PDA

View Full Version : 16 ghét & thương

haminhvan
26-11-2008, 03:02 PM
16 tuổi. Người ta nói cái tuổi dở dở ương ương, tuổi "chuông gió". Hơi tí thì rung rinh. Tôi chẳng tin.
Năm nay tôi 16 tuổi. và bây giờ thì tôi biết, điều đó chẳng phải là không có phần đúng.
Mỗi sáng thức dậy, tôi nhìn những chiếc lá rụng ngoài sân. Một đời lá cũng như một đời người. Tôi nghĩ đến thời gian, đến này, đêm. Tôi sợ sự chia li hay đúng hơn là tôi ghét nó... Tôi trách mình đã để thời gian trôi hoài trôi phí...
Tôi thích nhiều thứ. Và tôi cũng ghét nhiều thứ. Tôi hay ngồi ngẫm nghĩ. Thấy buồn vì điều này, điều nọ... Thế nhưng ngày mai tôi lại vui vẻ, lại quên đi những nỗi buồn đó.
Có khi nào bạn nhìn lên bầu trời, nơi có những đám mây trắng, một đàn chim bay về tổ. Đã cso khi nào bạn thầm cảm ơn tạo hóa đã ban cho bạn trời đất, mưa gió, bạn bè... Có khi nào bạn cảm ơn những ai cho bạn một trái tim biết ghét và biết thương?

(**hbl**)
27-11-2008, 03:48 PM
hay
rất có ý nghĩa
nó làm mình bùn wé
hix:ign::ign:

2NE1_HR
27-11-2008, 04:21 PM
Đầu óc chị HM có vẻ lãng mạn nhỉ .Ko bít có người yêu chưa ta

trangvicky_zhao
27-11-2008, 05:41 PM
16 ghét: Ghét bị bố mẹ hỏi 3 câu quen thuộc mỗi khi đi chơi: "Với ai?", "Đi đâu?", "Mấy giờ về?". 16 rùi chứ có phải kon list nữa đâu :(. Ghét cái cảm giác ngồi 1 mình ngắm mưa. Buồn kinh khủng, mong nắng hok chịu được. Vì 16 - tuổi này đã biết thế nào là rung động đầu đời. Ghét sự hi vọng trong tuyệt vọng. 16 - là phải mạnh mẽ, phải lạc quan!
16 thương: Thương lắm 2 đứa bạn thân. 1 đứa thì đã thân nhau được gần 11 năm rùi, 1 đứa thì mới quen năm lớp 10. Nhưng tình cảm mà mình dành cho bọn nó đều nguyên vẹn như nhau. Thương lắm những nụ cười của ku, những giọt nước mắt của hĩm. Tình cảm của bọn mình tuyệt đối hok bao giờ được phai, my BFFs nhé :x!

kẻ xấu
27-11-2008, 08:31 PM

Nó chắc là chả ma nào dám yêu đâu em ạ !!!!
:cool::cool::cool::cool::cool:

only you(b!! 05-08)
27-11-2008, 09:46 PM
16 tuổi. Người ta nói cái tuổi dở dở ương ương, tuổi "chuông gió". Hơi tí thì rung rinh. Tôi chẳng tin.
Năm nay tôi 16 tuổi. và bây giờ thì tôi biết, điều đó chẳng phải là không có phần đúng.
Mỗi sáng thức dậy, tôi nhìn những chiếc lá rụng ngoài sân. Một đời lá cũng như một đời người. Tôi nghĩ đến thời gian, đến này, đêm. Tôi sợ sự chia li hay đúng hơn là tôi ghét nó... Tôi trách mình đã để thời gian trôi hoài trôi phí...
Tôi thích nhiều thứ. Và tôi cũng ghét nhiều thứ. Tôi hay ngồi ngẫm nghĩ. Thấy buồn vì điều này, điều nọ... Thế nhưng ngày mai tôi lại vui vẻ, lại quên đi những nỗi buồn đó.
Có khi nào bạn nhìn lên bầu trời, nơi có những đám mây trắng, một đàn chim bay về tổ. Đã cso khi nào bạn thầm cảm ơn tạo hóa đã ban cho bạn trời đất, mưa gió, bạn bè... Có khi nào bạn cảm ơn những ai cho bạn một trái tim biết ghét và biết thương?

tuổi 16 là tuổi trăng tròn, sang 17 trăng méo, sang 18 trăng biến dạng, sang 19....20.....trăng bị mây che khuất..... nghe kon pé nài viết mà nhớ nhà we'...:ign::sigh:

Candy
27-11-2008, 10:16 PM
Tuổi 16 ham sống vui chơi
Có biết yêu cũng chỉ là chuyện bông đùa
Sống là phải biết cho đừng chỉ nhận
Yêu cuộc đời yêu bằng cả con tim

only you(b!! 05-08)
27-11-2008, 10:23 PM
Tuổi 16 ham sống vui chơi
Có biết yêu cũng chỉ là chuyện bông đùa
Sống là phải biết cho đừng chỉ nhận
Yêu cuộc đời yêu bằng cả con tim

ông nài làm thơ hay ghê, "sống là bít cho đừng chỉ nhận", hay hay,,, :heheh: nhưng đừng cho nhiều wa kẻo chết vì thiệt đấy....::cool:

Candy
27-11-2008, 10:25 PM
có phải cứ cho nhiều là tốt đâu. cho vừa vừa thôi ko mình sạt nghiệp + mất sạch.

only you(b!! 05-08)
27-11-2008, 10:36 PM
có phải cứ cho nhiều là tốt đâu. cho vừa vừa thôi ko mình sạt nghiệp + mất sạch.

:idea: chú mày nói có lý, cho vừa thoai, nhưng chú mày nói con gái cho, hay con trai cho zây?:hot:

boycoj_1312
28-11-2008, 01:06 AM
16 ghét: Ghét bị bố mẹ hỏi 3 câu quen thuộc mỗi khi đi chơi: "Với ai?", "Đi đâu?", "Mấy giờ về?". 16 rùi chứ có phải kon list nữa đâu :(. Ghét cái cảm giác ngồi 1 mình ngắm mưa. Buồn kinh khủng, mong nắng hok chịu được. Vì 16 - tuổi này đã biết thế nào là rung động đầu đời. Ghét sự hi vọng trong tuyệt vọng. 16 - là phải mạnh mẽ, phải lạc quan!
16 thương: Thương lắm 2 đứa bạn thân. 1 đứa thì đã thân nhau được gần 11 năm rùi, 1 đứa thì mới quen năm lớp 10. Nhưng tình cảm mà mình dành cho bọn nó đều nguyên vẹn như nhau. Thương lắm những nụ cười của ku, những giọt nước mắt của hĩm. Tình cảm của bọn mình tuyệt đối hok bao giờ được phai, my BFFs nhé :x!
cái này hay đấy, ngày mới vô lớp 10 thì anh quen cả mớ mà hay ở chỗ là quen từ lớp 1->lớp 9 (may mà mẫu giáo ko quen ai ko lại lộ mấy vụ...:D) ko bít có ai tốt phước dc như mình chưa ^^!

Bách_Hợp
28-11-2008, 11:05 AM
:frozesweat: Ghê! cũng thấy 16 tuổi có chút nhớ thương!
Bọn trẻ bây giờ khác trước nhiều qúa!
Híc ngày đó mình chẳng biết gì vô tư chả có nhớ nhung thương ghét gì! mãi bây giờ mới thấy tiếc hu hu:notme:

only you(b!! 05-08)
28-11-2008, 11:49 AM
cái này hay đấy, ngày mới vô lớp 10 thì anh quen cả mớ mà hay ở chỗ là quen từ lớp 1->lớp 9 (may mà mẫu giáo ko quen ai ko lại lộ mấy vụ...:D) ko bít có ai tốt phước dc như mình chưa ^^!

chú mày là ai vậy? thế hồi mẫu giáo có pải chú mày tán gái giỏi lắm phải ko? :heheh: có phải chú mày đã lừa 1 bé gái.........:heheh:

trangvicky_zhao
28-11-2008, 01:34 PM

Hê em cũng chả quen ai hồi mẫu giáo cả vì mẫu giáo học ở HN chứ hok học ở đây.
Nói thế tức là hồi mẫu giáo anh này có nhiều phi vụ hay ho đây :chuckle:. Chít chít...:phew:
-----------------------------------------

chú mày là ai vậy? thế hồi mẫu giáo có pải chú mày tán gái giỏi lắm phải ko? :heheh: có phải chú mày đã lừa 1 bé gái.........:heheh:

Bé gì hả anh? Kể cho cả nhà nghe đi :hahaha::hahaha::hahaha:

:frozesweat: Ghê! cũng thấy 16 tuổi có chút nhớ thương!
Bọn trẻ bây giờ khác trước nhiều qúa!
Híc ngày đó mình chẳng biết gì vô tư chả có nhớ nhung thương ghét gì! mãi bây giờ mới thấy tiếc hu hu:notme:

Chẹp chẹp. Bọn trẻ gì. Anh hơn bọn em có 4 tuổi chứ mấy. Cấp 3 mà còn "vô tư chả biết gì" thì đúng là chậm phát triển :chuckle:

quynhchi b12
28-11-2008, 01:37 PM
chú mày là ai vậy? thế hồi mẫu giáo có pải chú mày tán gái giỏi lắm phải ko? :heheh:

nhân vật nổi tiếng B12 mà mi cũng ko biết à Chính?:^_^::^_^::^_^:

haminhvan
28-11-2008, 02:04 PM
hay
rất có ý nghĩa
nó làm mình bùn wé
hix:ign::ign:

Viết nhân 1 nàgy trời mưa nên tâm trạng hơi buồn ^^

16 tuổi, hình như càng lớn thì càng bị quản chặt hơn :((:((

Chưa có em ạ. Chị lãng mạn thì cũng tùy lúc :)

Nó chắc là chả ma nào dám yêu đâu em ạ !!!!
:cool::cool::cool::cool::cool:

Chưa biết ai đâu ông anh ạ

tuổi 16 là tuổi trăng tròn, sang 17 trăng méo, sang 18 trăng biến dạng, sang 19....20.....trăng bị mây che khuất..... nghe kon pé nài viết mà nhớ nhà we'...:ign::sigh:

Trăng tròn, 16 tuổi, nhiều lúc tự dưng thấy buồn, chả hiểu sao :(

Bách_Hợp
28-11-2008, 03:55 PM
Hê em cũng chả quen ai hồi mẫu giáo cả vì mẫu giáo học ở HN chứ hok học ở đây.
Nói thế tức là hồi mẫu giáo anh này có nhiều phi vụ hay ho đây :chuckle:. Chít chít...:phew:

Bé gì hả anh? Kể cho cả nhà nghe đi :hahaha::hahaha::hahaha:

Chẹp chẹp. Bọn trẻ gì. Anh hơn bọn em có 4 tuổi chứ mấy. Cấp 3 mà còn "vô tư chả biết gì" thì đúng là chậm phát triển :chuckle:
Nhóc này thích ăn đòn lắm hả? :dummy:
Sao lại đâm sau lưng anh 1 nhát thế?
Nói thế chứ không biết gì là vì ngố và hiền chứ không như bọn em bây giờ cái gì cũng sành sỏi! cái gì cũng biết!:chuckle:

kẻ xấu
28-11-2008, 04:27 PM
ôi ... Nhỏ HM viết bài này làm mình nhớ đến cái tuổi 16 của mình đã qua mất rồi ... Hiện tại tớ 17 tuổi :))
:congratz::congratz::congratz:

haminhvan
28-11-2008, 04:30 PM
ôi ... Nhỏ HM viết bài này làm mình nhớ đến cái tuổi 16 của mình đã qua mất rồi ... Hiện tại tớ 17 tuổi :))
:congratz::congratz::congratz:

Đang ở tuổi 16 này, tí nữa tung lên bài nữa, bà kon nhớ ủng hộ nhá ^^

kẻ xấu
28-11-2008, 04:33 PM
Đang ở tuổi 16 này, tí nữa tung lên bài nữa, bà kon nhớ ủng hộ nhá ^^
16-17 thì khác gì nhau !! cũng là cái tuôi mơ mộng hâm² Ngộ² ( trừ kẻ xấu )
:shy::shy::shy::shy::shy:

quynhchi b12
29-11-2008, 04:06 PM
16-17 thì khác gì nhau !! cũng là cái tuôi mơ mộng hâm² Ngộ² ( trừ kẻ xấu )
:shy::shy::shy::shy::shy:

vậy thì kẻ xấu ko phải là người rùi
kakkakkakka
:heheh::heheh::heheh::heheh::heheh::heheh:

trangvicky_zhao
03-12-2008, 03:14 PM
Nhóc này thích ăn đòn lắm hả? :dummy:
Sao lại đâm sau lưng anh 1 nhát thế?
Nói thế chứ không biết gì là vì ngố và hiền chứ không như bọn em bây giờ cái gì cũng sành sỏi! cái gì cũng biết!:chuckle:

Thì dĩ nhiên là càng ngày phải càng phát triển chứ. Teen mà, nhanh nhạy ^^. Nếu hok thì có mà tụt hậu so với thế giới mất. Với lại, "cái gì cũng biết" ở đây là có 2 mặt. Một tốt và một xấu - điều tất nhiên thôi mà anh. Người nào có lập trường vững vàng thì cái tốt sẽ nhiều hơn và ngược lại ^^.
Dĩ nhiên em thuộc tuýp người-có-lâp-trường-vững-vàng :hahaha:

Bách_Hợp
08-12-2008, 01:30 AM
Thì dĩ nhiên là càng ngày phải càng phát triển chứ. Teen mà, nhanh nhạy ^^. Nếu hok thì có mà tụt hậu so với thế giới mất. Với lại, "cái gì cũng biết" ở đây là có 2 mặt. Một tốt và một xấu - điều tất nhiên thôi mà anh. Người nào có lập trường vững vàng thì cái tốt sẽ nhiều hơn và ngược lại ^^.
Dĩ nhiên em thuộc tuýp người-có-lâp-trường-vững-vàng :hahaha:
Thế cơ đấy! biết nhiều quá cũng không tốt đâu!:idea:
Với lại thuộc típ người có lập trường vững vàng ah?
Liệu có vững đến già được không?
Hay là giữa đường lung lay?:heheh:

haminhvan
08-12-2008, 04:22 PM
Có những người nhiều lúc thấy ghét nhưng mà nhiều lúc lại quý ^^

Bách_Hợp
09-12-2008, 10:36 PM
Có những người nhiều lúc thấy ghét nhưng mà nhiều lúc lại quý ^^
Là ai thế nhóc?:heheh:
Chắc không phải là anh chứ?
Chắc nhận vơ mất rồi!:whistle:

haminhvan
10-12-2008, 02:57 PM
Là ai thế nhóc?:heheh:
Chắc không phải là anh chứ?
Chắc nhận vơ mất rồi!:whistle:

Anh BH có tật giật mình à?:heheh:
Mà cũng có thể là anh đấy :heheh:
Ngoài ra còn có 1 số người khác nữa ^^

Bách_Hợp
10-12-2008, 05:01 PM
Anh BH có tật giật mình à?:heheh:
Mà cũng có thể là anh đấy :heheh:
Ngoài ra còn có 1 số người khác nữa ^^
Oái thế ah!:aah:
Thế thì chết mất
làm nhóc này lúc nắng lúc mưa khổ đây!:eaten:

haminhvan
10-12-2008, 05:10 PM
Oái thế ah!:aah:
Thế thì chết mất
làm nhóc này lúc nắng lúc mưa khổ đây!:eaten:

Sao lại phải chết hả anh? :heheh::heheh:

Lúc đầu em ghét anh lắm, bi chừ thì thấy bình thg`

trangvicky_zhao
10-12-2008, 08:32 PM
Thế cơ đấy! biết nhiều quá cũng không tốt đâu!:idea:
Với lại thuộc típ người có lập trường vững vàng ah?
Liệu có vững đến già được không?
Hay là giữa đường lung lay?:heheh:

Cái đấy thì cũng chưa biết được anh ạh. Nhưng mà em cũng là người mà (hok là người thì là gì :shy:), cũng đôi khi gặp phải sự cám dỗ chứ. Chỉ khi nào luôn có nhưng người thân yêu ở bên động viên, quan tâm, chia sẻ thì sẽ còn đứng vững đc.
Biết nhiều là tốt chứ anh. Con người như 1 cái máy điều hòa nhiệt độ :idea:. Tất cả mọi luồng khí trong nhà đều đi vào đó. Và nó sẽ lọc ra khí trong lành sang 1 bên, khí độc hại sang bên khác. Biết những điều xấu để mà còn tránh chứ. Nhỉ ^^?

Bách_Hợp
10-12-2008, 10:17 PM
Sao lại phải chết hả anh? :heheh::heheh:

Lúc đầu em ghét anh lắm, bi chừ thì thấy bình thg`
ơ thế ah!:sigh:
May quá thế thì chắc là sống dễ hơn rồi!:heheh:
Nhóc này cũng lớn hơn chút rồi đấy!:heheh:

Cái đấy thì cũng chưa biết được anh ạh. Nhưng mà em cũng là người mà (hok là người thì là gì :shy:), cũng đôi khi gặp phải sự cám dỗ chứ. Chỉ khi nào luôn có nhưng người thân yêu ở bên động viên, quan tâm, chia sẻ thì sẽ còn đứng vững đc.
Biết nhiều là tốt chứ anh. Con người như 1 cái máy điều hòa nhiệt độ :idea:. Tất cả mọi luồng khí trong nhà đều đi vào đó. Và nó sẽ lọc ra khí trong lành sang 1 bên, khí độc hại sang bên khác. Biết những điều xấu để mà còn tránh chứ. Nhỉ ^^?
Chắc vậy rồi!
Nhưng mà đôi khi cán dỗ còn hơn cả người thân và bạn bè thì em định tính sao trong chuyện này?
Mà gạt tất cả mọi thứ xang một bên chỉ có mình chuyện ấy là cảm thấy cần thiết chỉ cần mỗi 1 người ...
Thế thì em định tính ra sao?:heheh:

trangvicky_zhao
11-12-2008, 11:01 AM
ơ thế ah!:sigh:
May quá thế thì chắc là sống dễ hơn rồi!:heheh:
Nhóc này cũng lớn hơn chút rồi đấy!:heheh:

Chắc vậy rồi!
Nhưng mà đôi khi cán dỗ còn hơn cả người thân và bạn bè thì em định tính sao trong chuyện này?
Mà gạt tất cả mọi thứ xang một bên chỉ có mình chuyện ấy là cảm thấy cần thiết chỉ cần mỗi 1 người ...
Thế thì em định tính ra sao?:heheh:

Huhu. Chuyện đấy thì em còn chưa nghĩ đến. Sao mà reply được :@_@:

Bách_Hợp
20-12-2008, 01:27 PM
Huhu. Chuyện đấy thì em còn chưa nghĩ đến. Sao mà reply được :@_@:
:dummy:Híc rõ ràng em reply topic đấy rồi còn gì !
Híc thế nghĩ đi rồi trả lời!:sweat:

trangvicky_zhao
21-12-2008, 10:14 AM
:dummy:Híc rõ ràng em reply topic đấy rồi còn gì !
Híc thế nghĩ đi rồi trả lời!:sweat:

Dạ. Hiện tại thì em chỉ nghĩ đc là bây giờ đối với em thì có 2 đứa bạn thân là quan trọng nhất thui. Chứ còn nếu mà có Mr.Right rùi thì cũng thích đây, nhưng là chắc hok đến mức là phải hi sinh cả gia đình lẫn bạn bè vì người đó đâu. Tình cảm với BFF của em đã gần 11 năm rùi mà, hơn nữa em cũng hok phải mẫu người sẵn sàng hi sinh bạn bè vì người yêu đâu.
Còn sau này thì cũng chưa biết đc. Nhưng chắc là vẫn như thế thui ^^.

_KE-NI_
21-12-2008, 10:25 AM
oai`...............16t đang kon` nhiu` vấn đề lem""".........âyzu?????

quynhchi b12
08-01-2009, 09:03 PM
NGƯỜI TA 16 TUỔI

16 mặc áo dài
Người ta đâu còn nhóc
Ai trêu người ta khóc
Người ta giận cho coi.

Đừng gọi ngươif ta "còi"
Ốm nhom đang là mốt
Người ta thích tóc cột
Đừng bắt xoã bờ vai.

Kì ghê, tên con trai
Nhìn người ta hoài vậy?
Người ta mà giận lẫy
Chục bọc kẹo cũng thừa.

Tên con trai khó ưa
Sao lại cười nhoẻn miệng
Làm người ta thấy thẹn
Quay mặt trách vu vơ.
....................

haminhvan
09-01-2009, 03:53 PM
16 tuổi... nhiều việc xảy ra... 16 tuổi hi vọng vụt tắt... 16 tuổi khóc nhiều hơn xưa... 16 tuổi em đã lớn chưa?