PDA

View Full Version : Kính gửi thầy hiệu trưởng Hồ Việt Hùng

Trang : [1] 2

hoacucdai2611
18-09-2008, 08:05 PM
"Em không muốn làm bướm trắng của anh đâu"
Trên mục diễn đàn của một tờ báo về chủ đề "Nữ sinh có nên mặc áo dài?", có một ý kiến đầy tâm huyết của một anh sinh viên Bách khoa :"Theo tôi , nữ sinh mặc áo dài là rất đẹp và cần thiết".Trong đôi mắt mộng mơ của anh thì "những tà áo dài lúc tan trường ví như đàn bướm trắng , khiến ai chỉ cần nhìn thấy một lần thì đi xa bao lâu cũng nhớ ".
Rồi để phản biện lại những lời than phiền của "đàn bướm trắng" về những bất tiện triền miên của việc mặc áo dài , anh sinh viên an ủi nhẹ tênh :"Còn dính dáng tới những lý do rất "phụ nữ", thì theo tôi tùy vào cách ứng biến thông minh của bạn gái trước mỗi tình huống thôi!"
Hãy tưởng tượng một ngày nắng đẹp phương Nam , anh sinh viên nọ biến thành bướm trắng với hai cánh bướm phấp phới trước sau . Nắng tưng bừng và mồ hôi nhễ nhại , lớp áo lá mặc lót bên trong dính chặt vào ngực và lưng khiến anh thấy khó thở.
Nhưng anh phải đạp xe ít nhất 30 phút đến trường dưới cái nóng 37-38 độ .Rồi đến nơi , anh phải trực nhật , phải lau bảng , phải truy bài , phải kiểm tra , phải viết bài , phải chạy chơi với lũ bạn .Hết buổi sáng.Giờ là buổi tăng ca chiều .Rồi sau đó , anh phải "bay" bằng xe đạp thốc tháo đến một lớp học thêm .
Hãy tưởng tượng một ngày gió mùa đông bắc , anh biến thành bướm trắng ...
Hãy tưởng tượng một ngày mưa phùn gió bấc , anh biến thành bướm trắng...
Hãy tưởng tượng giữa một cơn dông xối xả , anh biến thành bướm trắng ...
Hãy tưởng tượng một ngày anh mệt mỏi dữ dội của kỳ nguyệt san "rất phụ nữ", anh vẫn phải nhìn trước nhìn sau canh chừng ...màu bướm trắng .
Em gái tôi phải mặc áo dài đồng phục vào một ngày gió mùa , trời đột ngột trở lạnh.Về đến nhà , em khuỵu xuống giường , môi tím ngắt , đêm đó trở sốt.
Em gái tôi đã từng về nhà , òa khóc kể cho tôi nghe những lời chòng ghẹo của đám thanh niên hư chỉ vì đi học về trời mưa , bị áo lụa trắng dính chặt vào người...
Em gái tôi đã từng phải ngồi lại muộn nhất lớp khi chuyện "rất phụ nữ" đến bất ngờ , đợi khi trường đã vắng tanh mới dám che cặp lên tà áo dài trắng , ra trạm điện thoại , gọi tôi nhờ đón về.
Anh bạn ạ , anh yêu thích tà áo dài trắng , nhưng tôi xót xa cô em gái nhỏ của tôi .Tôi chẳng muốn em gái tôi làm bướm trắng trong đôi mắt mộng mơ nhưng ích kỷ của anh đâu.
Anh trai của một cô em gái
( Nguồn : Trò chuyện đầu tuần - Báo Hoa học trò số 615)

Thầy nghĩ như thế nào về bài viết này ạ ? Và thầy thử nghĩ xem nếu một ngày thầy biến thành bướm trắng ...

only you(b!! 05-08)
18-09-2008, 10:10 PM
đúng là hoa cực dại..... lại 1 mem ko thick áo dài.. :^_^:

nhoxkon
18-09-2008, 10:16 PM
đúng là hoa cực dại..... lại 1 mem ko thick áo dài.. :^_^:

em nghĩ anh nhận xét vậy cũng hơi quá đáng đấy...vì thật ra mặc áo dài cũgn có rất nhiều bất lợi cho nữ sinh bọn em...
PS: theo bạn hoacucdai2611 thì đây là cá tính của bạn à?:sweat:

thuphuong_no1
18-09-2008, 10:35 PM
Chí phở...mặc áo dài khổ lắm mùa hè thì nóng mùa đông thì lạnh ai mà chịu được

Jubi
18-09-2008, 10:36 PM
bỏ áo dài điiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii iiiii
(sơ vin nữa) thầy nhé
iu thầy nhìu :crave:

vitaminb12
18-09-2008, 10:42 PM
đúng đấy, đề nghị chuyển sang mốt mà vitamin nghĩ ra, quần đùi hoặc váy cực ngắn và áo hở lưng. :dazzle:
Ehehe, mặc cái này mà còn chịu được thì làm gì mà ko mặc áo dài được. :sweat:
Đồng phục trường mình thế là còn "hiền lành" đấy, kêu ca gì. Ra ngoài này suốt ngày thấy bọn học phổ thông phải mặc áo trắng quần tây xanh (đúng kiểu mọi người ghét nhá) cắm thùng nữa...:sweat:

thuphuong_no1
18-09-2008, 10:47 PM
đúng đấy, đề nghị chuyển sang mốt mà vitamin nghĩ ra, quần đùi hoặc váy cực ngắn và áo hở lưng. :dazzle:
Ehehe, mặc cái này mà còn chịu được thì làm gì mà ko mặc áo dài được. :sweat:
Đồng phục trường mình thế là còn "hiền lành" đấy, kêu ca gì. Ra ngoài này suốt ngày thấy bọn học phổ thông phải mặc áo trắng quần tây xanh (đúng kiểu mọi người ghét nhá) cắm thùng nữa...:sweat:
choáng. ko đỡ được :@_@:
áo dài mà "hiền lành". thử mặc rồi sẽ biết mùi

Micyarak.A5
18-09-2008, 11:09 PM
êy zời, áo dài nhìn thì sướng, mặc thì khổ, mất hết cả năng động, lúc nào cũng phải rón ra rón rén, chảy cả mỡ :duno:

thuphuong_no1
18-09-2008, 11:11 PM
quá đúng mặc áo dài làm j ko biết. nhiễu chuyện:uwaah:

chicken_socola
18-09-2008, 11:30 PM
Con gái thế cũng khỏ thật! Mạc áo dài 1 tháng 1 lần có đuoc ko:ign:

thuphuong_no1
18-09-2008, 11:32 PM
1 tháng còn đỡ,đằng này lại 1 tuần mới mới chết:swing:

hmt
18-09-2008, 11:52 PM
Áo dài hay chứ..................:^o^:

duynamckbk7
18-09-2008, 11:56 PM
Phản đối vớ va vớ vỉn,hay là mấy mem cấp 3 muốn như trường Đại Học HN,người lạ vào trong trường tưởng trường có đồng phục quần đùi áo cọc đi học (mem nữ).Tý áo dài có chết ai,có tốt thì sao ko nêu ý kiến của mình mà nêu ý kiến đăng trên mạng từ thời nào đến h. Bao nhiêu trường mặc áo dài có sao đâu.

thuphuong_no1
18-09-2008, 11:57 PM
cứ bình thường mà mặc áo dài làm chi cho khổ

hmt
18-09-2008, 11:57 PM
Một là mặc áo dài đi học 2 là mặc Bikini đi học cho các member chọn...
Mặc Biniki đi học năng động trẻ trung mà mát mẻ đấy...

thuphuong_no1
19-09-2008, 12:00 AM
đi học bơi à pác, trường mình làm j có bể bơi :chuckle:

hmt
19-09-2008, 12:01 AM
Phong cách mới... Trường mình hay có phá cách mà...
Anh thấy mặc bikini đi học lại hay đấy..

thuphuong_no1
19-09-2008, 12:04 AM
cho bọn con trai mặc bikini nom cũng hay :chuckle:

duynamckbk7
19-09-2008, 12:04 AM
Bạn kêu ca rất nhiều về áo dài, bạn nghĩ thế nào khi một người Tây chỉ mún mua một bộ áo dài VN về để làm kỉ niệm, họ thấy họ mặc áo dài thật đẹp. Bạn nghĩ sao khi trong môi trường sư phạm bạn mặc một cái áo ngắn đến rốn, quần thì mặc hở cả quần trong...bạn có thấy chướng mắt.Bạn có thấy thật đẹp khi thấy một người con gái thướt tha trong ta áo dài, bạn nghĩ sao khi một tháng được bao nhiêu lần đèn đỏ để bạn kêu ca, một năm được mấy lần bạn phải đội mưa ngoài đường và mất bao lâu để người ta có thể cho áo dài là một nét văn hóa của người Việt. Uh,bạn tự tin,thích năng động, một tuần liệu được bao nhiêu cái thứ 2 để bạn mặc áo dài, và trong mấy cái thứ 2 đó trong 1 năm thì liệu được bao nhiêu ngày mưa để bạn kêu ka. Bó tay.

hrockvn
19-09-2008, 06:11 AM
"Em không muốn làm bướm trắng của anh đâu"
Trên mục diễn đàn của một tờ báo về chủ đề "Nữ sinh có nên mặc áo dài?", có một ý kiến đầy tâm huyết của một anh sinh viên Bách khoa :"Theo tôi , nữ sinh mặc áo dài là rất đẹp và cần thiết".Trong đôi mắt mộng mơ của anh thì "những tà áo dài lúc tan trường ví như đàn bướm trắng , khiến ai chỉ cần nhìn thấy một lần thì đi xa bao lâu cũng nhớ ".
Rồi để phản biện lại những lời than phiền của "đàn bướm trắng" về những bất tiện triền miên của việc mặc áo dài , anh sinh viên an ủi nhẹ tênh :"Còn dính dáng tới những lý do rất "phụ nữ", thì theo tôi tùy vào cách ứng biến thông minh của bạn gái trước mỗi tình huống thôi!"
Hãy tưởng tượng một ngày nắng đẹp phương Nam , anh sinh viên nọ biến thành bướm trắng với hai cánh bướm phấp phới trước sau . Nắng tưng bừng và mồ hôi nhễ nhại , lớp áo lá mặc lót bên trong dính chặt vào ngực và lưng khiến anh thấy khó thở.
Nhưng anh phải đạp xe ít nhất 30 phút đến trường dưới cái nóng 37-38 độ .Rồi đến nơi , anh phải trực nhật , phải lau bảng , phải truy bài , phải kiểm tra , phải viết bài , phải chạy chơi với lũ bạn .Hết buổi sáng.Giờ là buổi tăng ca chiều .Rồi sau đó , anh phải "bay" bằng xe đạp thốc tháo đến một lớp học thêm .
Hãy tưởng tượng một ngày gió mùa đông bắc , anh biến thành bướm trắng ...
Hãy tưởng tượng một ngày mưa phùn gió bấc , anh biến thành bướm trắng...
Hãy tưởng tượng giữa một cơn dông xối xả , anh biến thành bướm trắng ...
Hãy tưởng tượng một ngày anh mệt mỏi dữ dội của kỳ nguyệt san "rất phụ nữ", anh vẫn phải nhìn trước nhìn sau canh chừng ...màu bướm trắng .
Em gái tôi phải mặc áo dài đồng phục vào một ngày gió mùa , trời đột ngột trở lạnh.Về đến nhà , em khuỵu xuống giường , môi tím ngắt , đêm đó trở sốt.
Em gái tôi đã từng về nhà , òa khóc kể cho tôi nghe những lời chòng ghẹo của đám thanh niên hư chỉ vì đi học về trời mưa , bị áo lụa trắng dính chặt vào người...
Em gái tôi đã từng phải ngồi lại muộn nhất lớp khi chuyện "rất phụ nữ" đến bất ngờ , đợi khi trường đã vắng tanh mới dám che cặp lên tà áo dài trắng , ra trạm điện thoại , gọi tôi nhờ đón về.
Anh bạn ạ , anh yêu thích tà áo dài trắng , nhưng tôi xót xa cô em gái nhỏ của tôi .Tôi chẳng muốn em gái tôi làm bướm trắng trong đôi mắt mộng mơ nhưng ích kỷ của anh đâu.
Anh trai của một cô em gái
( Nguồn : Trò chuyện đầu tuần - Báo Hoa học trò số 615)

Thầy nghĩ như thế nào về bài viết này ạ ? Và thầy thử nghĩ xem nếu một ngày thầy biến thành bướm trắng ...
Một ý kiến và bài viết không suy nghĩ kỹ chút nào.

magaden_c8
19-09-2008, 06:28 AM
Một ý kiến và bài viết không suy nghĩ kỹ chút nào.

cái này là trên báo mà anh , bạn ấy chỉ thêm cái câu cuối thôi.
gởi tới các bạn gái c8: các bạn cứ mặc áo dài đi,hôm nào các bạn mặc, hôm đó tui trực nhật thay cho,thế nhá.chúc mặc áo dài thành công.:picknose:

trangvicky_zhao
19-09-2008, 06:48 AM
Bài này là gửi thầy hiệu trưởng mừ. Sao hok thấy thầy reply vậy ta???:hmm:
Cả nhà cứ kêu khổ. Em đây này, phải mặc áo dài 2 tuần 1 lần. Có sao đâu. Lúc đầu hơi khó chịu thật nhưng mặc nhiều thành quen thui.Lại thấy đẹp. Mỗi tội hok được ăn quá nhiều trước khi mặc. Mọi người cứ mặc rùi sẽ biết ngay ^^.

blue_horizon
19-09-2008, 10:23 AM
Thế này này, con trai thì ai cũng bảo là con gái mặc áo dài đẹp, và phải nhấn mạnh là con gái mặc áo dài rất đẹp, nhìn hiền thục hơn (tớ mặc áo dài vẫn chạy ầm ầm, chưa bung cái khuy nào :))) và nữ tính nữa. Tuy nhiên cũng có cái bất tiện, đó là khi đi xe hay những hôm trời mưa, trời se lạnh, thế nên nội quy chỉ yêu cầu các bạn mặc áo dài vào thứ 2 đầu tuần, như thế là quá tạo điều kiện cho các bạn còn gì, còn 5 ngày còn lại, các bạn thoải mái thể hiện phong cách (nhưng vẫn nằm trong khuôn khổ và phạm vi của bảng NỘI QUY HỌC SINH). Nói tóm lại là đừng kêu ca mình khổ nữa, có nhiều người muốn mặc mà chẳng được đâu :|
Còn cái bài báo bạn viết ở trên là trong chuyên mục Trò chuyện đầu tuần của báo Hoa học trò cách đây đã khá lâu, đó là khi nhiều trường vẫn còn yêu cầu học sinh phải mặc áo dài đi học cả tuần, và bạn áp dụng vào trường ta là không phù hợp vì học sinh Đào chỉ phải mặc áo dài 1 lần/ tuần thôi.
(Mà cái 4rum này có một cơ số bài các bạn than thở về việc mặc áo dài rồi)

viethieu1012
19-09-2008, 11:15 AM
con gái mặc áo dài thi đẹp rùi nhưng thỉnh lễ hội mới nên mặc thui.Ngày nào cung bắt măc thì bất tiện cho cgái lẫn ctrai lém

kẻ xấu
19-09-2008, 11:17 AM
êy zời, áo dài nhìn thì sướng, mặc thì khổ, mất hết cả năng động, lúc nào cũng phải rón ra rón rén, chảy cả mỡ :duno:

Theo vũ muốn MẶc áo dài mà năng động thì đề nghị các bác, mọi người, già trẻ gì ! đã là Girl Thì Hãy Mặc Áo Dài + Đóng Sơ vin Để chứng tỏ là mình là 1 girl năng động phù hợp với thời đại !:heheh::heheh::heheh:

viethieu1012
19-09-2008, 11:17 AM
mình đây cũng có chị gái hum nào mặc áo dài là cả đêm o ngủ đc,khổ thân.

trangvicky_zhao
19-09-2008, 11:18 AM
con gái mặc áo dài thi đẹp rùi nhưng thỉnh lễ hội mới nên mặc thui.Ngày nào cung bắt măc thì bất tiện cho cgái lẫn ctrai lém
Sao lại bất tiện cho cả con trai???

kẻ xấu
19-09-2008, 11:19 AM
Bài này là gửi thầy hiệu trưởng mừ. Sao hok thấy thầy reply vậy ta???:hmm:
Cả nhà cứ kêu khổ. Em đây này, phải mặc áo dài 2 tuần 1 lần. Có sao đâu. Lúc đầu hơi khó chịu thật nhưng mặc nhiều thành quen thui.Lại thấy đẹp. Mỗi tội hok được ăn quá nhiều trước khi mặc. Mọi người cứ mặc rùi sẽ biết ngay ^^.

Em sao thế ?:whaat: ! thầy vào 4rum nào làm gì ! :)):hi::hi:
------------------------------------------

Sao lại bất tiện cho cả con trai???

Thì ko chơi được chứ sao ! mắt lúc nào cũng dính vào ... Chiếc áo dài ? sao chơi được ! hihi ! lại cả ngày mong trời mưa nữa chứ :heheh::heheh:

viethieu1012
19-09-2008, 11:21 AM
A này các bạn đag nói lên ý kiến của mình thui mờ,chúg ta lắng nge và chia sẻ thui,còn bạn nào thix mặc hay o thì tùy,o ai phán xét 1 cô gái vì cô ta o thix mặc áo dài cả

trangvicky_zhao
19-09-2008, 11:21 AM
Em sao thế ?:whaat: ! thầy vào 4rum nào làm gì ! :)):hi::hi:

Thì em thấy mọi người bảo là thầy cũng vào 4rum mà. Hok vào thì làm sao mà 4rum này được công nhận là 4rum chình thức của trường Đào được

viethieu1012
19-09-2008, 11:23 AM
Oh thì các bạn nữ mặc áo dài vào cứ lấm la lấm lét í,ctrai mún lại gần nc cũng ngại chứ sao

hoacucdai2611
19-09-2008, 11:24 AM
em nghĩ anh nhận xét vậy cũng hơi quá đáng đấy...vì thật ra mặc áo dài cũgn có rất nhiều bất lợi cho nữ sinh bọn em...
PS: theo bạn hoacucdai2611 thì đây là cá tính của bạn à?:sweat:

cậu không chơi với tớ nên tất nhiên không thể hiểu tớ vì vậy có tranh luận cũng chẳng để làm gì

kẻ xấu
19-09-2008, 11:25 AM
Thì em thấy mọi người bảo là thầy cũng vào 4rum mà. Hok vào thì làm sao mà 4rum này được công nhận là 4rum chình thức của trường Đào được
Thứ nhất : 4rum chính thức là 4rum đào duy từ vì địa chỉ truy cập là http://www.daoduytu.edu.vn/
Thứ 2 : cách nhìn nhận diễn đàn sẽ từ phía học sinh chứ ko phải thầy cô, thầy có có đóng góp ý kiến cũng được nhưng ko nên ... ! học sinh có khi có thể nói sằng được chứ còn Giá viên ko đơn giản như thế !
Hiểu chưa đồ con nít

hoacucdai2611
19-09-2008, 11:25 AM
nói nấy nói nữa thì tớ với cậu cũng bất đồng quan điểm (ngay từ đầu) , vì vậy suy nghĩ , quan điểm của ai thì cứ giữ lấy và theo đuổi .

trangvicky_zhao
19-09-2008, 11:32 AM
Thứ nhất : 4rum chính thức là 4rum đào duy từ vì địa chỉ truy cập là http://www.daoduytu.edu.vn/
Thứ 2 : cách nhìn nhận diễn đàn sẽ từ phía học sinh chứ ko phải thầy cô, thầy có có đóng góp ý kiến cũng được nhưng ko nên ... ! học sinh có khi có thể nói sằng được chứ còn Giá viên ko đơn giản như thế !
Hiểu chưa đồ con nít
Thôi đi chuối tiêu.
Cứ cho là thế đi nhưng chắc chắn là Mr.Hùng cũng đã vào đây ít nhất 1 lần. Với lại cái title của bài này là "Kính gửi thầy hiệu trưởng Hồ Việt Hùng" mà

hoacucdai2611
19-09-2008, 11:42 AM
mọi người lập rất nhiều topic về việc mặc áo dài không đơn giản chỉ là vấn đề mặc áo dài mà còn là mong các thầy cô ở trên hãy lắng nghe nguyện vọng của học sinh ở dưới mà đưa ra những quyết định đúng đắn , đừng áp đặt suy nghĩ của mình vào giới trẻ .

Ng0cDuc
19-09-2008, 11:56 AM
:whistle:em thấy ý kiến vitamin đi,con gái nhìn như vậy còn xinh nữa,các bạn trai cứ gọi là yêu lắm cơ:knife:

nhoxkon
19-09-2008, 02:46 PM
nói nấy nói nữa thì tớ với cậu cũng bất đồng quan điểm (ngay từ đầu) , vì vậy suy nghĩ , quan điểm của ai thì cứ giữ lấy và theo đuổi .

tranh luận để hiểu nhau hơn..chứ không phải tranh luận để mà phân ra kẻ thắng người thua,kẻ đúng người sai...
trong trường hợp này..theo ý kiến của riêng tớ
không phải bạn nữ nào cũng thích mặc áo dài và cũng không hẳn là bạn nữ nào mặc áo dài cũng đẹp..ok!không ai phủ nhận điều đó
nhưng bạn à..bạn biết chứ...đã từ lâu áo dài đã trở thành nét đẹp truyền thống của người phụ nữ VN...nó đã trở thành di sản văn hóa phi vật thể được cả TG công nhận và biết đến

Trải qua hơn 1000 năm Bắc thuộc,82 năm bị Pháp đô hộ ,nhưng chúng ta vẫn giữ vững được bản sắc dân tộc mình...và tà áo dài là 1 trong số đó...tự hào chứ!!!
Áo dài ngày nay chính là sự cách tân của tà áo tứ thân xưa kia... Dáng áo ôm sát cơ thể, có cổ cao và dài khoảng ngang gối, được xẻ ra ở hông
có 1 nhà văn đã nhận xét thế này:" nếu cần phải nói tóm tắt về tà áo dài Việt Nam thì đó chính là sự đoan trang cao quý trong 1 dáng vẻ gợi cảm đầy nữ tính"...bạn cũng biết các cuộc thi hoa hậu VN đều có 1 phần thi vô cùng quan trọng đó là trang phục áo dài phải không?Và chắc bạn cũng biết trong cuộc thi hoa hậu hoàn vũ 2008 vừa qua,phần thi duyên dáng VN với phục trang là tà áo dài đã nhận được sự hưởng ứng không chỉ trong mà cả bạn bè QT...
Bạn trả lời với tôi rằng bạn không thích áo dài bởi sự vướng víu và những bất tiện mà nó gây ra..nhưng bạn cũng nói với tôi rằng thế kỉ 21 là dành cho những con người năng động..
bạn năng động...năng động mà không thể giải quyết được những bất tiện đó sao?
bạn thử nghĩ xem..nếu 1 ngày nào đó không còn những "cánh bướm trắng tinh khôi" thì sẽ thế nào? Nếu 1 ngaỳ nào đó bạn chỉ còn có thể ngắm tà áo dài qua những trang sách ảnh thì sẽ như thế nào?Sáng tạo đã là cả 1 công trình..nhưng gìn giữ nó mới thật sự là khó khăn...chúng ta_những teen 8x,9x năng động không lẽ không đủ khả năng để đảm trách nhiệm vụ đó?Lẽ nào chúng ta lại để 1 nét đặc sắc của dân tộc bị mai một?
Bạn nên biết,khi khoác lên mình tà áo dài,là bạn đã mang trên mình cả 1 nền văn hóa lâu đời...và chỉ có khi bạn biết trân trọng lịch sử thì bạn mới biết quý trọng hiện tại ngày hôm nay

blue_horizon
19-09-2008, 03:12 PM
tranh luận để hiểu nhau hơn..chứ không phải tranh luận để mà phân ra kẻ thắng người thua,kẻ đúng người sai...
không phải bạn nữ nào cũng thích mặc áo dài và cũng không hẳn là bạn nữ nào mặc áo dài cũng đẹp..ok!không ai phủ nhận điều đó
nhưng bạn à..bạn biết chứ...đã từ lâu áo dài đã trở thành nét đẹp truyền thống của người phụ nữ VN...nó đã trở thành di sản văn hóa phi vật thể được cả TG công nhận và biết đến

Trải qua hơn 1000 năm Bắc thuộc,82 năm bị Pháp đô hộ ,nhưng chúng ta vẫn giữ vững được bản sắc dân tộc mình...và tà áo dài là 1 trong số đó...tự hào chứ!!!
Áo dài ngày nay chính là sự cách tân của tà áo tứ thân xưa kia... Dáng áo ôm sát cơ thể, có cổ cao và dài khoảng ngang gối, được xẻ ra ở hông
có 1 nhà văn đã nhận xét thế này:" nếu cần phải nói tóm tắt về tà áo dài Việt Nam thì đó chính là sự đoan trang cao quý trong 1 dáng vẻ gợi cảm đầy nữ tính"...bạn cũng biết các cuộc thi hoa hậu VN đều có 1 phần thi vô cùng quan trọng đó là trang phục áo dài phải không?Và chắc bạn cũng biết trong cuộc thi hoa hậu hoàn vũ 2008 vừa qua,phần thi duyên dáng VN với phục trang là tà áo dài đã nhận được sự hưởng ứng không chỉ trong mà cả bạn bè QT...
Bạn trả lời với tôi rằng bạn không thích áo dài bởi sự vướng víu và những bất tiện mà nó gây ra..nhưng bạn cũng nói với tôi rằng thế kỉ 21 là dành cho những con người năng động..
bạn thử nghĩ xem..nếu 1 ngày nào đó không còn những "cánh bướm trắng tinh khôi" thì sẽ thế nào? Nếu 1 ngaỳ nào đó bạn chỉ còn có thể ngắm tà áo dài qua những trang sách ảnh thì sẽ như thế nào?Sáng tạo đã là cả 1 công trình..nhưng gìn giữ nó mới thật sự là khó khăn...chúng ta_những teen 8x,9x năng động không lẽ không đủ khả năng để đảm trách nhiệm vụ đó?Lẽ nào chúng ta lại để 1 nét đặc sắc của dân tộc bị mai một?
Bạn nên biết,khi khoác lên mình tà áo dài,là bạn đã mang trên mình cả 1 nền văn hóa lâu đời...và chỉ có khi bạn biết trân trọng lịch sử thì bạn mới biết quý trọng hiện tại ngày hôm nay
Éo, bé này viết hay quá, nói chung là đọc những bài tranh luận của em chị rất có cảm tình vì dẫn chứng rất sát thực ^^, chắc em học giỏi văn lắm hả :D. Đồng ý với bài viết này của em, chũng ta là 9x kia mà ^^

nhoxkon
19-09-2008, 03:20 PM
Éo, bé này viết hay quá, nói chung là đọc những bài tranh luận của em chị rất có cảm tình vì dẫn chứng rất sát thực ^^, chắc em học giỏi văn lắm hả :D. Đồng ý với bài viết này của em, chũng ta là 9x kia mà ^^

hỵ hỵ...ngại quá à:love:...cảm ơn chị nák:sparkling:...em không dám nhận là hs giỏi văn đâu ( 1 lần bị chị the ghost .... cũng đủ hít hồn òy :tadaa:)...
chuyện áo dài em nghĩ thầy Hùng đã ra quyết định rồi...Với những chuyện không thể thay đổi..tại sao ta không học cách chấp nhận và thích nghi?

Tuk_chan
19-09-2008, 03:26 PM
ss nhoxkon vik hay thật đấy^^, nghe chừng ss thix mặc áo dài lém hả^^ ss iu đất nc thật đấy^^
Em thix cái đoạn ss bảo "bạn năng động...năng động mà không thể giải quyết được những bất tiện đó sao?"^^
Em thấy đầy con gái ....buộc cả 2 tà lại xong thì vẫn nhảy nhót như thg` mờ^^(trừ em ra^^)
Mặc áo dài thì thấy bất tiện thật, vì con gái có nhìu lí do tế nhị mừ^^ ko ai fủ định đìu đoá cả^^.
Nhưng mà bài vik này em thấy có chút vấn đề^^
Em rất hay đọc HHt nên dĩ nhiên em có bik bài vik này. Nhưng nếu em ko nhầm thì nó đang nói về "đồng phục áo dài mặc cả tuần" ak!
Trg` m` bắt mặc có thừ 2 đầu tuần là may lắm rùi, các cô giáo còn sắp phải mặc váy kia kìa, áo dài là cái đinh j`?
Cứ nằng nặc ko chịu mặc, cứ thử đến trg` xem có bị lôi vào ngồi uống nc o PGT ko?

nhoxkon
19-09-2008, 03:30 PM
ss nhoxkon vik hay thật đấy^^, nghe chừng ss thix mặc áo dài lém hả^^ ss iu đất nc thật đấy^^
Em thix cái đoạn ss bảo "bạn năng động...năng động mà không thể giải quyết được những bất tiện đó sao?"^^
Em thấy đầy con gái ....buộc cả 2 tà lại xong thì vẫn nhảy nhót như thg` mờ^^(trừ em ra^^)
Mặc áo dài thì thấy bất tiện thật, vì con gái có nhìu lí do tế nhị mừ^^ ko ai fủ định đìu đoá cả^^.
Nhưng mà bài vik này em thấy có chút vấn đề^^
Em rất hay đọc HHt nên dĩ nhiên em có bik bài vik này. Nhưng nếu em ko nhầm thì nó đang nói về "đồng phục áo dài mặc cả tuần" ak!
Trg` m` bắt mặc có thừ 2 đầu tuần là may lắm rùi, các cô giáo còn sắp phải mặc váy kia kìa, áo dài là cái đinh j`?
Cứ nằng nặc ko chịu mặc, cứ thử đến trg` xem có bị lôi vào ngồi uống nc o PGT ko?

brovo!!!!
1 pé học sinh lớp 10 mới vào trường..nhưng em ấy còn làm được..vậy đàn chị 11,12 chúng ta thì sao đây?:tadaa:
ps: hỵ hỵ...thanks pé đã khen nhớ:sparkling:...em tên gì ế? làm quen tý nhỉ?:hi:

thuphuong_no1
19-09-2008, 03:35 PM
tốt nhất là nên chấp hành nếu k muốn bị ngồi uống nước chè fòng giám thị:can'tbe:

bebjc6
19-09-2008, 03:37 PM
vjết ở dêy thêy cóa dọc ko mà các bạn vjết.hay vjết lếy một lá thư gửj cho thêy coj thế nào.thềy vào dọc dc thj tốt nàz.thềy chẳng hiểu nỗi khổ hoc sinh j` hjt:kotowa: mặc áo dài bât tiên lắm chứ

blue_horizon
19-09-2008, 03:37 PM
hỵ hỵ...ngại quá à:love:...cảm ơn chị nák:sparkling:...em không dám nhận là hs giỏi văn đâu ( 1 lần bị chị the ghost .... cũng đủ hít hồn òy :tadaa:)...
chuyện áo dài em nghĩ thầy Hùng đã ra quyết định rồi...Với những chuyện không thể thay đổi..tại sao ta không học cách chấp nhận và thích nghi?
The Ghost là anh đá :D, không phải chị ^^
Còn chuyện áo dài thì chẳng có gì phải bàn cãi, đã là nội quy thì phải chấp nhận, hơn nữa nó làm tôn lên vẻ đẹp người phụ nữ VN mà (tự hào quá)

thuphuong_no1
19-09-2008, 03:40 PM
lỡ gặp đúng hôm trời mưa thì mặc thế nào????
:tadaa:

blue_horizon
19-09-2008, 03:41 PM
Trời mưa nếu bắt buộc thì em đem áo dài lên trường thay, còn nếu không thì mặc bình thường, như lớp chị ngày trước không bắt buộc phải mặc áo dài ngày mưa (mà hình như 1 tháng mặc có 1 lần)

thuphuong_no1
19-09-2008, 03:44 PM
bọn e tuần 1 lần, ko đỡ dc
:freeze:

blue_horizon
19-09-2008, 03:50 PM
Giờ chị muốn mặc áo dài cũng chả được :(, may ra hôm nào ngày lễ thì mới đc mặc

thuphuong_no1
19-09-2008, 03:56 PM
^^ em thấy đại học mặc j cũng được. chị học trường nào á

bebjc6
19-09-2008, 05:31 PM
Giờ chị muốn mặc áo dài cũng chả được :(, may ra hôm nào ngày lễ thì mới đc mặc
chy 0y chy thjcks mặc áo dài dến thế hay chy về trường mặc hộ dy

kẻ xấu
19-09-2008, 06:09 PM
Thôi đi chuối tiêu.
Cứ cho là thế đi nhưng chắc chắn là Mr.Hùng cũng đã vào đây ít nhất 1 lần. Với lại cái title của bài này là "Kính gửi thầy hiệu trưởng Hồ Việt Hùng" mà

Thế ai sẽ bảo thầy hùng vào đây để đọc bài này ! em hả ? hay ai ?
hi hi Đồ con nít !!!:picknose::picknose:

duynamckbk7
19-09-2008, 11:33 PM
^^ em thấy đại học mặc j cũng được. chị học trường nào á

Tùy trường thui, em học mấy trường su phạm mà cứ mặc j` cũng được thì có lẽ được tốt nghiệp sớm ^^

thuphuong_no1
19-09-2008, 11:48 PM
Tùy trường thui, em học mấy trường su phạm mà cứ mặc j` cũng được thì có lẽ được tốt nghiệp sớm ^^

em tưởng mặc j cũng dc. sư phạm cũng khắt khe nhở:heheh:

vitaminb12
20-09-2008, 09:32 AM
ờ, đa phần các trường mặc gì cũng được tuốt... Trừ sư phạm... Thế đấy, các thầy các cô trước khi yêu cầu hs mặc đồng phục cũng đã từng có thời các thầy các cô như vậy rồi. Nếu thấy đó là điều bất tiện - chắc chắn các thầy - các cô sẽ ko bao giờ bắt hs của mình làm cả.
Hàng chục thế hệ học sinh đi học đã từng mặc như vậy, vậy mà sao không bãi bỏ nó. Câu trả lời này có thể tự giải thích được chứ...
Và một điều nữa, đôi khi con trai cũng rất thích con gái mặc áo dài... (cái này có 1 số điểm tế nhị mà vitamin ko muốn nói ra :D)
Vì vậy, ngừng phàn nàn đi nhé.
ps: đừng mong có hồi âm của thầy HT...:ign:

puppy_9x
20-09-2008, 11:31 AM
con gái mặc áo dài là đẹp nhất rùi còn j` nữa, đòng ý với ý kiến của nhôxkn

nhoxkon
20-09-2008, 11:44 AM
con gái mặc áo dài là đẹp nhất rùi còn j` nữa, đòng ý với ý kiến của nhôxkn

hỵ cảm ơn puppy nha:sparkling:..hôm nào rảnh xuống căng_tin ăn sáng nhân tiện tám chuyện tý nhe:hi:

trangvicky_zhao
20-09-2008, 12:04 PM
Thế ai sẽ bảo thầy hùng vào đây để đọc bài này ! em hả ? hay ai ?
hi hi Đồ con nít !!!:picknose::picknose:

Em bảo vào đây có nghĩa là vào 4rum chứ hok phải là vào đọc bài này. Hết thuốc chữa. Chả lẽ thầy cả đời hok biết IT là gì?
Chuối tiêu!

Jubi
20-09-2008, 12:18 PM
thầy ui
thầy có đọc thỳ com đi cái :crave:
làm mấy anh chỵ ý spam loạn ( lên trang 6 oy` nè ):tadaa:

thongoc_timtrang
20-09-2008, 06:36 PM
hjx đúng rồi,mặc áo dài bất tiện lắm,đồng fục như bây h là hay nhất rồi:idea:

thuphuong_no1
20-09-2008, 08:27 PM
thôi chịu khó, ko mặc mấy pác giám thị ko cho vào đâu:cool:

duynamckbk7
20-09-2008, 10:29 PM

uh,trừ thứ 2 với mấy ngày lễ em mặc áo dài thì những ngày khác mặc j` cũng được, ko mặc j` càng tốt :hmm:

thuphuong_no1
20-09-2008, 10:36 PM
uh,trừ thứ 2 với mấy ngày lễ em mặc áo dài thì những ngày khác mặc j` cũng được, ko mặc j` càng tốt :hmm:

choáng:@_@:
tốt nhất là k nên chọn sư phạm k sau lại lên miền núi dạy thì chết

Tuk_chan
20-09-2008, 10:39 PM
Các trg` ĐH khác còn đỡ, em bik ĐHSP Vinh í, mặc áp dài cả tuần lun><. Vào phòng thi fải mặc áo dài nữa><, boys thì thắt cà vạt^^.
Đúng là các ss SV giờ mới thấy quý tà áo dài nhểy^^? Coá mún mặc cũng khó^^

Diệp lục
20-09-2008, 11:55 PM
Áo Dài đẹp mà . . .

Bjờ phải mặc tất cả thứ 2 à ? sao hồi mình học lại dễ thế :D

Áo Dài phải viết HOA chứ nhỉ ^^ đó là biểu tượng của Việt Nam Đất Nước ta cơ mà !

Thấy nhiều nước nữ sinh phải mặc Trang phục dân tộc lắm (như Ấn Độ..). Nhưng nam thì sao nhỉ :-? (nam giới bên Ấn mặc váy )

Tôi yêu Áo Dài trắng lắm..

Cái j cầu kì cũng phải cầu toàn. Thế mới khó. Đã đẹp thì phải giữ . . .

Với các nước phát triển và đang phát triển, trang phục dân tộc chỉ mặc vào những ngày Lễ tết (các nước lạc hậu thì mặc suốt). Đẹp mà.

Nước mình ngày Lễ tết ít ai mặc nên ngta mới thik nữ sinh mặc ngày thứ 2. Nhưng chẳng xét đến thời tiết của cái nước toàn gió nhiệt đới và đầy bụi xi-măng . . .

Ấy là kiểu trang phục truyền thống phải sặc sỡ mới đẹp ! cứ nhìn tất cả các dân tộc trên thế giới ấy.
Nhưng ở VN Áo Dài trắng là của nữ sinh cấp III - đây là muốn một điều j đó đặc biêt. Vậy sao ko có nhà thiết kế nào cũng từng qua thời Áo Dài trắng, cảm thấy muốn thay đổi 1 cái j đó, cách tân 1 chút nữa cho phù hợp với lứa tuổi bjờ nhỉ :-? (cũng hay đấy, sao ko phải 1 cuộc thi)

Áo Dài cũng nhiều kiểu lắm đấy chứ, có cái là chưa linh hoạt thôi.

Nói chung tôi ko muốn phản đối việc mặc Áo dài nữ sinh. Hỏi xem cô nào lần đầu mặc Áo Dài chả soi gương rõ lâu, lại còn phải có ít nhất 1 cái ảnh để đời chứ ! Nhưng chỉ nghĩ nên 1 chút thay đổi để phù hợp hơn với mọi người.

Chắc có lẽ muốn thay đổi thì đợi đến lúc đời sống nâng cao rồi đổi sang Đồng phục nữ là váy, nam đóng thùng với ca-vat thôi. ko đợi đc thì đành thay đổi trường thôi >:D<

Yêu Áo Dài . . . yêu trường mình lắm !

.

pin
21-09-2008, 07:46 PM

bis bis!:crave:
chị nhoxkon nói đúng quá!:tadaa:
nếu xét về các khía cạnh thì bài viết của chị nhoxkon hơn đứt hoacucdai rồi:rideon:!
Đề nghị pạn nào nghĩ mặc áo dài là khổ thì đọc bài viết này mà suy nghĩ nhá!:rideon:

kayachi
21-09-2008, 07:54 PM
em cảm thấy mặc hay kô thì cũng chả làm sao cả
ai đẹp mặc đẹp ai xấu mặc xấu như ngày thường thôi:picknose:
đã mất công may thì mặc mấy lần cho đỡ xót tiền:falldown::falldown:

hoacucdai2611
21-09-2008, 08:09 PM

Một bài viết quá xuất sắc !
Tuy nhiên nếu người viết là ai đó mà không phải là nhoxkon cõ lẽ sẽ thuyết phục tôi hơn . Bởi vì trên đời này có rất nhiều người nói thì rất hay nhưng hành động thì họ không thể.
Ở đời có 4 loại người :
Thứ nhất là loại người nói là làm
Thứ hai là loại người ko nói mà làm
Thứ ba là loại người làm rồi mới nói
Cuối cùng là loại người nói mà không làm
Cuộc sống trên mạng là cuộc sống ảo , mọi người chỉ nhìn nhận bạn ở cuộc sống thật mà thôi

duynamckbk7
21-09-2008, 09:46 PM
Tuy nhiên nếu người viết là ai đó mà không phải là nhoxkon cõ lẽ sẽ thuyết phục tôi hơn . Bởi vì trên đời này có rất nhiều người nói thì rất hay nhưng hành động thì họ không thể.
Ở đời có 4 loại người :
Cuộc sống trên mạng là cuộc sống ảo , mọi người chỉ nhìn nhận bạn ở cuộc sống thật mà thôi

3 Loại người ở trên là người nước ngoài, còn loại thứ 4 là Việt Nam ^^

pin
21-09-2008, 10:25 PM
Ở đời có 4 loại người :

chị bảo thủ nhỉ?
trên thì kêu xuất sắc..dưới thì bảo nếu là ng` khác thì thuyết phục hơn chị nhoxkon:^o^:
các bài viết của ss nhoxkon rất hay:sparkling:,lí lẽ thuyết phục:crave:.không phải em mà nhiều ng` cũng đồng ý
còn về 4 loại ng`,em thấy còn thiếu đấy
còn kiểu người bảo thủ như chị nữa:^o^::^o^:

viethieu1012
22-09-2008, 08:33 AM
bạn này vít đc đấy.có nhìu ý nghĩa lem. Tuy nhiên bạn lại đưa vấn đề này lên 1 tầm rất cao rùi đấy.Mặc áo dài là bạn đang ju lại 1 nét truyền thống lâu đời của dân tộc,đúng zậy.Nhưng bạn nên xem các bạn nữ thấy rất bất tiện khi mặc nó thường xuyên và liên tục.Chúng ta o đánh mất 1 nét văn hóa của ng VN nhưng nên thể hiện nó vào những dịp lễ tết lớn thui.Theo tui là như zậy

Pisces
22-09-2008, 10:01 AM
"Mặc thường xuyên và liên tục". Cậu định nghĩa thế nào là thường xuyên, thế nào là liên tục cho tớ cái! Mặc chỉ mỗi sáng thứ 2 trong 6 ngày đi học của tuần, đó là thường xuyên? Và theo tôi được biết thì đâu phải đồng chí nữ nào cũng mặc áo dài hết cả sáng thứ 2, thường thì các đồng chí này vẫn mặc sơ-mi, quần dài đến trường, mang theo áo dài và chỉ thay ra hết mấy tiết đầu để tránh giám thị rồi lại thay lại bộ sơ-mi quần dài như thường ngày. Vậy mặc như thế được gọi là liên tục?
:smoking:
Mặc áo dài vào ngày trời trở rét, nếu như các đồng chí mang theo áo khoác đủ ấm mặc ngoài thì đâu có chuyện gì, hơn nữa nếu trời quá rét, tôi thấy nhà trường cũng đâu nằng nặc đòi học sinh mặc áo dài. Còn trời mưa, nếu mặc bình thường thì các đồng chí ko bị dính mưa chắc? Đừng bao biện cho việc đuểnh đoảng quên ko mang ô dù, áo mưa. Cũng đừng ngụy biện rằng chuyện gió mưa đâu thể biết trước được, đấy là chỉ khi các đồng chí ko xem dự báo thời tiết mà thôi, tuy ko đúng 100% thì cũng chính xác 90-95% rồi. Nếu các đồng chí biết cẩn thận chăm sóc cho sức khỏe của mình, làm gì xảy ra những trường hợp hy hữu kia. // Nếu ko muốn bị một số phần tử biến thái trêu chọc khi bị dính mưa, các đồng chí đừng có chọn những lại vải may áo dài quá mỏng là được, nên chọn loại nào mà dù có dùng cả xô nước ập lên người, ướt nhẹp như chuột lột mà vẫn ko thấy đc cái gì bên trong ấy, còn nếu đã thích mặc đẹp thì đừng có mà kêu ca.
:hot: lắm!
Cá nhân tôi chẳng đồng ý hay phản đối việc mặc áo dài. Áo dài vừa là nghĩa vụ, vừa là một đặc quyền của phụ nữ Việt Nam rồi, có nói nấy nói nữa thì sự thật vẫn là như thế. Có điều tôi hơi buồn cười đó là các đồng chí kêu ca quá nhiều về cái chuyện mặc áo dài mỗi sáng thứ 2 đầu tuần. Chỉ mặc trong khoảng thời gian nhiều nhất là 5 tiếng đồng hồ mỗi tuần mà các đồng chí cũng ko chịu được, thế nếu như sau này các đồng chí làm việc trong các công ty, hay trong một ngành nghề yêu cầu phải mặc đồng phục suốt tuần, những đồng phục ko thoải mái thì sao? Lại cũng kêu ư? Mất việc là chắc chắn. Đừng nói là "Tôi sẽ ko bao giờ chọn một công ty hay ngành nghề như thế...", thế giới bây giờ ko có nhiều sự lựa chọn đâu, trừ khi bạn thuộc dạng COCC, hoặc LTLC. Kêu ca nhiều chỉ chứng tỏ là các đồng chí không biết thích nghi với hoàn cảnh, ko biết xoay sở trước những khó khăn của cuộc sống mà thôi.
:roar:

nhoxkon
22-09-2008, 11:11 AM
mọi người không thấy là mọi người đang quan trọng hóa vấn đề lên sao?:plug:
mặc thì cũng mặc rồi..:yawn:
mà theo tớ được biết thì các anh chị của những năm trước cũng phải mặc như thế này thôi..
chấp nhận và thích nghi đi:darling:

haminhvan
22-09-2008, 11:14 AM
bọn e tuần 1 lần, ko đỡ dc
:freeze:

hjx đúng rồi,mặc áo dài bất tiện lắm,đồng fục như bây h là hay nhất rồi:idea:

thôi chịu khó, ko mặc mấy pác giám thị ko cho vào đâu:cool:

em cảm thấy mặc hay kô thì cũng chả làm sao cả
ai đẹp mặc đẹp ai xấu mặc xấu như ngày thường thôi:picknose:
đã mất công may thì mặc mấy lần cho đỡ xót tiền:falldown::falldown:

"Mặc thường xuyên và liên tục". Cậu định nghĩa thế nào là thường xuyên, thế nào là liên tục cho tớ cái! Mặc chỉ mỗi sáng thứ 2 trong 6 ngày đi học của tuần, đó là thường xuyên? Và theo tôi được biết thì đâu phải đồng chí nữ nào cũng mặc áo dài hết cả sáng thứ 2, thường thì các đồng chí này vẫn mặc sơ-mi, quần dài đến trường, mang theo áo dài và chỉ thay ra hết mấy tiết đầu để tránh giám thị rồi lại thay lại bộ sơ-mi quần dài như thường ngày. Vậy mặc như thế được gọi là liên tục?
:smoking:
Mặc áo dài vào ngày trời trở rét, nếu như các đồng chí mang theo áo khoác đủ ấm mặc ngoài thì đâu có chuyện gì, hơn nữa nếu trời quá rét, tôi thấy nhà trường cũng đâu nằng nặc đòi học sinh mặc áo dài. Còn trời mưa, nếu mặc bình thường thì các đồng chí ko bị dính mưa chắc? Đừng bao biện cho việc đuểnh đoảng quên ko mang ô dù, áo mưa. Cũng đừng ngụy biện rằng chuyện gió mưa đâu thể biết trước được, đấy là chỉ khi các đồng chí ko xem dự báo thời tiết mà thôi, tuy ko đúng 100% thì cũng chính xác 90-95% rồi. Nếu các đồng chí biết cẩn thận chăm sóc cho sức khỏe của mình, làm gì xảy ra những trường hợp hy hữu kia. // Nếu ko muốn bị một số phần tử biến thái trêu chọc khi bị dính mưa, các đồng chí đừng có chọn những lại vải may áo dài quá mỏng là được, nên chọn loại nào mà dù có dùng cả xô nước ập lên người, ướt nhẹp như chuột lột mà vẫn ko thấy đc cái gì bên trong ấy, còn nếu đã thích mặc đẹp thì đừng có mà kêu ca.
:hot: lắm!
Cá nhân tôi chẳng đồng ý hay phản đối việc mặc áo dài. Áo dài vừa là nghĩa vụ, vừa là một đặc quyền của phụ nữ Việt Nam rồi, có nói nấy nói nữa thì sự thật vẫn là như thế. Có điều tôi hơi buồn cười đó là các đồng chí kêu ca quá nhiều về cái chuyện mặc áo dài mỗi sáng thứ 2 đầu tuần. Chỉ mặc trong khoảng thời gian nhiều nhất là 5 tiếng đồng hồ mỗi tuần mà các đồng chí cũng ko chịu được, thế nếu như sau này các đồng chí làm việc trong các công ty, hay trong một ngành nghề yêu cầu phải mặc đồng phục suốt tuần, những đồng phục ko thoải mái thì sao? Lại cũng kêu ư? Mất việc là chắc chắn. Đừng nói là "Tôi sẽ ko bao giờ chọn một công ty hay ngành nghề như thế...", thế giới bây giờ ko có nhiều sự lựa chọn đâu, trừ khi bạn thuộc dạng COCC, hoặc LTLC. Kêu ca nhiều chỉ chứng tỏ là các đồng chí không biết thích nghi với hoàn cảnh, ko biết xoay sở trước những khó khăn của cuộc sống mà thôi.
:roar:

Chuyện mặc áo dài này đã bàn qúa nhiều rồi. Ở đây, tuỳ theo quan điểm của từng người. Theo ý kiến của riêng cá nhân em thì con gái mặc áo dài thực ra thì cũng không hẳn là nỗi khổ. Áo dài là trang phục truyền thống của người phụ nữa Việt Nam, được mặc áo dài là cả một niềm vinh dự. Là học sinh, còn được mặc áo dài, nhưng khi đã hết quãng đường học sinh ấy thì...

Khi là sinh viên, bạn được tự do mặc gì mình thích khi đến lớp và được thấy những mốt ăn mặc đủ màu, đủ kiểu trong sân trường. Khi đó, bạn sẽ ao ước lại được một lần nữa ướm trên mình chiếc áo dài trắng thướt tha cùng với bao nữ sinh khác trong sân, chiếc áo dài mà bạn vẫn thường kêu ca là bất tiện…

Đó là 1 đoạn trong bài viết "Cho những ai còn là học sinh" của Nguỵet Quế - Mực Tím Online (http://www.daoduytu.edu.vn/forum/showpost.php?p=46856&postcount=1)
Nhưng mà, áo dài cũng có vài điều bất tiện đối với người mặc nó.
- Đi đường dễ gặp tai nạn vì vừa đi xe, vùa phải cầm 2 tà áo.
- Đối với con gái thì còn 1 vấn đề tế nhị mà em không nói ở đây.
Em chỉ mong thầy có thể hiểu được nỗi lòng của nữ sinh chúng em.
Mặc áo dài, em không phản đối nhưng mà cứ thứ 2 đầu tuần là phải mặc áo dài thì e rằng không được hợp lí cho lắm bởi vì nhưữn vấn đề mà em đã nói ở trên.
Mong thầy có thể xem xét và thay đổi quy định mặc áo dài vào mỗi sáng thứ 2 đầu tuần.
Em rất mong rằng thầy sẽ thay đổi quy định đó.

Kí tên: Một nữ sinh của trường THPT Đào Duy Từ.

thuphuong_no1
22-09-2008, 12:35 PM
hôm nay girl trường mình mặc áo dài...đẹp....nhưng vẫn mong các thầy cô giảm xuống tháng 1 lần cho học sinh đỡ khổ:runaway:

haminhvan
22-09-2008, 01:56 PM
Rất mong thầy cô giảm xuống 1 tháng 1 lần mặc áo dài thôi ạ. Được thế thì em rất cám ơn!

Mai Thuy` Linh
22-09-2008, 03:28 PM
mặc áo dài mà đi đưòng xa công nhận là rất nguy hiểm
bạn tớ đã 1 lần bị vướng tà áo vào xe rùi

haminhvan
22-09-2008, 03:38 PM
Hu hu hu, nhà mình káh xa trường, lần trước khai giảng, mặc áo dài, suýt ngã, híc

Mai Thuy` Linh
22-09-2008, 03:41 PM
tớ chẳng dám mặc từ nhà mà đi xe đạp đâu
may mà nhà dì gần trường...:^_^:

hadopc6
22-09-2008, 03:42 PM
em ủng hộ chj em cung la` 1 men hok thíck mặc áo dài:ock: em sợ lém

haminhvan
22-09-2008, 03:59 PM
Chị em gì ở đây hả cậu?
Nhà mình xa trường, hu hu hu........

blue_horizon
22-09-2008, 04:34 PM
Ngày trước nhà chị cũng xa trường, những ngày nắng nóng là một cực hình, vì mặc áo dài thường thì nó bó lấy người nên nóng lắm, nhưng đợt đó quy định còn dễ, chỉ mặc khi nào chào cờ nên cũng dễ thở. Bọn em có thể đem áo dài đến trường thay cũng được mà

haminhvan
22-09-2008, 04:37 PM
Thay ở đau hả chị?????
Ở cái nhà mất vệ sinh ấy á?

viethieu1012
25-09-2008, 04:49 PM
anh<chị> nói rất hay,o thể đỡ nổi với cái kiểu logic học như thế đc.Đây là vấn đề đưa ra để mọi ng thảo luận thui.Sao chúng ta o coi nhẹ nó đi nhỉ,mặc áo dài nào là bạn đang gánh vác trên vai 1 truyền thống của dân tộc,nào là nghĩa vụ và đặc quyền của ng phụ nữ VN....nó hơi nặng.
Cá nhân em chẳng đồng ý hay phản đối việc mặc áo dài.Hồi khóa bọn e học chỉ bắt buộc mặc áo dài vào các ngày lễ lớn thui.Như khai giảng,20/10,20/11,8/3,26/3,ngày thành lập trường,và bế giảng,chỉ thế thui.Có thế thui mờ truyền thống vẫn còn,nghĩa vụ và đặc quyền của phụ nữ vẫn đc phát huy bt,chẳng có chuyện đi ngược lại đường lối của Đảng và Nhà nước đâu cả
Anh<chị> thấy mình phải thích nghi với hoàn cảnh ư.Đó là 1 quan điểm.Còn đối với e sao chúng ta o thay đổi nó để nó phù hợp với mình nhỉ.
Tóm lại việc mặc áo dài nhìu hay ít thì do BGH quyết định dựa trên hoàn cảnh thực tế và ý kiến đóng góp của HS<nhân tố quyết định đấy>.Đừng để thứ 2 đầu tuần nào chỉ thấy lác đác mấy nữ sinh mặc áo dài thui,trong khi đó sổ giám thị thì o còn chỗ mờ gi

magaden_c8
25-09-2008, 05:05 PM
áo dài chỉ nên mặc n~ ngày lễ lớn và quan trọng, n thứ 2 chào cờ mặc cũng đc đấy, ko nên mặc n` quá đâm ra loãng....
mà hôm thứ 2 vừa qua trông đẹp thật, toàn áo dài...
TB: sao bạn pin toàn khen bạn nhoxkon vậy, hay là 2 nick 1 chủ đấy.

Micyarak.A5
25-09-2008, 05:23 PM
hichic chỉ vì áo dài mà hum thứ 2 vừa rùi A5 có bạn bị tai nạn, tuy ko nặng lắm nhưng cũng thành thương binh ồi, nghỉ học mí hum nay đã đi học đc đâu :noo: bạn bên A12 đi cùng cũng bị lun, còn nặng hơn :fallout:

hoacucdai2611
25-09-2008, 05:25 PM
3 Loại người ở trên là người nước ngoài, còn loại thứ 4 là Việt Nam ^^

Anh cũng biết điều này ạ ? Anh có thấy xấu hổ không khi người nước ngoài nhìn nhận như vậy về con người Việt Nam và anh còn làm cái hình thế này ^^ ( cười trong nước mắt )

viethieu1012
25-09-2008, 05:31 PM
Thương thế nhỉ,khổ thân bạn í wa

Hieumit
25-09-2008, 05:35 PM
Mac ao Dai Cho Dep E a. !!! :D:D:D:D:

hoacucdai2611
25-09-2008, 05:39 PM
chị bảo thủ nhỉ?
trên thì kêu xuất sắc..dưới thì bảo nếu là ng` khác thì thuyết phục hơn chị nhoxkon:^o^:
các bài viết của ss nhoxkon rất hay:sparkling:,lí lẽ thuyết phục:crave:.không phải em mà nhiều ng` cũng đồng ý
còn về 4 loại ng`,em thấy còn thiếu đấy
còn kiểu người bảo thủ như chị nữa:^o^::^o^:

Có vẻ như em rất hâm mộ chị nhoxkon .Như vậy là tốt .Nhưng em nói chị là bảo thủ thì hơi bị buồn cười đấy . Trong cuộc tranh luận này có những người muốn gìn giữ nét văn hóa truyền thống của Việt Nam và những người còn lại thì không thích mặc áo dài đi học . Chẳng lẽ những người không thích mặc áo dài đi học đều bảo thủ ^^.Em rất ủng hộ bài viết của chị nhoxkon và cũng cản thấy tự hào khi mặc áo dài ?Nhưng em cũng hãy thừa nhận đi rằng mình khổ sở như thế nào khi phải mặc áo dài và đạp xe đến trường .
Nói riêng với em nhé : chị thấy lần trước em đề em học lớp b13 cơ mà ! Sao muốn giống chị à ?
Và chị thì thuộc tuýp người "chấp hành pháp luật" và đã nói là làm .
------------------------------------------

Mac ao Dai Cho Dep E a. !!! :D:D:D:D:

Vâng , đẹp thì anh đi mà mặc áo the , đóng khăn xếp!

thuphuong_no1
25-09-2008, 05:42 PM
^^ tóm lại là Áo dài vừa đẹp vừa khổ:loa:

culanbk
25-09-2008, 07:24 PM
Ak, ông viết bài "anh trai của e gái" biết tường tận gốc rễ thế. Thực ra thì áo dài truyền thống của mình đẹp thật nhưng luộm thuộm quá, chỉ nên mặc ngày lễ lớn thôi. Nhưng mà quả áo the, đóng khăn xếp của mình bỏ đi thật là tiếc, thay vào đó là bộ gì mà học theo tây ấy (hay có trong lễ tốt nghiệp) mấy ông bên văn hóa mình nhiều lúc ngu ngu thế nào ý.

haminhvan
26-09-2008, 01:56 PM
Ak, ông viết bài "anh trai của e gái" biết tường tận gốc rễ thế. Thực ra thì áo dài truyền thống của mình đẹp thật nhưng luộm thuộm quá, chỉ nên mặc ngày lễ lớn thôi. Nhưng mà quả áo the, đóng khăn xếp của mình bỏ đi thật là tiếc, thay vào đó là bộ gì mà học theo tây ấy (hay có trong lễ tốt nghiệp) mấy ông bên văn hóa mình nhiều lúc ngu ngu thế nào ý.

Vướng víu quá cơ, bọn em phải mặc 1 tuần 1 lần vào thứ 2 đây này:runaway::runaway:

viethieu1012
26-09-2008, 05:53 PM
1 thag nên mặc 1 lần là hay nhứt.Ngày trcs bọn a chỉ phải mặc các ngày lễ lớn thui

Ng0cDuc
26-09-2008, 06:50 PM
1 thag nên mặc 1 lần là hay nhứt.Ngày trcs bọn a chỉ phải mặc các ngày lễ lớn thui

bọn anh mặc là sao,hohô,đừng đùa chứ chẳng lẽ:congratz:
hì,nói chung mặc đẹp mà,đừg bàn cãi nhìu:hahaha:

viethieu1012
26-09-2008, 08:33 PM
ah bạn hiểu nhầm rùi.ý tớ nói là nữ sinh khóa bọn tớ ý>hihi

puppy_9x
28-09-2008, 11:02 AM
cả trường cùng mặc áo dài thì đẹp chứ sao, có vướng víu 1 chút thui mà

trangvicky_zhao
28-09-2008, 11:30 AM
Chờ mãi chả thấy thầy reply gì cả. Pó tay!

hoacucdai2611
28-09-2008, 11:40 AM
Chờ mãi chả thấy thầy reply gì cả. Pó tay!

Chắc là thầy không đăng ký thành viên^^

Jubi
28-09-2008, 04:53 PM
èo
sao thầy cô chả tâm lý chy hết :empty:
mặc vô hôm trời đẹp còn đỡ
chứ phải hôm trời mưa + gió+ bão+..... thỳ:loser: