PDA

View Full Version : Lại nói chuyện du lịch!

Precious Stone
16-08-2008, 07:48 PM
Một con số đáng làm giật mình những ai quan tâm đến ngành công nghiệp ko khói của VN: 85% khách quốc tế đến VN là một đi ko trở lại. Lý giải cho điều này, theo tôi có 1 số lí do sau:
+ Dịch vụ du lịch ở nước ta còn chịu ảnh hưởng nặng nề của lối tư duy làm ăn chụp giật, ăn xổi ở thì. Lấy Sầm Sơn ở mình làm VD ( mặc dù gần đây đã có biến chuyển). Tình trạng chém giá, bắt chẹt khách vẫn thường xuyên xảy ra mà nói vui là "9 tháng mài dao 3 tháng chém".
+ Ở VN mình còn thiếu những công ty du lịch chuyên nghiệp. Hướng dẫn viên ít cập nhật tin tức.Năm 2006, gđ tôi có đi Nha Trang chơi. Mẹ tôi bảo những gì mẹ được nghe ở đảo Khỉ ko khác gì 7 năm trước. Hix
+ Hệ thống cơ sở hạ tầng chưa được đầu tư. Rất ít KS đạt tiêu chuẩn quốc tế !
Nhìn sang Thái Lan mà thèm. Khách đến đó, sau khi đi Phu kẹt, sẽ được mồi chài đi tiếp Chiềng Mai...sẵn sàng móc ví ra trả những dịch vụ đắt đỏ, vì họ thấy mình được phục vụ xứng đáng với số tiền đó!
Theo bạn, thì vì lí do gì mà du lịch VN vẫn phát triển chưa xứng tầm?

Candy
16-08-2008, 07:55 PM
có 1 vấn đề nữa đó chính là môi trường ở VN quá tệ

unly_lana
16-08-2008, 07:59 PM
Cơ cấu quản lý kém
Thiếu sự sáng tạo
Quy hoạch thì lem nhem
và...thiếu sự nhiệt tình, hiếu khách

Precious Stone
16-08-2008, 08:01 PM
Thêm ý này nữa: Nếu là lãnh đạo ngành du lịch, bạn sẽ khắc phục tình trạng này ntn?. đưa ra ý kiến, kể cả hoang tưởng cũng Ok

unly_lana
16-08-2008, 08:16 PM
Nếu vậy thì đầu tiên em sẽ... đuổi cổ mấy thằng cha lãnh đạo ngu đần làm xấu ngành du lịch Việt Nam
tiến cử những người có năng lực lên làm
sau đó sẽ quy hoạch lại toàn bộ nhưng danh lam thắn cảnh nổi tiếng
hô hào mọi người cùng bảo vệ môi trường
phát động phong trao vì môi trường xanh
tìm cach quảng bá du lich VN đến nc' ngoài
................
thực ra là vẫn chưa đủ đâu
nhưng em chưa nghĩ ra
khi nào nghĩ ra em pót típ
----------------------------
thôi còn bây giờ em đi ngủ đây
tý nữa xem NHẬT THỰC cho dễ

Jubi
16-08-2008, 08:18 PM
du lịch Vn còn phải học hỏi nhìu
cả về vật chất, phong cách làm việc,......
:idea:

Bách_Hợp
16-08-2008, 09:29 PM
Chuyện dịch vụ du lịch ở việt nam quá tệ!:brbr:

Precious Stone
17-08-2008, 09:37 AM
Như việc bình chọn cho Vịnh Hạ Long trở thành 1 trong 7 kì quan thiên nhiên TG cũng là 1 cách để quảng bá cho ngành du lịch 1 cách hiệu quả. Vậy mà vẫn chưa tận dụng triệt để cơ hội này!

snow_a5_online
17-08-2008, 09:45 AM
Tết vừa rồi em đi Sầm Sơn, vì đi ô tô nên phải gửi xe rồiđi bộ.Trong suốt đoạn đường đi lòng vòng để lên các chùa , đoạn đường núi mà hôm 4rum of ý, em không thấy co' 1 thùng rác nào.Nhớ lại lần em đi Huế, cứ 10m lại có 1 thùng rác...Thanh Hóa mình thật chán...

Precious Stone
17-08-2008, 09:56 AM
Ở SS mình, và cũng ở rất nhiều khu du lịch khác, ăn xin rất nhiều. Nhìn cái cảnh họ nài nỉ khách du lịch mà chanh lòng. Biết nghĩ gì đây: thương dân mình hay tội cho khách?

Reddevils
17-08-2008, 10:03 AM
c:hell_boy: RED DEVILS Nếu ko có sự sửa đổi ,đản bảo du lịch Vn sẽ tụt hậu nặng nề ,chả ma nào thèm ngó RED DEVILSc:hell_boy:

kẻ xấu
17-08-2008, 10:03 AM
Cơ cấu quản lý kém
Thiếu sự sáng tạo
Quy hoạch thì lem nhem
và...thiếu sự nhiệt tình, hiếu khách

Anh đồng ý với ý kiến của em ! nhưng anh còn thêm 1 cái khoản là việt nam mình ko biết " Chém " [Có lẽ võ công ko thâm hậu]
Tuy chém đắt, nhưng sự nhiệt tình trong cách phục vụ lại rất hạn chế ! có thể sẵn sàng cãi nhau với khách vì lí do rất đơn giản là tranh chấp nhau 5k [ 1 vụ của tớ tại Sầm Sơn, ao nhà đó ná ]
Khách có thể sẵn sàng trả thêm tiền nếu có 1 sự phục vụ thật chu đáo, cách ăn nói mềm mỏng như " rót mật vào tai " chịu giá đắt nhưng ko 1 lời phàn nàn và có ấn tượng tốt để lần sau sẽ đi nữa !
Việt nam còn kém quá nhỉ !

Precious Stone
17-08-2008, 10:04 AM
Thế thì phí cho những tài nguyên mình có quá! đẹp thế mà ko mang lại hiệu quả kinh tế!

kẻ xấu
17-08-2008, 10:31 AM
Thế thì phí cho những tài nguyên mình có quá! đẹp thế mà ko mang lại hiệu quả kinh tế!

Tất cả đều do con người cả mà thôi ! híc híc !

Precious Stone
17-08-2008, 10:34 AM
Thế hệ mới như mình nên làm gì nhỉ? Ko thay đổi được thì ít nhất cũng có thể cải tạo được chút gì đó chứ?

Reddevils
17-08-2008, 10:37 AM
c:hell_boy: RED DEVILS Vấn đề là chị ko học chuyên ngành liên quan ddến du lịch .Thêm nữa em cũng thi 1 trường cũng chả liên quan luôn RED DEVILSc:hell_boy:

Precious Stone
17-08-2008, 10:42 AM
Chị nghĩ là mình nên để lại ấn tượng tốt với khách du lịch! VD như chỉ đường giúp họ, hay nhặt rác ở đường. ..

Reddevils
17-08-2008, 10:45 AM
Chị nghĩ là mình nên để lại ấn tượng tốt với khách du lịch! VD như chỉ đường giúp họ, hay nhặt rác ở đường. ..

c:hell_boy: RED DEVILS Cái này thì đc thôi , vấn đề là mấy ông lãnh đạo cơ .Tắc trách lắm .Cộng cả ý thức của những người bán hàng nữa chứ.Tồi tệ kinh khủng .Em đang còn ngán huống hồ là khách du lịch Quốc Tế RED DEVILSc:hell_boy:

haminhvan
18-08-2008, 02:15 PM
Đi du lịch, đang ngắm cảnh mà cứ bị mời chào, lôi kéo mua thứu này thứ kia, đến chính bản thân mình còn thấy tức chứ chả là khách nước ngoài
Thái độ quá tệ với khách du lịch >>> họ 1 đi ko trở lại

yoyo_cici
18-08-2008, 02:51 PM
Chả nói đâu xa,ví dụ điển hình là ở Sầm Sơn đấy.Bắt chẹp khách kinh luôn,cãi nhau chửi rủa lung tung để tranh giành khác nữa,....
Em cũng chả hy vọng VN mình thay đổi được mấy đâu,các ông lãnh đạo đang bận đếm tiền tham nhũng thì còn thời gian đâu nữa

haminhvan
18-08-2008, 02:53 PM
cũng nên có lấy tí hi vọng
sớm muộn gì rồi cũng phải có thay đổi chứ cứ giữ mãi tình hình này thì chít à

yoyo_cici
18-08-2008, 02:56 PM
dạ,vấn đề là khi nào họ mới chịu thay đổi nhỉ