PDA

View Full Version : Khẩu ngữ 9x

haminhvan
20-09-2008, 05:46 PM
Ngoài những tiếng lóng, ngôn ngữ mạng..., teen nhà ta còn sử dụng không ít..."từ đệm" trước khi thốt lên nội dung chính.

1. Khẩu ngữ phổ biến nhất: Bó + ...

Ai cũng biết, "bó tay" hàm ý chỉ sự bất lực, chịu thua trước một sự việc nào đó. Nhưng teen không chịu "an phận" trước từ đó mà thích "bó" nhiều hơn. Một loạt từ bó ra đời: bó chân, bó chiếu, bó hàng, bó càng, bó cánh....tất tần tật những từ "bó", nhiều đến mức P.L (lớp 11 trường P) nêu ý kiến: "Bây giờ mình chỉ nói "bó" là tụi nó hiểu, chẳng cần phải dài dòng. Ban đầu nghe vui thật đấy nhưng về sau thấy nhàm chán và bực bội, chẳng lẽ khi thốt lên không chịu suy nghĩ hay sao? Có lần mình hỏi nhỏ bạn thân là nó làm bài tập chưa, nó nói: "Bó trym" (???), tưởng gì, ai dè làm rồi, bực hết sức!"

2. Cùi - có đủ thứ cùi!

Từ "cùi bắp", mở rộng ra thành "cùi mía, cùi thơm, cùi chuối, cùi mít...", tất cả những gì có cùi, ngay cả những thứ...không có cùi cũng được "tận dụng". Ban đầu, "cùi bắp" nghĩa là xưa, quê, hai lúa..., nhưng dần dần ai thốt ra câu này, chắc người đó...sành điệu lắm. Không lẽ cứ hễ một câu nói của bạn bè, hoặc lời bình luận, góp ý nào đó cũng bị cho là "cùi" sao?

3. Chết liền!

Lần nọ, có một teen phụ mẹ bán tạp hóa, khi thối tiền, khách hàng nhìn và hỏi: "Em có hai ngàn không?", ngay lập tức, cô bé nói: "Có chết liền...À, đây nà", vừa nói cô bé vừa chìa ra tờ 2k. Vậy sao vẫn sống trơ trơ nhỉ?

Câu này dường như xuất hiện đã lâu nhưng độ "hot" vẫn không thuyên giảm, những câu cửa miệng kiểu đó, ban đầu, người ta còn tin vì bạn dám "thề độc", nhưng càng về sau càng lạm dụng thì mất đi giá trị đích thực của nó,chẳng có gì hay cả.

Một vài quan điểm

K.T (lớp 12 trường T): "Sao...quen quá vậy! Mình sử dụng hằng ngày luôn! Hic. Thấy nó chẳng có hại, cũng không ảnh hưởng gì, nên cứ quen miệng nói suốt..."

P.U (lớp 10 trường P): "Tui xài từ bó nhiều lắm ó, tại riết quen rồi. Mấy đứa bạn cũng nói vậy hoài nên riết "nhiễm". Thật tình tui cũng không muốn lắm, nhưng không sao sửa được thói quen này"

Phụ huynh bạn P.U: "Không chỉ riêng tụi nhỏ dùng, ngay cả người lớn như bác đây lâu lâu cũng "chết liền", còn "bó" và "cùi" thì hầu như không dùng. Hơi mất lịch sự khi giao tiếp hằng ngày bằng những khẩu ngữ đó".

Đừng quá lạm dụng

Bạn nghĩ những từ này vô hại và hài hước, nói không mất gì nên cứ mặc sức thốt lên? Quá sai lầm. Có thể hình tượng bạn sẽ mất dần khi cứ tiếp tục "cùi mía, bó cẳng, biết chết liền...". Không hại, nhưng cũng chẳng có lợi gì cho bạn. Vì vậy, hạn chế đến mức tối thiểu nhé!

nguồn: mực tím online

kẻ xấu
21-09-2008, 11:20 PM
"

3. Chết liền!

Lần nọ, có một teen phụ mẹ bán tạp hóa, khi thối tiền, khách hàng nhìn và hỏi: "Em có hai ngàn không?", ngay lập tức, cô bé nói: "Có chết liền...À, đây nà", vừa nói cô bé vừa chìa ra tờ 2k. Vậy sao vẫn sống trơ trơ nhỉ?

Câu này dường như xuất hiện đã lâu nhưng độ "hot" vẫn không thuyên giảm, những câu cửa miệng kiểu đó, ban đầu, người ta còn tin vì bạn dám "thề độc", nhưng càng về sau càng lạm dụng thì mất đi giá trị đích thực của nó,chẳng có gì hay cả.

Cái này mọi người đọc xong ko cười tớ chết liền:giveme::giveme:

trangvicky_zhao
23-09-2008, 04:12 PM
Cái này cũng đâu có sao. Đã là teen thì ít nhất cũng phải nói 1 vài từ. 8X cũng sử dụng thường xuyên, thậm chí là 7X (ông tớ 3X nghe tớ nói nhiều cũng nói theo luôn :heheh:). Giống như 1 dạng biệt ngữ xã hội thôi. Mỗi giới có 1 loại ngôn ngữ riêng, hok lẫn vào đâu được. VD như hum trước tớ nói súp lơ thế là mama tớ nhăn mặt. Hỏi sao thì bảo "Cái từ này trong giới mẹ mang nghĩa kinh kinh ấy" (Chú thích: mama tớ làm bác sĩ ^^).
Chỉ cần mình sử dụng hợp lý hok làm ảnh hưởng đến người xung quanh là được!

fandbsk
23-09-2008, 04:14 PM
9X mà phải có cách nói riêng để thẻ hiện phong các chứ:phew:

Bách_Hợp
24-09-2008, 02:52 PM
:frozesweat:Phong cách ấy nghe ghê ghê thế nào ấy!:dummy:

_mjn_c4
24-09-2008, 02:57 PM
haha anh Bách Hợp làm fát ví dụ hơi bị hay đá hehe:heheh:

chicken_socola
24-09-2008, 03:07 PM
Hay đấy chú! Cái này có j là tội lỗi đâu:duno:

_mjn_c4
24-09-2008, 03:11 PM
ko fải là ko tội lỗi mà là quá tội lỗi bjk chưa???:dazzle:

kẻ xấu
24-09-2008, 03:13 PM
ko có cái này thì ko thể hiện được 9x hihi ! :^o^:
ước gì mình đẻ sớm 2 năm để khỏi bị xếp vào thế hệ 9x con nít củ chuối :sparkling:

chicken_socola
24-09-2008, 03:16 PM
Thế tọi lỗi ỏ đâu, nói rõ cái! :smoking:

_mjn_c4
24-09-2008, 03:17 PM
tội lỗi thì đầy mình mà ko bjk ở đâu à nãn nhỉ
------------------------------------------
mà nài ở đây cấm hút thuốc lá chưa đủ tuổi hút thì ra chỗ khác ô nhiễm quá:warn:

Ng0cDuc
24-09-2008, 03:29 PM
em 9x này,nhưng chẳng ưa các kỉu nói đó,kok khoái cho lắm,hì:yawn:

_mjn_c4
24-09-2008, 03:31 PM
ờ ờ thía là tốt đá đáng tuyên dương kk:loa:

haminhvan
27-09-2008, 04:37 PM
Nói chung là 9x nhiều khi ăn nói ko đc lọt tai cho lắm, nhất là trong cách xưng hô

hoacucdai2611
27-09-2008, 05:55 PM
Mình không hay dùng tiếng lóng lắm . Chỉ thỉnh thoảng mới chơi câu "biết chết liền" thôi! Thực ra thì mình cũng không ủng hộ việc nói tếng lóng lắm

puppy_9x
28-09-2008, 10:40 AM
việc sử dụng tiếng lóng bi giờ wá phổ biến ở 9x òi, khó mà thay đổi đc lắm

hoacucdai2611
28-09-2008, 11:42 AM
nhưng nếu quá đà thì mọi việc sẽ khôn lường . Tiếng Việt không còn là tiếng Việt nữa

Candy
02-10-2008, 04:32 PM
nếu như quá lạm dụng thì 1 ngày nào đó bạn thành công trên cuộc đời mà đi đâu cũng nói những tiếng lóng như vậy (đã quen thì ko bỏ đc đâu) thì thử hỏi bạn sẽ ra sao

haminhvan
14-10-2008, 02:10 PM
Nói chung là tiếng Viẹt đang bị biến dạng dần dần, cứ cái tình hình này thì vài năm nữa ko biết nó có còn là tiếng Việt nữa ko ấy

trangvicky_zhao
14-10-2008, 03:20 PM
Theo tớ thì nếu dùng với tần suất vừa phải thì rất hay, làm phong phú đời sống.
Các cậu cũng là 9X, cũng đang hằng ngày hằng giờ sử dụng cái ngôn ngữ này thế mà bây giờ lên đây nói nọ nói kia, chả phải là quá nghịch lý sao? Hay thấy người ta đả kích thì mình cũng đả kích theo??? Hok có chủ kiến riêng của mình!

duytung
14-10-2008, 03:20 PM
sao ko thay tac gia phan ung gi ca the .phai co chinh kien chu

trangvicky_zhao
14-10-2008, 03:22 PM
sao ko thay tac gia phan ung gi ca the .phai co chinh kien chu
Tác giả là Haminh C4 mà anh. Bạn ý thì cho rằng hok nên nói như thế.

duytung
14-10-2008, 03:23 PM
hay day nhung van con thua cac the he DDT truoc

trangvicky_zhao
14-10-2008, 03:30 PM
hay day nhung van con thua cac the he DDT truoc

Hay áh? Hay cái gì ạh?
Các thế hệ DDT trước cũng nói khẩu ngữ hả anh?

haminhvan
15-10-2008, 05:10 PM
Nói thật ra thì tớ ít khi nói kiểu như thế

Càng nghĩ lại càng thấy mình sai

letheanh
15-10-2008, 06:55 PM
Nói miễn diễn đạt đúng ý mình ko làm ng` khác hỉu lầm là ok!

mom102
15-10-2008, 11:02 PM
mỗi thế hệ một tiếng lóng khác nhau
tuoi thấy tiếng lóng chả sao cả
bạn bè nói với nhau cho vui thôi
kô nói bậy là oki

haminhvan
16-10-2008, 02:24 PM
Nhưng mà cứ như thế này thì tiếng Việt sẽ dần dần biến chất, ko còn là tiếng Việt nữa...

trangvicky_zhao
16-10-2008, 05:58 PM
mỗi thế hệ một tiếng lóng khác nhau
tuoi thấy tiếng lóng chả sao cả
bạn bè nói với nhau cho vui thôi
kô nói bậy là oki

Quá đúng, hok có gì để bàn cãi. Tiếng Việt hok bị biến dạng mà sẽ chỉ phong phú hơn thui.