PDA

View Full Version : [Góp ý] Cách xử lý của mod trong box không thuộc địa phận mình quản lý

Dark_God
02-10-2008, 10:23 PM
Vừa mới vào 4rum, em nhận được cái tin nhắn báo rằng bị thẻ phạt bởi cái bài này:
http://www.daoduytu.edu.vn/forum/showthread.php?p=71775#post71775
Thẻ này bị phạt bởi mod Duynamckbk7, không phải là mod hiện tại của box Kiếm hiệp - Tiểu thuyết. Đàn em vốn định post bài này bên Khiếu nại - Kiện cáo kia, nhưng nghĩ lại thấy cái thẻ vàng cũng chả đáng gì, nên viết ra đây vài lời góp ý vậy :amitabha:.

Bác phạt em với lý do "dùng từ ngữ không phù hợp", vậy từ nào không phù hợp? Hình như còn bảo em khiêu khích gì đó. Nếu thế mấy bài trước đó như bài này:
http://www.daoduytu.edu.vn/forum/showpost.php?p=71442&postcount=62
> Nói người khác "nhục", thế có phải là dùng từ ngữ không phù hợp ko?

http://www.daoduytu.edu.vn/forum/showpost.php?p=71576&postcount=75
http://www.daoduytu.edu.vn/forum/showpost.php?p=71589&postcount=77
> 2 Bài này có thể khép vào vi phạm có thái độ gây hấn, vu khống điều hành viên, cùng với sử dụng từ ngữ mang tính đe dọa như:

chuẩn bị tư tưởng đi là vừa !!!!
cộng thêm cái "Khinh người rẻ của", nó phù hợp lắm chăng?
Vậy tại sao mấy bài như thế không bị thẻ :warn:?

Nếu bác phạt bài của em, thì cũng nên làm cho nó công bằng, chính xác một tí, hay vì bác cũng là người trong cái bang Hắc đạo ấy, thấy có người động chạm thì kiếm cớ lạm dụng chức quyền để... Em thấy buồn cười lắm bác ạ :-".
Với tư cách cũng là một mod, tất nhiên ko phải trên diễn đàn này, em khuyên bác một câu, nếu bác thích xử lý vi phạm của người khác, thì nên đứng ngoài vụ việc, khách quan mà xử, đừng có thiên vị, còn nếu đã có dính líu đến mình, thì đừng lạm dụng quyền hành, hơn nữa box đấy đâu phải do bác quản lý :-/? Bác có thấy trong đó có mấy mod, kể cả bác admin, nói chuyện họ đâu có dùng đến quyền lực để phạt thẻ người khác đâu, chỉ nhắc nhở là cùng :ign:.

Nếu xét thấy vi phạm này của em ko hợp lý, đề nghị các bác gỡ thẻ cho em, em không thích phải nói câu "Hóa ra mod của diễn đàn trường DDT chỉ thế này thôi ư" đâu :duno:.

vitaminb12
02-10-2008, 10:43 PM
Em phải thông cảm thôi. Việc mod đôi khi cũng phải xử lí ngoài địa phận cũng là do tình thế 4r hiện nay quá ít Mod. Nhiều khi "thấy sự bất bình" chẳng tha
Còn bác Nam như thế là quá sai rồi... Công tư thiếu phân minh.
Đề nghị có hình thức xử lí răn đe (đối với cả bác Nam và Kẻ xấu)...

duynamckbk7
03-10-2008, 09:45 AM
Vâng, tôi như vậy đấy.Tôi còn định cho thêm cái thẻ nữa ở Box này nữa kia. Xử lý ư, vậy thử hỏi xem tôi bị mấy cái thẻ đỏ từ khi mới vào cũng vì câu nói như thế thì ai kêu.Câu nói của cậu kia là do cậu ý bức xúc từ ban đầu, cong bạn thì sao, Tự nhiên ở đâu nhảy vào rồi dùng lời lẽ mang tính khiêu khích.Tôi lạm quyền đấy. Có sao ko?

vitaminb12
03-10-2008, 11:12 AM
ai da, nhìn lại thì thành ra cũng chỉ là thẻ vàng thôi mà... Dĩ hòa vi quý...
Với lại bác Nam đâu có thể đem cái quá khứ của bác ra mà nói được... Bác bị trừ 1 điểm ở đây, (làm gì tới mấy thẻ, cứ hù em nó) mà xét nghĩ bác ăn thẻ này không thấy quá đáng...
http://www.daoduytu.edu.vn/forum/showthread.php?t=3022&page=3

Dark_God
03-10-2008, 12:40 PM
Ồ tưởng bác lớn tuổi nên chắc là người hiểu biết, vì vậy em chỉ góp ý nhẹ nhàng, hóa ra cũng chỉ đến vậy :yawn:.

Bác định cho thằng em này cái thẻ nữa ở đây ư? VÌ lý do gì? Vì góp ý cho bác ư :-/?
Còn ở bên kia, thế nào là khiêu khích? Tôi xúi người ta chửi nhau đánh nhau ư :-? ?
Các bác đang chơi chữ trong đó, có người ko hiểu lại bảo rằng cãi nhau, tôi thấy không hợp lý thì vào giải thích cho cậu ta, thế là khiêu khích?
Còn cứ bức xúc là được vu khống ban điều hành với những lời lẽ như vậy sao, mà lời lẽ đó còn mang tính khiêu khích hơn tôi gấp vạn lần =)).

Bác tự nhận là lạm quyền, vậy thì để người có quyền cao hơn xử lý, còn thằng em này đúng là chẳng làm gì đc bác cả.
Bác là mod quyền cao chức trọng kia mà, em dân đen làm gì đc, bác đừng dọa làm em sợ :-ss

Pisces
03-10-2008, 01:14 PM
Nếu nói về mặt xử lý vi phạm, Mod có toàn quyền xử lý các vi phạm của memb khi ở trong box của mình, còn đối với những box không thuộc quyền quản lý, chỉ nên xử lý các vi phạm nặng có liên quan đến các vấn đề vi phạm nghiêm trọng nội quy, chứ đối với những vi phạm nhỏ thì tuyệt đối không được phép lạm dụng. Nếu phát hiện memb vi phạm thì một là góp ý cho mod địa phương xử lý, hai là nếu như box không có mod, hoặc mod đã lâu không lên, thì báo lên các cấp cao hơn để xử lý. Những điều này đã ghi rõ trong bản nội quy trước, nhưng vừa rồi khi chỉnh sửa nội quy, những phần quy định dành cho mod đã được lọc ra, mục đích là sẽ post riêng trong khu vực dành cho Điều hành viên, có chỉnh sửa và bổ sung. Diễn đàn thiếu mod, các mod được quyền quản lý rộng hơn, nhưng không phải muốn làm gì thì làm.

Xét thấy việc Mod duynamckbk7 xử lý vi phạm không hợp lý, nên sẽ gỡ bỏ thẻ phạt.

Mod duynamckbk7 có nhắc đến các vi phạm trước của mình để so sánh, điều đó là khập khiễng. Vì những bài viết đấy bác vi phạm trong những box hành chính, yêu cầu có thái độ nghiêm túc và việc xử lý cũng mạnh tay hơn. Thế nhưng bác cũng chỉ mới bị xử lý với lý do "spammed" - là vi phạm nhẹ nhất, và các vi phạm khác trong đó nếu có cùng mức độ vi phạm đều bị xử lý. Còn box Kiếm hiệp - tiểu thuyết lại mang tính chất khác, anh em vào đó thảo luận về những tác phẩm văn học mang tính giải trí, lời văn thoải mái, làm sao so sánh với những box kia được. Bác còn định dọa sẽ cho cậu D_G thẻ nữa, điều này là vi phạm nội quy đối với việc giải quyết khúc mắc, khiếu nại của các thành viên, và nếu bác làm thật thì em chắc chắn ko còn cách nào khác là unset chức mod của bác. Trong việc xử lý này, rõ ràng bác đã mang nặng tính cá nhân.

Về việc có biện pháp xử lý Mod duynamckbk7 và kẻ xấu như thế nào, có hay không thì hiện tại, câu trả lời của tôi là không, vì tôi cũng có dính dáng trong đấy, hơn nữa những gì cần nói cũng đã nói cả trong topic đó rồi. Vì vậy vấn đề này sẽ dành cho các admin khác, hoặc là smod xử lý để mang tính khách quan hơn =).

Reddevils
03-10-2008, 01:40 PM
Đối với Mod thì mọi khu vực nếu có vi phạm thì đều có thể cho thẻ .Đâu nhất thiết phải địa phận ai người ấy cho thể .Vì ko phải ai cũng có thể theo xát Box của mình 24/24
Nên anh phải thông cảm cho!

Pisces
03-10-2008, 01:51 PM
Về vấn đề xử lý ngoài box, đã nói ở trên. Mod có thể cho thẻ ở mọi nơi trong diễn đàn, đấy là do VBB ko có phần giới hạn quyền quản lý cho từng mod ở từng box, nhưng mọi diễn đàn nghiêm túc, để tránh việc lạm dụng quyền hành của mod, đều có điều khoản hạn chế các mod sử dụng quyền xử lý vi phạm bên ngoài box. Tất nhiên nếu xử lý vi phạm ngoài box nếu công bằng, chính xác, thì cũng chẳng sao.
Nhắc lại một lần nữa, có quyền, nhưng không phải muốn làm gì thì làm.

Reddevils
03-10-2008, 01:57 PM
Tất nhiên là thế .Nếu cứ lộng hành .Nhìn thấy ngứa mắt thì cjho thẻ thì đâu còn xứng đáng làm MOD

Candy
03-10-2008, 09:52 PM
làm mod là phải biết kiềm chế và tuyệt đói ko đc spam cũng như có những từ ngữ, hành vi, bài viết ko phù hợp để làm gương cho các mem. xét thấy việc cho thẻ ở các box khác ko nên lạm dụng là đũng nhưng vẫn phải có vì có phải mod nào cũng on đc nhiều đâu mà theo sát. rút kinh nghiệm từ haminh_c4 mà ra. đừng vì mình là mod mà có thể muốn phạt ai thì phạt, ko muốn phạt ai thì bỏ qua. chỉ cần người đó vi phạm thì ta nên xử lí ngay. những trường hợp vi phạm ở cấp đọ spam và bài viết ko dấu thì các mod ở box khác cũng chỉ nên nhắc nhở và quá lắm thì cho 1 cái thẻ vàng. còn những trường hợp nghiêm trọng thì có thể gửi tin cho mod địa phương hoặc trực tiếp cho admin cũng như Smod qua cách report. thiết nghĩ nên cần có một buổi nói chuyện onilne giữa các admin, Smod và mod để có thể đưa ra những ý kiến đóng góp và những nhắc nhở cho mọi người tham gia điều hành diễn đàn

Mr.linhlong8
04-10-2008, 04:39 PM
Mod là gì mà oai thế,chưa chắc đã biết cái gì mà to mồm,ghét nhất loại oai oách
Làm mod như mày tao làm nhiều rồi

blue_horizon
04-10-2008, 05:53 PM
Éo, hình như là em cũng cho mấy chú viết bài không dấu mấy cái thẻ rồi (đáng nói là không thuộc box Điện ảnh của em) :-s. Từ nay sẽ rút kinh nghiệm :P