PDA

View Full Version : Giới thiệu về ngành Kiến Trúc

hoangtuonglinhA4
11-10-2008, 05:48 AM
Kiến trúc sư là những chuyên gia được đào tạo và cấp bằng về nghệ thuật và khoa học thiết kế các công trình xây dựng. Họ biến những nhu cầu của con người về nơi ở, sinh hoạt, vui chơi, làm việc v.v... thành hình ảnh và đồ án của các công trình mà sau đó sẽ xây dựng bởi các kỹ sư xây dựng.

Công việc chính của kiến trúc sư
Quy trình chung để một công trình được xây dựng gồm các bước:
Hoạch định dự án, thiết kế công trình, đấu thầu xây dựng, triển khai thi công, nghiệm thu và bàn giao công trình. Nhiệm vụ chủ yếu của kiến trúc sư là ở phần việc đầu tiên: làm dự án, thiết kế kiến trúc, quy hoạch và thường là người chủ trì công trình. Họ hợp tác với các kỹ sư, chuyên gia trong các lĩnh vực khác nhau, chủ yếu về xây dựng, để đưa ra thiết kế hợp lý nhất cho công trình.
Điều kiện làm việc và cơ hội nghề nghiệp
Kiến trúc sư thường làm việc tại văn phòng tư vấn thiết kế, xưởng thiết kế. Công trường cũng là một địa chỉ gắn bó với kiến trúc sư khi họ phải đi khảo sát thực tế hay điều hành dự án.
Kiến trúc sư chủ yếu làm việc tại các văn phòng tư vấn, trong và các xưởng thiết kế khá tiện nghi. Đôi khi họ phải đi thực tế, giám sát thi công. Công việc này vất vả nhưng lại rất thú vị. Làm việc trong nghề này nghĩa là bạn chấp nhận áp lực công việc rất lớn, có thể nhiều đêm thức trắng để hoàn thành thiết kế kịp thời gian. Cũng như nghề thiết kế, nhiều kiến trúc sư làm việc độc lập hoặc cùng một số đồng nghiệp lập ra xưởng, công ty kiến trúc của mình.
Những phẩm chất và kỹ năng cần có
Kiến trúc sư cần có tư chất của một nghệ sĩ, một nhà khoa học - kỹ thuật, một người làm công tác văn hóa - xã hội. Người ta nói nghề kiến trúc là nghề kết hợp khoa học, kỹ thuật và nghệ thuật là như vậy.
- Năng lực tư duy thẩm mỹ trong không gian, nhận thức và tạo dựng cái đẹp.
- Khao khát sáng tạo, đam mê hình khối, háo hức tạo dựng công trình.
- Kiên trì, sáng tạo, ham học hỏi.
- Có bản lĩnh, kiên định
- Đặc điểm về giới cũng đáng lưu ý. Những đòi hỏi về khả năng làm việc cường độ cao, áp lực công việc nặng khiến tỷ lệ nữ làm việc trong ngành này không cao.
Một số địa chỉ đào tạo
Bạn có thể học ngành này tại: Trường Đại học Kiến trúc Hà Nội, Trường Đại học Kiến trúc Tp. Hồ Chí Minh, Trường Đại học Xây dựng, Trường Đại học Đông Đô, Trường Đại học Phương Đông v.v...

hoangtuonglinhA4
11-10-2008, 07:08 PM
Hix.. không ai quan tâm đến ngành Kiến Trúc cả là sao nhỉ..:fallout: Anh em học đang học ngành kiến trúc hay đang có dự định thi vào ngành kiến Trúc thì vào bàn luận đi chứ.

fandbsk
11-10-2008, 07:45 PM
ĐH kiến trúc lấy bao nhiêu điểm hả anh? ĐH kiến trúc có khoa nào mà ko cần biết vẽ ko ????????

letienquana12
11-10-2008, 08:24 PM
bồi hồi nhớ lại 2 năm cấp 3 đi học vẽ kiến trúc:shoot:
cuối cùng lại đi học ngành khác :phew:

mom102
11-10-2008, 09:13 PM
ĐH kiến trúc lấy bao nhiêu điểm hả anh? ĐH kiến trúc có khoa nào mà ko cần biết vẽ ko ????????

hình như khoa cầu đường kô phải vẽ đâu. trường kiến trúc hình như có 2 khoa thi khối A ..................là khoa nào mà mình nhớ mãi kô ra vậy ta................:hmm:

hoangtuonglinhA4
11-10-2008, 09:23 PM

Có rất nhiều khoa không cần đến vẽ như khoa XD,Quy hoạch,Đô thị,kỹ thuật hạ tâng quản lí đô thị..Những khoa này không cần phải thi môn vẽ mà thi khối A
Điểm chuẩn năm 2008
khối A 18đ
V 18,5đ
H 19.5đ

vitaminb12
12-10-2008, 09:02 AM
hình như khoa cầu đường kô phải vẽ đâu. trường kiến trúc hình như có 2 khoa thi khối A ..................là khoa nào mà mình nhớ mãi kô ra vậy ta................:hmm:
Bậy, cầu đường hay là ngành gì đi nữa trực tiếp tham gia thiết kế thì vẫn phải biết vẽ chứ :| Nhưng mà là vẽ kĩ thuật :| Học hình họa chán chê đi rồi lại sang môn đấy. Còn sau toàn đi vẽ bằng AutoCAD
----------
ế, type xong mới nhận ra là câu hỏi là thi vào không cần môn vẽ, hì hì, sorry

hoangtuonglinhA4
12-10-2008, 11:26 AM
Bậy, cầu đường hay là ngành gì đi nữa trực tiếp tham gia thiết kế thì vẫn phải biết vẽ chứ :| Nhưng mà là vẽ kĩ thuật :| Học hình họa chán chê đi rồi lại sang môn đấy. Còn sau toàn đi vẽ bằng AutoCAD
----------
ế, type xong mới nhận ra là câu hỏi là thi vào không cần môn vẽ, hì hì, sorry

Môn hình họa học để giúp nâng cao tư duy không gian 3 chiều đấy. Với ngành Cầu Đường như em thì không quan trọng lắm nhưng với ngành kiến trúc thi vo cùng quan trọng. Bọn anh học môn này cả nam 1 luôn.

fandbsk
12-10-2008, 12:44 PM
thế ngàng cầu đường của anh thì bao nhiêu điểm

hoangtuonglinhA4
12-10-2008, 12:49 PM
thế ngàng cầu đường của anh thì bao nhiêu điểm

Ngành cầu đường thì phải hỏi Vitamin..Anh học ngành Kiến Trúc. Với Cầu đường thì chỉ có ĐHXD và ĐHGTVT đào tạo thôi

vitaminb12
12-10-2008, 12:51 PM
Môn hình họa học để giúp nâng cao tư duy không gian 3 chiều đấy. Với ngành Cầu Đường như em thì không quan trọng lắm nhưng với ngành kiến trúc thi vo cùng quan trọng. Bọn anh học môn này cả nam 1 luôn.
Thì bọn em cũng thế :| Học nguyên 2 kì luôn .Thiết kế cầu đường mà không "tư duy 3 chiều" làm sao làm được...
Ngành cầu đường ĐHXD lấy 21, rẻ bèo :|

hoangtuonglinhA4
12-10-2008, 12:58 PM
Thì bọn em cũng thế :| Học nguyên 2 kì luôn .Thiết kế cầu đường mà không "tư duy 3 chiều" làm sao làm được...
Ngành cầu đường ĐHXD lấy 21, rẻ bèo :|

Anh có bảo bọn em không "tư duy không gian 3 chiều " đâu. chỉ bảo không quan trọng bằng bọn anh thui. Bọn em học mấy trình môn Hình Họa thế? Tạo dáng cho cái cầu là việc của KTS.,còn bọn em thừong thì chỉ tính kết cấu sao cho cái cầu đó đứng vững đc thui ( trừ những cây cầu không cần đến hình dáng đẹp để tạo ấn tượng )

vitaminb12
12-10-2008, 01:54 PM
Anh có bảo bọn em không "tư duy không gian 3 chiều " đâu. chỉ bảo không quan trọng bằng bọn anh thui. Bọn em học mấy trình môn Hình Họa thế? Tạo dáng cho cái cầu là việc của KTS.,còn bọn em thừong thì chỉ tính kết cấu sao cho cái cầu đó đứng vững đc thui ( trừ những cây cầu không cần đến hình dáng đẹp để tạo ấn tượng )
Có 2 trình thôi ạ. Xem điểm các khóa trước, lớp CĐ, 54 bác thi thì có 40 bác hy sinh. :| kinh khủng quá

hoangtuonglinhA4
13-10-2008, 12:47 AM
Có 2 trình thôi ạ. Xem điểm các khóa trước, lớp CĐ, 54 bác thi thì có 40 bác hy sinh. :| kinh khủng quá

Hix.. Có 2 trình à. Bọn anh gấp 5 lần số đó đấy. Kiến trúc cũng ngang thế thui. Hum trước danh sách tăng K là 40 chú. Sau đó các chú xin tra nợ môn kịp nên chỉ có hơn 10 chú tăng K thui..Ghê quá..:fallout:

mom102
13-10-2008, 09:51 AM
nghe bảo hình họa giết người ghê gớm hả anh
bọn em chưa học nên chưa biết
thế đầu tiên là học kái jì ạ:hmm:

bhoa2company
13-10-2008, 10:36 AM
Long cũng xin nói thêm:
Có thể nói trong giai đọan hiện nay vai trò của Kiến Trúc sư là hết sức quan trọng, những người tạo ra bộ mặt của xã hội . Với tốc độ tăng trưởng về kinh tế , công nghiệp hóa hiện đại hóa xu hướng phát triển của ngành nghề kiến trúc cũng phát triển một cách nhanh chóng. Đời sống nhân dân cải thiện không còn cảnh chen chúc nhau trong khu hộ tập thể ẩm thấp , hay mấy thế hệ gia đình sống chung trong mười mấy hai mươi mét vuông diện tích ở của thời bao cấp. Ngày nay những yêu cầu về cuộc sống ngày càng cao, người dân đã có những bữa ăn ngon, áo đẹp và họ đòi hỏi không gian sống phải được tốt hơn. Làm sao để sau những giờ lao động mệt mỏi trở về nhà họ được thư giản trong bầu không khí và không gian thỏai mái. Khi nào bạn làm dc điều đó (VD: làm cho Long được thoải mái sau giờ làm việc về nhà trong bầu không khí ấm cúng) thì bạn mới là 01 kiến trúc sư giỏi thật sự.
Hiện nay trong TP.HCM nói riêng và các tỉnh nói chung thì ngành Kiến Trúc sư là ngành được ưa chuộng nhất. Bởi lẽ ngành này không chỉ mang đến niềm vui cho mỗi gia đình mà còn xây dựng nên vẻ đẹp mĩ quan độ thị. Đó là một số ý kiến đóng góp của mình
Thân: Thanh Long

fandbsk
13-10-2008, 10:38 AM
em đang tìm khoa nào lấy khoảng 18-20 điểm các bác giúp em coi có nhưng khoa nào lấy khoảng nấy điểm

mom102
13-10-2008, 10:46 AM
em đang tìm khoa nào lấy khoảng 18-20 điểm các bác giúp em coi có nhưng khoa nào lấy khoảng nấy điểm

em phải nói rõ là khoa nào ngành jì chứ
nói thế htì chung chung quá
nếu cần tham khảo về diểm em đi hỏi mượn mấy anh chị năm nay vừa thi xong ấy quyển tìm hiểu về các trường đại học ấy có 2 quyển riêng là nam và bắc cao đẳng cũng thế

hoangtuonglinhA4
13-10-2008, 10:55 AM
nghe bảo hình họa giết người ghê gớm hả anh
bọn em chưa học nên chưa biết
thế đầu tiên là học kái jì ạ:hmm:

Môn này có số học lại đông ngang ngửa với môn Cơ học công trình 1 đó. Thường thì môn Hình Họa rất khó hiểu. Đặc biệt là hình họa 1,nó cũng gần giống như bài toán hình học của cấp 3 nhưng độ khó tăng rất nhiều vì nó nghiên cứu không gian 3D chứ không phải 2D như cấp 3 nữa. VD trên giấy thì hình vẽ 2 đường thẳng là song song nhưng chúng lại cắt nhau...

vitaminb12
13-10-2008, 11:01 AM
Điểm chuẩn ĐHXD khối A năm 2008
Lớp XF: 27,5
Xây dựng dân dụng và công nghiệp: 24,5
Xây dựng cầu đường: 21
Kinh tế xây dựng: 19,5
Tất cả các ngành còn lại đều lấy 19.

Phải đặt mục tiêu cao cao lên chút mà phấn đấu em ạ. Rồi papa mama hạ cái mục tiêu đấy xuống giúp mình ;))
Hồi trước đăng kí anh cũng đăng kí 5 trường, cuối cùng chọn mức "trung bình khá" => UCE thân yêu :D

Môn này có số học lại đông ngang ngửa với môn Cơ học công trình 1 đó. Thường thì môn Hình Họa rất khó hiểu. Đặc biệt là hình họa 1,nó cũng gần giống như bài toán hình học của cấp 3 nhưng độ khó tăng rất nhiều vì nó nghiên cứu không gian 3D chứ không phải 2D như cấp 3 nữa. VD trên giấy thì hình vẽ 2 đường thẳng là song song nhưng chúng lại cắt nhau...
Môn này thi thì em chưa biết, nhưng mà làm bài tập thì cũng không đến mức quá khó... Hình họa 1 khó hiểu là vì mới từ cấp 3 lên, chưa quen được cách học, thầy cô thì dạy nhanh mà ít giải thích cặn kẽ. Làm bài tập mặc dù không hiểu lí thuyết nhưng mà "biết cách" làm thì vẫn làm được.
Chẳng hạn như là em chả hiểu cái lí thuyết về "sử dụng mặt phẳng phụ trợ" là gì, nhưng mà em vẫn hiểu cách để tìm giao tuyến của 2 mf.

hoangtuonglinhA4
13-10-2008, 11:12 AM
Điểm chuẩn ĐHXD khối A năm 2008
Lớp XF: 27,5
Xây dựng dân dụng và công nghiệp: 24,5
Xây dựng cầu đường: 21
Kinh tế xây dựng: 19,5
Tất cả các ngành còn lại đều lấy 19.

Phải đặt mục tiêu cao cao lên chút mà phấn đấu em ạ. Rồi papa mama hạ cái mục tiêu đấy xuống giúp mình ;))
Hồi trước đăng kí anh cũng đăng kí 5 trường, cuối cùng chọn mức "trung bình khá" => UCE thân yêu :D

Môn này thi thì em chưa biết, nhưng mà làm bài tập thì cũng không đến mức quá khó... Hình họa 1 khó hiểu là vì mới từ cấp 3 lên, chưa quen được cách học, thầy cô thì dạy nhanh mà ít giải thích cặn kẽ. Làm bài tập mặc dù không hiểu lí thuyết nhưng mà "biết cách" làm thì vẫn làm được.
Chẳng hạn như là em chả hiểu cái lí thuyết về "sử dụng mặt phẳng phụ trợ" là gì, nhưng mà em vẫn hiểu cách để tìm giao tuyến của 2 mf.

uh. anh ghét nhất làm mấy cái bài tìm giao tuyến 2 mf với giao của đường thẳng...Còn đến khi thi thì tùy vào có 1 chút may mắn nữa. Đc phát cái đề dễ nhằn thì vui con đề khó thì thui rồi:fallout:

vitaminb12
16-10-2008, 05:50 PM
uh. anh ghét nhất làm mấy cái bài tìm giao tuyến 2 mf với giao của đường thẳng...Còn đến khi thi thì tùy vào có 1 chút may mắn nữa. Đc phát cái đề dễ nhằn thì vui con đề khó thì thui rồi:fallout:
khờ khờ, may quá bọn em học có 1 kì thôi. còn có 5 tuần nữa là rảnh :)). à, mà cũng chưa chắc, nhỡ mà .... :(
Nhưng mà dạo này lên lớp toàn ... (:| Chán thế.

hoangtuonglinhA4
16-10-2008, 06:31 PM
khờ khờ, may quá bọn em học có 1 kì thôi. còn có 5 tuần nữa là rảnh :)). à, mà cũng chưa chắc, nhỡ mà .... :(
Nhưng mà dạo này lên lớp toàn ... (:| Chán thế.

nhìu rùi thành quen thui. cố lên đến năm 3 thích lắm. chỉ phải ở nhà làm đồ án thui. ít phải lên trường lắm. Mà đây là ngành bon anh thui còn nganh cua em không biết thế nào.

Reddevils
17-10-2008, 01:30 PM
Em định thi Kiến Trúc đây .Đeo đuổi từ khi còn lớp 1 đến trừ .Nghe bửu năm ngoái lấy có 19 . Mấy năm gần đây Lấy cao nhất cũng khoảng 23 ...các bác nào thi PM em ná

haminhvan
18-10-2008, 02:45 PM
Mình học khối B, nói chung thì chắc là thi Y roài, có ai thi Y hem?

hoangtuonglinhA4
18-10-2008, 04:07 PM
Em định thi Kiến Trúc đây .Đeo đuổi từ khi còn lớp 1 đến trừ .Nghe bửu năm ngoái lấy có 19 . Mấy năm gần đây Lấy cao nhất cũng khoảng 23 ...các bác nào thi PM em ná

em thi kiến trúc nhưng khoa nào mới đc chứ. Có khoa XD,Kiến trúc..lấy điểm khác nhau..

Reddevils
19-10-2008, 04:35 PM
Em thi khoa Kiến trúc anh ạ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

hoangtuonglinhA4
19-10-2008, 08:06 PM
Em thi khoa Kiến trúc anh ạ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

vậy thì toán học chắc + vẽ kha khá thì tỉ lệ đỗ của chú sẽ là 90%. 2 năm trở lại đây đề thi dễ mà lại lấy điểm thấp. Chúc chú thành công..

Reddevils
20-10-2008, 10:43 AM
Hè hè em thấy rất tự tin vì như anh nói em kha khá cả hai

vitaminb12
20-10-2008, 10:48 AM
Hè hè em thấy rất tự tin vì như anh nói em kha khá cả hai
Nói thẳng, nói thật. Vẽ là cái môn cực kì mông lung.
Bác nào ngồi vẽ xong chả tấm tắc :"chà, mình vẽ khá thật :|"
Có điều kiện thì học vẽ ngoài này khả năng đỗ sẽ cao hơn.

mom102
20-10-2008, 01:43 PM
đúng rồi đó nên ít nhất tuần hoặc hai tuần bắt xe ra ngoài này học một buổi
học ở thanh hóa cũng được thôi nhưng nên học ở ngoài này một ít
thấy bạn mình ai cũng vậy

hoangtuonglinhA4
21-10-2008, 10:42 AM
đúng rồi đó nên ít nhất tuần hoặc hai tuần bắt xe ra ngoài này học một buổi
học ở thanh hóa cũng được thôi nhưng nên học ở ngoài này một ít
thấy bạn mình ai cũng vậy

học vẽ thì phai học ngoài này chứ còn ở TH chỉ là luyện thui. Cứ đến hè ra HN học liên thục 1 tháng. Sau đó về TH luyện để thành thạo và phát triển kỹ năng thầy cô ngoài này dạy. Ra ngoài này thì nên học chỗ cô Thịnh. Cô ấy là 1 trong số giáo viên chấm thi nên sẽ chỉ cho rất nhiều kinh nghiệm khi thi. Chú nào có thắc mắc về môn vẽ mỹ thuật thì cứ Pm anh sẽ giúp..

Reddevils
21-10-2008, 01:28 PM
Anh cũng đang học Kiến Trúc à .Chỉ giáo cho thằng em cái .

hoangtuonglinhA4
21-10-2008, 06:16 PM
Anh cũng đang học Kiến Trúc à .Chỉ giáo cho thằng em cái .

Ok. Nhưng chú muốn hỏi về cái gì mới đc chứ. cách dựng hình,đánh bóng,đề phụ...

Reddevils
22-10-2008, 09:37 PM
Về đề thi ấy ạ .Nhất là mấy cái đề phụ .MÀ vẽ tượng thì hay vô mấy cái tượng nào hở anh .Có cả vải ko

hoangtuonglinhA4
23-10-2008, 06:51 AM
Về đề thi ấy ạ .Nhất là mấy cái đề phụ .MÀ vẽ tượng thì hay vô mấy cái tượng nào hở anh .Có cả vải ko

đề phụ thực ra là môn cơ sở tạo hình và design mà sau này vào trường sẽ đc học. Bây giờ nói không có hình vẽ minh họa thì mông lung lắm. Đề phụ thự ra để kiểm tra khả năng sáng tác kiến trúc của thí sinh. Cái này còn tùy vào thầy chấm mà điểm cao hay thấp. Có khi thấy bài rất xấu nhưng thầy lại cho là sáng tạo lại đc điểm cao. Còn bài đẹp,chau chuốt lại cho là tầm thường>>điểm thấp..Để hum nào anh post vài cái đề cho chú tìm hiểu..

Reddevils
23-10-2008, 03:26 PM
Thế thì tốt quá nhanh nhanh lên anh nhá >Em cám ơn trước

dh_2k8
09-01-2009, 03:50 PM
chào các bác ! cho em gioi thieu tí nhé! em không phai la học sinh trường Đào Duy Từ .em là học sinh o Phú thọ cơ.em dang học ở cao đẳng GTVT .em học chán lắm ! em muốn sang năm thi lại . muốn chọn 1 trương phù hợp với sở thích và khả năng của mình mà khó wa' ! em thích Kĩ thuật muốn thi Kiến trúc .nhưng không biết học ở đấy thì học những gì .năm đầu này rồi thiếp theo nữa >>>> bác nào biết giúp em với nha !!!!!!!!!

hoangtuonglinhA4
09-01-2009, 08:20 PM
Chương trình học thì mỗi khoá lại có 1 số thay đổi nhỏ. Mỗi trường lại có những thay đổi về môn học ( thời điểm học các môn thì thay đổi thôi. VD Có trường học triết,lịch sử đảng..vào nam cuối. Có trường học vào năm đầu..)
Đây là phân bố các học phần của khoá tôi đang học. Nói chung các khoá khác cũng tương tự. Chỉ thay đổi chút xíu ở các môn như Triet,lịch sử đảng,kinh tế chính trị..
Học kì 1
1- Triết học Mác - Lênin
2-Tiếng anh cơ sở 1
3- Toán cao cấp 1
4- Hình học hoạ hình
5- Vẽ kỹ thuật
6- Cơ sở KT (Phương pháp thể hiện KT)
7- Mỹ thuật 1
Học Kỳ 2
1- Kinh tế chính trị
2- Tiếng anh cơ sở2
3- Toán cao cấp 2
4- Bóng,phối cảnh
5-Mỹ thuật 2
6- Cơ lý thuyết
7- Cơ sở lý thuyết kiến trúc
8- Đồ án nhanh
9- Đồ án dân dụng K1
Học kỳ 3
1-CNXH khoa học
2-Lịch sử ĐCSVN
3-Tiếng anh cơ sở 3
4-Tin học cơ sở
5-Mỹ thuật 3
6-Cơ công trình 1
7-Phương pháp thể hiện KT (Vẽ Ghi)
8-Lý thuyết nhà ở dân dụng
9-Đồ án nhanh 2
10-Đồ án dân dụng K2
Học Kỳ 4
1-TTHCM
2-TA chuyên ngành 1
3-Tin học cơ sở 2
4-Điêu khắc
5-Cơ công trình 2
6-Kết cấu BTCT
7-Cơ học đất
8-Design
9-Lý thuyết KT nhà công cộng
10-Đồ án dân dụng k3
11-Đồ án dân dụng k4
Học Kỳ 5
1-TA chuyên ngành 2
2-LSKT thế giới
3-Kết cấu thép
4-Cấu tạo kiến trúc
5-Lý thuyết KT nhà CN
6-Auto cad
7-Đồ án nhanh 3
8-Đồ án dân dụng k5
9-Đồ án CN1 K6
Học Ký 6
1-Nhà nươc pháp luật
2-XH học đô thị
3-LSKT đông nam á
4-LSKT Việt Nam
5-Kinh tế XD
6-Vật liệu XD
7-Trắc địa
8-Cấu tạo KT 2
9-Đồ án dân dụng K7
10-Đồ án CN2
11-Thực tập
Học Kỳ 7
1-Vật lý KT
2-Lý thuyết Quy Hoạch
3-Đồ án dân dụng K9
4-Đồ án quy hoạch 1
5-Thông gió
6-Phòng cháy,chữa cháy
7-Cấp thoát nước
8-Nội thất
9-Chuyên đề
10-Đồ án nhanh 4
Học Kỳ 8
1-Mỹ học
2-Tổ chức kỹ thuật thi công
3-Vật lý KT 2
4-Kỹ thuật đô thị
5-Đồ án bảo tồn
6-Đồ án quy hoạch 2
7- thang máy
8-Môi trường
9-Nội thất 2
10-Kiến trúc cảnh quan
Học Kỳ 9
1-Đồ án dân dụng K10
2-Văn bản
3-Chuyên đề
4-Thự tập tốt nghiệp
Học Kỳ 10
Đồ án tốt nghiệp khoá học.---> TU THÀNH CHÍNH QUẢ...

Reddevils
09-01-2009, 08:41 PM
Anh HoanglinhtuongA4 post mấy cái ảnh đề phụ đi anh ~> Em chờ lâu lắm rồi

hoangtuonglinhA4
09-01-2009, 08:43 PM
Anh HoanglinhtuongA4 post mấy cái ảnh đề phụ đi anh ~> Em chờ lâu lắm rồi

uh. Anh bận quá nên quên mất. Thui để hum sau về anh xem còn vở nghi ơ nhà không anh cho.

Reddevils
09-01-2009, 08:47 PM
Vâng vâng .nhanh lên anh nhá ~> Càng nhanh càng tốt

ToanA4_03_06
26-05-2009, 12:15 PM
Linh Chuột lên đây tán phét cái gì thế
tao chả hiểu cái hình hoạ nhưng vẫn qua lần 1 đây này(1 trong 11 thằng quâ)Hên xui thôi,không phải cứ hịc là qua đâu ,đi chơi cho đầu óc nóm inh mẫn thế mới làm bài dc:freely::freely::freely:

quangson123
26-05-2009, 07:00 PM
Hoá ra mấy ông KT nằm trong đây hết .Đề phụ thì cứ Bùi Thanh Việt Hùng thôi em ạ.Mà thực ra chấm vẽ ở cái trường Kiến Trúc nó cũng không yêu cầu cao lắm đâu.Tượng thì đúng hình , tương quan tốt là ngon rồi .Mà học ở Thanh hoá chắc là chỉ có Tuyện với Lượng thôi .Cứ yên tâm là vào phong thi đến 70% là bọn vẽ xấu rồi .Nếu học chắc hình ở TH là ngon .Cách đánh bóng thì tuỳ mỗi nơi.Thường thì vẽ mềm mại ,yếu yếu như ở th thì điểm không cao cho lắm.Mấy ông Hn thích hổ báo hơn.Cái lớp anh học vẽ cũng hổ báo lắm.Nên là điểm trên 8 là phần nhiều .Mình vẽ xấu đc có 7,5 .Hix.

Mr.J3enKute !!
26-05-2009, 08:22 PM
Hoá ra mấy ông KT nằm trong đây hết .Đề phụ thì cứ Bùi Thanh Việt Hùng thôi em ạ.Mà thực ra chấm vẽ ở cái trường Kiến Trúc nó cũng không yêu cầu cao lắm đâu.Tượng thì đúng hình , tương quan tốt là ngon rồi .Mà học ở Thanh hoá chắc là chỉ có Tuyện với Lượng thôi .Cứ yên tâm là vào phong thi đến 70% là bọn vẽ xấu rồi .Nếu học chắc hình ở TH là ngon .Cách đánh bóng thì tuỳ mỗi nơi.Thường thì vẽ mềm mại ,yếu yếu như ở th thì điểm không cao cho lắm.Mấy ông Hn thích hổ báo hơn.Cái lớp anh học vẽ cũng hổ báo lắm.Nên là điểm trên 8 là phần nhiều .Mình vẽ xấu đc có 7,5 .Hix.

vẽ xấu như thằng này mà còn đc....những 7.5 :)) thì anh em cư yên tâm cái trường KT chấm vẽ dễ ẹc :))....học tốt toán lý vào :)
@Sơn : chú mà thi XD bọn anh thì ko biết có qua đc điểm liệt ko ;))

quangson123
26-05-2009, 11:20 PM
@Ben .Oạch.Chú nói như thế cũng nói đc.Bắt thằng học tượng đi thi tĩnh vật .Nhưng mà thường những thằng vẽ tượng tốt thì tĩnh vật cũng khá khá rồi .Còn những thằng vẽ tĩnh vật tốt chưa chắc biết vẽ tượng đâu ku ạ .Anh mà thi xây dựng thì đảm bảo là...qua liệt :D.Còn chú mà thi Kiến trúc thì ...:demoralize:.Thế nên đừng phát biểu lung tung .

shevchenbe90
27-05-2009, 01:20 AM
Thế những thằng chỉ biết vẽ Songoku như anh thì sao :whaat:

hoangtuonglinhA4
31-05-2009, 07:08 PM
@Ben .Oạch.Chú nói như thế cũng nói đc.Bắt thằng học tượng đi thi tĩnh vật .Nhưng mà thường những thằng vẽ tượng tốt thì tĩnh vật cũng khá khá rồi .Còn những thằng vẽ tĩnh vật tốt chưa chắc biết vẽ tượng đâu ku ạ .Anh mà thi xây dựng thì đảm bảo là...qua liệt :D.Còn chú mà thi Kiến trúc thì ...:demoralize:.Thế nên đừng phát biểu lung tung .

Ông Sơn nói chí phải. Vì trước khi đc vẽ tượng thì phải vẽ tĩnh vật một thời gian để nắm bắt khối. Thế nên vẽ tượng sang thi XD thì qua điểm liệt dễ nhưng ngược lại thì...:blush:

Mr.J3enKute !!
31-05-2009, 08:21 PM
Ông Sơn nói chí phải. Vì trước khi đc vẽ tượng thì phải vẽ tĩnh vật một thời gian để nắm bắt khối. Thế nên vẽ tượng sang thi XD thì qua điểm liệt dễ nhưng ngược lại thì...:blush:

chấp nhận vẽ tượng khó hơn vẽ tĩnh vật....đòi hỏi fải dựng hình chuẩn và chính xác !!!.....nhưng ý tớ là điểm vẽ XD chấm đắt hơn KT.....gì mà toàn 7 với 8 :))

shevchenbe90
02-06-2009, 12:04 AM
Trình các chú nói chung kém cả,vẽ như thế mà cũng gọi là vẽ ah.
Nhưng công nhận năm vừa rồi XD chấm ngặt hơn kiến trúc.

Lx125
30-06-2009, 12:34 AM
He! Chào cả nhà! Tìm mãi mới thấy pic KT của trường Đào! Mình học KT của Xây Dựng nhưng ra trường rồi! ko bít có đc vào đây xpam ko :D

kimjuy_cute
15-07-2009, 10:31 AM
hyhy !1 em cũng đang định thy Xây Dựng ạ !! nhưng có vẻ con gái thỳ hơi khó duk hok các anh !! có ai học XD hok ak` ?? chỉ giáo em với !! em đang học vẽ tĩnh vật tại nhà thầy Tuyện !! chung với mí anh ....vẽ thuộc dạng kinh luôn !! Thấy sợ quá !! híc !! Chắc là mình trượt quá !! :(( ak` em thy Khoa Kiến Trucs !! suýt quên !!

lucy..haji..b12
16-07-2009, 01:30 PM
truong mình nhìu mem kiến trúc quá nhỉ
:loa: hum nao` em post bài of em. Các Sunbae nhận xét giúp nha.

Reddevils
16-07-2009, 01:34 PM
hyhy !1 em cũng đang định thy Xây Dựng ạ !! nhưng có vẻ con gái thỳ hơi khó duk hok các anh !! có ai học XD hok ak` ?? chỉ giáo em với !! em đang học vẽ tĩnh vật tại nhà thầy Tuyện !! chung với mí anh ....vẽ thuộc dạng kinh luôn !! Thấy sợ quá !! híc !! Chắc là mình trượt quá !! :(( ak` em thy Khoa Kiến Trucs !! suýt quên !!

Nói thật là mới bắt đầu học vẽ + Ko năng khiếu : thì khó lắm , nên học nhiều ng và tốt nhất có điều kiện ra HN học , nếu là đam mê thì cũng nên theo , nhưng hãy xem xét thật kĩ trước khi thi
@ ai thi kiến trúc khối V pm :D

lucy..haji..b12
16-07-2009, 02:30 PM
Em thấy học vẽ thật ra cũng chẳng khó lắm. Nếu như là khoa Kiến Trúc bên Xây Dựng thì yêu cầu dựng hình có vẻ cao hơn. Cái chính là tuỳ vào đam mê of từng người thui:sparkling: Nhưng em thấy mấy mem học Vẽ tính đều rất tốt và khác người hay sao y' nhỷ.hyhy.hình như b12 khoá 05-08 cũng nhìu mem khối V lam thi` fai?.:love:

Mr.J3enKute !!
18-07-2009, 07:26 PM
Em thấy học vẽ thật ra cũng chẳng khó lắm. Nếu như là khoa Kiến Trúc bên Xây Dựng thì yêu cầu dựng hình có vẻ cao hơn. Cái chính là tuỳ vào đam mê of từng người thui:sparkling: Nhưng em thấy mấy mem học Vẽ tính đều rất tốt và khác người hay sao y' nhỷ.hyhy.hình như b12 khoá 05-08 cũng nhìu mem khối V lam thi` fai?.:love:

đông bình thường.....bình thường vẫn đông :)).....tớ cũng kiến trúc - XD đây....cựu học sinh nhà Tuyện bẩn đây :"> =))....nhưng mà tớ ko khác người đâu =))

lucy..haji..b12
19-07-2009, 07:58 PM
đông bình thường.....bình thường vẫn đông :)).....tớ cũng kiến trúc - XD đây....cựu học sinh nhà Tuyện bẩn đây :"> =))....nhưng mà tớ ko khác người đâu =))
khiếp.hoc sinh j` mà gọi thầy giáo như thế hả anh?????????:sweat: em cũng học B12.khi nào về thăm lại lớp thi` pm trước cho em nhá.Em vẽ cũng tạm ổn.Áp lực quá!!!:picknose:

lucy..haji..b12
20-07-2009, 12:55 PM
Kiến trúc sư được mệnh danh là những người tạo ra bộ mặt cảnh quan đô thị. Hiểu theo nghĩa rộng hơn, họ là người có nhiệm vụ kế thừa, phát triển và thiết kế nên bản sắc văn hóa của công trình, đô thị và quốc gia. Nói thế để thấy rằng người kiến trúc sư có vai trò rất lớn lao và quan trọng.

Nghề đẹp và khó

Kiến trúc là một ngành đặc thù nằm giữa hai lĩnh vực: Nghệ thuật và Kỹ thuật. Một kiến trúc sư (KTS) thành công là người biết dung hòa hai mảng có vẻ mâu thuẫn đó trong công việc. Vừa sáng tạo, lãng mạn lại vừa phải nắm vững và cập nhật công nghệ, gò mình vào các tính toán khô cứng. Nhưng chính hai mặt tưởng như mâu thuẫn ấy lại tương hỗ nhau, giúp người KTS sáng tạo ra những sản phẩm kiến trúc.

Trong một thiết kế công trình, có 4 tiêu chí được đặt theo thứ tự: Thích dụng, bền vững, thẩm mỹ và tinh tế.

Tính Thích dụng của công trình được đặt lên hàng đầu bởi nó quyết định công năng của công trình, nhằm tạo ra tiện ích cao nhất cho người sử dụng. Thẩm mỹ chỉ đứng ở hàng thứ 3, nhưng lại rất quan trọng. Người ta thường nhìn vào “mặt tiền” trước để đánh giá “tài năng” của KTS, đây cũng là điểm (đôi khi) khiến cho KTS phải hy sinh công năng của công trình để phục vụ cho nhu cầu thẩm mỹ của khách hàng.

Có thể ví von công trình giống như một cơ thể sống: công năng tốt đảm bảo cho các cơ quan nội tạng hoạt động ổn định, trao đổi chất thuận lợi. Sự bền vững tượng trưng cho sức khỏe, còn tính thẩm mỹ tượng trưng cho áo quần, sắc đẹp và các make-up bên ngoài.

Tuy nhiên, sai lầm của nhiều KTS là quá quan tâm đến vẻ đẹp công trình mà bỏ rơi sự bền vững và công năng. Sai lầm này rất dễ phát hiện ra khi công trình đó được đưa vào sử dụng.
Nghề KTS có thích hợp với phụ nữ?

Hiện nay số lượng các nữ sinh viên học ngành kiến trúc ngày càng đông, trong số đó có nhiều bạn học rất xuất sắc. Điểm mạnh của họ là thiên hướng “vị nghệ thuật” nên trong các thiết kế luôn mang nét nữ tính, trang nhã, nhẹ nhàng.

Số các nữ KTS thành công cũng không hiếm. Với đề tài “Reload” (tìm lại), nữ KTS Trần Mai Anh (hiện đang là giảng viên tập sự khoa Quy Hoạch ĐH Kiến Trúc Hà Nội) đã đạt giả nhất cuộc thi quốc tế mang tên “Xưởng thiết kế mùa hè Cergy- Pontoise” tổ chức tại Pháp tháng 9-2005.

Năm 2004, giải thưởng kiến trúc hàng đầu thế giới, Pritzker Architecture Prize, lần đầu tiên trong 25 năm hình thành và tồn tại, đã trao danh hiệu cao quý này cho bà Zaha Hadid. Nữ KTS người Anh gốc Iraq này đã làm việc hết sức mình để sáng tạo ra những công trình vĩ đại trên khắp châu Âu.

:^o^::giveme::sparkling::hi:

quangson123
20-07-2009, 07:10 PM
Thầy có bẩn lắm đâu ,chỉ hơi nổ thôi .:brbr::brbr:
chú cứ nói quá :warn:

lucy..haji..b12
20-07-2009, 07:49 PM
Thầy có bẩn lắm đâu ,chỉ hơi nổ thôi .:brbr::brbr:
chú cứ nói quá :warn:

:hot::sigh:Ui...tình: hình là B12 nhiều mem theo khối V quá nhỷ??? Rủ nhau đi học Vẽ tập thể à:??? :hmm::hmm::hmm:Tình: hình này hôm nào em cũng phải đến nhà Tuyện's Teacher nhập môn mới được:dazzle::knife::dazzle:

hoangtuonglinhA4
20-08-2009, 05:36 PM
:hot::sigh:Ui...tình: hình là B12 nhiều mem theo khối V quá nhỷ??? Rủ nhau đi học Vẽ tập thể à:??? :hmm::hmm::hmm:Tình: hình này hôm nào em cũng phải đến nhà Tuyện's Teacher nhập môn mới được:dazzle::knife::dazzle:

Có vẻ đông môn sinh nhà ông Tuyện nhỉ. Phong cách dạy của ông ấy giống ông Thuỷ ngoài HN.

StevenLee
15-09-2009, 04:38 PM

anh hoc khoa kien truc cua XD nay` ,hui` trc cung~ hoc ve~ nha` thay Tuyen" no^?" cung` lo` day hehe. The he` co' dinh ra HN hoc ve~ hok em. Hoc XD j` ma` it' con gai' kjnh khung,nhjn` bon con gai' trong lop voi cai khoa khac' phat chan' ca? len co' cung~ nhu hok hjx

kyu_SJ^^
07-10-2009, 05:25 PM
anh ơi học vẽ ở đâu thì tốt ạ em muốn thi khối H thế phải học vẽ những gì chẹp chẹp chán wa có tí năng khiếu nhưng lớp 12 oy` mới học có quá muộn không anh

StevenLee
07-10-2009, 10:03 PM
anh ơi học vẽ ở đâu thì tốt ạ em muốn thi khối H thế phải học vẽ những gì chẹp chẹp chán wa có tí năng khiếu nhưng lớp 12 oy` mới học có quá muộn không anh

khối H là vẽ mĩ thuật ah` sao hok học khối V học khối V khối ng dạy. Lớp 12 jo` mới học cũng hok muôn mấy, jo` phải đj học lun đj, ở TH anh bjk mỗi ông Tuyện hói thui. ông nứ dạy cả thj vào XD với KT, anh thấy ông nứ cũng dạy cả mĩ thuật nữa đấy. Sau khj thj tốt nghiệp xong thj` phải ra HN học lun tốt nhất là tjm` giáo viên trường em thj ma` học để bjk đc gu của ng ta thế nào cách chấm ra sao. Anh thấy khối đứa lớp 12 mới học vẽ cũng đậu đấy ^^

StevenLee
28-10-2009, 10:03 PM
có anh em nào có kinh nghiệm vẽ bút sắt chỉ hộ em với...........................

Mr.Tu~n
29-10-2009, 10:00 AM
uhm.thằng bạn mình cũng học vs ông nứ..thi vẽ dc 8,5....siêu ghê ak

bakit_b1
02-07-2010, 12:53 PM
có bác nào có mấy bài làm về đề phụ hôk chỉ e vs

dương
23-09-2010, 12:39 PM
hix,nghề kiến trúc bạc bẽo,bon chen,nghiệt ngã.nếu ai có hướng muốn làm họ nhà kiến hãy chuẩn bị tinh thần nhớ @@
sẽ thành công nếu các bạn yêu nghề ^^ nghề kiến trúc sẽ cho các bạn 1 vốn sống rất tốt ko chỉ vẽ mà còn hiểu biết về xã hội cực nhiều ^^
đừng nghĩ rằng nghề kiến trúc nhiều tiền nhớ ^^.nghèo lắm nhưng giàu về tri thức ^^
good luck