PDA

View Full Version : Vẫn chuyện ác cảm “nhà quê” của teens thành phố…

Mr.linhlong8
26-08-2008, 10:52 PM
Tính từ “nhà quê”
Với thế hệ 8X, 9X bây giờ, “nhà quê” đã trở thành tính từ. “Nhà quê” được lấy làm thước đo cho sự không “thành phố” của nhiều xì tin, với một list liệt kê những biểu hiện xấu xí…và vơ đũa cả nắm lại, thì đó được liệt vào hạng “nhà quê”!

Nhìn trên đường có xì tin nào đấy “trót” ăn mặc không hợp mốt, nói bị ngọng nghịu một chút… là có người đã có thể thì thầm vào tai nhau:
“Thằng/Con bé này là nhà quê, mày ạ!”.

Một số xì tin thành phố, thường không có nhiều thiện cảm với người ngoại tỉnh. Có hàng ngàn lí do cho chuyện “dị ứng nhà quê”, điển hình nhất là “đi với mấy đứa quê một cục xấu mặt lắm!”

Dở khóc dở cười về xì tin “nhà quê” và “thành phố”

Nhiều bạn rảnh rỗi, còn bàn tán về những sự khác nhau “kì quặc” giữa xì tin nhà quê và xì tin ngoại tỉnh. H.K (17 tuổi) nói: “Người Hà Nội giả

Ăn mặc không hợp mốt, hay không có những đồ 2tek thời thượng, bạn cũng có thể bị biến thành "nhà quê".

giọng ngoại tỉnh “iem iem” còn dễ; chứ để người nhà quê mà tập nói được giọng chuẩn Hà Nội thì hơi khó!” Có cậu bạn đi casting làm diễn viên. Ban tổ chức casting cần chọng người có giọng nói chuẩn Hà Nội. Khổ nỗi dù có khuôn mặt điển trai, sáng sủa, năng khiếu cũng tạm ổn, nhưng cậu không thể sửa nổi tật “Ngọng nờ lờ”. Lẽ đương nhiên, cậu bị loại ngay từ vòng gửi xe!

Vậy mà lúc ra khỏi phòng thi, cậu vẫn cố gân cổ lên thắc mắc: “Sao các thầy không choa iem thử? Các thầy nàm như thế nà uổng phí cả một tài lăng!”

Một giảng viên Đại học, khi dạy thêm học sinh ở ngoài đôi lần vẫn nói “Ngày đầu tiên, tôi thấy trong khuôn viên trường, nào những cậu mặc quần ống loe tới cả gang tay, những cô gái mặc quần trắng, áo tím hoa cà và đội mũ hồng, giọng nói thì nghe tai nọ xọ tai kia luôn…Nói chung là quần áo, giọng nói của họ khác người thành phố lắm. Nhưng chỉ một năm thôi, khi đã lên làm sinh viên năm 2, thì họ dường như lột xác hẳn. Tôi còn chẳng nhận ra đâu là sinh viên thành phố - ngoại tỉnh nữa rồi”.

Có nhiều học sinh, sinh viên ngoại tỉnh tâm sự: “Bọn tớ phải tập thích nghi với hoàn cảnh, tập nói giọng Hà Nội, mặc quần áo thời trang hơn, cư xử ra vẻ “sành điệu” hơn… vì rõ ràng vẫn còn nhiều người thành phố kì thị, phân biệt dân quê”.

Với việc sử dụng “nhà quê” như một tính từ, truyền đời từ người lớn, xì tin cho đến trẻ con, dường như câu chuyện phân biệt “nhà quê – thành phố” không chỉ nằm trong giới hạn khoảng cách, tập tục.

Sẽ thật là xấu xí nếu bạn "miệt thị" và dè bỉu người khác chỉ vì họ không có gốc gác thành phố giống bạn

“Nhà quê” quen thuộc đến độ một cô bé 5 tuổi khi đi học mẫu giáo đã khóc nhè đòi mẹ: “Con không mặc cái áo đỏ này đâu, đến lớp các bạn chê là quê”. Cho đến việc những xì tin đi đường, nhìn những thứ xấu, lỗi mốt rồi cũng gộp lại thành “quê mùa”; rồi khi lớn lên, khi đi học đại học đã chơi nhóm và phân biệt về nguồn gốc, quê quán của nhau. Có những con người thành phố, họ cứ dần dần lớn lên với tiềm thức “đồ nhà quê, người nhà quê”, những thứ “quê mùa”, “hai Lúa”…

Nhà quê, thành phố thì vẫn là người Việt Nam

“Người nhà quê” từ lâu đã ăn sâu vào trí óc “người thành phố”. Và cái tính từ “nhà quê” cũng sinh ra từ đó; chỉ cái xấu, cái “quê”! Nhưng teen thành phố không thể phủ nhận một điều là số lượng sinh viên đỗ Đại học lên Hà Nội học rất cao.

Trong khi xì tin thành phố có quá nhiều chỗ để vui chơi, điều kiện tốt để phát triển…thì teen ở nông thôn ngoài công việc đồng áng, chăn nuôi giúp bố mẹ…cách duy nhất để thoát nghèo, thoát khổ là học tập thật tốt.
Và bây giờ, trên những thành phố lớn, dù vẫn đầy rẫy những bạn phải đánh giày, ve chai ngoài đường…vì hoàn cảnh khó khăn nên phải lên thành phố mưu sinh; nhưng cũng không ít những quản lí, giám đốc mà trước kia ta gọi là “nhà quê” điều hành những công ty, nhà máy lớn.

Bạn không thể phủ nhận việc dù là người ở nơi nào, thì cái quan trọng là bộ óc, là năng lực tài giỏi, là cách ứng xử văn minh lịch sự…chứ không phải là giọng nói quê mùa, thẩm mỹ tồi, hay thói quen tập quán vùng miền…. “Nhà quê, thành phố” thì vẫn là người Việt Nam.

Người nhà quê, họ có thể sửa được vẻ bề ngoài cho đẹp hơn, tập nói giọng chuẩn hơn, rèn luyện mình chăm chỉ, theo đuổi tham vọng để “đổi đời”, thì tại sao, một số người thành phố, lại chỉ giữ lấy khư khư cái quan điểm không thèm chơi với “người nhà quê”?

kẻ xấu
27-08-2008, 11:52 AM
híc híc ! tớ cũng hay nói từ ấy ! nhưng chả có ý gì ! hihi !

hmt
27-08-2008, 12:35 PM
Nhà quê chỉ là cụm từ nói về con người hơi lạc hậu một chút, ý thức con người hơi kém một chút.... so với người thành thị. Đơn giản vì điều kiện của họ thua hẳn người thành thị..
Còn bảo không chơi với người nhà quê thì không đúng, nhà quê hay thành phố cũng là bạn cũng là con người.. Đơn giản nếu bạn không chơi với người nhà quê chỉ vì bạn không có cơ hội tiếp xúc và chơi với họ. Nếu so teen TH mình với người Teen HN thì teen TH cũng chỉ là nhà quê...

Jimmy Page
27-08-2008, 02:28 PM
Xời ơi, lại cái chuyện ba lăng nhăng của lũ trẻ con mới nhớn
Không có người nhà quê thì chúng nó chui từ lỗ nẻ ra chắc?
Không có người nhà quê làm ruộng nuôi chúng nó thì chúng nó ăn cái giề?? ;))
Đúng là bọn mất gốc!!

beut_kute
27-08-2008, 02:32 PM
chẹp....đúng là bây h toàn...những teen kiểu thía cả...:whaat: nhưng girl nhà quê bây h cũng sành điệu ko kém girl thành phố đâu :D

kẻ xấu
27-08-2008, 03:16 PM
Nhà quê chỉ là cụm từ nói về con người hơi lạc hậu một chút, ý thức con người hơi kém một chút.... so với người thành thị. Đơn giản vì điều kiện của họ thua hẳn người thành thị..
Còn bảo không chơi với người nhà quê thì không đúng, nhà quê hay thành phố cũng là bạn cũng là con người.. Đơn giản nếu bạn không chơi với người nhà quê chỉ vì bạn không có cơ hội tiếp xúc và chơi với họ. Nếu so teen TH mình với người Teen HN thì teen TH cũng chỉ là nhà quê...
:redface: iem đồng ý với ý kiến của bác ! hihi ! em hay nói câu ấy lắm ! nhưng ko có ý gì ... là xúc phạm người nhà quê mô ! iem cũng là nhà quê chân ...Chất nè !

puppy_9x
28-08-2008, 06:09 PM
hix, nhà quê mà học giỏi thì vẫn đáng trân trọng hơn bọn nhà giàu thành phố mà ko có chữ j` trong đầu

Precious Stone
28-08-2008, 07:32 PM
Hix, đôi khi XR cũng tự nhận mình là "nhà quê" và cũng gọi ai đó như thế! Nhưng thực ra ko hề có ý định miệt thị hay khinh thường gì cả! Chỉ là gọi cho vui thôi!
Nhưng với các thế hệ trước (bố mẹ, ông bà), phát ngôn từ "đồ nhà quê" thực sự được xem như 1 sự xúc phạm, hỗn láo, mất gốc
Xét cho cùng thì vẫn tính từ ấym tùy tâm người nói và người nghe quyết định xem có ác ý hay ko mà thôi

vitaminb12
28-08-2008, 08:19 PM
Hô hô, ra Hà nội rồi thì có không muốn nhận mình nhà quê cũng chẳng xong... Đặc biệt là ở cái giọng nói của mình nữa chứ... Không ai ghét quê hương của mình, nhưng muốn hòa nhập vào một cộng đồng mới một cách dễ dàng thì phải chấp nhận những sự thay đổi thôi.
Chài, mà tại sao không bàn sang chuyện tại sao dân Thanh Hóa ra các tỉnh phía Bắc lại hay bị ghét thế. Tổ quốc Thanh Hóa thì sao chứ...

Precious Stone
28-08-2008, 08:21 PM
Chuyện TH bị ghét trong 4r cũng đã có 1 topic nói rồi. Nhưng đã bị đóng cửa từ lâu. Cũng ko muốn khơi lại nữa

kayachi
28-08-2008, 08:36 PM
Hn đất chật người đông
Bọn nó cũng từ quê mà ra chứ đâu
TH là 1 tổ quốc riêng có tiếng nói riêng của mình ;))

Jubi
28-08-2008, 09:45 PM
phải công nhận là mình đã từng nói như vậy :kotowa:
nhưng cũng phải thừa nhận là mấy bn ở quê, tuy không đc. bằng tụi mình ở thành phố, lại còn phải giúp bố mẹ rất nhìu việc, vậy mà các bạn ý vẫn học rất giỏi, hjc........ chả bù cho mình........:aah:

kayachi
28-08-2008, 09:46 PM
học là nghề của họ mà
nhưng mà sau này họ giàu con họ cũng sẽ gọi ai đó là nhà quê thôi :^o^:

duynamckbk7
28-08-2008, 10:19 PM
phải công nhận là mình đã từng nói như vậy
nhưng cũng phải thừa nhận là mấy bn ở quê, tuy không đc. bằng tụi mình ở thành phố, lại còn phải giúp bố mẹ rất nhìu việc, vậy mà các bạn ý vẫn học rất giỏi, hjc........ chả bù cho mình........
Bọn nó ko chịu học thì bao h mới ngóc đầu lên được, muôn đời vẫn là nhà quê. Chính ra nhà quê học hành dễ hơn thành phố, nó có mục tiêu phấn đấu, nó lấy đâu tiềm lực mà đú như thành phố, thế nên ít bị cám dỗ hơn.Đôi khi bị chửi nhà quê cũng đúng, vì cách hành xử rất nhà quê.

bakit_b1
29-08-2008, 08:11 AM
Nhà quê chỉ là cụm từ nói về con người hơi lạc hậu một chút,

e hÈm.... cách định nghĩa này không còn phù hợp vs thời đại bây h nữa đâu ...:heheh: bởi vì " nhà quê" bây h kô còn là chân lấm tay bùn nữa...mà là chơi bời lạc lối .... em thấy nhiều kiểu " nhà quê" bây h xí xa xí xớn... học đòi... ăn nói du côn...:amitabha:

kayachi
29-08-2008, 08:13 AM
xời ạ
có thôn nghiện cả thôn đó thôi
ăn chơi đú đởn cgái cũng bày đặt đánh ghen như thật:amitabha:
quê gì mà quê h bọn nó còn hơn bọn mình á:@_@:
chính bọn này mới dễ bị cám dỗ :ign:

hmt
29-08-2008, 11:04 AM
Thì bây giờ toàn bọn lừa đảo về quên làm ăn ấy thôi.. Vì ở quê ý thức kém và hiểu biết va vấp XH không bằng trên TP dễ lừa..
Nhưng có quê thì mới có TP...

kayachi
29-08-2008, 11:06 AM
đúng ạ
kô có quê thì TP sống = gì
nhưng bây h quê cũng nhiều tệ nạn lắm rồi :tadaa:

hmt
29-08-2008, 11:10 AM
Tệ nạn thì ở đâu chả có... Từ nông thôn đến TP, từ công nhân viên chức đến bộ máy chính phủ ở đâu chả có tệ nạn.. Không ít thì nhiều...
Nhưng Quê thì vẫn là "Quê hương là chùm khế ngọt"

fandbsk
29-08-2008, 11:19 AM
ko chỉ mình tụi dưới quê lên thành phố học mới bị gọi là "nhà quê" đâu ngay cả dân thành phố chính gốc cũng vậy ah. Tụi nè 1 nạn nhân :freeze:, người thành phố nhà mặt đường hẳn hoi vậy mà vẫn bị tụi lớp kêu là nhà quê:aah: chỉ vì ko ăn mặc sành điệu như tụi nó( bao gồm ko có quần áo mới, ko bít nhiều sự đời ) huhhuhuuhuh cái từ nhà kê đã hủy hoại đi 1 nhân cách cao đẹp ( như tui):can'tbe::runaway:

hmt
29-08-2008, 11:23 AM
Thì hát cho chúng nó nghe bài "Quê hương là chùm khế ngọt luôn"
Nghe xong thèm khế luôn...

Hyt.b3
08-11-2008, 12:12 PM
chẳnng hiẻu ai mà lại đưa cái hình đồi trụy này lên
nếu thích thỳ ở nhà mà ngắm nghía ko hơn à:angry::angry:
:growl::dummy::roar:

Jimmy Page
08-11-2008, 12:21 PM
Bot mà em
Để tí nữa mod về xoá đi
:|
Mà hình như chưa có ai làm mod box này
Thôi để smod :))

mom102
08-11-2008, 12:31 PM
kô nên dùng từ nhà quê như một tính từ
nhất lkà khi đi học đại học rồi
nói kô chừng nó tức lên táng cho vỡ mồm

Hyt.b3
08-11-2008, 12:44 PM
:hahaha::hahaha:
phải xem tình hình
nó mừ định táng thỳ mình phải...:rideon: chuồn ngay
:blush:

mom102
08-11-2008, 09:28 PM
lứop có cả tá đứa
chạy lên jời
bị nó táng cho rồi thì lên mà hỏi jời nhá

hoangtuonglinhA4
09-11-2008, 05:31 PM
lứop có cả tá đứa
chạy lên jời
bị nó táng cho rồi thì lên mà hỏi jời nhá

Đồng ý 2 tay với Móm lun. Có phải 1,2 đứa đâu. phải nửa lớp ấy chứ. chảne nhẽ không định đi học nữa à.:amitabha:

Hyt.b3
09-11-2008, 05:37 PM
oài nói thế thoai chứ e ngoan hiền lém(thẹn wá)
tụi nó ko bảo e nà wê ý là may ý chứ
đâu dám mằn j tụi nó
oánh chjts thỳ bố mẹ xót e lém

hoangtuonglinhA4
09-11-2008, 05:39 PM
oài nói thế thoai chứ e ngoan hiền lém(thẹn wá)
tụi nó ko bảo e nà wê ý là may ý chứ
đâu dám mằn j tụi nó
oánh chjts thỳ bố mẹ xót e lém

Làm gì đến mức oánh chit hả em. Bọn noa oanh cho ngây ngây đi thôi..:hahaha:

Hyt.b3
09-11-2008, 05:45 PM
ngây thoai cũng kinh lém roài a ạ
tránh voi chẳng xấu mặt nào
<dù mình là sư tử>

_KE-NI_
20-12-2008, 02:25 PM
nhạt.....ai chả giống ai..........hjx hjx............

kẻ xấu
21-12-2008, 08:31 AM

Hòan tòan chính xác !!!!
với bất kì người nào em đều chơi được ( kể cả người đểu )
Mem Thành Phố Hay Nhà Quê bây h ko thể hiện ở ăn mặc diện, ở điều kiện kinh tế, mà thể hiện ở trình độ...
Nhiều đứa em vẫn chửi là nhà quê ... trong khi nhà phố lê hòan đấy thôi ...
Thật Ra nhiều người hay nói cụm từ : Nhà quê ko phải họ kì thì nông thôn đâu mà họ chỉ muốn nói những con người kém trình độ ... hay là bạn bè trêu nhau thôi
Nhưng ko phải vì thế mà nông thôn thoát nạn cái vụ nhà quê đâu
Em có nói chuyện với 1 đưa con gái trong Tĩnh Gia ( gia đình em quen )
Nó là con nhà giàu ... nhưng cách nói chuyện của nó đúng là Quê 1 cục
Thể hiện trình độ ... đúng là nhà quê !!!!~> ko có lời lẽ nào để tả, ra vẻ con nhà giàu ko đúng cách
:fallout::fallout::fallout:

nothing_4ever
21-12-2008, 09:35 AM
kí nì thì công nhận...nhà quê là tuỳ cách nghĩ của từng người, mình thì chẳng bao jo mún chửi ai alf nhà quê, nhất là ngay trước mặt họ(mặc dù đích thị là như thế)...nhưng hôm rùi lỡ tức nước vỡ bờ chửi 4 tên con trai lớp nhà cô Thanh là nhà quê...mấy anh í học lớp 13 từ Hoằng hoá lên (đi buổi í), học thì không học ngồi trêu 5 đứa con gái bàn mình cả buổi, lại còn đú đởn...kinh khủng, mình chỉ coi những loại ng như thế là nhà quê thôi, học thì không hcoj, bố mẹ làm lụng vất vả cho tiền đi học rồi tiền xe buýt nữa mà ai ngờ lên thành phố đi đú....:aie:

_KE-NI_
21-12-2008, 10:58 AM
ôi...............lại 3 cái chuyện ny`..........ai chả giống ai.....fa^n với chả bệt

B.Obama
21-12-2008, 12:51 PM
Hố hố .Hum trước đi về quê .Đi cái Kity ấy .Thế mà về quê chúng làm một câu " Bọn ny đi cái xe quê thế " ~> oạch .Sợ thiệt lun .Quả đó mình chỉ biết tác ngơ .HÍc .

nothing_4ever
21-12-2008, 10:05 PM
Hố hố .Hum trước đi về quê .Đi cái Kity ấy .Thế mà về quê chúng làm một câu " Bọn ny đi cái xe quê thế " ~> oạch .Sợ thiệt lun .Quả đó mình chỉ biết tác ngơ .HÍc .

po tay...kỉu ni pak mà đi PS chắc tụi nó bảo cái xe đó hai lúa wa....:duno:

SevenLove
21-12-2008, 11:38 PM
po tay...kỉu ni pak mà đi PS chắc tụi nó bảo cái xe đó hai lúa wa....:duno:

ku em làm như nhà quê = miền núi mà hok bít Ps với kitty :picknose::picknose: ! Chắc j thành phố đã = nhà quê ! mình thử ra ngoài xem vd: HN, tpHCM ! bị goi là nahf quê có ức hok mà phân biệt dôi xử :picknose::picknose: :whistle:
-----------------------------------------

Bọn nó ko chịu học thì bao h mới ngóc đầu lên được, muôn đời vẫn là nhà quê. Chính ra nhà quê học hành dễ hơn thành phố, nó có mục tiêu phấn đấu, nó lấy đâu tiềm lực mà đú như thành phố, thế nên ít bị cám dỗ hơn.Đôi khi bị chửi nhà quê cũng đúng, vì cách hành xử rất nhà quê.

ờ ! thế bác ra Hà nội , Tp>HCM , họ gọi bác alf cái j thế :hmm::hmm:

Caterpillar
17-04-2009, 09:00 PM
kệ cái lũ khinh người đó đi! chúng chỉ có mác thành phố giỏi ăn chơi chứ có cái gì ra hồn đâu! hơi đâu mà để ý cho nặng lòng, mình dân quê mà tốt bụng thì đi đâu ai cũng quý

kẻ xấu
17-04-2009, 09:13 PM

Hôm anh mặc quần đùi - áo cọc - di dép tổ ong ! mấy đứa ở Quê lên tỉnh Chỉ vào anh cười : Ối thằng kia đi dép tổ ong kìa :(

Caterpillar
17-04-2009, 09:15 PM
thế bọn cười các bác là dân tỉnh nào thế ạ? có thật là dân TP ko?

kẻ xấu
17-04-2009, 09:19 PM
thế bọn cười các bác là dân tỉnh nào thế ạ? có thật là dân TP ko?

Dân ở huyện ! lên thi học sinh giỏi thế dục ! bọn nó còn nói hai chữ Nhà Quê Trách sao nổi người thành phố ;))

OLSJ13
17-04-2009, 11:17 PM
Hôm anh mặc quần đùi - áo cọc - di dép tổ ong ! mấy đứa ở Quê lên tỉnh Chỉ vào anh cười : Ối thằng kia đi dép tổ ong kìa :(

ôi anh ơi:(
h` ở đây đang phong trào đi dép tổ ong đấy:))
thỉnh thoảng k có dép thì em vẫn đi dép tổ ong đi học (thêm=)))

Người ta quan niệm Simple is the best
cơ mà các bạn ở quê thì đâu nghĩ được thế=))cứ phải diêm dúa thì mới ra dân chơi=))
Quê em ở Quảng Xương:-<cách Sầm Sơn khoảng 4-5km gì đấy
thế mà lần nào về=))cũng nghe đứa em họ (bằng tuổi mình) kể chuyện em ý "yêu đương"
rồi em í với bạn kia đi xe bus lên TP chơi:))
đúng là dân chơi hơn cả TP còn gì=))
chứ ở TP thì biết đi đâu=))k lẽ về quê hóng gió=))