PDA

View Full Version : Công bố cấu trúc đề thi năm 2009

Candy
22-10-2008, 05:22 PM
Cục Khảo thí và Kiểm định chất lượng, Bộ GD&ĐT vừa công bố cấu trúc đề thi năm 2009.

Năm học 2008-2009, chương trình trung học phổ thông (THPT) trên toàn quốc có sự thay đổi.

TS tự do phải tự mình học những kiến thức mới để cùng dự thi TN THPT với HS lớp 12 năm học 2008-2009
Năm học này còn có tới 8 đối tượng thí sinh dự thi tốt nghiệp THPT và thi tuyển sinh ĐH, CĐ năm 2009.

Chính vì vậy, Bộ GD&ĐT đã hoàn chỉnh cấu trúc đề thi và hình thức thi tốt nghiệp THPT và tuyển sinh ĐH, CĐ hệ chính quy năm 2009 để các đối tượng thí sinh có thể chuẩn bị cho mình kiến thức và phương pháp ôn luyện thích hợp.

Các nguyên tắc lập cấu trúc đề thi năm 2009

Đề thi năm 2009 phải tuân thủ các nguyên tắc sau: Nội dung thi nằm trong chương trình THPT hiện hành, chủ yếu là chương trình lớp 12; Đề thi đáp ứng cho tất cả các đối tượng thí sinh học lớp 12 THPT năm học 2008-2009.

Theo quy chế thi hiện hành, thí sinh tự do phải thi cùng đề thi như thí sinh đang học lớp 12 THPT năm học 2008-2009. Thí sinh tự do phải tự cập nhật, bổ sung kiến thức theo các hình thức khác nhau để chuẩn bị cho việc dự thi.

Bộ GD&ĐT sẽ có hướng dẫn ôn tập cho tất cả các đối tượng dự thi, trong đó có thí sinh tự do.

Cấu trúc đề thi năm 2009: 80% chung – 20% riêng

Với đề thi tốt nghiệp THPT, tất cả HS học theo chương trình giáo dục phổ thông cấp THPT (gồm Ban KHTN, Ban KHXH&NV, Ban Cơ bản, thí sinh học trường THPT Kĩ thuật và thí sinh tự do) đều làm chung một đề thi.

Đối với các môn Toán, Vật lí, Hoá học, Sinh học, Ngữ văn, Lịch sử, Địa lí, đề thi mỗi môn gồm 2 phần: Phần chung cho tất cả thí sinh, ra theo nội dung giống nhau giữa chương trình chuẩn và chương trình nâng cao; Phần riêng cho thí sinh học theo từng chương trình: chương trình chuẩn hoặc chương trình nâng cao. Thí sinh học chương trình nào thì chỉ được làm phần dành riêng cho chương trình đó (chuẩn hoặc nâng cao).

Riêng thí sinh tự do được chọn một phần riêng thích hợp để làm bài.

Đối với tất cả thí sinh, nếu làm cả hai phần riêng thì cả hai phần riêng đều không được chấm.

Đối với các môn Ngoại ngữ, đề thi mỗi môn chỉ có phần chung dành cho tất cả thí sinh, ra theo nội dung giống nhau giữa chương trình chuẩn và chương trình nâng cao, không có phần riêng.

Đề thi dành cho thí sinh học theo chương trình GDTX cấp THPT chỉ có phần chung dành cho tất cả thí sinh, không có phần riêng.

Với đề thi tuyển sinh ĐH, CĐ, đề thi được ra theo chương trình THPT hiện hành, chủ yếu là chương trình lớp 12.

Đối với các môn: Toán, Vật lí, Hoá học, Sinh học, Ngữ văn, Lịch sử, Địa lí, đề thi mỗi môn gồm 2 phần: Phần chung cho tất cả thí sinh, ra theo nội dung giống nhau giữa chương trình chuẩn và chương trình nâng cao;

Phần riêng ra theo từng chương trình: chương trình chuẩn và chương trình nâng cao. Thí sinh chỉ được chọn một phần riêng thích hợp để làm bài; nếu làm cả hai phần riêng thì cả hai phần riêng đều không được chấm.

Đối với các môn Ngoại ngữ: đề thi mỗi môn chỉ có phần chung dành cho tất cả thí sinh, ra theo nội dung giống nhau giữa chương trình chuẩn và chương trình nâng cao, không có phần riêng.

Các môn Toán, Ngữ văn, Lịch sử, Địa lí sẽ ra theo hình thức tự luận. Các môn Vật lí, Hoá học, Sinh học, Ngoại ngữ (Tiếng Anh, Tiếng Nga, Tiếng Pháp, Tiếng Trung Quốc, Tiếng Đức, Tiếng Nhật) vẫn ra theo hình thức trắc nghiệm.

nguồn vtc.vn

kẻ xấu
08-12-2008, 01:46 PM
Thế các môn tóan lí hóa !!! sẽ có cấu trúc thi như thế nào ???
:^o^::^o^::^o^:

DonGianLaSpam
09-12-2008, 09:17 PM
nam nay te cũng thi lại hehe ko bít cải cách có j mới nhẩy

kẻ xấu
09-12-2008, 09:35 PM
nam nay te cũng thi lại hehe ko bít cải cách có j mới nhẩy

Hai năm thi trật rồi !!!!
Bác định thi lại thật ko đấy ........!!!!!!!!!!!!
1. Năm nay bọn em học chương trình cải cách
2. Khóa bọn em chắc chắn giỏi hơn khó bọn anh
Từ 1 và 2 => Bác thi lại quả thật là 1 việc khó khăn, rất khó khăn
Nhưng bác quyết định thi lại thật thì em ủng hộ,
Nhưng bác nên thi trường thấp thôi !!!!
:shock::shock::shock::shock:

trangvicky_zhao
10-12-2008, 09:06 PM
Cục Khảo thí và Kiểm định chất lượng, Bộ GD&ĐT vừa công bố cấu trúc đề thi năm 2009.

Năm học 2008-2009, chương trình trung học phổ thông (THPT) trên toàn quốc có sự thay đổi.

TS tự do phải tự mình học những kiến thức mới để cùng dự thi TN THPT với HS lớp 12 năm học 2008-2009
Năm học này còn có tới 8 đối tượng thí sinh dự thi tốt nghiệp THPT và thi tuyển sinh ĐH, CĐ năm 2009.

Chính vì vậy, Bộ GD&ĐT đã hoàn chỉnh cấu trúc đề thi và hình thức thi tốt nghiệp THPT và tuyển sinh ĐH, CĐ hệ chính quy năm 2009 để các đối tượng thí sinh có thể chuẩn bị cho mình kiến thức và phương pháp ôn luyện thích hợp.

Các nguyên tắc lập cấu trúc đề thi năm 2009

Đề thi năm 2009 phải tuân thủ các nguyên tắc sau: Nội dung thi nằm trong chương trình THPT hiện hành, chủ yếu là chương trình lớp 12; Đề thi đáp ứng cho tất cả các đối tượng thí sinh học lớp 12 THPT năm học 2008-2009.

Theo quy chế thi hiện hành, thí sinh tự do phải thi cùng đề thi như thí sinh đang học lớp 12 THPT năm học 2008-2009. Thí sinh tự do phải tự cập nhật, bổ sung kiến thức theo các hình thức khác nhau để chuẩn bị cho việc dự thi.

Bộ GD&ĐT sẽ có hướng dẫn ôn tập cho tất cả các đối tượng dự thi, trong đó có thí sinh tự do.

Cấu trúc đề thi năm 2009: 80% chung – 20% riêng

Với đề thi tốt nghiệp THPT, tất cả HS học theo chương trình giáo dục phổ thông cấp THPT (gồm Ban KHTN, Ban KHXH&NV, Ban Cơ bản, thí sinh học trường THPT Kĩ thuật và thí sinh tự do) đều làm chung một đề thi.

Đối với các môn Toán, Vật lí, Hoá học, Sinh học, Ngữ văn, Lịch sử, Địa lí, đề thi mỗi môn gồm 2 phần: Phần chung cho tất cả thí sinh, ra theo nội dung giống nhau giữa chương trình chuẩn và chương trình nâng cao; Phần riêng cho thí sinh học theo từng chương trình: chương trình chuẩn hoặc chương trình nâng cao. Thí sinh học chương trình nào thì chỉ được làm phần dành riêng cho chương trình đó (chuẩn hoặc nâng cao).

Riêng thí sinh tự do được chọn một phần riêng thích hợp để làm bài.

Đối với tất cả thí sinh, nếu làm cả hai phần riêng thì cả hai phần riêng đều không được chấm.

Đối với các môn Ngoại ngữ, đề thi mỗi môn chỉ có phần chung dành cho tất cả thí sinh, ra theo nội dung giống nhau giữa chương trình chuẩn và chương trình nâng cao, không có phần riêng.

Đề thi dành cho thí sinh học theo chương trình GDTX cấp THPT chỉ có phần chung dành cho tất cả thí sinh, không có phần riêng.

Với đề thi tuyển sinh ĐH, CĐ, đề thi được ra theo chương trình THPT hiện hành, chủ yếu là chương trình lớp 12.

Đối với các môn: Toán, Vật lí, Hoá học, Sinh học, Ngữ văn, Lịch sử, Địa lí, đề thi mỗi môn gồm 2 phần: Phần chung cho tất cả thí sinh, ra theo nội dung giống nhau giữa chương trình chuẩn và chương trình nâng cao;

Phần riêng ra theo từng chương trình: chương trình chuẩn và chương trình nâng cao. Thí sinh chỉ được chọn một phần riêng thích hợp để làm bài; nếu làm cả hai phần riêng thì cả hai phần riêng đều không được chấm.

Đối với các môn Ngoại ngữ: đề thi mỗi môn chỉ có phần chung dành cho tất cả thí sinh, ra theo nội dung giống nhau giữa chương trình chuẩn và chương trình nâng cao, không có phần riêng.

Các môn Toán, Ngữ văn, Lịch sử, Địa lí sẽ ra theo hình thức tự luận. Các môn Vật lí, Hoá học, Sinh học, Ngoại ngữ (Tiếng Anh, Tiếng Nga, Tiếng Pháp, Tiếng Trung Quốc, Tiếng Đức, Tiếng Nhật) vẫn ra theo hình thức trắc nghiệm.

nguồn vtc.vn

Cấu trúc đề thi này có được giữ lâu dài hok nhỉ? Đến năm bọn em thi thì sẽ thế nào? Tiếp tục sử dụng cấu trúc này chứ?

kẻ xấu
10-12-2008, 09:50 PM
Cấu trúc đề thi này có được giữ lâu dài hok nhỉ? Đến năm bọn em thi thì sẽ thế nào? Tiếp tục sử dụng cấu trúc này chứ?

Chắc sẽ có thay đổi ??? nhưng thay đổi ko lớn đâu em ạ !!! vì bọn em cũng học chương trình cải cách mà ...
Có thay đổi cũng chỉ thay đổi 1 số khuyết điểm của khóa 09 thôi !!!!
Nghiên cứu dần đi là vừa em ạ !!!
:redface::redface::redface:

DonGianLaSpam
10-12-2008, 10:01 PM
Hai năm thi trật rồi !!!!
Bác định thi lại thật ko đấy ........!!!!!!!!!!!!
1. Năm nay bọn em học chương trình cải cách
2. Khóa bọn em chắc chắn giỏi hơn khó bọn anh
Từ 1 và 2 => Bác thi lại quả thật là 1 việc khó khăn, rất khó khăn
Nhưng bác quyết định thi lại thật thì em ủng hộ,
Nhưng bác nên thi trường thấp thôi !!!!
:shock::shock::shock::shock:

hjx cậu nghe đâu tin tớ thi 2 năm miss vậy huhu , nta đang học dh TL năm thứ 2 chứ bộ:redface::redface:. nhưng do chơi bời và dòng đời xô đẩy nên năm nay mới thi lại :crave::crave::crave:

kẻ xấu
10-12-2008, 10:04 PM
hjx cậu nghe đâu tin tớ thi 2 năm miss vậy huhu , nta đang học dh TL năm thứ 2 chứ bộ:redface::redface:. nhưng do chơi bời và dòng đời xô đẩy nên năm nay mới thi lại :crave::crave::crave:

Thế 2 năm qua bác có ôn thi gì ko ??? Hay cũng chỉ học ôn để thi đi thi lại ( trong đại học )
Nếu bác quyết rồi thì em ủng hộ bác thôi ???
Bác cố lên ! em năm nay chắc chắn Miss đại học rồi !!!!
:corner::corner::corner:

DonGianLaSpam
10-12-2008, 10:15 PM
Thế 2 năm qua bác có ôn thi gì ko ??? Hay cũng chỉ học ôn để thi đi thi lại ( trong đại học )
Nếu bác quyết rồi thì em ủng hộ bác thôi ???
Bác cố lên ! em năm nay chắc chắn Miss đại học rồi !!!!
:corner::corner::corner:

hjx tớ đang ôn nè đang cố gắng lấy lại phong độ như 2 năm trứơc hihi bây h nghĩ lại thấy hối hận wa' :notme::notme:
cậu việc j mà bi quan thế còn 7 tháng nữa mà cố gắng ra ngoài này đàn đúm với anh em chứ . ra đời mới thấy mình bằng hạt bụi mà phấn đấu .:can'tbe::can'tbe:
thx nhìu cái ủng hộ của cậu ná hehe :^_^::^_^::^_^:

kẻ xấu
10-12-2008, 10:28 PM
hjx tớ đang ôn nè đang cố gắng lấy lại phong độ như 2 năm trứơc hihi bây h nghĩ lại thấy hối hận wa' :notme::notme:
cậu việc j mà bi quan thế còn 7 tháng nữa mà cố gắng ra ngoài này đàn đúm với anh em chứ . ra đời mới thấy mình bằng hạt bụi mà phấn đấu .:can'tbe::can'tbe:
thx nhìu cái ủng hộ của cậu ná hehe :^_^::^_^::^_^:

Tất nhiên là phải ra chứ !!! chết cũng ra ??? ở thanh hóa trong khi bạn bè đi hết buồn lắm ....!!!!!
Nhưng ra đó đi làm cửu vạn !!!!
Hê nhưng mà có tụ họp đàn đúm gì thì pm em đá ???
Bác có thấy em tổ chức vụ off ở Thanh hóa là biết em máu chơi bời rồi mà !!!
:blush::blush::blush::blush:

trangvicky_zhao
11-12-2008, 11:12 AM
Chắc sẽ có thay đổi ??? nhưng thay đổi ko lớn đâu em ạ !!! vì bọn em cũng học chương trình cải cách mà ...
Có thay đổi cũng chỉ thay đổi 1 số khuyết điểm của khóa 09 thôi !!!!
Nghiên cứu dần đi là vừa em ạ !!!
:redface::redface::redface:

Cứ từ từ. Mới có lớp 11 mà. Còn 1,5 năm ăn chơi trác táng nữa :freely::freely::freely:

kẻ xấu
11-12-2008, 11:39 AM
Cứ từ từ. Mới có lớp 11 mà. Còn 1,5 năm ăn chơi trác táng nữa :freely::freely::freely:

Cái gì cũng có cái giá cả em ạ !!! Cùng lực học ( sự thông minh giống nhau )
Người chăm chỉ từ lớp 10 khỏang 27-28 điểm
Người lớp 11 bắt đầu chăm chỉ 23-25 điểm
Người lớp 12 mới học ( ko mất gốc ) thì khỏang trên 20 là cao rồi em ạ !!!
Hết kì I mới chăm chỉ thì khỏang : 17-19 điểm thôi
Còn nữa học kì 2 thức tỉnh ( ko mất gốc ) qua điểm sàn !!!
Còn nữa thì Miss đại học !!! thậm chí cả tốt nghiệp !!!!
:chuckle::chuckle::chuckle:

trangvicky_zhao
11-12-2008, 01:17 PM
Cái gì cũng có cái giá cả em ạ !!! Cùng lực học ( sự thông minh giống nhau )
Người chăm chỉ từ lớp 10 khỏang 27-28 điểm
Người lớp 11 bắt đầu chăm chỉ 23-25 điểm
Người lớp 12 mới học ( ko mất gốc ) thì khỏang trên 20 là cao rồi em ạ !!!
Hết kì I mới chăm chỉ thì khỏang : 17-19 điểm thôi
Còn nữa học kì 2 thức tỉnh ( ko mất gốc ) qua điểm sàn !!!
Còn nữa thì Miss đại học !!! thậm chí cả tốt nghiệp !!!!
:chuckle::chuckle::chuckle:

Hự. Kiểu này chắc mình chỉ trên 20 là cao quá :can'tbe::can'tbe::can'tbe:
Lại còn hok thông minh nữa chứ
:corner::empty::amitabha:

DonGianLaSpam
11-12-2008, 07:24 PM
hôm sau off cậu kiến thiết tớ cái xe đap nhé . hốm đó chắc về nhà góp vui quá hehe

trangvicky_zhao
12-12-2008, 02:33 PM
hôm sau off cậu kiến thiết tớ cái xe đap nhé . hốm đó chắc về nhà góp vui quá hehe

Đang là cấu trúc đề thi cơ mà. Sao lại sang đây mà xì pam đi ọp đi iếc thế :hmm:

DonGianLaSpam
12-12-2008, 05:54 PM
Đang là cấu trúc đề thi cơ mà. Sao lại sang đây mà xì pam đi ọp đi iếc thế :hmm:
so rý so rỳ anh em ai mà có tài liệu j hay hay hôm sau đi off chớt mượn di photo để ôn ná hjx ngoài này đi học thêm mắc lém sv hem ddủ tiền nên tự học =.= :aah::aah:

kẻ xấu
12-12-2008, 09:45 PM
so rý so rỳ anh em ai mà có tài liệu j hay hay hôm sau đi off chớt mượn di photo để ôn ná hjx ngoài này đi học thêm mắc lém sv hem ddủ tiền nên tự học =.= :aah::aah:

Híc !!! Bác có chí phết ...
Học hành vất vả mà bác vẫn dành thời gian để ôn thi ...
Ngày trước bác ko đi học đại học ôn lại 1 năm chắc chắn điểm sẽ cao 24 điểm là ít
Bởi vì Đậu Năm thứ 2 dễ hơn năm thứ nhất nhiều mà bác !!!!
:smoking::smoking::smoking::smoking::smoking:

tranhuyentrang2404
12-12-2008, 10:31 PM

Ơ, thế anh này thi 1 năm rồi à? Có kinh nghiệm j bày cho đàn em với ^^. E sợ vào phòng thi run quá ấy^^

kẻ xấu
12-12-2008, 10:35 PM
Ơ, thế anh này thi 1 năm rồi à? Có kinh nghiệm j bày cho đàn em với ^^. E sợ vào phòng thi run quá ấy^^

Anh ấy hiện tại đang học : Đại Học Thăng Long
Đã thi 2 năm ... khóa bác ấy là 04-07
năm nay bác ấy thi lần thứ 3 rồi !!!
:freeze::freeze::freeze::freeze:

tranhuyentrang2404
12-12-2008, 10:37 PM

Ôi, thế thì anh rõ chi là quyết tâm ấy nhờ. Mình mà trượt ngay năm đầu chắc bắt xe buýt ra cầu hàm rồng luôn^^

DonGianLaSpam
13-12-2008, 05:44 PM

đính chính chút tớ học DH thuỷ lợi chứ ko phải thăng long =.= và năm nay tớ thhi lần thứ 2 hehe :knife::knife::knife:
-----------------------------------------
hehe bây h thấy run thôi chứ lúc vào phòn thi còn time đâu mà r:fallout::fallout: thấy đề khó wa chác :falldown: lun =.=

trangvicky_zhao
13-12-2008, 08:05 PM

Ớ chứ là Noel anh cũng về đi off hả? Hehe có vẻ vụ này đông vui đấy ^^

kẻ xấu
13-12-2008, 10:15 PM
đính chính chút tớ học DH thuỷ lợi chứ ko phải thăng long =.= và năm nay tớ thhi lần thứ 2 hehe :knife::knife::knife:
hehe bây h thấy run thôi chứ lúc vào phòn thi còn time đâu mà r:fallout::fallout: thấy đề khó wa chác :falldown: lun =.=

Tại Hôm trướ bác bảo ??? học đại học TL nên...
Với lại bảo bác học 2 năm rồi nên em đóan năm nay là năm thứ 3 !!
:dead::dead::dead::dead::dead::dead::dead::dead:

Precious Stone
14-12-2008, 10:51 AM
Hic, định năm nay ôn thi lại mà nhìn ấu trúc đề thế này thui chột hết ý chí còn đâu!

kẻ xấu
14-12-2008, 11:27 AM
Hic, định năm nay ôn thi lại mà nhìn ấu trúc đề thế này thui chột hết ý chí còn đâu!

Khóa các bác làm gì đã học Tóan về Số Phức ...Làm gì đã học Phần xác Suất ....
Hóa Lệnh cũng 1 ít !!!
Nhưng Lí thì lệch quá nhiều ...
Bác nào Thi khối A phải xem sét lại nhé ...Chương trình h vừa khó vừa dài ...
:stress::stress::stress::stress::stress:

DonGianLaSpam
14-12-2008, 06:58 PM
chẹp cậu nói thế tớ run wa' môn lý thì tớ ko sợ nhừng coi bộ ko tăng tôc ôn thi len thì tụt hậu so với đan em rầu =.=

Ớ chứ là Noel anh cũng về đi off hả? Hehe có vẻ vụ này đông vui đấy ^^

trường off lớn vậy phải ze` chứ em :phew::phew::phew: hôm đó anh em mình giao luu chút :shy::shy::shy::shy:

kẻ xấu
14-12-2008, 10:57 PM
Cho hỏi năm nay thi ĐH có thi phần Spam không để đi thi phát lấy giải thủ khoa :chuckle:

1. Đây là post nghiêm túc về việc thi đại học năm 2009 cơ mà ... bác lại có ý định spam rồi
2. Có phần thi spam thì bác cũng chưa đến tuổi để đậu thủ khoa đâu ??? trước tiên bác phải hỏi ý kiến hanhminh_c4 đã kìa
từ 1 và 2 suy ra Bác nên suy nghĩ lại !!!!!!!!
:chuckle::chuckle::chuckle::chuckle::chuckle:

kẻ xấu
15-12-2008, 05:22 PM
Hề Hề, nói thật chứ năm nay cũng thi lại :luckybadge: , nhưng chưa bít năm nay nó thi như thế nào nữa , nghĩ mà nặng quá :stress::stress::stress:

Tóan Thì thêm 1 cơ số phần : Số Phức, Xác Suất !!!!
Hóa Thì lệch 1 ít ...
Lí thì lệch khá nhiều !!!
em cũng chỉ nghe sự truyền đạt lại của các thầy thôi !!!!!1
:stress::stress::stress::stress::stress: