PDA

View Full Version : Teen “xấu xí” ngày đầu năm học

haminhvan
08-09-2008, 06:00 PM
- Đầu năm học, thay vì khởi động việc học tập thì nhiều teen lại bày ra những trò “xấu” nhằm moi tiền từ gia đình hoặc nghe bạn bè rủ rê, lôi kéo tham gia vào những trò đùa vô ý thức.

Kê khống tiền học

Điển hình nhất mà các teen nhà mình hay làm đó chính là lợi dụng sự “chủ quan” của bố mẹ thời điểm đóng góp đầu năm mà kê khống những khoản thu học phí. Sau đó các bạn nướng sạch vào game online cũng như khao bạn bè ăn uống thả cửa.

Hoàng Giang (trường PL) hớn hở khoe: “Đầu năm tiền học phí chẳng là bao nhưng vì đang cần tiền mua vài món “bảo bối” trong game nên mình nâng lên gần 2 triệu, ba mẹ mình lo làm ăn nên cũng chẳng quan tâm là mấy, thế là tha hồ mà tiêu xài.

Chưa kể những khỏan thu học thêm sắp tới, mỗi môn kê lên một hai trăm k là đủ tiêu cả tháng”.

Việc kê khống tiền học phí không chỉ bắt gặp ở những nam sinh mà những cô bạn nữ sinh cũng tham gia rất tích cực.

Như trường hợp của áo dài tên Hương (trường MD) chẳng hạn. Nghiện chat, ngày nào cũng phải online để “tám” với chàng nhưng chi tiêu một ngày chỉ có 10k, thế là để có tiền chung chi cho việc chat chit Hương đã không ngần ngại bày ra tiền phụ thu nào là phí tổ, phí lớp rồi tiền áo nhóm, áo thể dục trong khi đồ thể dục của H vẫn dùng lại. Kiếm được hơn 300k từ tiền kê khống học phí, H vui vẻ bỏ túi.

Bày trò chọc phá giáo viên

Cô giáo lớp 12 của Khang (trường HT) là một giáo viên trẻ mới vào trường. Ngay lập tức, hội của Khang nghĩ ra “trò vui” – nhái giọng cô giáo công khai trong giờ học. Mặc dù đã được lớp trưởng cảnh cáo nhưng sau giờ Anh Văn thì các teenboy này lại tiếp tục “diễn” trò cũ với những tân giáo viên vừa mới vào trường, nhận lớp.

Minh Hùng (trường TP) tỏ ra bức xúc về trò đùa của bạn bè mình: “Bọn bạn mình bày ra những trò đôi khi mình còn cảm thấy quá đáng. Như hôm vừa rồi một cô giáo dạy Văn mới về trường, khi bước chân vào lớp các teenboy đã ồ lên một cách bất lịch sự.

Trong lúc cô giảng bài thì cả nhóm ngồi bàn tán chuyện rêng, cố ý nói lớn át cả tiếng cô đang giảng. Nghĩ là giáo viên trẻ dễ tính nên mặc ai nấy “tám”, lúc hứng chí lên còn cười nắc nẻ. Chỉ thương cô giáo phải chịu trận cả đám học trò tai quái!”.

Cho đến chuyện “yêu đương quá đà”

Ngày đầu năm có cả trăm chuyện mà teen nhà mình có thể bày ra để tranh thủ vô năm thì hết có thời gian quậy. Ngay cả chuyện yêu đương cũng được các bạn mang ra làm đề tài nóng trong các buổi sinh họat lớp.

Cảnh hôn nhau, ôm ấp ngay tại phòng học không hề hiếm. Cô bạn Diễm Hằng (trường NT) cho biết: “Có lẽ các bạn nghĩ rằng đầu năm học thầy cô sẽ dễ dãi bỏ qua nên được nước làm tới.”

Cặp đôi lớp mình ngày nào cũng hôn hít, ôm ấp nhau trong sự chứng kiến của mọi người y như phim Hàn quốc, thấy mà phát ngượng. Cũng may là mới hôm rồi trong lúc hai đứa đang “diễn” phim thì bị thầy giám thị phát hiện, thế là mời lên phòng uống trà kèm theo bản án kiểm điểm cũng như báo cho phụ huynh biết!”.

Vẻ mặt hớn hở và nụ cười toe toét trên môi ra vẻ đắc chí thế nào thì lúc bị phát hiện và bắt quả tang teen nhà mình lại ũ rũ ra chiều thương xót lắm. Đã có gan làm thì phải chịu trách nhiệm với những hành động của mình.

Cũng vì tham gia đùa dai với một giáo viên trẻ mà Tiến (trường BP) bị ghi tên ngay vào sổ đầu bài, những tưởng GV trẻ chỉ năn nỉ vài câu là xí xóa nhưng sau đó tên anh bạn vẫn y nguyên trong sổ bìa đen, báo hại Tiến phải cuống cuồng cả lên vì nội quy lớp có đặt ra nếu ai vi phạm, xúc phạm đến GV sẽ bị hạ hạnh kiểm.

Đầu năm học, hãy để lại trong mắt thầy cô những ấn tượng tốt về teen nhà mình. Đừng vì chút sốc nổi, thiếu kiềm chế mà bày ra những trò đùa khiến thầy cô phải phiền lòng bạn nhé!

Cô bạn học sinh giỏi Văn trường MD chia sẻ: “Ai nghĩ gì thì nghĩ, riêng bản thân mình luôn nổ lực hết mình, nhất là những ngày đầu năm. Nếu bạn để lại ấn tượng tốt cho thầy cô vào những ngày quan trọng này thì suốt cả năm học bạn sẽ được “cưng” lắm đấy!”.

Nguồn: Kênh 14:
http://kenh14.vn/home/20080905051456232_tm,1cat4/teen-xau-xi-ngay-dau-nam-hoc.chn