PDA

View Full Version : Cuộc đời như 1 ly cafe...bạn đã thử...

boycoj_1312
06-12-2008, 01:12 PM
Cuộc sống gấp gáp, cuộc đời tất bận cũng phải chậm lại, dừng bước. Từng giọt cà phê nhỏ chậm rãi, thong thả hơn cả chiếc lá vàng cuối cùng. Gió heo may đã về, se sẽ lạnh. Lặng im như đếm nhịp thời gian, nghe rõ từng khoảnh khắc nặng nề rơi, làm sao lấy lại được.

Có gì quyến rũ đến vậy trong màu nước tối thẫm và thăm thẳm như đêm đông? Từng giọt, từng giọt ánh đen, rụng xuống như sương. Trong mỗi giọt ấy đắng chát thì nhiều, ngọt bùi là có mấy. Có phải mỗi giọt cà phê ấy rơi xuống là những "giọt" đời nặng trĩu, đọng mãi đáy lòng...
Từ rất lâu chuyện uống cà phê đã trở thành một trong những niềm vui tao nhã trong cuộc sống bận rộn hàng ngày. Nhiều thế kỷ trôi qua, cà phê vẫn mang lại sự kích thích giúp bạn tỉnh táo hơn, dù bạn đang ngồi ở một chân trời nào đi nữa.
Đây đó nơi những góc phố bạn dừng chân, một quán cà phê bình dân thường mà nơi đó, những người với tâm hồn ham học hỏi, những thi sĩ, doanh nhân, công nhân… đều có thể ngồi lại với nhau bàn luận dăm ba chuyện đông tây kim cổ qua từng giọt cà phê. Có lẽ quán cà phê là nơi bạn có thể tự do nhất để suy nghĩ và phát biểu.
Chính nhờ những lần tán gẫu với nhau bên ly cà phê mà nhiều người trong chúng ta đã ngộ ra nhiều triết lý về cuộc sống, cách sống. Sự thanh nhàn, yên lặng và an bình dường như đều ở đây, bên ly cà phê với bạn.
Chúng ta học được gì qua đó?
Đơn giản là hưởng thụ giây phút ấy – có lẽ đó là một nguyên tắc để hài lòng với cuộc sống chăng?
Tản mạn xung quanh ly cà phê giúp cuộc sống của bạn thêm phong phú, vui vẻ và đầy nhiệt huyết. Những ảnh hưởng tích cực, những chiến thuật thực tiễn và những kỹ năng tạo cảm hứng mà chúng ta đang bàn ở đây đều nhằm mục đích giúp bạn ý thức đầy đủ về cuộc sống để sống trọn vẹn và cảm thấy yêu đời mỗi ngày khi thức dậy.
Nào, hãy thưởng thức một ly cà phê mình ưa thích trong lúc chúng ta đang đọc topic này nhé:
Bài học thứ nhất: Hâm nóng cà phê sẽ gây vị đắng
Hãy để những chuyện quá khứ thuộc về quá khứ

Cà phê nói gì?
Đừng nên hâm nóng lại cà phê. Mỗi lần bạn pha, cà phê cần phải tươi mới. Chỉ pha vừa đủ để bạn uống lúc đó mà thôi.
Cuộc sống nói gì?
Đừng hâm lại quá khứ. Quá khứ là chuyện đã rồi, chứ không phải là một lời bào chữa. Hãy để những chuyện quá khứ thuộc về quá khứ.
Nếu hâm nóng cà phê, mùi vị của nó sẽ không còn ngon nữa. Cuộc đời của bạn cũng giống như vậy. Hâm lại quá khứ chỉ khiến cho bạn thêm vị đắng mà thôi. Để có một cuộc sống vui tươi hạnh phúc, hãy chịu trách nhiệm với thực tại, và bắt đầu từ giây phút này mà thẳng tiến.

Cuộc đời là của bạn, để nếm trải
“Một tách cà phê uống vào buổi sáng mang lại sự hưng phấn tuyệt vời mà không một tách cà phê nào khác dù là buổi chiều hoặc buổi tối có thể tạo ra được”
Hãy bảo đảm cà phê bạn uống luôn luôn tươi mới. Thưởng thức ngụm cà phê đầu tiên với cảm giác sảng khoái tuyệt vời sẽ nhắc nhở bạn rằng mỗi ngày là một cơ hội mới mẻ để tạo ra những thay đổi quan trọng trong cuộc sống. Mỗi ngày là một khởi đầu mới.
Bạn không thể thay đổi những gì mình đã nói ra hoặc đã làm. Vậy cứ để quá khứ ra đi. Hãy nhớ rằng vào lúc đó bạn đã làm hết sức mình những gì có thể và giờ đây bạn cứ hy vọng vào tương lai trước mắt. Hãy hiểu quá khứ và đừng lấy đó làm lời bào chữa. Nếu bạn cảm thấy mình đã đối xử tệ bạc hoặc gây ra lỗi lầm, hãy đi xin lỗi và cố gắng sửa sai. Khi đã làm hết sức mình, hãy nhận lấy trách nhiệm và rồi đừng ngoảnh lại nữa
Đừng tự trách mình. Ai cũng có thể gây lỗi lầm. Hãy học từ những vấp ngã, hiểu rõ những động lực khiến mình làm như vậy, rồi chộp lấy kinh nghiệm ấy để tạo ra thay đổi trong cuộc sống. Nếu cảm thấy cuộc đời không còn đáng sống nữa, hãy làm điều gì đó cho đời. Tìm cách gặp gỡ người khác. Hãy thử cố thân thiện với mọi người. Hãy nói chuyện với họ. Biết đâu họ chưa hề biết rằng bạn thật tuyệt vời. Nếu cần một nghề nghiệp khá hơn, đừng chờ người ta đem đến. Hãy săn đuổi nó. Một thái độ có-thể-thực-hiện không phải là sự chống đối hoặc lăng xăng. Nó đơn giản là một thái độ nhiệt tình, mạnh dạn và tháo vát.
Để được hạnh phúc, bạn không nhất thiết phải thành công trong mọi việc mình làm. Nhưng bạn cần tin rằng mình đã làm chủ cuộc đời này. Các nghiên cứu cho thấy người nào có trách nhiệm với những quyết định chính mình đưa ra sẽ thoả mãn trong cuộc sống nhiều hơn là người không lãnh trách nhiệm. Con người chỉ cảm thấy thực sự hạnh phúc khi cho phép cá tính của riêng mình được tự bộc lộ, chứ không phải khi làm theo nhận xét của người khác hoặc đối đầu với ý kiến của họ.
Đừng đợi người khác lát đường cho bạn đi. Hãy là người mở đường. Đừng chờ đợi cơ hội tìm đến bạn. Ngược lại, hãy săn lùng cơ hội. Người hạnh phúc không cần phải là người tài năng hơn kẻ khác, nhưng họ vẫn thường đạt được những gì mình muốn, bởi vì họ biết tìm kiếm cơ hội chứ không tìm kiếm sự bảo đảm. Họ không chờ đợi những lời động viên nhưng lại luôn ý thức với những gì đang xảy ra chung quanh mình. Họ biết rằng mỗi tình huống đều ẩn chứa những hạt giống cơ hội trong ấy, và khi cơ hội xuất hiện, họ đã chuẩn bị sẵn sàng từ bỏ quá khứ và bắt tay hành động để tạo ra một tương lai tốt đẹp hơn. Mỗi ngày đều tràn đầy những cơ hội bằng vàng. Mỗi ngày đều tươi mới và tuyệt vời như tách cà phê buổi sáng. Người vui vẻ luôn chắc rằng họ cảm thụ được như vậy từng giây phút trong cuộc đời...

kẻ xấu
06-12-2008, 01:18 PM
Mọi thứ trên cuộc sống nhìn có vẻ như xa lạ !!! tách dời ... Nhưng nên nhìn tất cả góc cạnh thì mọi chuyện đều có nguyên lí như nhau mà !!!
:heheh::heheh::heheh:

boycoj_1312
06-12-2008, 01:22 PM
Mọi thứ trên cuộc sống nhìn có vẻ như xa lạ !!! tách dời ... Nhưng nên nhìn tất cả góc cạnh thì mọi chuyện đều có nguyên lí như nhau mà !!!
:heheh::heheh::heheh:
uh, có thể mọi thứ cùng 1 nguyên lý nhưng ko phải là giống nhau
cuộc đời luk nào chả vậy
ko xa lạ nhưng đầy bất ngờ và cám dỗ

kẻ xấu
06-12-2008, 01:26 PM
uh, có thể mọi thứ cùng 1 nguyên lý nhưng ko phải là giống nhau
cuộc đời luk nào chả vậy
ko xa lạ nhưng đầy bất ngờ và cám dỗ

Đối với con người ko có gì là xa lạ cả ...
Quan trọng là nhìn nó với góc độ nào thôi !!!
:freely::freely::freely::freely:

boycoj_1312
06-12-2008, 01:32 PM
Đối với con người ko có gì là xa lạ cả ...
Quan trọng là nhìn nó với góc độ nào thôi !!!
:freely::freely::freely::freely:
sao lại ko xa lạ, chú bít dc mặt vợ chú chưa :))
kon người ko ai nhìn dc 1 vấn đề = nhiều góc cạnh
nếu thế thì họ đi làm thấy phán cho xong

kẻ xấu
06-12-2008, 01:35 PM
sao lại ko xa lạ, chú bít dc mặt vợ chú chưa :))
kon người ko ai nhìn dc 1 vấn đề = nhiều góc cạnh
nếu thế thì họ đi làm thấy phán cho xong

thứ nhất ... Vợ là cái của tương lai sao có thể nhìn được ???
Thứ 2 ... em bảo là nhìn = góc nào ??? ( 1 góc ) chứ phải hề nhiều góc
Ví dụ : 1 người con gái ... có người bảo xinh có người bảo xấu ????
:freely::freely::freely::freely::freely:

trangvicky_zhao
06-12-2008, 05:01 PM
Bài học thứ nhất: Hâm nóng cà phê sẽ gây vị đắng
Hãy để những chuyện quá khứ thuộc về quá khứ

Cà phê nói gì?
Đừng nên hâm nóng lại cà phê. Mỗi lần bạn pha, cà phê cần phải tươi mới. Chỉ pha vừa đủ để bạn uống lúc đó mà thôi.
Cuộc sống nói gì?
Đừng hâm lại quá khứ. Quá khứ là chuyện đã rồi, chứ không phải là một lời bào chữa. Hãy để những chuyện quá khứ thuộc về quá khứ.
Nếu hâm nóng cà phê, mùi vị của nó sẽ không còn ngon nữa. Cuộc đời của bạn cũng giống như vậy. Hâm lại quá khứ chỉ khiến cho bạn thêm vị đắng mà thôi. Để có một cuộc sống vui tươi hạnh phúc, hãy chịu trách nhiệm với thực tại, và bắt đầu từ giây phút này mà thẳng tiến.

Cái này hok hay lắm.Và cũng hok đúng nữa. Vẫn biết àl phải sống vì tương lai, vươn tới tương lai nhưng cũng hok phải vì thế mà đc phép lãng quên quá khứ. Sống với những kỉ niệm quá khứ để nghĩ tốt hơn về tương lai. Nhỉ ^^?

Hyt.b3
10-04-2009, 07:37 PM
em cũng hay uống cà phê nhưng mà toàn uống cà phê sữa...........nên lúc nào cũng thấy ngòn ngọt ngon ngon.............
Đôi khi uống cà phê đen...........cho thêm tí đường..........cũng có đắng........có hơi ngọt..........nhưng tóm lại nếu mà bít tận hưởng thỳ vẫn thấy ngon...........:love::love:
~~~>cuộc sống có lẽ cũng giống thế..........có khó khăn gian khổ........đau đớn nhưng cũng có hạnh phúc, yêu thương ngọt ngào.....hừmh nếu bít tận hưởng thỳ cũng ngon như uống cà phê vậy hem........:phew::phew::phew::phew:

bakit_b1
10-04-2009, 07:49 PM

câu này rất ý nghĩa :)

Snow
11-04-2009, 01:17 PM
Cuộc đời ...
Lằng lặng như một cốc cafe ...
Nó có vị đắng ... ngọt ....
Cuộc đời cũng như ly cafe... có những lúc nó cho ta sự hạnh phúc ngọt ngào ...nhưng cũng có khi nó cho ta nếm trải vị đắng ...

He0pr0_B7
30-04-2009, 03:13 PM
Cà phê ?!!!!
Thầy cũng nói vậy...!!! Cuộc sống như 1 ly cà phê !!!!
Nhấm nháp từng chút một...!!! Đắng !!! Nhưng ngọt về sau ....!!!!
Chỉ có những kẻ ngu ngốc mới tránh cái đắng bằng cách ực 1 cái hết cả ly....!!!
Còn gì là thú vị........!!!!!!!!!!!

Snow
02-05-2009, 10:43 PM
Cà phê ?!!!!
Thầy cũng nói vậy...!!! Cuộc sống như 1 ly cà phê !!!!
Nhấm nháp từng chút một...!!! Đắng !!! Nhưng ngọt về sau ....!!!!
Chỉ có những kẻ ngu ngốc mới tránh cái đắng bằng cách ực 1 cái hết cả ly....!!!
Còn gì là thú vị........!!!!!!!!!!!

... hay mi ạ !!!
Đắng !!! Nhưng ngọt về sau ...!!!
Câu này rất hay
... Lần đầu tiên thấy mi nói một câu hay như thế :)

He0pr0_B7
03-05-2009, 10:11 AM
... hay mi ạ !!!
Đắng !!! Nhưng ngọt về sau ...!!!
Câu này rất hay
... Lần đầu tiên thấy mi nói một câu hay như thế :)

Tau suy ra từ lần làm chocolate đấy...:^o^:!!!
Thứ nguyên chất lúc mua về đắng nghét, nhưng nhấm nháp thì đắng đầu lưỡi mà ngọt trong cổ họng !!! Hihi !!!!!!!!
Tuy nhiên sau đó vẫn phải cho thêm sữa vào.:sweat:..!!!!!!!
P/s : Ý mi là lâu nay tau ăn nói dở lắm hử :knife:?!!!!!!!

Liendaica_B5
06-05-2009, 05:05 PM
đúng vậy cuộc đời như một ly cafe đắng nhưng đắng quá sẽ làm mọi người cảm thấy tắc cổ không thể nuốt được