PDA

View Full Version : Bản quyền?

Precious Stone
16-08-2008, 07:57 PM
Win XP giá 5K...
Những đĩa game, đĩa nhạc cũng 5K...
Những bài hát được download vô tội vạ trên các trang nhạc...
Ngày càng nhiều bài hát được phát hiện là đạo nhạc, và câu trả lời thường nhận được ở các nhạc sĩ là "trùng hợp ngẫu nhiên" ?!?
Công ước Bern đã chính thức có hiệu lực từ lâu nhưng sự chuyển biến trong vấn đề này đã ko được như mong đợi.
Một con số đáng buồn: VN đứng thứ 3 về vi phạm bản quyền phần mềm trên TG.
Đáng để suy nghĩ chứ? Theo các bạn, việc này đã cản bước VN như thế nào trong quá trình hội nhập?

Candy
16-08-2008, 07:58 PM
thế giới hổng dám đầu tư cái j quan trọng vào VN là vì thế

Jimmy Page
16-08-2008, 08:45 PM
Bản quyền có giề đâu, tụi mình được lợi mà.
Thực chất thì đĩa nhạc/đĩa phim/phần mềm 5K bây giờ cổ lổ xỉ roài, mua mất tiền mà toàn phải đồ dởm, dùng đc tí hỏng lung tung beng
Bây giờ lên torrent load về cả núi, toàn đồ chất lượng mà chỉ mất tiền điện (nếu thuê bao trọn gói) ;))
Mà có ai nói bọn Torrent vi phạm bản quyền đâu nhể :))
Quan trọng hoá cái bản quyền làm giề, cái giề mình có lợi thì cứ xài :))

Jubi
16-08-2008, 08:46 PM
đúng oy`
điển hình bi h` là BT đóa
công nhận là mấy hit đóa hay thật, nhưng vỳ đạo toàn sao nên hem hay hem đc. :hotbath:

Kent
16-08-2008, 09:09 PM
Win XP giá 5K...
Những đĩa game, đĩa nhạc cũng 5K...
Những bài hát được download vô tội vạ trên các trang nhạc...
Ngày càng nhiều bài hát được phát hiện là đạo nhạc, và câu trả lời thường nhận được ở các nhạc sĩ là "trùng hợp ngẫu nhiên" ?!?
Công ước Bern đã chính thức có hiệu lực từ lâu nhưng sự chuyển biến trong vấn đề này đã ko được như mong đợi.
Một con số đáng buồn: VN đứng thứ 3 về vi phạm bản quyền phần mềm trên TG.
Đáng để suy nghĩ chứ? Theo các bạn, việc này đã cản bước VN như thế nào trong quá trình hội nhập?

Ở đâu bán giá 5k á em? chỉ chỗ anh đến mua với? :love:
DDT có bộ icon xì tin valua :))

Tuy là đáng buồn nhưng những năm gần đây VN đã rất tích cực giảm tỉ lệ vi phạm bản quyền, ví dụ như năm 2007 đã giảm 3% vi phạm bản quyền phần mềm, người tiêu dùng cũng bắt đầu thưởng thức nhạc chất lượng của đĩa có bản quyền giá vài chục k chứ ko thèm nghe đĩa nhạc lậu giá 10k nữa. Hàng loạt cuộc thanh tra các công ti tin học đã phát hiện và xử phạt hàng trăm triệu đồng, các cơ quan chính phủ kí mua bản quyền office của Microsoft cùng với nỗ lực của chính phủ trong việc phát triển mã nguồn mở. Đó là nỗ lực đáng ghi nhận của chính phủ và người tiêu dùng, cái gì cũng cần phải có thời gian, ko thể bụp một phát đc ngay!
Ngay tại TH quê troa, một số công ty tin học đã phổ biến mã nguồn mở bằng cách phát miễn phí phần mềm mã nguồn mở và hướng dẫn cách sử dụng, giúp đỡ một số cơ quan chuyển sang dùng mã nguồn mở. Đó là những tín hiệu cực kì tích cực, ko đến nỗi u ám đâu bạn Ngọc nhỉ? :P

Lovestone
16-08-2008, 09:18 PM
Ở đâu bán giá 5k á em? chỉ chỗ anh đến mua với? :love:
DDT có bộ icon xì tin valua :))

Tuy là đáng buồn nhưng những năm gần đây VN đã rất tích cực giảm tỉ lệ vi phạm bản quyền, ví dụ như năm 2007 đã giảm 3% vi phạm bản quyền phần mềm, người tiêu dùng cũng bắt đầu thưởng thức nhạc chất lượng của đĩa có bản quyền giá vài chục k chứ ko thèm nghe đĩa nhạc lậu giá 10k nữa. Hàng loạt cuộc thanh tra các công ti tin học đã phát hiện và xử phạt hàng trăm triệu đồng, các cơ quan chính phủ kí mua bản quyền office của Microsoft cùng với nỗ lực của chính phủ trong việc phát triển mã nguồn mở. Đó là nỗ lực đáng ghi nhận của chính phủ và người tiêu dùng, cái gì cũng cần phải có thời gian, ko thể bụp một phát đc ngay!
Ngay tại TH quê troa, một số công ty tin học đã phổ biến mã nguồn mở bằng cách phát miễn phí phần mềm mã nguồn mở và hướng dẫn cách sử dụng, giúp đỡ một số cơ quan chuyển sang dùng mã nguồn mở. Đó là những tín hiệu cực kì tích cực, ko đến nỗi u ám đâu bạn Ngọc nhỉ? :P
Ngưỡng mộ anh Kent quá:sparkling: Em biết chỗ bán đĩa game 8k/cái nè
MÀ ở TH có nhiều hàng bán đĩa vi phạm bản quyền lắm, như hôm trước em thuê cái đĩa "Iron man" về xem, xem được lúc thì thằng quay phim hâm lên,dơ tay che màn hình,5' sau thì có đứa đi WC, đến gần cuối thì quay cảnh nó đút cái máy quay vào túi--> nản

Bách_Hợp
16-08-2008, 09:32 PM
Cái căn bản là người dân Việt Nam nghèo!
Thứ 2 là do không ai muốn thiệt cả!
Khi mà mua 1 cái đĩa có bản quyền đắt hơn gấp mấy lần so với cái ko bản quyền! mà có ai bắt đâu!
Chất lượng có kém hơn một tí nhưng cũng cho là tạm được!:sweat:

Kent
16-08-2008, 09:37 PM
Ngưỡng mộ anh Kent quá:sparkling: Em biết chỗ bán đĩa game 8k/cái nè
MÀ ở TH có nhiều hàng bán đĩa vi phạm bản quyền lắm, như hôm trước em thuê cái đĩa "Iron man" về xem, xem được lúc thì thằng quay phim hâm lên,dơ tay che màn hình,5' sau thì có đứa đi WC, đến gần cuối thì quay cảnh nó đút cái máy quay vào túi--> nản

Các cửa hàng đĩa thì thực sự sẽ còn khá lâu nữa mới quản lí đc. Riêng về phim, có lẽ tại TH mình chả chiếu phim bao giờ nên người dân ko còn cách nào khác là phải thuê đĩa xem, mà đĩa xịn thường phát hành sau khi chiếu rạp từ 1 đến 2 năm nên để thưởng thức nóng bộ phim thì chúng ta đành phải xem các bản CAM thôi :D. Xem một bộ phim chiến trận hoành tráng (Đại chiến Xích Bích chẳng hạn) ngoài rạp với xem trên cái màn hình 17ich là cả 1 trời một vực. Anh chắc rằng với mức sống hiện giờ của người dân VN thì hộ sẵn sàng bỏ ra từ 20 - 40k ra rạp thưởng thức và cảm nhận phim chứ ko xem trên cái màn máy tính 17ich. Chẳng qua là điều kiện khách quan thì phải chịu thôi.

sv_luat
16-08-2008, 09:39 PM
Khi Việt Nam ra nhập WTO chúng ta đã phải kí rất nhiều cam kết với thế giới

Và quốc hội đã cho ban hành Luật Sở hữu trí tuệ

Hiện nay Văn bản Luật này đã có hiệu lực

Nhưng các bạn nên nhớ rằng,để thực hiện nghiêm túc đc Văn bản Luật này cần có sự hợp tác từ người dân và cả các cơ quan chức năng

Trong khi dân mình vẫn ủng hộ những chất lương sản phẩm thấp ( điển hình nêu ra ở đây là băng đĩa ) chỉ vì lí do nó rẻ mà chả khác hàng chất lượng cao là mấy.

Còn cơ quan chức năng thì ko thể kiểm soát nổi số lượng sản phẩm đang tràn ngập trên thị trường

Kent
16-08-2008, 09:50 PM
Cái căn bản là người dân Việt Nam nghèo!
Thứ 2 là do không ai muốn thiệt cả!
Khi mà mua 1 cái đĩa có bản quyền đắt hơn gấp mấy lần so với cái ko bản quyền! mà có ai bắt đâu!
Chất lượng có kém hơn một tí nhưng cũng cho là tạm được!:sweat:

Nếu là đĩa phần mềm thì ko phải là đắt mấy lần đâu, mà là mấy chục lần, mấy trăm lần. Chính vì sự chênh lệch quá lớn nên mới thế.
Như đĩa nhạc, nếu là đĩa xịn tầm vài chục k, đắt hơn đĩa dỏm mấy lần ( 10k) thì tình hình khác hẳn đấy thôi, dần dần chúng ta đang bỏ xiền mua đĩa xịn mà còn mua đĩa dỏm nữa đâu :D.

Mà nói đi cũng nói lại, còn những nguyên nhân mà chúng ta chưa nghĩ đến.
Ví dụ như tiền bản quyền phần mềm nói chung là quá đắt so với thu nhập của người dân, nếu như các nhà sản xuất giảm giá thành thì có lẽ đã ko nghiêm trọng đến thế.
Thứ 2 là VN chưa có chế tài thực sự có uy lực để xử phạt, đã gọi là có vi phạm thì phải có xử phạt nghiêm minh, thế nhưng xử phạt ở VN chả khác nào phẩy ruồi. Lấy ví dụ đơn giản, ở VN một cơ sở sản xuất thuốc trừ sâu giả bị phạt vài chục triệu đồng, ko đáng gì cả, họ thậm chí sẵn sàng nộp phạt và...tiếp tục làm giả. Ở Mỹ, bạn ko bao giờ dám dùng sách photcopy ( VN mình thì sách này quá phổ biến), bởi vì bạn sẽ xử phạt rất nặng, thế nên sách bên Mẽo rất đắt, vài trăm $ cơ nhưng cũng ko bao giờ sợ bị sách lậu.
Thứ 3 nữa là công nghệ làm giả cũng đạt "chuẩn" quá, nếu bạn đi trên phố Đinh Lễ ( phố đi bộ mua sách, vừa mát, vừa có kem Tràng Tiền, vừa ngắm hồ Gươm ;)) )bạn sẽ khó mà phát hiện quyển nào là sách thật, quyển nào là sách giả nếu bạn ko phải là người trong nghề.

Precious Stone
17-08-2008, 09:35 AM
@Kent: anh này xưng hô lạ nhỉ? "bạn Ngọc" nào ở đây? Nhưng dù sao cũng cảm ơn anh đã lặn lội vào đây ủng hộ em!
Những tín hiệu anh đưa ra rất đáng mừng, nhưng cũng đáng lo lắm chứ, khi mà trong ý thức của nhiều người hiện nay. điều phạm luật đó đã trở thành BT! Đơn giản là có lợi cho mình?!

[S]w33t[H]3art
17-08-2008, 09:40 AM
to all: U dám khẳng định là mình chưa lần nào down load nhạc trên mạng.........dám khẳng định là chưa lần nào mua 1 cái đĩa nhạc ,đĩa phim với giá 5k .....mà chỉ đặt mua đĩa gốc với giá khoảng vài trăm ngàn ................kêu gọi j` đây..........nếu đã lên tiếng phê phán..thì hãy thử nghĩ lại xem chĩnh bản thân mình đã vi phạm chưa..........thân......................

kẻ xấu
17-08-2008, 10:40 AM
tôi, mọi người việt nam, đều như thế ! đều muốn cái gì rẻ nhất và có lợi nhất !
1 cái đĩa nhạc VCD bạn nghĩ là nghe được tới bao nhiêu lần mà phải mua đĩa xịn, cho là 10 lần đi ... thì cái đĩa VCD chưa chắc đã hỏng, Thậm chí vẫn còn tốt nếu như theo ông bà ta có câu " của bền tại người "
Thế thì hỏi tại sao phải mua đĩa đắt ?
Người việt nam chưa chắc ai cũng biết tác hại của việc mua đĩa lậu sẽ tiếp tay cho kẻ xấu [ ko phải iem mô ]. làm ảnh hưởng đến kinh tế đất nước.
Cho là người biết chuyện này đi [ có cả tớ ] thì vẫn sẵn sàng mua đĩa Lậu ... vì nó rẻ, vì mọi người đều mua, thêm 1 cái có đáng là bao. Đúng ko ?

Reddevils
17-08-2008, 10:43 AM
c:hell_boy: RED DEVILS Nếu ko thay đổi chính sách còn khuya VN mới đc các ca sỹ nổi tiếng thế giới ghé tới .Theo em đọc 1 bài báo .Vi phạm bản quyền chiếm 80% lí do các ca sỹ ko đến VN RED DEVILSc:hell_boy:

Precious Stone
17-08-2008, 10:47 AM
Đấy mới chỉ là cái thiệt trước mắt thôi RED ơi! Đầu tư nước ngoài vào mình ít mới là điều đáng lo!

Lovestone
17-08-2008, 04:44 PM
đúng oy`,
như sự kiện brazil vừa oy` :love:

thần kinh à spam qua đáng:swing:
Mà cũng chấp nhận thôi , VN mình thì đĩa lậu có khi còn nhiều gấp mấy lần đĩa gốc đấy chứ,đĩa gốc thì mấy chục k còn lậu có 5->8k thôi -->Rẻ

Jimmy Page
17-08-2008, 04:54 PM
Theo em đọc 1 bài báo .Vi phạm bản quyền chiếm 80% lí do các ca sỹ ko đến VN

Nó chém jó đếy em ạ :-j
Thực sự thì các nghệ sĩ nổi tiếng trên thế giới không đến Việt Nam vì lí do đơn giản là thì trường việt nam quá kém, khó có thể đáp ứng nhu cầu của họ. Đơn giản như bây giờ đc mếy đ/c biết Eric Clapton là ai chứ
Đến VN bây giờ chỉ còn các lão thành cách mạng ngày xưa đã từng sát cánh với Việt Nam chống chiến tranh thôi, như cái lão Peter Yarrow hôm trc đếy (còn lão Bob Dylan sao ko thếy sang nhể, chắc bận làm album) ;))

Precious Stone
17-08-2008, 05:38 PM
Nhưng có lẽ nếu chỉ xử phạt thôi thì ko đủ! ĐÓ mới giải quyết phần ngọn của vấn đề

kẻ xấu
17-08-2008, 07:07 PM
ke ke ! việt nam mình còn lâu mới làm sử lí việc vi phạm bản quyền ...

Kent
17-08-2008, 08:35 PM
@Kent: anh này xưng hô lạ nhỉ? "bạn Ngọc" nào ở đây? Nhưng dù sao cũng cảm ơn anh đã lặn lội vào đây ủng hộ em!
Những tín hiệu anh đưa ra rất đáng mừng, nhưng cũng đáng lo lắm chứ, khi mà trong ý thức của nhiều người hiện nay. điều phạm luật đó đã trở thành BT! Đơn giản là có lợi cho mình?!
À thì dạ vâng thưa em core member (anh chưa hiểu hệ thống quản lí bên Đào lắm he he), Em nói mâu thuẫn quá, đó là điều đáng mừng nghĩa là điều đó đang tác động đến ý thức của người dân, làm họ hiểu ra đó là phạm luật cần tránh, thế sao gọi là trở thành BT (hình như là bình thường nhỉ? ) đc? ( yêu cầu đồng chí em ko viết tắt thế, đầu óc anh ngắn lắm :P ).
Để hiểu rõ hơn điều trên anh lấy ví dụ nhé, các công ty vi phạm bị thanh tra, bị phạt tiền, thế là một cơ số công ty tin học (dù ko nhiều) lo lót chuyển sang dùng mã nguồn mở, đó có gọi là nhận thức đã thay đổi ko?

Cái còn thiếu để thay đổi tình trạng vi phạm bản quyền ở VN là gì? cái đầu tiên là chế tài xử phạt quá nhẹ, chưa nghiêm minh, chưa đồng bộ, chưa thực sự có hiệu quả. Nếu chế tài nghiêm minh hơn, như làm hàng giả có thể bị truy tố hình sự, vi phạm bản quyền bị phạt tiền nặng thì chắc chắn tình trạng sẽ giảm.

Theo như ý em thì phải tuyên truyền cho người dân hiểu ko đc vi phạm bản quyền, nhưng với mức sống hiện nay, ko vi phạm thì...lấy gì mà dùng? Thế nên phải trông chờ vào tương lai khi đời sống của người dân cao hơn, thu nhập cao hơn thì đồng nghĩa tình trạng vi phạm bản quyền sẽ giảm.
Mà ngay chính như Micròsot chẳng hạn, họ thừa biết trên thế giới này rất rất nhiều người dùng Window lậu của họ (nhất là khu vực châu Á), thế nhưng để đảm bảo sự thống trị của Window họ nhắm mắt làm ngơ, điển hình là khi mới ra IE 7.0 thì chỉ Window có bản quyền mới cài đặt đc nhưng sau đó vài tháng anh Bill đã cho phép cài đặt IE thoải mái, miễn là bạn ko chuyển sang dùng Linux hay cái khác là đc :P.

hijack
17-08-2008, 09:11 PM
BT là Bit Torren, một trong những nguồn cung cấp sảm phẩm vi phạm bản quyền hàng đầu trên Internet. Và thực tế thì chiến gần một nửa băng thông hiện tại của toàn bộ thống mạng trên thế giới. Ai dám bảo Bit Torren chưa bị tố cáo là vi phạm bản quyền?

Với đại đa số dân VN, sử dụng PM vi phạm bản quyền là một điều bất khả kháng. Nếu không làm thế thì chúng ta không thể tiếp xúc được với công nghệ mới, đã tụt hậu lại càng tụt hậu hơn. Còn đối với số ít những người có thu nhập cao thì nên mua các phần mềm bản quyền, vừa đảm bảo được hỗ trợ sử dụng, vừa góp phần thúc đẩy ngành CN PM trong nước và giảm bớt tiếng xấu của VN

vitaminb12
17-08-2008, 09:13 PM
thế nói nhiều thế thử xem lại cái win mà các bác dùng là crack hay dám bỏ ra cả trăm đô để mua (keke, win nhà em có bản quyền đá).
Tất nhiên là nếu mình không có tiền thì dùng hàng free thoai cho nó thanh thản. Nhiều khi hàng free tốt hơn hàng mất xiền. Điển hình ở đây là bác Unikey hơn hẳn cái bác Vietkey... Download thì dùng Orbit thui,...
Nói qua nói lại thì không có phần mềm bẻ khóa thì không có xã hội thông tin ở Việt Nam... Thế đấy... Dù đau xót vô cùng thì vẫn phải nói...

Kent
17-08-2008, 09:13 PM
BT là Bit Torren, một trong những nguồn cung cấp sảm phẩm vi phạm bản quyền hàng đầu trên Internet. Và thực tế thì chiến gần một nửa băng thông hiện tại của toàn bộ thống mạng trên thế giới. Ai dám bảo Bit Torren chưa bị tố cáo là vi phạm bản quyền?

Đồng chí admin hơi bị valua nhỉ, BT ở đây ý em nó là Bình Thường chứ Bit Torren gì đâu ;)).

hijack
17-08-2008, 09:58 PM
thế nói nhiều thế thử xem lại cái win mà các bác dùng là crack hay dám bỏ ra cả trăm đô để mua (keke, win nhà em có bản quyền đá).
Tất nhiên là nếu mình không có tiền thì dùng hàng free thoai cho nó thanh thản. Nhiều khi hàng free tốt hơn hàng mất xiền. Điển hình ở đây là bác Unikey hơn hẳn cái bác Vietkey... Download thì dùng Orbit thui,...
Nói qua nói lại thì không có phần mềm bẻ khóa thì không có xã hội thông tin ở Việt Nam... Thế đấy... Dù đau xót vô cùng thì vẫn phải nói...

Thứ có bản quyền duy nhất ở nhà anh là bộ Kaspersky, cái licence xin được của một thằng "héc cơ" trên mạng và nó mua bằng CC chùa. Mà anh cũng đã nói là anh phản đối việc dùng PM vi phạm bản quyền đâu nhỉ?

Đồng chí admin hơi bị valua nhỉ, BT ở đây ý em nó là Bình Thường chứ Bit Torren gì đâu

ý bạn là value hả, lần này chắc mình hiểu đúng ý bạn rồi ;))

vitaminb12
17-08-2008, 10:00 PM
Thứ có bản quyền duy nhất ở nhà anh là bộ Kaspersky, cái licence xin được của một thằng "héc cơ" trên mạng và nó mua bằng CC chùa. Mà anh cũng đã nói là anh phản đối việc dùng PM vi phạm bản quyền đâu nhỉ?
em có nói bác đâu trời...
Mà Kaspersky em còn có bản quyền xịn cơ... Phải cái là mua PC game nóa tặng cho 1 năm xài miễn phí... Không biết năm sau nó có tặng nữa không, hức

Jimmy Page
18-08-2008, 05:21 PM
Thực ra cái chuyện bản quyền này chỉ là vấn đề....lương tâm thôi, chẳng liên quan gì đến hội nhập gì gì cả. Lấy ví dụ hai nước vi phạm bản quyền kinh khủng nhất (VN gọi = cụ) là Nga (vô số các trang web down nhạc miễn phí, cái gì cũng có như musicfond.com, nmm.com, mp3real.ru, ifolder, metalarea... hôm nọ ngồi kiểm kê ra thì kho nhạc của mình toàn lấy của các chú Nga ngố ;)) ) với lại Ấn Độ (cụ này thì khỏi nói), mà hai nước này có bị "cản trở hội nhập gì đâu"?? Muốn hội nhập nhanh, trước hết phải có 1 nền kinh tế mạnh

Lovestone
18-08-2008, 06:36 PM
Hay Hay!!! nhưng mà nếu VN vãn tiếp tục vi phạm bản quyền như hiện nay thì ước mơ thấy được Justin Timberlake biểu diễn ở VN của em coi như đi tong:((

hrockvn
23-08-2008, 07:35 PM
Chậc, chuyện bản quyền, còn mệt lắm. Không chỉ đơn thuần trong lĩnh vực IT mà còn phải nói cả trong lĩnh vực sáng tác văn hóa nghệ thuật. Dư luận chả ầm ĩ lên vụ "đạo nhạc" của Bảo Thy đó sao.

Xét trong IT, hãy thử hỏi, không có cái đĩa lậu vài K bạc đó thì VN có được như bây giờ không. Chúng ta đang đi lên từ những cái đĩa đó. Ngày tháng dần trôi, chúng ta sẽ có ý thức hơn về vấn đề bản quyền này. Đời sống nâng cao, mặc dù hiện tại ít người có thể bỏ bỏ tiền để mua thậm chí chỉ là bản XP Home (236$) nhưng rồi sẽ có. Và thực tế, đối với các cty về Tin học, các tổ chức chính phủ, các Ngân hàng, tập đoàn lớn, ... đều đã chính thức đưa vào sử dụng windows có bản quyền. Đó đã là tín hiệu đáng mừng rồi.
Dùng bản quyền bao giờ cũng thoải mái và được hỗ trợ hơn nhiều. Ngoài ra, nó cũng có cái "oai" riêng :).

Đợt rồi chuyển qua CentOS với Ubuntu Linux dùng nhưng ko cài đc card mạng wifi nên đành quay lại mí windows (win của tớ trừ cái bản Offlice 2003 ra ko có bản quyền, còn lại tớ mua hết đấy nhá)

hijack
26-08-2008, 10:30 PM
Đợt rồi chuyển qua CentOS với Ubuntu Linux dùng nhưng ko cài đc card mạng wifi nên đành quay lại mí windows (win của tớ trừ cái bản Offlice 2003 ra ko có bản quyền, còn lại tớ mua hết đấy nhá)

Lão mua laptop thì kèm sẵn cái windows bản quyền rồi còn gì. Mà cái office 2003 giá còn gấp 5 lần cái winXP home edition của lão đấy ;))

test
27-08-2008, 06:43 PM
Ầy bạn, máy tớ nó là Vista. Tớ nói là nói cái XP đang dùng ý.