PDA

View Full Version : Đi hoang ở tuổi mười lăm

hmt
20-08-2008, 06:25 PM
Vì dễ dãi buông mình theo những cuộc vui mà nhiều cô gái tuổi teen phải trả giá đắt và nỗi ám ảnh theo suốt cuộc đời. Dù muộn, cũng phải gióng hồi chuông cảnh tỉnh cho họ và các bậc phụ huynh...

Trên đường đi học về, được một nhóm thanh niên cùng xóm rủ rê, em Phan Thị H.L (sinh năm 1993 – Cai Lậy, Tiền Giang) đã không ngần ngại đi chơi và say sưa nhậu với đám thanh niên khác giới này. Vui vẻ đến 23 giờ, L. mới chịu ra về, nhưng đây cũng là lúc đám thanh niên giở trò đồi bại với cô bé vừa tròn 15 tuổi này.

Dễ dãi, trả giá đắt

Sáu “yêu râu xanh” đang ở độ tuổi vị thành niên đã bị bắt để làm rõ vụ việc, chờ ngày hầu tòa và lãnh mức án thích đáng. Nhưng người ta nói nhiều đến sự dễ dãi của cô gái trẻ – nạn nhân của vụ án trên. Mười lăm tuổi, em đã trốn nhà đi chơi, uống rượu không thua kém bạn nam, ham vui đến độ không biết đường về... Điều đáng buồn là các vụ việc tương tự như trên diễn ra liên tục. Trước đó, em Võ Thị C. (16 tuổi, cùng ở Cai Lậy, Tiền Giang) do theo 2 bạn nam đi uống rượu, ăn lẩu từ chiều rồi tối đến lại kéo nhau vào nhà nghỉ nhậu tiếp nên C. say xỉn và bị 2 “bạn nhậu” thực hiện hành vi đồi bại. Một chuyện đau lòng khác xảy ra ở TPHCM, ba thanh niên là Nguyễn Văn Hưng, Ngô Văn Cảnh và Võ Trường Hải cùng 21 tuổi đã rủ rê em P. (16 tuổi) đi nhậu. Và khi ngấm men, tại một quán karaoke, 3 thanh niên này đã thực hiện giao cấu với em P., chúng còn chụp hình và dọa em P. nếu tiết lộ thì hình ảnh đó sẽ bị tung lên mạng.

Chính sự dễ dãi trong các mối quan hệ, đặc biệt là đối với bạn khác giới, đã khiến cho những cô gái mới lớn phải trả giá đắt. Điều đáng nói, hầu hết các em đều dễ dàng đồng ý nhận lời rủ rê đi chơi mà không rõ nhân thân của người đi chơi với mình. Khi vụ việc đau lòng xảy ra, C. mới cho biết đó là lần đầu tiên cô gặp 2 nam thanh niên trên qua một người bạn. Chỉ vì ham vui, thiếu cảnh giác và dễ dãi với bản thân mà các em đã bị những kẻ xấu lợi dụng, để lại nỗi ám ảnh suốt cả cuộc đời.

Sa ngã vì bỏ nhà đi

Bỏ nhà đi “bụi”, theo bạn đi “lắc”qua đêm... không còn là chuyện hiếm của một bộ phận thanh thiếu niên hiện nay. Các tụ điểm ăn chơi được công an triệt phá trong thời gian qua có sự hiện diện của rất nhiều nam thanh, nữ tú đang ở lứa tuổi học trò. Mới đây nhất là vụ 7 thanh niên nam nữ, trong đó có em mới 14 tuổi rủ nhau “lắc” tập thể trong một nhà nghỉ ở Cầu Giấy – Hà Nội bị công an bắt quả tang. Không chỉ sử dụng thuốc lắc, nhóm này còn dùng ma túy để cuộc vui thâu đêm thêm “phê”.

Có nhiều em học sinh cấp 2 trốn nhà đi chat qua đêm, thiếu tiền nên chờ người đến “cứu” rồi không ngần ngại đi luôn vào nhà nghỉ với “anh hùng” của mình. Nhiều em gái bị bạn rủ rê bỏ nhà đi chơi, sống tạm bợ qua ngày, không dám quay về vì sợ bố mẹ la mắng hoặc sợ phải tiếp tục đến trường, đã dẫn các em tới ổ mại dâm hoặc trộm cắp. Trường hợp của L., 13 tuổi, ở quận Hai Bà Trưng, Hà Nội, là một ví dụ đau lòng. Một lần lang thang trên mạng lúc đêm khuya, L. đã bị 2 má mì giả danh là nam giới lôi kéo, rủ rê đi chơi rồi ép bán dâm. Được biết, L. rất nghiện game online và thường thâu đêm suốt sáng ở tiệm internet. Hai năm trước, L. cũng từng bỏ nhà đi “bụi” 5 ngày mới trở về. Do hoàn cảnh khó khăn, bố mẹ L. mải làm ăn không kèm cặp con, cho đến khi xảy ra chuyện, gia đình L. mới biết con gái mình đã bỏ học từ lâu...

Những vụ việc trên không chỉ là lời cảnh tỉnh cho giới trẻ mà còn là bài học đau xót cho các bậc phụ huynh. Lứa tuổi vị thành niên thường rất dễ rơi vào lối sống lệch lạc khi bị bạn bè rủ rê hoặc ảnh hưởng từ phim ảnh, Internet vì lứa tuổi này, các em chưa đủ bản lĩnh, sự tỉnh táo trước những cám dỗ mà các em cho là thú vị, mới lạ. Bên cạnh đó, sự thiếu kèm cặp, kiểm soát của cha mẹ đã phần nào đẩy các em vào con lầm lạc.

Thạc sĩ tâm lý Lê Thị Linh Trang, Trường Cán bộ TP.HCM:

Giúp con nhận biết rào cản

Tuổi dậy thì là lứa tuổi thích khám phá, dễ có những ham thích mới lạ và mong muốn khẳng định với người xung quanh rằng mình đã trưởng thành. Nhiều em dậy thì sớm, cứ nghĩ mình đã thành người lớn có thể làm mọi thứ. Bên cạnh đó, hiện nay nhiều phương tiện giúp các em tiếp cận dễ dàng với thế giới xung quanh, bao gồm cả những mặt trái của cuộc sống. Khi đời sống vật chất tương đối đầy đủ, tiền bố mẹ cho không biết làm gì nên các em muốn “thử” những cảm giác mới như đi vũ trường, quán bar... Nếu không có tiền mà lại có người “bao”, các em sẽ sẵn sàng lao vào cuộc vui.

Bởi vậy, vai trò của cha mẹ với lứa tuổi vị thành niên vô cùng quan trọng. Họ là những người giúp con nhận biết được rào cản nào không nên vượt qua, mối quan hệ nào là lành mạnh... Tuy nhiên, hiện nay các gia đình thường có hai xu hướng giáo dục con. Một là ra sức cấm cản con tiếp xúc với những điều mà họ cho là xấu, khiến chúng lại càng tò mò muốn được khám phá. Một xu hướng nữa là bỏ rơi con, để chúng làm gì thì làm, dẫn đến những điều đáng tiếc.

Precious Stone
20-08-2008, 07:37 PM
Thể hiện sự thiếu trách nhiệm với chính bản thân mình, với gia đình và với xã hội.
Nhưng thực ra, cũng cần thông cảm, nguyên nhân chính có lẽ là thiếu thốn tình cảm!