PDA

View Full Version : Viết nhân 1 lần đi học sớm

haminhvan
04-11-2008, 05:35 PM
Thu đến, những chiếc lá vàng. Cơn gió nhẹ lướt qua, những chiếc lá rào rào rớt xuống...
Một chiếc lá rơi xuống đất 1 cách nahnh chóng. Sao nó lại phải vội vã đến thế nhỉ? Nó vốn là 1 chiếc lá cơ mà! Sao nó lại phải lao nhanh qua cái khoảnh khắc duy nhất trong cuộc đời của 1 chiếc lá có thể có, để đến nỗi khi rơi xuống đất rồi mà không biết nó đã bay qua những đâu, trải qua những gì? Thật tiếc thay... Và bạn nữa, có nên băng qua cuộc đời như chiếc lá ấy, để cuộc sống sẽ mất đi biết bao hương vị...
Kìa! hãy nhìn xem, 1 chiéc lá nho nhỏ. Nó đang rung rinh như chưa muốn lìa cành, mặc dù nó chỉ dính lại tí teo trên cành nhờ đầu cuống. Này! Sợ gì thế? Đừng e ngại! Chuyện gì đến sẽ phải đến, chuyện gì phải xảy ra rồi cũng sẽ xảy ả thôi! hãy chấp nhận sự việc 1 cách dễ chịu nhất đi, còn rất nhiều điều đang chờ đợi ở phía trước mà! Lá sợ vì không biết điều gì sẽ xảy đến với mình. Nào! Hãy dũng cảm lên và đương đầu với mọi thử thách, rồi mọi chuyện sẽ vẫn có 1 cái kết tốt đẹp cơ mà!Ồ! Một chiếc lá khác đang rơi. Nó rơi rất chậm, hình như nó cũng hơi sợ. Ôi! Nó đã nghiêng mình theo làn gió. Có lẽ nó đã nhận ra rằng tích tắc đi từ cành cây đến mặt đất là phút giây duy nhất trong đời nó có. Vậy còn chờ gì nữa mà nó lại không thả mình theo làn gió để rồi được tự do, thỏa sức bay lượn, chao nghiêng giữa không trung bao la, đón chào thế giới nơi mặt đất.
Một chiếc lá nữa bắt đầu rơi. Nó bay là là theo cơn gió, bay xa, bay mãi. Nó muốn phiêu lưu sao? Hay là nó muốn tìm 1 nơi nào đó thích hợp hơn, tốt đẹp hơn nơi này? Ừ! Nếu vậy thì cứ tìm
kiếm đi và hãy sáng suốt lựa chọn nhé!
Không chỉ là chiếc lá, với chúng ta, ai cũng đều phải có lúc đứng trước những sự lựa chọn hay những quyết định của riêng mình. Dù cho là việc to hay nhỏ hãy suy nghĩ kĩ trước khi xác định sự lựa chọn. Đừng để khi lựa chọn rồi phải ôm sự hối hận. Và 1 khi đã lựa chọn thì hãy cố gắng bằng tất cả những gì bạn có để sống cho sự lựa chọn đó, cho dù sau này có đạt được như ý muốn hay không. Còn những chiếc lá kia, trong cuộc hành trình nó sẽ tìm được điểm dừng cho riêng mình. Mong rằng nơi ấy sẽ là nơi tốt nhất đố với nó...
Màu thu, từng cơn gió, những chiếc lá... tất cả đã tạo nên 1 bức tranh. Có thể bạn cho rằng lá rơi chỉ là 1 hiện tượng hiển nhiên, bình thường, nhỏ nhoi chẳng đáng gì. Nhưng bạn hãy thử 1 lần ngắm nhìn thực sự và lắng nghe bằng cả trái tim, tất cả những gì bình thường, hiển nhiên hay nhỏ nhoi ấy sẽ dần trở nên đẹp 1 cách lạ thường. Giống như trong cuộc sống, nếu bạn nhìn những vẫn đè bình thường ở những khía cạnh, góc độ khác nhau có thể bạn sẽ tìm được rất nhiều ý nghĩa và thú vị...

lascote_B12
04-11-2008, 06:16 PM
hay thật

Mà công nhận hôm nọ em đi học sớm, trường vắng tanh

Nhưng mà nhìn đẹp hơn lúc đông người

Bách_Hợp
07-11-2008, 07:27 AM
Hay thì có hay!
Nhưng qua vài lần anh đến trường sơm và ngồi đợi trời sáng thì có lẽ là khung cảnh rất yên tĩnh!
NHưng mà hơi buồn!
Vì thiếu những tiếng cười, tiếng trống, tiếng giảng bài, tiếng nô đùa, ...
Khi mà sân trường vắng bóng những thứ ấy thì không còn là sân trường nữa!:idea:

haminhvan
07-11-2008, 03:13 PM
http://www.daoduytu.edu.vn/forum/picture.php?albumid=98&pictureid=1081
http://www.daoduytu.edu.vn/forum/picture.php?albumid=98&pictureid=1080

Thêm mấy cái ảnh vào cho hợp gu. Sắp tới sẽ viết về mùa đông :)

leduythe
07-11-2008, 03:41 PM
em thì chưa đến muộn bao giờ nên chưa biết cảm súc của chị là thật hay ko nữa đễ hôm nào đó em sẽ thử:picknose::empty:

haminhvan
07-11-2008, 04:06 PM
em thì chưa đến muộn bao giờ nên chưa biết cảm súc của chị là thật hay ko nữa đễ hôm nào đó em sẽ thử:picknose::empty:

đây là viết về đi học sớm cơ mà em ơi
đi học sớm có nhìu điều thú vị lắm

Snow
07-11-2008, 04:48 PM
tất cả tất cả hình như chưa hiểu hết ý nghĩa của bài viết này hay sao ấy
mình đang rất buồn rất chán nản
đọc bài vik mình chợt nhận ra còn rất nhiều điều tốt đẹp

haminhvan
07-11-2008, 04:57 PM
tất cả tất cả hình như chưa hiểu hết ý nghĩa của bài viết này hay sao ấy
mình đang rất buồn rất chán nản
đọc bài vik mình chợt nhận ra còn rất nhiều điều tốt đẹp

Em! Cuộc sống này còn rất nhiều điều tốt đẹp đang đón chờ chúng ta. những nỗi buồn rồi cuũn sẽ dần trôi qua. Hãy luôn vui vẻ em nhé! Tình cảm tuổi này không phải là tất cả. Đó chỉ là những rung động thoáng qua.
Nỗi buồn qua đi, niềm vui sẽ đến, chỉ cần em có niềm tin vào cuộc sống này, thì mỗi ngày luôn là ngày hạnh phúc. Hãy mỉm cười vì nụ cười đem đến niềm vui cho mọi người và cho cả chính bản thâm em nữa. :)
Có hơi lạc đề 1 chút nhưng mà an ủi 10b3 mà :)

Gió thổi, lá rơi, đó là mùa thu...

2NE1_HR
07-11-2008, 05:02 PM
oa hay quá .Đọc ra mới thấy cuộc sống còn nhiều cảnh đẹp

[C][3]
08-11-2008, 12:52 PM
Toàn đến sớm nhất nhì trường nè hum nào cũng thế, đến sớm gửi cái bác ý toàn đc cái vé xe số 100
Nhưng đến toàn vào lớp nằm ngủ chả để ý đến bao giờ.

Snow
08-11-2008, 01:20 PM
cảm ơn chị nhiều lém .
iêu chị nhiều lém ý >.<

haminhvan
08-11-2008, 01:50 PM
cảm ơn chị nhiều lém .
iêu chị nhiều lém ý >.<

Uh! Cảm ơn em nhiều. Ko có gì :)
Mà sao thế? Nhóc giận chị à?

Mùa thu rơi lá vàng
Sân trường nắng lung linh...:whistle::whistle:

He0pr0_B7
08-11-2008, 02:34 PM
Em có mấy lần đi học sớm nhất trường, công nhận ngồi ngắm sân trường cũng hay.....:luckybadge::blush: Hay hơn là ngỏng cổ ra cổng trường đếm học sinh đj học:whistle:, hehe !!!

haminhvan
08-11-2008, 02:58 PM
:heheh:http://www.matnauhoctro.com/4rum/showthread.php?p=4192646#post4192646:heheh: để xem họ reply thế nào nào

only you(b!! 05-08)
11-11-2008, 09:07 PM
:^_^: đi học sớm thật là thú vị, ngày xưa mình cũng toàn đi học sớm, lúc đó sân trường chỉ lác đác người.... một không gian yên tĩnh và rất zui... :^_^:

haminhvan
12-11-2008, 05:25 PM
Đi học sớm đúng là rất thú vị :):):)

Cái cảm giác khi ngắm lá rơi nơi sân trg` rất tuyệt vời nhé

Nhất là đứng trên tầng 2 ấy, ko còn gì tuyệt vời hơn thế! :))

7HM3
15-11-2008, 11:14 AM
:heheh:http://www.matnauhoctro.com/4rum/showthread.php?p=4192646#post4192646:heheh: để xem họ reply thế nào nào

:heheh::heheh:Lại đc khen, sướng thật :heheh::heheh::heheh:

nhoxkon
15-11-2008, 11:42 AM
ưm...
đầu năm lớp 10 thì cũng có vài lần đi học sớm.... thấy sân trường vắng tanh... vừa đi vừa lảm nhảm hát 1 mình mà không sợ bị ai nghe thấy....:darling:
giữa năm lớp 10, bắt đầu những buổi sáng đi học.....cong đít đạp xe sợ muộn, đến trường chạy le te lách qua cái cổng đang chuẩn bị khép.....:shock:
cuối năm lớp 10, đi học muộn, hùng dũng bước qua phòng giám thị, bị thầy tiến bụi bắt viết bản kiểm điểm , và nghe 15p về " nghề nghiệp của cha mẹ cô ".....:rideon:
sang năm lớp 11, rút kinh nghiệm, có đi học muộn thì cứ đè cái cổng thể dục mà trèo....hoặc hôm nào hứng chí thì out luôn, chứ sống chết cũng không bao giờ " chịu nhục" thêm lần nữa...:uwaah:.
hình như qua năm tháng con người ta không còn cảm giác được những cái ban đầu:smoking:

haminhvan
15-11-2008, 11:46 AM
Thứ 7 tuần trc' đi học muộn (mãi 7 h hơn mới có mặt ở trg`)
Và thứ 7 tuần này cũng thế :((:((

Thích đi học sớm lắm :)

(**hbl**)
19-11-2008, 09:10 PM
oài
mình thì lúc nào đến trường cũng là lúc trống trường chuẩn bị đánh
nhà xa trường nên có muốn đến sớm cũng là 1 việc khó khăn:ign::ign:

haminhvan
25-11-2008, 04:43 PM
oài
mình thì lúc nào đến trường cũng là lúc trống trường chuẩn bị đánh
nhà xa trường nên có muốn đến sớm cũng là 1 việc khó khăn:ign::ign:

Nhà tớ cũng xa trg` này, thg` có mặt vào lúc 7 h kém 15

Bách_Hợp
25-11-2008, 11:38 PM
Nhà anh gần trường đi xe đạp 10 phút đến nơi nên hầu như thời đi học hôm nào cũng đến sớm nhất lớp nhưng chưa chắc đã là nhất trường:^o^:

quynhchi b12
01-12-2008, 04:09 PM
mình có 1 lần đi học sớm đến nỗi cả trương chưa cho 1 ai, người giữ xe cũng chưa đến
7h15 mới vào học---> 6h kém đã đến trường
vì hôm đó đến sớm để bỏ quà vào ngăn bàn-->tạo bất ngờ cho những người bạn thân của tôi nhân ngày thành lập nhóm.........
F9 sẽ còn mãi...........

haminhvan
08-12-2008, 05:17 PM
Cả tuần vừa rồi chưa có hum nào có mặt ở tr`g trc' 7 h cả :((

quynhchi b12
09-12-2008, 01:51 PM
Cả tuần vừa rồi chưa có hum nào có mặt ở tr`g trc' 7 h cả :((

cứ thử đi học sớm 1 lần đi em
em sẽ thấy còn nhiều điều thú vị đấy
tiếc là giờ chị ko còn được đi học ở trường nữa rồi...
chứ ko thì chị cũng đi học sớm

hix hix
nói đến đây lại thấy buồn rồi..........
nhớ trường quá
nhớ sân trường
nhớ ghế đá
nhớ hành lang tầng 1- con đường dẫn lên tầng 3
nhớ hành lang tầng 3 quen thuộc
nhớ căn phòng A39 yêu dấu
nhớ từng góc lớp
nhớ vị trí nơi mình ngồi học
nhớ 52 con qủy nghịch ngợm
nhớ từng khuôn mặt...
nhớ tiếng cười của bọn bay
nhớ.............
sao nhớ đến thế..............
lớp học thân thương..........
trường ddt yêu dấu.........
giờ đã mãi xa thật rồi................
...........................

kẻ xấu
09-12-2008, 01:55 PM
Hôm nào !!! ngày nào anh cũng đi học sớm !!! chả thấy gì đẹp !!! chỉ thấy trống vắng và cô đơn thôi !!!!
:plug::plug::plug:

quynhchi b12
09-12-2008, 02:14 PM
Hôm nào !!! ngày nào anh cũng đi học sớm !!! chả thấy gì đẹp !!! chỉ thấy trống vắng và cô đơn thôi !!!!
:plug::plug::plug:

đồ kẻ xấu vô cảm nên ko nhận ra được những điiều thú vị đó
:blush:

boycoj_1312
09-12-2008, 02:22 PM
kon Chi nó nổ đấy các em đừng tin mà anh nói thật lớp anh ngày xưa thì chỉ có anh vs mấy thằng đến sớm thui (7h kém 10):whistle::whistle: còn lại toàn 7h mới đến mà hình như vậy là còn sớm thì phải:heheh::heheh:

quynhchi b12
09-12-2008, 02:30 PM
kon Chi nó nổ đấy các em đừng tin mà anh nói thật lớp anh ngày xưa thì chỉ có anh vs mấy thằng đến sớm thui (7h kém 10):whistle::whistle: còn lại toàn 7h mới đến mà hình như vậy là còn sớm thì phải:heheh::heheh:

đó là lớp 12 thôi mi ơi
lý do là hay ít được ngủ, lại hay thức khuya----> dậy muộn--> đi học muộn
với lại lớp 12 đi học cùng K--> đi ăn sáng nữa nên đến muộn
còn lớp 10 và 11 tau đi học sớm còn gì

haminhvan
10-12-2008, 02:52 PM
cứ thử đi học sớm 1 lần đi em
em sẽ thấy còn nhiều điều thú vị đấy
tiếc là giờ chị ko còn được đi học ở trường nữa rồi...
chứ ko thì chị cũng đi học sớm

hix hix
nói đến đây lại thấy buồn rồi..........
nhớ trường quá
nhớ sân trường
nhớ ghế đá
nhớ hành lang tầng 1- con đường dẫn lên tầng 3
nhớ hành lang tầng 3 quen thuộc
nhớ căn phòng A39 yêu dấu
nhớ từng góc lớp
nhớ vị trí nơi mình ngồi học
nhớ 52 con qủy nghịch ngợm
nhớ từng khuôn mặt...
nhớ tiếng cười của bọn bay
nhớ.............
sao nhớ đến thế..............
lớp học thân thương..........
trường ddt yêu dấu.........
giờ đã mãi xa thật rồi................
...........................

Đó là em nói cả tuần vừa rồi thôi chứ em thì em hay đi học sớm lắm ^^
Đứng trên ban công ngắm cảnh thì tuyệt cực. Mình là 1 người lãng mạn mà lại ^^

7HM3
17-12-2008, 02:35 PM
HHoom nay đj sớm đc so với mọi hôm đc hơn 1 tí, có đúng 1 tí thôi :(( Ôi! Mùa đông...

Snow
17-12-2008, 02:36 PM
hjx từ ngày đưa bạn gái đi học đều đặn đến giờ hẻm bữa nào đến trường sớm cả bùn thật

haminhvan
17-12-2008, 03:25 PM
Có 1 lần (hình như là hôm 1 tháng 9) , HM đj học rất sớm, từ lúc 6 h 30 đã có mặt ở trường rồi. Cả dãy nhà D chưa thấy ai đến cả. Đi giữa sân trường lúc đó mới thấy mình nhỏ bé làm sao. Lá xào xạc dưới chân. Khẽ mở cánh cửa lớp, vào cất balô, sau đó ra ban công đứng. Và bài viết này ra đời trong khoảnh khắc đó... Ôi! Nghĩ lại mà vẫn còn thấy lãng mạn...

(**hbl**)
20-12-2008, 09:01 PM
bó tay với bà này
lắm chuyện lắm đi
lãng mạng quá quy định rồi đá

Hyt.b3
20-12-2008, 09:10 PM
Có 1 lần (hình như là hôm 1 tháng 9) , HM đj học rất sớm, từ lúc 6 h 30 đã có mặt ở trường rồi. Cả dãy nhà D chưa thấy ai đến cả. Đi giữa sân trường lúc đó mới thấy mình nhỏ bé làm sao. Lá xào xạc dưới chân. Khẽ mở cánh cửa lớp, vào cất balô, sau đó ra ban công đứng. Và bài viết này ra đời trong khoảnh khắc đó... Ôi! Nghĩ lại mà vẫn còn thấy lãng mạn...

ngày trước hồi hè rất hay đi học sớm
nhất là những hôm mưa mưa
đứng chỗ ban công nhìn mưa cũng thých:phew::phew:
giờ mùa đông
toàn trước h mấy phút lên lớp kịp h là may
hẻm dậy sớm đựoc nữa:picknose::picknose::duno::duno:

kimjuy_cute
20-12-2008, 09:12 PM
trời !! chính xác !! bi chừ chỉ có ngủ là thích !!!!

quynhchi b12
22-12-2008, 12:10 PM
trời !! chính xác !! bi chừ chỉ có ngủ là thích !!!!

nhưng sau này chắc chắn em sẽ thấy luyến tiếc những ngày tháng trôi đi như thế này
.....................

Nhớ trường.....nhớ B12 yêu dấu................

kẻ xấu
28-12-2008, 03:58 PM
đồ kẻ xấu vô cảm nên ko nhận ra được những điiều thú vị đó
:blush:

kẻ xấu thì đúng vô cảm thì ko ???
Vũ lên trường sớm chỉ vì đi dép lê ... chứ ko phải vì tìm cảm giác !!!
:tadaa::tadaa::tadaa:

quynhchi b12
28-12-2008, 04:29 PM
kẻ xấu thì đúng vô cảm thì ko ???
Vũ lên trường sớm chỉ vì đi dép lê ... chứ ko phải vì tìm cảm giác !!!
:tadaa::tadaa::tadaa:

thế không phải là vô cảm chứ là gì nữa?????????????

chiphoi001
28-12-2008, 10:44 PM
hồi trước hay đi học sớm mùa đông (vì ngồi ở nhà chẳng bít làm chi) thấy trường mình thiệt đẹp.
tĩnh lặng đến lạ lùng.
tui vẫn thường ngồi trước cửa ssoor (tầng 4) nhìn xuống dươi nhà gửi xe chờ bạn bè đến.
bây h lên đh rui vẫn hay đi sớm nhưng không còn cảm giác như xưa nữa.
chán
nhớ thời cấp 3 quá

(**hbl**)
31-12-2008, 03:09 PM
ko bao giờ đi học sớm đc
dù rất muốn
nhưng nhà quá xa
hix
với lại
mùa đông=>lạnh=>ngại dậy sớm

quynhchi b12
31-12-2008, 03:14 PM
ko bao giờ đi học sớm đc
dù rất muốn
nhưng nhà quá xa
hix
với lại
mùa đông=>lạnh=>ngại dậy sớm

thử 1 lần đi học sớm đi em. sẽ có nhiều điều thú vị mà em chưa nhận thấy bao giờ :can'tbe:

quynhchi b12
20-05-2009, 11:07 PM
đã không còn được đi học sớm nữa rồi. không còn được cảm giác đứng nhìn sân trường đầy lá rụng mỗi sáng mùa đông.....
không còn được tung tăng ở cái hành lang tầng 1 nhà A - con đường dẫn lên lớp nữa....
không còn được đứng nhìn ngắm sân trường mình từ cái hành lang tần 3 quen thuộc........
vì giờ đây đã không còn là học sinh..... không còn được cắp sách tời trường ĐDT nữa.....
Xa rồi còn đâu..... A3.9 yêu dấu.... cái hành lang yêu dấu với biết bao nhiêu kỉ niệm......... còn đâu nữa ôi sân trường bao mơ ước..............
Xa rồi sẽ nhớ lắm, Trường biết không?????

giamdocb12
20-05-2009, 11:25 PM
lên đại học , mình đã 2 lần đi học sớm. lú:shy:c đó cảm giác thật là đặc biệt:shy::shy:
Thích nhất là đi dạo trong khuôn viên trường

haminhvan
21-05-2009, 09:10 AM
Thích nhất là đi học sớm. Có nhiều hôm mình đi sớm nhất lớp cơ mà :x:x:x

quynhchi b12
21-05-2009, 04:10 PM
bây giờ, thình thoảng vẫn đi học sớm nhưng cảm giác ngồi trên tầng 7 và nhìn xuống sân trường không thể nào được như khi đang còn là học sinh nữa.... sân trường đó cũng không phải sân trường Đào mình, không có nhiều cây, không có nhiều lá rụng... và đặc biệt là không có mầu áo đồng phục quen thuộc nữa.
từ tầng 7 ấy mình có thể nhìn thấy 1 khoảng trời của HN, nhìn thấy nhà cửa chen chúc nhau, rồi những toà nhà cao tầng cao vút sao mình cảm thấy HN này nhỏ bé và phức tạp đến thế, Nhưng có lẽ thời điểm ấy, vào 6h sáng mình ngồi quan sát HN là thời điểm mìh thấy HN yên tĩnh nhất.....
Xa rồi còn đâu hành lang tầng 3 nhà A ấy.....
Xa rồi B12 ơi...........

haminhvan
22-05-2009, 07:58 AM
thử 1 lần đi học sớm đi em. sẽ có nhiều điều thú vị mà em chưa nhận thấy bao giờ :can'tbe:

Nhà HBl cách trg` khá xa nên nó ko đj học sớm đc chị ạ. Tiếc cho con bạn mình:duno: