PDA

View Full Version : ThiẾt KẾ Web CÁ NhÂn

haidh
13-05-2006, 08:46 PM
Tạo 1 trang web cá nhân thật ra rất dễ dàng , bạn có thể tự tạo cho một trang web sau khi đọc xong bài viết này về vấn đề THIẾT KẾ WEB CÁ NHÂN

+ Để thiết kế 1 trang web và làm cho nó chạy trên mạng Internet thì chúng ta phải cần những gì ?? đó là

1.) Bạn phải hình dung ra trong đầu của mình là web của bạn sẽ nói về cái gì - hồi khi làm web tôi mơ ước mình sẽ làm được một trang web về đồ họa bằng tiếng việt
2.) Kiến thức nhỏ về cách sử dụng chương trình thiết kế trang web mà dễ dàng và dễ thấy nhất là chương trình FrontPage có sẵn trong các đĩa officeXP hay Frontpage 2003
3.) Bạn cần có một tên miền trên mạng để người ta biết trang web của bạn - nói theo dân pro đó là Domain , nếu bạn muốn có một tên miền đẹp và như ý thì bạn phải mua , nhưng cũng có những nới cung cấp miễn phí cho các bạn , cái này tôi hưỡng dẫn sau
4.) Bạn phải có 1 phần ổ cứng trên máy chủ để chứa trang web - nói theo dân pro đó là hosting , hosting bạn có thể mua hoặc có thể đăng ký miễn phí trên mạng , tuy nhiên theo ông bà ta nói - " Tiền nào của đó " ở đây chắc nhiều bạn sẽ không có điều kiện mua host do đó tôi sẽ hưỡng dẫn cách tạo một hosting Free ( Miễn phí )
5.) Khi có host rồi làm sau mà đưa web lên mạng ? lúc này có nhiều cách đưa web lên mạng
- Có thể vào hệ điều hành Dos để đưa web lên với những câu lệnh của dos - cái này tui quên mất tiu rồi
- Có thể vào trình duyệt web và gõ IP( địa chỉ ) của host bạn để vào ở cứng ( Host )
- Có thể dùng 1 website có hỗ trợ đưa file lên mạng để đưa .
- Có thể dụng một chương trình phần mềm mà người ta gọi là phần mềm FTP , ở bài này tôi sẽ hưỡng dẫn các bạn dùng phần mềm upload FTP

~> Đáp ứng với 5 điều kiện trên bạn sẽ làm được 1 trang web và hãnh diện với bạn bè - web tui đó

BÂY GIỜ VẤN ĐỀ QUAN TRỌNG ĐẦU TIÊN LÀ BẠN PHẢI HÌNH DUNG RA WEB CỦA BẠN CÓ NỘI DUNG GÌ và NGƯỜI TA GỌI LÀ Ý TƯỞNG THIẾT KẾ

1.) Ví dụ rằng ý tưởng của tôi là sẽ tạo ra 1 trang web về tình yêu , trên trang web của tôi sẽ nói về các mục sau
2.) Thơ tình yêu
3.) Nhạc tình yêu
4.) Tư vấn tình yêu
5.)
Yes – như vậy là tôi phải tạo ra 1 trang web nói sơ qua về 3 vấn đề này để khi khách vào thăm web của tôi người ta thấy được tất cả các vấn đề chính mà web của tôi nói đến – tôi gọi trang web này là trang chủ

- Và trên trang chủ tôi phải ghi ra những dòng chữ thể hiện được nội dung mà tôi nói – sau đó tôi sẽ làm cho 3 dòng chữ đó chạy đến các trang web con đó là các trang THƠ – NHẠC – TƯ VẤN .. , có nghĩa là khi khách vào thăm trang web của tôi Click chuột vào cái dòng chữ THƠ TÌNH YÊU mà tôi đặt trên trang chủ thì người ta sẽ đi đến được trang web có chứa nội dung THƠ TÌNH YÊU của tôi làm , việc làm này người ta gọi là Link ( Có nghĩa là liên kết ) đó là việc liên kết đường dẫn từ trang chủ đi đến trang THƠ TÌNH YÊU , và trang thơ tình yêu được gọi là Trang Con cấp 1 .

HẾT PHẦN 1 - Mời theo dõi 3 phần sau bằng movie
Phần 2 (http://www.dohoavn.net/web/web_ca_nhan/phan2.rar)
Phần 3 (http://www.dohoavn.net/web/web_ca_nhan/phan3.rar)

Phần 4 (http://www.dohoavn.net/web/web_ca_nhan/phan4.rar)
CHúc các bạn thành công!(bài viết có sử dụng tư liệu của dohoavn)

Pisces
24-05-2006, 12:52 PM
Hờh hờh,... Bác romeo ơi, làm được một trang web cho ra người không đơn giản đâu! Không phải chỉ cần biết nấy thứ bác bày ra là người ta có thể làm được một trang web có giá trị mô!

hkvnth
24-05-2006, 03:34 PM
Thì cũng phải bắt đầu từ cái đơn giản chứ. Có ai học nâng cao luôn được đâu

haidh
24-05-2006, 07:09 PM
Anh xin thưa các cô các cậu là anh bắt đầu mò mẫm design 1 site bằng
cách online với matmice-giờ không ai dùng nữa- nhưng không phải nó không có ích,đến giờ tuy chưa học được nhiều nhưng những cái đầu tiên như vậy lại cho anh em 1 tư duy khá tốt!Có nền tảng vẫn hơn!

hrockvn
27-05-2006, 07:38 AM
Tớ khuyên các bạn là nên bắt đầu bằng HTMl, đừng thấy có nhiều dịch vụ sẵn rùi nhảy vào PHP, ASP, JSP mà chả biết tí gì về HTML. Và nen thiết kế ở nhà sau đó Upload lên mạng. Còn nếu nhiều xiền mún tiêu bớt thì làm trực tuyến cũng OK. Trừ khi bạn có line ADSL thuê trọn gói thì thế nào cũng OK

HoangHiep12C6
18-11-2006, 09:55 AM
Nhà em có ADSL đây . Các pác nào có lòng làm ơn chỉ giùm em cách lập website zới . Em muốn lập 1 website cho riêng lớp iêm .

hrockvn
21-11-2006, 09:55 AM
Trước kết kiếm cấy Templates thử edit lại coi cái đã. Dùng Front Page của Office cho dễ làm. Sau đó chuyển sang Dream. Ban đầu cứ làm tạm mí HTML đã rùi hãy chuyển sang ngôn ngữ động sau. Kiếm Ebook về nghiền ngẫm, học HTML rồi chuyển sang ASP hoặc PHP cho đơn giản. Đồng thời tìm hiểu về mạng và bảo mật đi nếu làm Webmaster.
Với Hosting và domain, nếu cậu có ADSL thì làm quách cái server trên máy của cậu cho gọn. Nhanh mà tự ý mình. Nhưng phải có kiến thức về server và mạng + bảo mật. Làm được homeserver thì là tốt, nhưng phải có kiến thức. Còn nếu không kiếm free hosting mà làm.
http://3000mb.com là một ví dụ. Free khá tốt.

letien
24-11-2006, 09:54 AM
Trước kết kiếm cấy Templates thử edit lại coi cái đã. Dùng Front Page của Office cho dễ làm. Sau đó chuyển sang Dream. Ban đầu cứ làm tạm mí HTML đã rùi hãy chuyển sang ngôn ngữ động sau. Kiếm Ebook về nghiền ngẫm, học HTML rồi chuyển sang ASP hoặc PHP cho đơn giản. Đồng thời tìm hiểu về mạng và bảo mật đi nếu làm Webmaster.
Với Hosting và domain, nếu cậu có ADSL thì làm quách cái server trên máy của cậu cho gọn. Nhanh mà tự ý mình. Nhưng phải có kiến thức về server và mạng + bảo mật. Làm được homeserver thì là tốt, nhưng phải có kiến thức. Còn nếu không kiếm free hosting mà làm.
http://3000mb.com là một ví dụ. Free khá tốt.

Hì hì bác hảo ơi em định năm sau mà rớt nối mạng nè nhưng cái tập tài liệu làm homeserver của em mất rồi. Hôm nào bác vè chỉ dứt điểm cho em nhé 1 năm rồi nên chắc em quên sạch=)) .

HoangHiep12C6: nhà em có máy hả tốt nhất em cài cái apache mà chạy cái forum trên đó em muốn làm diễn đàn mà. Sau đó ngồi mà chỉnh sửa hack mod rồi đưa lên em nên dùng ibf . Tự làm đi cho nó biết;)). Ngoài ra em cứ mua domain đi còn host thì thiếu gì cách.
èm mua cái http://vnfriend.org của anh không anh bán rẻ cho (bác hảo... :-W đừng xen vô đấy)

hrockvn
24-11-2006, 03:41 PM
Hớ hớ, cấy HomeServer mằn ăn như anh em mình có mà chết em ạ. Giờ anh thấy vô đó dễ như đi chợ á. Cấu hình không cẩn thận thì không nên sài. Học thêm về bảo mật đê roài tính đến chiện mằn HomeServer. Anh nói chỉ là anh nói giải pháp hoặc để các bạn thử test thôi. Còn chú cần thì anh cũng chỉ lại, riêng mảng Secu chú tự tìm hiểu ;)).
Với việc cài localhost. Đó là không thể tránh nếu bạn muốn thử tập tành làm website. Nhưng có một kinh nghiệm đó là lúc đầu bạn nên cài các phần mềm trọn gói như AppServ (http://appservnetwork.com) (nhưng hông hỉu sao cấy ni cứ bị nhạn là SpyWare, tớ chưa hỏi bên AppServ) hoặc PHPTrial,.. Nhưng sau khi đã có kinh nghiệm bạn nên tải từng bộ phận của server về cài rồi cấu hình nó. Như thế sẽ có kinh nghiệm hơn. Bình quân, chỉ khoảng gần 1 năm là nên tự cài riêng, thậm chí chỉ cần khỏng 6 tháng.
Đấy là nếu bạn khoái PHP. Còn nếu bạn thích ASP mí cụ Microsoft thì sài IIS trong đĩa cài Win ý. IIS thì sài dễ hơn cụ Apache, nhưng cũng mệt mỏi mí cấy phân quyền. Được cái là sài IIS khá thú vị (tùy sở thích mỗi bạn)
Còn nếu thích thì cài cả 2 em mà chạy hoặc cài IIS rùi cho chạy lun cả PHP trên đóa

fithou
20-12-2006, 01:40 PM
Học Asp.net đê anh em ơi ! Học PHP làm gì ASP.NET mới là Pro phải tiếp thu công nghệ mói chứ.

haidh
20-12-2006, 03:40 PM
ASP.NET đang được chuộng đấy.!
Tiếc là không có thêm time để học thêm.
Biết thế ngày trước mình đi theo cái nghiệp lập trình cho rồi.
Tự nhiên vác cái vạ NET vào thân! :D

hrockvn
21-12-2006, 05:36 PM
:)) Các bác nói vơ vẩn. Thời mí chả thượng, khoái cái gì, giỏi cái gì thì theo. Nhưng thực tế LTV không có bác nào chỉ nhoáy vào một thứ. Kiểu gì cũng phải có tí cái khác vào làm vốn

-OT-
21-12-2006, 05:56 PM
Chú Hão nói chí lí. Đã là LTV thì cái gì cũng phải biết, ngôn ngữ nào cũng thông. Chứ biết 1 cái, chuyên 1 cái thì rồi cũng đến lúc ... toi :D

fithou
28-12-2006, 12:32 PM
Ai cũng biết là biết nhiều vẫn hơn nhưng thà biết 1 thứ mà chắc còn hơn là biết nhiều thứ nhưng không thứ nào ra hồn.

1stPrO
16-01-2007, 05:40 PM
Hix các pác ơi tui đang học Java với VB mà các câu lệnh khó nhớ quá :(( , ai có kinh nghiệm học qua rồi chỉ tui với dc ko :( , chõ anh em sẽ hậu ta j mà :D

shevchenbe90
31-01-2007, 06:37 PM
Lập Web đâu có đơn giản, lập rồi cái web đó tồn tại được mấy ngày, trước tiên phải lo cái host đã.

nstung
05-02-2007, 03:57 AM
Học Asp.net đê anh em ơi ! Học PHP làm gì ASP.NET mới là Pro phải tiếp thu công nghệ mói chứ.

Biết các ngôn ngữ khác chưa mà đòi làm .Net

fithou
16-02-2007, 05:12 PM
Thì cũng biết 1 số thứ nhưng chắc là .net không hề có liên quan gì đến PHP nên học nếu chọn giữa .net và PHP bây giờ thì có lẽ nên chọn .net