 05:51 PM
Để đánh giá 1 học sinh, thường có 2 tiêu chí: Hạnh kiểm và học lực.
Khi bạn đi xin việc, nhà tuyển dụng cũng sẽ dựa vào Năng lực của bạn ( vì mới gặp thì họ đâu biết bạn là người như thế nào)
Nói vây để biết rằng, năng lực là 1 yếu tố khá quan trọng ảnh hưởng đến cuộc sống của 1 người.
Nhưng, đánh giá như vậy, liệu có thiếu sót ko?
Một học sinh với năng lực ở mức khởi điểm là 5, sau 1 thời gian cố gắng đã lên được mức 7. Tương tự, 1 HS khác ban đầu được 7 đã lên được 8. Vậy, sẽ đánh giá 2 HS này như thế nào? Xét về "Năng lực" thì HS thứ 2 hơn, còn nói về mặt "Nỗ lực" thì nên ghi nhận HS thứ 1 hơn.
Bạn nghĩ gì về mối quan hệ giữa " Năng lực" và "Nỗ lực" ở 1 người? Bạn cho rằng phẩm chất nào quan trọng hơn, hay nên xếp 2 cụm từ này tương đương nhau trong tiêu chí đánh giá?

Mai Thuy` Linh
16-08-2008, 06:11 PM
em thấy đa số người ta coi trọng năng lực hơn là nỗ lực,và thậm chí đánh đồng 2 cái này với nhau
nhưng theo em thì nỗ lực mới có năng lực,nỗ lực quan trọng hơn

Candy
16-08-2008, 06:32 PM
nang luc la cai ma bam sinh cua moi nguoi. nhung 1 nguoi chi can no lu thi nang luc do se dc toi luyen qua thoi gian

kẻ xấu
16-08-2008, 06:43 PM
Có nỗ lực thì sẽ có năng lực, Năng lực tiềm tàng hiếm người sinh ra đã có lắm ...
Bạn Xương Rồng lấy ví dụ tớ thấy ko đúng cho lắm.Từ 5 điểm lên 7 điểm chưa chắc đã có sự nỗ lực hơn từ 7 điểm lên 8 điểm Tớ lấy 1 ví dụ nhé [ có thât]
1 Học sinh thi ĐH năm đầu tiên được 4điểm Hóa.
Sau 1 năm " nỗ lực " anh ta thi ĐH lần thứ hai thì được 7 điểm hóa ...tiếc là vẫn trật đại học.
Năm thứ 3, thứ 4 anh ta thi lại vẫn cũng chỉ 7 điểm hóa thôi ko vượt qua được con số 7.
Thế bạn thử nói xem nỗ lực từ 4 lên 7 dễ hơn hay từ 7 lên 8 dễ hơn !

unly_lana
16-08-2008, 06:44 PM
Năng lực chỉ là tiêu chí đầu khi người ta muốn xem xét 1 cái j` đó
Nhưng kết quả cuối cùng vẫn là sự nỗ lực
------------------------------
@ anh tmhvnn12 :Đề nghị anh viết có dấu nha:^_^:anh là Mod phải làm gương cho thành viên chứ

kẻ xấu
16-08-2008, 07:06 PM
Năng lực chỉ là tiêu chí đầu khi người ta muốn xem xét 1 cái j` đó
Nhưng kết quả cuối cùng vẫn là sự nỗ lực
------------------------------
@ anh tmhvnn12 :Đề nghị anh viết có dấu nha:^_^:anh là Mod phải làm gương cho thành viên chứ

ke ke em ơi thằng đó ko biết đánh chữ có dấu đâu em ạ ! hihi

Jubi
16-08-2008, 07:20 PM
theo em
hạnh kiểm và năng lực luôn đi cùng nhau, hỗ trợ nhau
hạnh kiểm tốt sẽ khiến con ng` có những thói quen tốt (vd như thói quen kiên nhẫn trong bài của em mới post chẳng hạn), từ đó họ có thể nhìn nhận vấn đề một cách toàn diện nhất: mặt tốt, xấu; lợi, hại; để cố gắng, nỗ lực hơn -->> từ đó họ trau dồi dần kinh nghiệm, hiểu biết -->> năng lực tự nhiên tốt hơn
:idea: không bít em nghỹ như này có đc. hem ạ :kotowa:

Candy
16-08-2008, 07:40 PM
hu hu. anh muốn viết có dấu lắm nhưng mà nhiều lúc web bị sao ấy. ko gõ đc vietkey. thông cảm và các core sửa lại hộ nha

Precious Stone
16-08-2008, 07:40 PM
Nếu nghĩ năng lực là cái có sẵn thì ko hẳn. Năng lực phải được trau dồi hàng ngày. Và ngay bản thân chúng ta, nhiều khi cũng ko hiểu hết năng lực của mình vì bao giờ chả có những năng lực tiềm ẩn đợi đánh thức!
Còn nỗ lực thì đúng là do mình thật. Tuy nhiên, nỗ lực trong giới hạn năng lực!

Candy
16-08-2008, 07:44 PM
tức là nỗ lực và năng lực tỉ lệ thuận và cả tỉ lệ nghịch với nhau

unly_lana
16-08-2008, 08:06 PM
theo em nghĩ năng lực đc chia làm 2 loại: năng lực tự nhiên và năng lực qua nỗ lực
- năng lực tự nhiên thì bản thân khi sinh ra đã có khiếu về một lĩnh vực nào đấy
- năng lực qua sự nỗ lực là năng lực đc trùi rèn qua kinh nghiệm mà ko hề có dính dáng j` đến khiếu thiên bẩm cả
Nhưng dù nói gì thì sự nỗ lực vẫn là điều cần thiết nhất

Precious Stone
16-08-2008, 08:14 PM
Nhưng nỗ lực mà năng lực ko cho phép đạt được mục tiêu thì sao nhỉ?

Kent
16-08-2008, 09:20 PM
Để đánh giá 1 học sinh, thường có 2 tiêu chí: Hạnh kiểm và học lực.
Khi bạn đi xin việc, nhà tuyển dụng cũng sẽ dựa vào Năng lực của bạn ( vì mới gặp thì họ đâu biết bạn là người như thế nào)
Nói vây để biết rằng, năng lực là 1 yếu tố khá quan trọng ảnh hưởng đến cuộc sống của 1 người.
Nhưng, đánh giá như vậy, liệu có thiếu sót ko?
Một học sinh với năng lực ở mức khởi điểm là 5, sau 1 thời gian cố gắng đã lên được mức 7. Tương tự, 1 HS khác ban đầu được 7 đã lên được 8. Vậy, sẽ đánh giá 2 HS này như thế nào? Xét về "Năng lực" thì HS thứ 2 hơn, còn nói về mặt "Nỗ lực" thì nên ghi nhận HS thứ 1 hơn.
Bạn nghĩ gì về mối quan hệ giữa " Năng lực" và "Nỗ lực" ở 1 người? Bạn cho rằng phẩm chất nào quan trọng hơn, hay nên xếp 2 cụm từ này tương đương nhau trong tiêu chí đánh giá?

HÌnh như cái này so sánh ko đc hợp lí lắm, phải là "Năng lực và bằng cấp cái nào quan trọng hơn" hay " Nỗ lưc và phương pháp cái nào quan trọng hơn" mới hợp lí chứ nhỉ?

Năng lực và nỗ lực đều là yếu tố của thành công, bạn có năng lực bạn sẽ đc trọng dụng, bạn có bằng cấp tốt, bảng điểm đẹp nhưng ko có bằng cấp thì ban chỉ có thể làm cho nhà nước từ cấp tỉnh trở xuống :P. Bạn có nỗ lực nhưng ko có phương pháp hoặc phương pháp sai lầm thì cũng ko có ích gì cả. Khi bạn có năng lực và có sự nỗ lực, bạn có thể sống trong bất kì môi trường nào, hoàn cảnh nào.

Bách_Hợp
16-08-2008, 09:28 PM
Năng lực và nỗ lực! 2 cái đều quan trọng! nhưng có lẽ nỗ lực vần quan trọng hơn!:sweat:

Precious Stone
17-08-2008, 10:37 AM
Năng lực giúp mình tự tin khi đứng trước 1 vấn đề cần giải quyết...
Còn nỗ lực giúp mình ko đứng yên...

kẻ xấu
17-08-2008, 10:49 AM
Tớ vote 1 phiếu cho " nỗ lực ". Có nỗ lực sẽ có năng lực ... Nhưng có năng lực chưa chắc đã có sự nỗ lực !

Reddevils
17-08-2008, 10:57 AM
c:hell_boy: RED DEVILSCái nào cũng quan trọng .Nhưng có Nỗ lực vẫn tốt hơnRED DEVILSc:hell_boy:

Precious Stone
17-08-2008, 11:00 AM
Rất mừng là mọi người đã nghĩ thoáng thế! Đánh giá 1 người ko nhìn vào những gì họ đã đạt được (nhờ năng lực) mà tin ở những gì họ sẽ làm được (nhờ nỗ lực)

(**hbl**)
24-08-2008, 03:28 PM
theo em
năng lực và nỗ lực
cái nào cũng quan trọng như nhau
chắc phải cộng thêm cả tự tin nữa cho nó đủ bộ

puppy_9x
26-08-2008, 09:05 AM
theo em ý kiến của anh Kent đúng đấy, hình như mọi người so sánh chưa đc đúng lắm thì phải
Nhưng dù sao người biết biến nỗ lực thành năng lực của mình thì vẫn tốt hơn cả

kẻ xấu
26-08-2008, 11:56 AM
Rất mừng là mọi người đã nghĩ thoáng thế! Đánh giá 1 người ko nhìn vào những gì họ đã đạt được (nhờ năng lực) mà tin ở những gì họ sẽ làm được (nhờ nỗ lực)

Nhưng khi mới gặp 1 con người muốn đánh giá họ phải dựa vào năng lực, cái mà họ đã đạt được chứ ! Sự Nỗ lực cần có thời gian ! mà công việc hiện nay là ko làm được !

hmt
26-08-2008, 12:07 PM
Nói chung nó tùy vào từng nơi, từng lúc và từng thời điểm để đánh giá..
Đối với công việc nổ lực mà không có năng lực thì sợ rằng chỉ thành phá hoại..

Pisces
26-08-2008, 12:26 PM
Có câu này tôi dành tặng mọi người:
"Tuổi tác, bằng cấp không quan trọng, cái quan trọng là năng lực và thái độ".
Trong đó "thái độ" chính là bao gồm hành vi đối với công việc, giao tiếp đối với các cộng sự, đồng nghiệp. "Nỗ lực" là một mặt nằm trong "hành vi đối với công việc", vì vậy có thể nói, hai cái vấn đề mà topic này đề cập, đều quan trọng cả, còn cái nào quan trọng hơn, tùy từng trường hợp và công việc cụ thể mới xác định được.