PDA

View Full Version : Teen bán hàng

000_000
20-08-2008, 04:12 PM
Teen , tớ là 1 teen chính hiệu . và tớ cũng là 1 ng bán hàng teen chính hiệu . Công việc của một ng bán hàng đối với 1 teen quả là lắm thử thách , lắm chuyện cười ra nước mắt , bởi mình chưa có kinh nghiệm , đồng thời cũng chưa quen với việc lừa lọc, nịnh bợ như các bà các bác .Tớ bắt đầu '' bánh hàng'' từ năm lớp 7 , nhưng hồi đó công việc quá nhẹ nhàng , tớ bán những vật dụng do tự tay tớ làm cho các '' khách hàng'' là bạn bè cùng trang lứa . Công việc dường như đơn giản , ít va chạm , hơn nữa bạn bè lại là khách hàng nên rất dễ bán . Tuy nhiên , việc tự mình làm tự mình bán chiếm quá nhiều time , hơn nữa lớn rùi , bạn bè với nhau mà tính toán từng đồng ko hay nên tớ bỏ công việc này . Lên cấp 3 , nhà tớ mở hàng TDTT , tớ làm quen với công việc bán hàng thực sự . Vâng ! Bán hàng thực sự , bán cho những ng khách xa lạ thực sự . Vì nắm vững được giá cả nên việc tớ nói giá ko một chút sai lệch , đôi khi còn đòi cao lên so với mức cho phép , hoặc hạ bớt đi nếu gặp những ng mà tớ thấy '' có cảm tình'' . Những lần bán hàng như vậy , có những lúc vui , nhưg cũng rất nhiều khi gặp chuyện buồn . Một vài lần , khách đến , tớ chuẩn bị đầy đủ hàng và để họ thỏa sức chọn lựa , ko 1 chút khó chịu cũng chẳng tỏ ra lấm sân giống như các chị bánh hàng quần áo ( cái nè tớ tự đúc rút đá ) , họ ko tỏ ra khó chịu mà ngược lại khá thoải mái , đôi khi còn nhờ tớ chọn đồ nữa . Lúc đó , tớ cảm thấy mình người lớn hẳn , tháo vát và tự tin hẳn , những lúc về phòng thấy tự hào và yêu bản thân kinh khủng . Thế nhưng , có những lúc tớ gặp phải những ng khách thật sự khó ưa , dù cố giữ để mình ko giật mình vì sợ hay tỏ ra khó chịu về họ nhưg rõ ràng tâm lí của tớ vẫn ko ổn định , hay đúng hơn là mất hẳn sự tự tin , tớ luống cuống mà dẫn đến nhiều sự lầm lẫn . Những lúc đó , ''ng bán hàng'' phải chịu đựng cái bực bội của ng khách , thậm chí là chọc ghẹo , khinh thường , thậm chí hơn......Buồn và hụt hẫng vô cùng . Rút cuộc thì tớ cũng chỉ là 1 teen bán hàng còn quá non nớt.
Vậy đấy , công việc của ng bán hàng là thế đấy , có những lúc đem lại cho ta nhiều niềm vui nhưng cũng ko kém những nỗi buồn . Thế mới hiểu và thương những ng bán hàng .Dù vậy , tớ vẫn cảm thấy yêu công việc này , nó cho tớ nhiều bài học , nhiều tự tin để tớ thể hiện mình .Tớ là 9x ,tớ cũng mong muốn được thể hiện mình , tớ cũng muốn tỏ ra là 1 teen ng lớn. Còn bạn thì sao , bạn đã từng bán hàng chưa ?Bạn có thấy yêu công việc đó ko ? Nếu bạn là người bán hàng thì bạn sẽ làm gì để công việc kinh doanh của bạn phát triển ?Và nếu là 1 vị khách , bạn sẽ muốn 1 ng bán hàng như thế nào ?Hãy chia sẻ với tớ các bạn nhé....

Precious Stone
20-08-2008, 07:50 PM
Chị rất thích bán hàng! Sau ra HN cũng sẽ tìm việc làm thêm!
Theo chị, 1 người bán hàng tốt là có khả năng nắm bắt xu thế tiêu dùng của khách hàng (để nhập hàng về ko quá lạc hậu), tư vấn chân thành cho khách (khác với nịnh bợ nhé), thái độ thoải mái khi khách ko mua.
Quan trọng nhất là Nụ cười!

khanhly
21-08-2008, 03:49 PM
he he....bán hàng ư?????mình cũng từng bán hàng nhìu roài........nhưng mờ tự thấy mình vẫn là một khách hàng "cực là dễ tánh".......cố bán hàng tốt mi nhé......ko là sắp ko đc bán nữa rùi đấy........:hi::hi::hi::hi::hi::hi::hi::hi:

Jubi
21-08-2008, 04:49 PM
he he
em cũng thích bán hàng lém :blush:
nóa bắt đầu từ lòng ham mún tiền bạc :heheh:

blue_horizon
21-08-2008, 04:58 PM
Chị gái của chị cũng có một cửa hàng nhỏ, thỉnh thoảng xuống đó xem bà í bán hàng cũng hay, chị ấy vui tính nên cửa hàng cũng đông khách. Vì thế quan trọng là thái độ của người bán hàng, nếu chủ niềm nở thì khách sẽ có hứng, thêm nữa là tính kiên nhẫn, không phải vị khách hàng nào cũng dễ tính, đối với những người khó tính thì cần phải kiên nhẫn đưa ra lời khuyên và giới thiệu cho khách từng món hàng (tớ ko có nhiều lòng kiên nhẫn lắm nên chắc không thể bán hàng đc)
Như bạn Ngọc nói đấy, cần nhất là nụ cười, chắc sẽ chẳng ai muốn mua hàng của bạn nếu như bạn không chào đón họ bằng một nụ cười ^^

000_000
21-08-2008, 05:23 PM
Hì , em viết bài này lúc tâm trạng đang a cay hơi bị cú , gặp ngay phải mấy ông khách không thể chấp nhận dc . Thật ra , làm nghề gì cũng có cái hayy cái dở của nó , dù biết là khó khăn khi làm ng bán hàng nhưng e vẫn yêu công việc này .

yoyo_cici
21-08-2008, 09:03 PM
chị Hằng ui,cho em giúp chị một tay ná.:redface: