PDA

View Full Version : Định nghĩa mùa đông

LANG DU
05-12-2008, 10:52 AM
Là mùa mà tớ có thể mặc những chiếc áo len đủ màu đủ kiểu xinh xắn và cả khăn choàng.

Tớ cũng sẽ được nhìn thấy đứa bạn thân hí hửng đến lớp khoe chiếc khăn choàng nó đan từ tận mùa hè nhưng giờ mới có dịp "diện". Và biết đâu, đến Noel, nó lại chẳng hì hụi đan tặng tớ một cái túi đựng "dế" cũng nên.

Mùa đông...

Là mùa mà mỗi sáng Chủ Nhật lại có cớ ngủ nướng thêm một tí trong cái chăn ấm áp. Mà nếu có bị mẹ lôi dậy thì cũng ngồi nhấm nháp với bố tách trà nóng. Xoay đều tách trà trong tay, cảm nhận hơi ấm từ từ tỏa ra. Đưa tách trà áp vào mặt cho tỉnh ngủ.

Là mùa mà tớ có cớ bắt thằng bạn thân đi mua hạt dẻ nướng để ăn. Chỉ mới cầm túi hạt dẻ, mùi thơm đã bốc lên nức cả mũi. Cắn một hạt, lớp thịt trắng hơi ngả vàng hiện ra, mùi vị vừa ngòn ngọt vừa bùi bùi.

Là mùa mà cuộc thi "Vua kem" kì cục của tụi tớ mới có dịp thi thố. Sau khi tan giờ học thêm, khoảng tầm 8 giờ tối, cả bọn sẽ đến quán kem Lucky ưa thích và thi ăn kem. Thường thì đứa nào cũng ăn được đến ly thứ ba là chịu hết xiết, riêng tớ ăn những bốn ly. Ăn xong đứa nào cũng run cầm cập, bảo lần sau cạch, nhưng thực tế là buồn buồn lại rủ nhau thi xem ai là "Vua kem".

Là mùa mà tớ có thể nướng khoai lang và ngô ngay trong sân nhà. Mẹ mua những bắp ngô, những củ khoai lang thật to ở chợ. Bố hì hụi đốt than rồi cha còn ngồi trở những bắp ngô, củ khoai. Khi ăn khoai lang nướng, mặt hai chị em và bố thường lem luốc. Còn mẹ thì không sao vì mẹ chỉ thích ăn bắp ngô nướng thôi.

Là mùa mà tớ phải tiết kiệm tiền tối đa để mua quà Noel cho bố mẹ, em gái, bà nội và mấy đứa bạn thân. Và cũng là dịp để nghe tụi bạn "phàn nàn": Sao quà đứa này lớn hơn đứa này? Noel chính tớ cũng nhận được quà của những người tớ yêu quý.

Theo Mực Tím

--------*****--------
thêm... thêm...
là mùa mà người mền Nam không ra Bắc thì không thể nào biết cảm giác "rét cắt da, lạnh thấu xương"
gần Noel, thời tiết ở SG chỉ hơi se lạnh chút thôi...
có bạn nào muốn chia sẻ với bà con kỷ niệm về những mùa đông trước của mình không? :notme:

037_Mr.Kid
05-12-2008, 11:21 AM
Tui rất thích mùa đông nè, mùa đông có những kỷ niệm khó phai... :ign::ign:
Nhưng mấy hôm nay chưa lạnh mấy, vẫn có thể mặc quần đùi áo cộc đi đá bóng đc....:heheh::heheh: