PDA

View Full Version : Sân chơi dành cho người thông minh đây

boycoj_1312
12-12-2008, 01:03 PM
Diễn đàn mình ko có mục đố vui lên mình mạo muội post bài này mong nhận được sự đóng góp nhiệt tình của các bạn

Nơi đây sẽ là tổng hợp của tất cả các câu hỏi mà các bạn cho là hay, trí tuệ ,đáng để giải- các vụ án kinh điển cần tìm hung thủ - các câu đố lôgic gây đau đầu cho người đọc , các bài toán mẹo trí tuệ ( lưu ý là phải trí tuệ- ko nên post các câu hỏi mẹo quá vô duyên..gây phản cảm với những người đọc đáp án )
lưu ý
- khi post bài trong này bạn phải có đáp án của nó ( chứ ko được tìm các câu hỏi mà chưa có câu trả lời , làm đau đầu mọi người ) nhưng ko dc giải luôn nha
- các bài phải có thứ tự ( ví dụ tui post bài 1 thì ai muốn gửi lên tiếp thì phải phải đặt tên là bài 2 , rồi bài 3......) cho đễ quản lí topic này ấy mà
-thấy câu hỏi hay, đáp án thuyết phục thì phải thank người đó vì họ đã phải vắt óc suy nghĩ mới ra đáp án đó
Ai ko tìm dc câu trả lời thì ghé wa topic
http://www.daoduytu.edu.vn/forum/showthread.php?t=7639

Tui sẽ mở hàng cho topic này
Bài số 1:Có 5 người đi qua một cây cầu vào ban đêm. Tuy nhiên họ có chỉ với 1 cây đèn dầu còn sáng được trong vòng 30s (nếu đèn tắt thì sẽ hôk nhìn thấy đường mà ko sang cầu dc.) Mỗi lần đi, chiếc cầu chỉ chịu được trọng lượng của tối đa hai người. Trong khi đó, người thứ nhất đi qua cầu trong vòng 1s; người thứ hai qua cầu trong vòng 3s; người thứ ba đi qua cầu trong vòng 6s; người thứ tư đi qua cầu trong vòng 8s và người thứ năm đi qua cầu trong vòng 12s. Mỗi lần đi trên cầu, bắt buộc phải cầm đèn; nếu hai người cùng đi thì thời gian sẽ tính cho người đi mất nhiều time hơn (VD người một và người hai cùng đi thì sẽ qua cầu trong 3s).
Bạn thử giúp họ đi qua cầu xem nào :refused::refused:

boycoj_1312
12-12-2008, 02:05 PM
ủa mọi người đâu cả rồi, nghe bảo 4rum toàn anh tài các nơi quy tụ mà, ko lẽ ko ai giải dc câu đố cỏn kon này ah

DonGianLaSpam
12-12-2008, 02:45 PM
cho anh hỏi chút nhé : 2 người qua cầu chắc phải có 1 người quay lại đưa đèn nhỉ ,theo câu đố của em thì có 5 người đi qua 1 cây cầu vào ban đêm có nghĩa là em chua nói 5 người này cũng đứng 1 bên cầu hay là có người đứng ở bên này người đứng ở bên kia cầu, cho nên nếu ngươi thứ 4 và thư5 đứng bên này cầu con 3 người còn lại đứng bên kia cầu thì chắc chắn ít hơn 30s cả 5 người đều đi qua cầu . =.= .giống như câu hỏi có 2 người cùng muốn qua 1 con sông rộng mà chỉ có 1 chiếc thuyền chỉ trở đc 1 người , trên sông ko có 1 bóng người ,làm sao để 2 người đều qua đc sông 1 cách đơn giản nhất .

boycoj_1312
12-12-2008, 02:50 PM
anh ah bài này giải dc mà anh chỉ mỗi tội là nó khá rắc rối thôi

DonGianLaSpam
12-12-2008, 03:49 PM
uh vậy thì anh thử cố giải coi hihi tưởng là toán mẹo nên anh mới bám vào tư ngữ em đưa ra để tra lời thôi =.=
-----------------------------------------
chia cầu thành 12 đoạn ho thằng thư 5 đi cùng thằng thư nhất đi đc 1s thì thăng 1 qua cầu thằng thứ 5 đi dc 1/12 đoạn đường .lúc đó thằng thứ 2 bắt đầu đi 3s qua cầu thằng thư 5 đi dc 4/12 đoạn đường xong xuôi thằng thứ tư suất hành sau 8 giây run rẩy vì sợ cầu sập thì thằng thứ 4 và 5 cung qua cầu thế là chỉ còn em thứ 3 bơ vơ trơ trọi mà đèn ở bên kia mất rùi thế là 1 người vì mọi người , bốn người vì 1 người 4 thằng bắt đầu zâng đầu đis , thế là thằng nhanh tay nhanh chân nhất phải sang bên kia cầu đón thàng còn lại cả đi lẫn về 2 em ngốn hết 7s . vị chi tổng thiệt hại là 19s =)) bé hơn 30s ná

letheanh
12-12-2008, 04:30 PM
Người 1 vs 2 qua cầu rồi ng` 1 cầm đèn về --> mất 4s
Người 1 vs 3 qua cầu rồi ng` 1 cầm đèn về --> mất 7s
Người 3 vs 4 qua cầu rồi ng 2 cầm đèn về --> mất 12+3=15s
Người 1 và 2 qua cầu --> mất 3s
Tổng cộng 29s ok men!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

kẻ xấu
12-12-2008, 04:38 PM
1. Câu hỏi là gì ??? Tất cả mọi người qua cầu trong thơi gian nhanh nhất á ???
2. cái cầu dài bao nhiêu ???
Như thế thì mới giải được chứ ... đây mới chỉ có giả thiết thôi ko có kết luận sao giải được ???
:whistle::whistle::whistle:

letheanh
12-12-2008, 05:10 PM
1. Câu hỏi là gì ??? Tất cả mọi người qua cầu trong thơi gian nhanh nhất á ???
2. cái cầu dài bao nhiêu ???
Như thế thì mới giải được chứ ... đây mới chỉ có giả thiết thôi ko có kết luận sao giải được ???
:whistle::whistle::whistle:

1. Câu hỏi là: "Bạn thử giúp họ đi qua cầu xem nào " nếu pác chú ý đọc
ko ai iu cầu trong time ngắn nhất cả nhưng ngắn nhất thì càng tốt
2. Cầu dài bao nhiu ko ảnh hưởng!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!:smoking:
Bài 2: Cho 4 chữ số 8,8,3,3 có thể thay đổi vị trí các chữ số vs đặt vào các dấu + _ * : (cộng trừ nhân chia) và dấu ngoặc ( ) để đc kết quả là 24!!! Bài nì hok khó lắm!!!

haminhvan
12-12-2008, 05:13 PM
Diễn đàn mình ko có mục đố vui lên mình mạo muội post bài này mong nhận được sự đóng góp nhiệt tình của các bạn

Nơi đây sẽ là tổng hợp của tất cả các câu hỏi mà các bạn cho là hay, trí tuệ ,đáng để giải- các vụ án kinh điển cần tìm hung thủ - các câu đố lôgic gây đau đầu cho người đọc , các bài toán mẹo trí tuệ ( lưu ý là phải trí tuệ- ko nên post các câu hỏi mẹo quá vô duyên..gây phản cảm với những người đọc đáp án )
lưu ý
- khi post bài trong này bạn phải có đáp án của nó ( chứ ko được tìm các câu hỏi mà chưa có câu trả lời , làm đau đầu mọi người ) nhưng ko dc giải luôn nha
- các bài phải có thứ tự ( ví dụ tui post bài 1 thì ai muốn gửi lên tiếp thì phải phải đặt tên là bài 2 , rồi bài 3......) cho đễ quản lí topic này ấy mà
-thấy câu hỏi hay, đáp án thuyết phục thì phải thank người đó vì họ đã phải vắt óc suy nghĩ mới ra đáp án đó
Để khuyến khích post bài
Mỗi câu đố được đưa ra sẽ đc thanks ít nhất 1 lần
Câu trả lời đúng đầu tiên sẽ được thanks ít nhất 1 lần
Câu trả lời đúng nhưng khác nhau sẽ đc thanks ít nhất 1 lần

Tui sẽ mở hàng cho topic này
Bài số 1:Có 5 người đi qua một cây cầu vào ban đêm. Tuy nhiên họ có chỉ với 1 cây đèn dầu còn sáng được trong vòng 30s (nếu đèn tắt thì sẽ hôk nhìn thấy đường mà ko sang cầu dc.) Mỗi lần đi, chiếc cầu chỉ chịu được trọng lượng của tối đa hai người. Trong khi đó, người thứ nhất đi qua cầu trong vòng 1s; người thứ hai qua cầu trong vòng 3s; người thứ ba đi qua cầu trong vòng 6s; người thứ tư đi qua cầu trong vòng 8s và người thứ năm đi qua cầu trong vòng 12s. Mỗi lần đi trên cầu, bắt buộc phải cầm đèn; nếu hai người cùng đi thì thời gian sẽ tính cho người đi mất nhiều time hơn (VD người một và người hai cùng đi thì sẽ qua cầu trong 3s).
Bạn thử giúp họ đi qua cầu xem nào :refused::refused:

Bạn thử giúp họ đi qua cầu xem nào

Hiện tại thì chưa nghĩ ra. Câu này xem ra còn khó hơn cả câu hỏi của mình

letheanh
12-12-2008, 05:20 PM
Ặc ặc, haminh làm cái gì thế quote rồi paste câu hỏi! Pó hand , +2 EXP liền !!
(phía trên có đáp án kìa hehe)!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

boycoj_1312
12-12-2008, 05:32 PM
uh vậy thì anh thử cố giải coi hihi tưởng là toán mẹo nên anh mới bám vào tư ngữ em đưa ra để tra lời thôi =.=
chia cầu thành 12 đoạn ho thằng thư 5 đi cùng thằng thư nhất đi đc 1s thì thăng 1 qua cầu thằng thứ 5 đi dc 1/12 đoạn đường .lúc đó thằng thứ 2 bắt đầu đi 3s qua cầu thằng thư 5 đi dc 4/12 đoạn đường xong xuôi thằng thứ tư suất hành sau 8 giây run rẩy vì sợ cầu sập thì thằng thứ 4 và 5 cung qua cầu thế là chỉ còn em thứ 3 bơ vơ trơ trọi mà đèn ở bên kia mất rùi thế là 1 người vì mọi người , bốn người vì 1 người 4 thằng bắt đầu zâng đầu đis , thế là thằng nhanh tay nhanh chân nhất phải sang bên kia cầu đón thàng còn lại cả đi lẫn về 2 em ngốn hết 7s . vị chi tổng thiệt hại là 19s =)) bé hơn 30s ná
cái này bác giải sai rùi, phải giải như bác letheanh

10/10 rất pro

letheanh
12-12-2008, 05:37 PM
cái này bác giải sai rùi, phải giải như bác letheanh

Em ít tuổi hơn anh nên cứ goịem = em đi anh ơi!!!
Bài 1 iêm thấy còn cái kỉu 2 ng` đi đến 1/2 cầu rồi dừng lại (VD ng 5 di đến nửa cầu --> mất 6x --> thời gian đi hết câu lúc này chỉ còn 6s, dựa vào sơ hở đề bài!!!!!!!!!!!!)
PS: có bài 2 rùi đóa!!!!!!!!!!!!!!!!!!

DonGianLaSpam
12-12-2008, 05:44 PM
để bài vậy nên có nhìu cách giải =))

boycoj_1312
12-12-2008, 06:06 PM
Em ít tuổi hơn anh nên cứ goịem = em đi anh ơi!!!
Bài 1 iêm thấy còn cái kỉu 2 ng` đi đến 1/2 cầu rồi dừng lại (VD ng 5 di đến nửa cầu --> mất 6x --> thời gian đi hết câu lúc này chỉ còn 6s, dựa vào sơ hở đề bài!!!!!!!!!!!!)
PS: có bài 2 rùi đóa!!!!!!!!!!!!!!!!!!
uh lần sau chú post bài thì nên bôi đen câu hỏi như anh ý
còn nữa anh thấy bài 2 của chú ko ra đáp số dc hay sao ý
chú có kết quả ko hay vẫn chưa ra

Hyt.b3
12-12-2008, 06:17 PM
uh còn nữa anh thấy bài 2 của chú ko ra đáp số dc hay sao ý
chú có kết quả ko hay vẫn chưa ra

ha ha anh BC giống iêm
nãy h iêm mằn mãi hok ra:uwaah::uwaah:
định lên xem có kết quả chưa mà hok thấy

a Thế Anh cho koi kq đi

thế nài mà bảo hok khó:stress::stress:

kẻ xấu
12-12-2008, 07:18 PM
Sặc bài viết loạn cả lên !!!
Bài 1 : bất kì người nào cũng giải kiểu đấy được ???
Bài 2 : quả là khó thật đấy !!! hiện tại chưa nghĩ ra ???
Có bạn nào Pro giải hộ cái !!!
:angry::angry::angry:

aries_thl
12-12-2008, 10:03 PM

mới có 4 người thôi mà, thế người thứ 5 đi đâu rùi ???:smoking::smoking::smoking:

Noa
12-12-2008, 10:24 PM
mới có 4 người thôi mà, thế người thứ 5 đi đâu rùi ???:smoking::smoking::smoking:
Chính là chỗ này:

Người 3 vs 4 qua cầu rồi ng 2 cầm đèn về -->...
Cái này phải là người thứ 4 và 5, chắc cậu letheanh viết nhầm.

Mấy bài toán dạng này thì đều có chung một nguyên tắc đó là:
2 Người đầu tiên đi qua cầu bao giờ cũng phải là 2 người nhanh nhất, sau đấy người nhanh nhất quay trở lại để đưa những người khác sang, nhưng có điều 2 người chậm nhất phải sang cùng 1 lượt đẻ tiết kiệm thời gian, sau đó lượt cuối cùng người nhanh thứ nhì quay lại để đón người nhanh nhất.

Hyt.b3
12-12-2008, 10:31 PM
Bài 2: Cho 4 chữ số 8,8,3,3 có thể thay đổi vị trí các chữ số vs đặt vào các dấu + _ * : (cộng trừ nhân chia) và dấu ngoặc ( ) để đc kết quả là 24!!! Bài nì hok khó lắm!!!
Thế kòn kâu nì
các pác đã giải được chưa:hmm::hmm:
iêm thỳ chịu nhưng iêm tò mò về kết squả quá

aries_thl
12-12-2008, 10:46 PM
dễ mà 3*( 8-3)+8 = 24 đó:love::love::love::love::love::love:

boycoj_1312
12-12-2008, 10:52 PM
dễ mà 3*( 8-3)+8 = 24 đó:love::love::love::love::love::love:
bà chị giải sai rùi (chắc chưa học lớp 1 ah) mà tui thấy hình như bài toán kia ko giải dc hay sao ý vì dạng toán này làm nhiều rồi nhưng bài này thì chịu

aries_thl
12-12-2008, 10:59 PM
ý, nhầm thiệt .hjc hjc hjc ..xấu hổ quá :redface::redface::redface::redface:

boycoj_1312
12-12-2008, 11:35 PM
Giải đây nè,cho mọi nhười cơ hội nhìu quá mà,giải luôn vậy
8/(3-8/3)=24 === ok men
Tiếp nè
Bài 3
1. Dùng 9 con số từ 0->9 và 4 dấu +,-,*,/ để tạo ra biểu thức có trị số = 100, các số nà thứ tự không được thay đổi (tức là luôn từ 0->9)
VD: 123-45-67+89=100
2. Dùng các con số từ 1 >>9 tạo thành 1 số có trị số là 100, thứ tự tùy ý nhưng chỉ được phép sử dụng 1 dấu + và 1 dấu /
vd- 91+(5742/638)=100

aries_thl
13-12-2008, 10:22 AM
8*3=8*3=24
:yawn::yawn::yawn:được không nhỉ ^^!

boycoj_1312
13-12-2008, 10:47 AM
có đáp án rùi mà U đọc phía trên đê, bây h giải câu thứ 3 đê

aries_thl
13-12-2008, 11:13 AM
câu 3 á , được dùng ngoặc không
nếu được thì giải được câu 1 rùi ,
1+2+34+56-7*(8-9)=100
câu 2 đó , mà có thể có nhìu đáp án mà , sao vùi dập người khác thế nhóc ..>.<

shevchenbe90
13-12-2008, 11:37 AM
Ko cần đâu bà chị ơi đây là đáp án câu 3 nè
1, 1*2*3*4+5+6+7*8+9 =100
1-2+3*4*5+6*7+8-9 =100
2, 91+(7524/836) = 100

tiếp nè
Bài 4
1/ Làm thế nào để đem được 6 lít nước từ sông về nếu trong tay chỉ có 2 thùng , 1 thùng dung tích 4 lít , 1 thùng dung tích 9 lít và không thùng nào có vạch chứa dung tích ?((Yêu cầu <=8 lần đổ giữa các can với nhau))
2/ Trong 1 can có 16 lít xăng ,làm thế nào để chia số xăng đó thành 2 phần bằng nhau, nếu chỉ có thêm 1 can 11 lít và 1 can 6 lít để không?

Jimmy Page
13-12-2008, 11:41 AM
Có câu hỏi nó dư lày
mình nghĩ mãi dek ra
đem ra hỏi các bạn ná

Bài 5
Cho 9 chữ số từ 1 đến 9
Hãy sắp xếp các số đó thành duy nhất 1 phép tính (mỗi chữ số chỉ được xuất hiện 1 lần), sao cho kết quả bằng 1

:|

boycoj_1312
13-12-2008, 11:52 AM
ê ông ko dc vi phạm nội quy chứ phải đề bài rõ ràng sau còn trả lời cho nó dễ, thứ 2 là câu hỏi ko rõ ràng về dữ kiện bài toán
edit lại nhanh nếu ko là bị thẻ đấy

shevchenbe90
13-12-2008, 05:45 PM
ơ hơ cả làng ko ai giải dc ah, sao mà IQ kém thế nhỉ :))

DonGianLaSpam
13-12-2008, 06:38 PM
tiếp nè
Bài 4
1/ Làm thế nào để đem được 6 lít nước từ sông về nếu trong tay chỉ có 2 thùng , 1 thùng dung tích 4 lít , 1 thùng dung tích 9 lít và không thùng nào có vạch chứa dung tích ?((Yêu cầu <=8 lần đổ giữa các can với nhau))
2/ Trong 1 can có 16 lít xăng ,làm thế nào để chia số xăng đó thành 2 phần bằng nhau, nếu chỉ có thêm 1 can 11 lít và 1 can 6 lít để không?

b1: đôr đầy can 9 lit :

lấy can 9 lit đổ sang can 4lit còn 5 lit .
đổ nước ở can 4lit đi rùi lấy can 9lit đổ đầy can 4 lit vạy trong can 9lit còn 1l nước
đổ nước ở can 4lit đi rùi đổ 1l nước ở can 9lit vào
bây h ta có can 4lit chứa 1lit nươc
lấy đầy nước ở can 9lit rùi đổ vào can 4lit chứa 1lit nước . trong can 9l có 6l nuoc :XD::XD:
đúng chưa chủ nhà :picknose::picknose::picknose:

boycoj_1312
13-12-2008, 06:51 PM
ok rồi đại ka nhưng còn câu thứ 2 nữa mà, kaka giải nốt đê

Có câu hỏi nó dư lày
mình nghĩ mãi dek ra
đem ra hỏi các bạn ná

Bài 5
Cho 9 chữ số từ 1 đến 9
Hãy sắp xếp các số đó thành duy nhất 1 phép tính (mỗi chữ số chỉ được xuất hiện 1 lần), sao cho kết quả bằng 1

:|

2-1^3456789 <====chắc chỉ có mỗi kiểu này thôi.

Reddevils
13-12-2008, 07:06 PM
Bài 6
Câu 1
Cho các chữ số 0,1,2,3,4,5,6,7
Dùng tất cả các phép tính quan hệ ( +, - ,nhân , chia, dấu ngoặc, giai thừa{!} sin cos tan cot log...tuỳ mọi người) Để tính có kết quả bằng 2011
Bài ni em nghĩ đúng ngày 20-11
Câu 2
Dễ hơn 1 chút .Cho bảy chữ số 0 .Dùng tất cả các phép tính quan hệ ( +, - ,nhân , chia, dấu ngoặc, giai thừa{!}, sin cos tan cot log...tuỳ mọi người) Để tính có kết quả bằng 30
Làm đi bà kon

boycoj_1312
13-12-2008, 07:45 PM
đề rõ bài mấy vào nhok ko là sau này topic lại rối tung lên h, edit lại ngay

Bài 6
Câu 1
Dùng tất cả các phép tính quan hệ ( +, - ,nhân , chia, dấu ngoặc, giai thừa{!} sin cos tan cot log...tuỳ mọi người) Để tính có kết quả bằng 2011
Câu 2
Dễ hơn 1 chút .Cho bảy chữ số 0 .Dùng tất cả các phép tính quan hệ ( +, - ,nhân , chia, dấu ngoặc, giai thừa{!}, sin cos tan cot log...tuỳ mọi người) Để tính có kết quả bằng 30
Làm đi bà kon
dc câu 2 cho chú rồi nè
( 0!+0!+0!)! x [(0!+0!+0!)! - 0!] =30
câu 1 đang suy nghĩ

DonGianLaSpam
13-12-2008, 08:49 PM
QUOTE=boycoj_1312;88315]ok rồi đại ka nhưng còn câu thứ 2 nữa mà, kaka giải nốt đê

2-1^3456789 <====chắc chỉ có mỗi kiểu này thôi.[/QUOTE]

UNH thì giải hjx

can : 16........... 11........... 6

nc trong can : 0 ........... 10 ........... 6
........... ........... 6 ........... 4 ........... 6
........... ........... 12 ........... 4 ........... 0
........... ........... 12 ........... 0 ........... 4
........... ........... 1 ........... 11 ........... 4
........... ........... 1 ........... 9 ........... 6
........... ........... 7 ........... 9 ........... 0
........... ........... 7 ........... 3 ........... 6
........... ........... 13 ........... 3 ........... 0
........... ........... 13 ........... 0 ........... 3
........... ........... 2 ........... 11 ........... 3
........... ........... 2 ........... 8 ........... 6

đang post bài thì thằng bạn rủ đi uông h20 ko bít giải thế đúng chua nhỉ =.=:dead:

shevchenbe90
14-12-2008, 02:01 AM
Bài 6
Câu 1
em ah anh thấy bài này giống như là em ấn máy lung tung mà ra thui, ko có quy luật mà cũng ko phải là toán mẹo ===> ko giải dc

Bài toán mới nè vào giải hộ cái coi
Bài 7
13 người khách đi vào khách sạn nhưng chỉ có 12 phòng.Ai cũng muốn có phòng cho mình.Người phục vụ đã làm như sau.Anh ta nói với người khách thứ mười ba chờ trong phòng 1 với người thứ nhất.Như vậy có hai người trong phồng 1.Anh ta xếp người khách thứ ba vào phòng 2,người khách thứ tư vào phồng 3....cứ như thế đến người khách thứ mười hai vào phòng 11.Và quay trở lại phòng 1 đưa người hách thứ mười ba đang chờ đến phòng 12 còn trống.Mỗi người đều đã đc xếp vào phòng của mình.
Hỏi::Tại sao lại làm được như vậy

hjhjhehe
14-12-2008, 09:09 AM
Bài 7
13 người khách đi vào khách sạn nhưng chỉ có 12 phòng.Ai cũng muốn có phòng cho mình.Người phục vụ đã làm như sau.Anh ta nói với người khách thứ mười ba chờ trong phòng 1 với người thứ nhất.Như vậy có hai người trong phồng 1.Anh ta xếp người khách thứ ba vào phòng 2,người khách thứ tư vào phồng 3....cứ như thế đến người khách thứ mười hai vào phòng 11.Và quay trở lại phòng 1 đưa người hách thứ mười ba đang chờ đến phòng 12 còn trống.Mỗi người đều đã đc xếp vào phòng của mình.
Hỏi::Tại sao lại làm được như vậy

Ơ chú Be thế người thứ 2 vứt đi đâu rồi:cool:

boycoj_1312
14-12-2008, 09:13 AM
Ơ chú Be thế người thứ 2 vứt đi đâu rồi:cool:
rất ok em đọc mãi mới ra ==> xứng danh là kaka của B12 :D
em post tiếp 2 bài để bà kon tham khảo nè

Bài 8
Lewis Caroll là 1 nhà logic học nổi tiếng. Ông ta đưa ra 10 phát biểu sau đây và các bạn hãy đưa ra 1 kết luận ngắn gọn về ông ta nhé!
1. Những con vật có trong nhà này chỉ là mèo.
2. Những con vật nào thích ngắm trăng đều là vật cưng.
3. Khi tôi ghét 1 con vật, tôi tránh xa nó.
4. Không con vật nào ăn thịt cả, trừ phi chúng đi rình mò vào ban đêm.
5. Không con mèo nào không thể giết chuột.
6. Chưa có con vật nào nói chuyện với tôi, trừ những con vật trong nhà này.
7. Kangaroos không là vật cưng.
8. Không con vật nào trừ những con ăn thịt giết được chuột.
9. Tôi ghét những con vật nào không nói chuyện với tôi.
10. Những con vật nào mà đi rình mò vào ban đêm luôn thích ngắm trăng.

Có vẻ phải áp dụng chút toán học vào đây đấy

Tiếp nè
Bài 9
Sau giờ tan học có 9 học sinh ở lại trừong đá bóng. Một trong số học sinh này đá quả bóng làm vỡ cửa kính 1 lớp. Để cho tiện, ta gọi tên các em này là A,B,C, D, E, G, H, K, L. Trưởng ban bảo vệ nhà trường hỏi, các câu trả lời của các em này như sau:

A: " E đánh vỡ kính "
B: " nói thế không đúng "
C: " Em đã đánh vỡ "
D: " Ngừoi làm vỡ hoặc là K hoặc là C "
E: " B nói dối "
G: " C đã làm điều đó "
H: " Không phải C "
K: " Cả C và cả em không liên quan đến cửa kính "
L: " K nói đúng và E không đánh vỡ cửa kính ".
Một học sinh khác đứng xem đá bóng, biết rõ rằng trong 9 câu trả lời trên chỉ có 3 câu là đúng.

Vậy đề nghị các bạn giúp xác định người làm vỡ cửa kính.

hjhjhehe
14-12-2008, 09:54 AM
Bài 5
Sau giờ tan học có 9 học sinh ở lại trừong đá bóng. Một trong số học sinh này đá quả bóng làm vỡ cửa kính 1 lớp. Để cho tiện, ta gọi tên các em này là A,B,C, D, E, G, H, K, L. Trưởng ban bảo vệ nhà trường hỏi, các câu trả lời của các em này như sau:

A: " E đánh vỡ kính "
B: " nói thế không đúng "
C: " Em đã đánh vỡ "
D: " Ngừoi làm vỡ hoặc là K hoặc là C "
E: " B nói dối "
G: " C đã làm điều đó "
H: " Không phải C "
K: " Cả C và cả em không liên quan đến cửa kính "
L: " K nói đúng và E không đánh vỡ cửa kính ".
Một học sinh khác đứng xem đá bóng, biết rõ rằng trong 9 câu trả lời trên chỉ có 3 câu là đúng.

Vậy đề nghị các bạn giúp xác định người làm vỡ cửa kính.

Bài này để ý kỹ thì 9người này chỉ nói tập trung vào CEK là làm vỡ hay k
Vì thế chỉ cần xét 3 ng này thôi ,xét các ng còn lại cũng k dc j vì k ai nói đến họ
*C làm vỡ--->B,C,D,G đúng :k thỏa mãn vì chỉ có 3ng đúng
*E làm vỡ---->A,E,H,K đúng :k thỏa mãn vì chỉ có 3ng đúng
*Chắc chắn là K làm vỡ
Thật vậy:K làm vỡ ---->B,D,H đúng
0==II=========>K làm vỡ kính--->bắt nó đền........

boycoj_1312
14-12-2008, 11:58 AM
Bài này để ý kỹ thì 9người này chỉ nói tập trung vào CEK là làm vỡ hay k
Vì thế chỉ cần xét 3 ng này thôi ,xét các ng còn lại cũng k dc j vì k ai nói đến họ
*C làm vỡ--->B,C,D,G đúng :k thỏa mãn vì chỉ có 3ng đúng
*E làm vỡ---->A,E,H,K đúng :k thỏa mãn vì chỉ có 3ng đúng
*Chắc chắn là K làm vỡ
Thật vậy:K làm vỡ ---->B,D,H đúng
0==II=========>K làm vỡ kính--->bắt nó đền........
bài này có vẻ dễ, mọi người giải nốt câu 8 đê
tui thêm 1 câu nữa nè
Bài 10
Một hòn đảo có 2 loại người.Đảo A:luôn nói thật.Đảo B:luôn nói dối.
Một người nc ngoài đến khu chợ.Tập trung cả 2 loại người A và B
Phần 1
Ở đây có 3 người X,Y,Z.Người nc ngoài hỏi X:Anh là người của đảo A hay B?.Câu trả lời không thể làm người nc ngoài biết X là ai.
Người đó chuyển sang hỏi Y và Z:
X nói gì vậy?.
_Y trả lời :X nói anh ta ở đảo B
_Z trả lời: Đừng tin Y ,anh ta nói dối đấy !!!
Hỏi,X,Y,Z là người đảo nào???
Phần 2
Về sau này.Anh ta gặp 2 người thổ dân.Một người nói :Tôi là người đảo B hoặc anh ta là người đảo A
Họ ở đảo nào?

Phần 3
Những người thỏ dân khó chịu về những câu hỏi của người nc ngoài này và kết án anh ta vào tội chết.Nhưng có thể cứu sống anh ta bằng một câu hỏi LOGIC.Những người thổ dân đưa ra 2 cánh cửa giống hệt nhau cho người nc ngoài lựa chọn:1 cửa bước vào giàn giáo và một cửa tự do.Chỉ có người bảo vệ cửa mới biết là sau cánh cửa là gì.Người nc ngoài đc hỏi đúng 1 câu với 1 người bảo vệ cửa.Và người đó đã biết đc cánh cửa nào tự do.Người nào là người nói dối trong 2 người bảo vệ..Hỏi người nc ngoài đã hỏi câu gì???

Phần 4:
Sau khi người nc ngoài thoát nạn.Anh ta đi và vào 1 quán bar.Trong đó gặp 3 người thổ dân((của 2 hòn đảo)Quy định thế này cho dễ:Trên 2 hòn đảo chỉ có thổ dân sống và những thổ dân ng nc ngoài gặp chỉ ở 1 trong 2 hòn đảo)).người thứ 1 nói:"Cả 3 chúng tôi đều là người của đảo B".người thứ 2 nói:"Chỉ 1 trong 3 chúng tôi là người thật thà"
Hỏi Ai của đảo nào??

Phần 5:Vẫn trong quán bar này người nc ngoài gặp 1 thổ dân khá vui tính.Anh ta noi:"Nếu vợ tôi là người đảo A thì toi là người đảo B"Hỏi 2 người này của đảo nào?

Phần 6:
Khi người nc ngoài muốn đi,anh ta ra trả tiền.Người phục vụ nói cho anh ta hết bao nhiêu tiền.Nó khá là đắt,và người nc ngoài đã hỏi người phục vụ anh ta có nói thật ko.Nhưng người nc ngoài ko nghe rõ câu trả lời và anh ta hỏi người ngồi bên cạnh về điều này.Người ngồi cạnh nói :"Người phục vụ nói rằng YES, nhưng đó là một sự dối trá"
Vậy họ là ai_người PVu và người ngồi bên cạnh

coi bộ khá rắc rối nhưng ko đến nỗi quá khó đâu :proud::proud:

shevchenbe90
15-12-2008, 12:36 PM
Bài 10
Phần 1
Ở đây có 3 người X,Y,Z.Người nc ngoài hỏi X:Anh là người của đảo A hay B?.Câu trả lời không thể làm người nc ngoài biết X là ai.
X nói gì vậy?.
Phần 2
Về sau này.Anh ta gặp 2 người thổ dân.Một người nói :Tôi là người đảo B hoặc anh ta là người đảo A
Họ ở đảo nào?

Phần 3
Những người thỏ dân khó chịu về những câu hỏi của người nc ngoài này và kết án anh ta vào tội chết.Nhưng có thể cứu sống anh ta bằng một câu hỏi LOGIC.Những người thổ dân đưa ra 2 cánh cửa giống hệt nhau cho người nc ngoài lựa chọn:1 cửa bước vào giàn giáo và một cửa tự do.Chỉ có người bảo vệ cửa mới biết là sau cánh cửa là gì.Người nc ngoài đc hỏi đúng 1 câu với 1 người bảo vệ cửa.Và người đó đã biết đc cánh cửa nào tự do.Người nào là người nói dối trong 2 người bảo vệ..Hỏi người nc ngoài đã hỏi câu gì???

Phần 4:
Sau khi người nc ngoài thoát nạn.Anh ta đi và vào 1 quán bar.Trong đó gặp 3 người thổ dân((của 2 hòn đảo)Quy định thế này cho dễ:Trên 2 hòn đảo chỉ có thổ dân sống và những thổ dân ng nc ngoài gặp chỉ ở 1 trong 2 hòn đảo)).người thứ 1 nói:"Cả 3 chúng tôi đều là người của đảo B".người thứ 2 nói:"Chỉ 1 trong 3 chúng tôi là người thật thà"
Hỏi Ai của đảo nào??

Phần 5:Vẫn trong quán bar này người nc ngoài gặp 1 thổ dân khá vui tính.Anh ta noi:"Nếu vợ tôi là người đảo A thì toi là người đảo B"Hỏi 2 người này của đảo nào?

Phần 6:
Khi người nc ngoài muốn đi,anh ta ra trả tiền.Người phục vụ nói cho anh ta hết bao nhiêu tiền.Nó khá là đắt,và người nc ngoài đã hỏi người phục vụ anh ta có nói thật ko.Nhưng người nc ngoài ko nghe rõ câu trả lời và anh ta hỏi người ngồi bên cạnh về điều này.Người ngồi cạnh nói :"Người phục vụ nói rằng YES, nhưng đó là một sự dối trá"
mấy câu này khá dễ, shev đọc thấy mỗi phần 3 là khá hay và thú vị
làm xong 6 phần rùi nhưng chỉ giải mỗi phần 3 thui

Phần 3
Người nước ngoài sẽ hỏi 1 câu thui là "người đảo A đứng ở của tự do đúng không?", nếu bạn hỏi người đảo A và họ đứng ở của tự do thì yes là cái cẳng, và người đảo B đứng ở của tự do cũng yes tốt, cứ nhắm cửa đó mà đi, nếu là no thì đi cửa ngược lại

thêm bài nữa cho các mem tham khảo nè
Bài 11
Phần 1
http://i198.photobucket.com/albums/aa180/hunter_d_89/geometric-paradox.gif
đi đâu mất 1 ô rùi nhỉ

Phần 2
Như thế này là 63=64=65 mất rồi????
Lạ thế nhỉ????
Làm nhanh lên nào!!!!!!!!
http://i198.photobucket.com/albums/aa180/hunter_d_89/geometry-paradox.gif

hjhjhehe
15-12-2008, 01:58 PM
Bài 11
Phần 1
http://i198.photobucket.com/albums/aa180/hunter_d_89/geometric-paradox.gif
đi đâu mất 1 ô rùi nhỉ

Chỉ là đánh lừa giác quan thôi ;coi diện tích 1 ô là x.
Cái này cũng hơi khó nói, đơn giản là thế này: khi đưa tam giác lớn lên trên thì đã thừa đi 0.5x(tính mà xem),khi đưa tam giác nhỏ và hình chữ L xuống thì cũng thừa 0.5x(tính mà xem)
0==II=======> thừa 1ô
ở đây để ý hình tam giác chung của 2 hình ấy ,bị thừa ô là ở đây

Phần 2
Như thế này là 63=64=65 mất rồi????
Lạ thế nhỉ????
Làm nhanh lên nào!!!!!!!!
http://i198.photobucket.com/albums/aa180/hunter_d_89/geometry-paradox.gif

Đổi câu khác đê khó nhìn lắm
Chắc cũng tương tự như trên chứ j,lại thừa thiếu 0,5 ô

letheanh
15-12-2008, 05:52 PM
Pác boycoi xem coi lập 1 topic khác rùi đặt chú ý về những bài đã đc giải và lời giải cho dễ theo dõi đi, cứ thế này sau lộn xộn lắm!!!!!!!!!!!
Bài 12: Hãy trồng 7 cái cây thành 6 hàng sao cho mỗi hàng có 3 cây, hem khó lắm nhưng cũng post chơi!!!!!!!!!!!!!!!!!!

boycoj_1312
15-12-2008, 06:51 PM
dc rồi anh sẽ lập 1 topic mới tổng hợp câu hỏi và đáp số mà hình như còn bài 8 là chưa có ai giải ah

letheanh
15-12-2008, 10:54 PM
Bài 8
Lewis Caroll là 1 nhà logic học nổi tiếng. Ông ta đưa ra 10 phát biểu sau đây và các bạn hãy đưa ra 1 kết luận ngắn gọn về ông ta nhé!
1. Những con vật có trong nhà này chỉ là mèo.
2. Những con vật nào thích ngắm trăng đều là vật cưng.
3. Khi tôi ghét 1 con vật, tôi tránh xa nó.
4. Không con vật nào ăn thịt cả, trừ phi chúng đi rình mò vào ban đêm.
5. Không con mèo nào không thể giết chuột.
6. Chưa có con vật nào nói chuyện với tôi, trừ những con vật trong nhà này.
7. Kangaroos không là vật cưng.
8. Không con vật nào trừ những con ăn thịt giết được chuột.
9. Tôi ghét những con vật nào không nói chuyện với tôi.
10. Những con vật nào mà đi rình mò vào ban đêm luôn thích ngắm trăng.

Thực sự hok hỉu ý bài này lắm nhưng cũng mạn phép trả lời
Có thể xếp các câu vào các nhóm
1 - 6 : ông ra nói chuyện với mèo
5 - 8 - 4 - 10 - 2 : mèo là loài ăn thịt và mèo là vật cưng, ông ta thích mèo
Còn lại 3 - 7: ông ghét Kangoro

boycoj_1312
15-12-2008, 11:36 PM
đáp án chi tiết Bài 11: Vấn đề là ở chỗ dòng kẻ chéo kia , người ta cố tình cho dòng kẻ to ra để che đi chi tiết 1 đỉnh của hình lục giác xanh lam và 2 đỉnh của 2 hình tam giác đỏ và xanh ko gặp nhau tại 1 điểm >> 2 chênh lệch nhau

Đấy là mẹo , thật sự hình đầu đó ko phải tam giác đâu.

Tương tự cho câu dưới, hình chữ nhật đó cũng bị thiếu mất 1 khúc hình thoi đấy.

có bài típ nè
Bài 13
hãy di chuyển một que diêm được xếp như hình dưới để thành một hình vuông từ bốn que diêm dưới
http://www.vn-zoom.com/members/dat-dai-hiep-albums-ko-duoc-xem-picture1734-1.jpg

hoangdungc10
16-12-2008, 03:05 AM
Tiếp nha các bác^^!
Bài 14:

Phần 1:
Nhà bác học EinStein đã cho bít, trên thế giới này chỉ có 2% số người là giải được bài này. Bạn có nằm trong số 2% những người thông minh nhất trên thế giới không ? Bài toán đố dưới đây thực chất là toán logic.
1) Có 5 ngôi nhà, mỗi nhà một màu khác nhau.
2) Trong mỗi nhà có một người ở, mỗi người có quốc tịch khác nhau.
3) Mỗi người thích uống một loại nước khác nhau, mỗi người hút một loại thuốc lá khác nhau và nuôi một loài vật khác nhau trong nhà của mình.
Câu hỏi đặt ra là: Ai nuôi cá ? Biết rằng:
a. Người Anh sống trong nhà màu đỏ.
b. Người Thuỵ điển nuôi chó.
c. Người Đan mạch thích uống chè.
d. Người Đức hút thuốc lá nhãn Rothmanns.
e. Người Nauy sống trong ngôi nhà đầu tiên.
f. Người sống trong nhà xanh thích uống cà phê.
g. Người hút thuốc lá Winfield thích uống bia.
h. Người sống trong nhà vàng hút thuốc lá Dunhill.
i. Người hút thuốc lá Pall Mall nuôi vẹt trong nhà của mình.
j. Người sống trong ngôi nhà ở chính giữa thích uống sữa.
k. Người hút thuốc lá Marlboro sống bên cạnh người nuôi mèo.
l. Ngưòi hàng xóm của người hút Marlboro quen uống nước.
m. Người hút thuốc lá Dunhill sống bên cạnh người nuôi ngựa.
n. Ngôi nhà của người Nauy nằm bên cạnh nhà màu tím.
o. Ngôi nhà màu xanh nằm kế và bên trái (phía trước) nhà màu trắng.:smoking::smoking::smoking:

Phần 2:
CHỨNG MINH : 4 = 5:hot::hot:

Phần 3:
Một nhà báo hỏi một nhà toán học năm nay ông bao nhiêu tuổi
Câu trả lời đầy hóm hỉnh
Tuổi tôi bằng tổng các chữ số của tuổi và năm sinh:^_^::^_^:

Phần 4:
người mẹ năm nay hơn người con 21 tuổi, 6 năm nữa thì tuổi con bằng 1/5 tuổi mẹ
Hỏi người cha giờ đang ở đâu?:crave::crave:

Phần 5:
đố mọi người tìm ra được 2 chữ trong dấu 3 chấm nhé
E,R,T,Y,U,I,...,D,F,G,H,J,K,... :blush::blush:

Bài 10
Phần 1
X nói gì vậy?.
Phần 2
Họ ở đảo nào?

Phần 3

Phần 4:
Hỏi Ai của đảo nào??

Phần 6:

Mình xin mạn phép trả lời câu hỏi này, không đúng thì thôi nhé ^^!

Phần 1:
TH 1:
- Nếu Z nói đúng >>>>>>> Y nói sai >>>>> X phải ở đảo A
=> Z, X ở đảo A còn Y ở đảo B
TH 2:
-Nếu Z nói sai >>>>>>>> Y nói đúng >>>>> X phải ở đảo B
=> Z, X ở đảo B còn Y ở đảo A

Phần 2:
- Nếu câu "Một người nói :Tôi là người đảo B hoặc anh ta là người đảo A" là Đúng >>>> người này ở đảo B (vô lý! vì người ở đảo B luôn nói dối nên anh ta sẽ không bao giờ nói mình ở đảo B)
=> câu này là Sai nên người này ở đảo B còn người không nói gì ở đảo A :D
Phần 3: Shenve... đã giải
Phần 4:
-người thứ 1 nói:"Cả 3 chúng tôi đều là người của đảo B" => tương tự câu này cũng Sai (vì người ở đảo B (nói dối) nên sẽ không nói mình là ở đảo B) => người thứ 1 ở đảo B
-người thứ 2 nói:"Chỉ 1 trong 3 chúng tôi là người thật thà"
+ Nếu người này nói thật thì => nguời thứ 2 ở đảo A, và người cuối cùng ở đảo B
+ Nếu người này nói sai thì => người thứ 2 ở đảo B, và người cuối cùng ở đảo A
Phần 5:
-cũng như vậy câu: Anh ta noi:"Nếu vợ tôi là người đảo A thì toi là người đảo B" là Sai vì người đảo B sẽ không nói mình ở đảo B => anh ấy là người ở đảo B. còn vợ cũng ở đảo B

Reddevils
16-12-2008, 06:17 AM
Pác boycoi xem coi lập 1 topic khác rùi đặt chú ý về những bài đã đc giải và lời giải cho dễ theo dõi đi, cứ thế này sau lộn xộn lắm!!!!!!!!!!!
Bài 12: Hãy trồng 7 cái cây thành 6 hàng sao cho mỗi hàng có 3 cây, hem khó lắm nhưng cũng post chơi!!!!!!!!!!!!!!!!!!

Bài quá ư gà con chú ạ .Kẻ 1 tam giác .Các đỉnh là 1 cây . Kẻ 3 đường trung tuyến , trung điểm mỗi cạnh và trọng tâm là 1 cây( là 4 cây nữa) ~>có 6 hàng ( 3 cạnh tam giác và 3 đường trung tuyến) và 7 cây .Mỗi hàng 3 cây
hình em tự vẽ nên hơn xấu ^^!

kẻ xấu
16-12-2008, 06:26 AM
Câu 11 : À thì ra là thế !!!!
Câu 13 : em bắt đầu thấy khó tưởng tưởng rồi đó à nghen ! !!!
:@_@::@_@::@_@::@_@::@_@:

hjhjhehe
16-12-2008, 12:37 PM
Bài 13
hãy di chuyển một que diêm được xếp như hình dưới để thành một hình vuông từ bốn que diêm dưới
http://www.vn-zoom.com/members/dat-dai-hiep-albums-ko-duoc-xem-picture1734-1.jpg
http://i495.photobucket.com/albums/rr312/empires0901/user580449_pic1734_1227447808.jpg

dịch que diêm bên trái sang trái 1chút là ok.........
Đố bà con bài toán nhỏ :
Di chuyển 1 thanhI để 2 vế bằng nhau

II=VI

letheanh
16-12-2008, 12:46 PM
[Đố bà con bài toán nhỏ :

II=VI

Có chơi dấu khác ko anh :empty::empty::empty:

hjhjhehe
16-12-2008, 02:06 PM
Có chơi dấu khác ko anh :empty::empty::empty:
không đâu, chỉ sắp xếp lại 1 thanh thôi , để đâu tuỳ ý ,miễn là 2 bên bằng nhau

Jubi
16-12-2008, 02:10 PM
chắc là cho thanh \ trùng lên thanh / hả anh
~~> II =/I ( = II)
=.=

hjhjhehe
16-12-2008, 02:17 PM
chắc là cho thanh \ trùng lên thanh / hả anh
~~> II =/I ( = II)
=.=

Phép tính j mà kỳ vậy , không phải đâu , đặt ở ngoài mà.

boycoj_1312
16-12-2008, 02:40 PM
Mình xin mạn phép trả lời câu hỏi này, không đúng thì thôi nhé ^^!
Phần 1:
TH 1:
- Nếu Z nói đúng >>>>>>> Y nói sai >>>>> X phải ở đảo A
=> Z, X ở đảo A còn Y ở đảo B
TH 2:
-Nếu Z nói sai >>>>>>>> Y nói đúng >>>>> X phải ở đảo B
=> Z, X ở đảo B còn Y ở đảo A

Phần 2:
- Nếu câu "Một người nói :Tôi là người đảo B hoặc anh ta là người đảo A" là Đúng >>>> người này ở đảo B (vô lý! vì người ở đảo B luôn nói dối nên anh ta sẽ không bao giờ nói mình ở đảo B)
=> câu này là Sai nên người này ở đảo B còn người không nói gì ở đảo A :D
Phần 3: Shenve... đã giải
Phần 4:
-người thứ 1 nói:"Cả 3 chúng tôi đều là người của đảo B" => tương tự câu này cũng Sai (vì người ở đảo B (nói dối) nên sẽ không nói mình là ở đảo B) => người thứ 1 ở đảo B
-người thứ 2 nói:"Chỉ 1 trong 3 chúng tôi là người thật thà"
+ Nếu người này nói thật thì => nguời thứ 2 ở đảo A, và người cuối cùng ở đảo B
+ Nếu người này nói sai thì => người thứ 2 ở đảo B, và người cuối cùng ở đảo A
Phần 5:
-cũng như vậy câu: Anh ta noi:"Nếu vợ tôi là người đảo A thì toi là người đảo B" là Sai vì người đảo B sẽ không nói mình ở đảo B => anh ấy là người ở đảo B. còn vợ cũng ở đảo B
hơ hơ bác trả lời sai phần gần hết rùi coi bộ ko đọc kỹ đề

shevchenbe90
17-12-2008, 01:45 AM
http://i495.photobucket.com/albums/rr312/empires0901/user580449_pic1734_1227447808.jpg

dịch que diêm bên trái sang trái 1chút là ok.........
Đố bà con bài toán nhỏ :

II=VI
Tưởng ka pro,gà thui,hé hé,
dịch 1 que xiên xiên sang ta dc dấu X,bài này lừa ta ở cái Thập phân = la mã
II=XI

:luckybadge:

Thực sự hok hỉu ý bài này lắm nhưng cũng mạn phép trả lời
Có thể xếp các câu vào các nhóm
1 - 6 : ông ra nói chuyện với mèo
5 - 8 - 4 - 10 - 2 : mèo là loài ăn thịt và mèo là vật cưng, ông ta thích mèo
Còn lại 3 - 7: ông ghét Kangoro

Anh thấy chú nói chính xác rồi đấy.Nhưng nên nhớ là 1 câu ngắn gọn về ông ta thôi,cho nên theo anh là chọn câu "Ông ta ghét Kangoro"

boycoj_1312
17-12-2008, 02:47 AM
Bài 14:

Phần 1:
Nhà bác học EinStein đã cho bít, trên thế giới này chỉ có 2% số người là giải được bài này. Bạn có nằm trong số 2% những người thông minh nhất trên thế giới không ? Bài toán đố dưới đây thực chất là toán logic.
3) Mỗi người thích uống một loại nước khác nhau, mỗi người hút một loại thuốc lá khác nhau và nuôi một loài vật khác nhau trong nhà của mình.
o. Ngôi nhà màu xanh nằm kế và bên trái (phía trước) nhà màu trắng.

Phần 2:
CHỨNG MINH : 4 = 5

Phần 3:
Câu trả lời đầy hóm hỉnh
Tuổi tôi bằng tổng các chữ số của tuổi và năm sinh

Phần 4:
Hỏi người cha giờ đang ở đâu?

Phần 5:
E,R,T,Y,U,I,...,D,F,G,H,J,K,...
hơ hơ đã làm ra cho ông anh rồi đây
Phần 1:
kết quả Người Đức nuôi cá
cách làm như sau ( khá dài đấy)
Từ các dữ kiện đề bài cho t có thể xd dc
1. Người Nauy chỉ sống dc trong nhà vàng và thứ tự các nhà là : vàng, tím, đỏ, xanh, trắng ( bạn đọc tự suy luận ) => đương nhiên anh ta hút Dunhill, anh ta chỉ có thể nuôi mèo hoặc cá và anh ta chỉ có thể uống nước
2. từ 1 và đề bài ta xd dc nhà tím nuôi ngựa và hút Marlboro ( cạnh nhà uống nước) từ đó ta dễ dàng suy ra anh ta uống chè
3. nhà đỏ của người Anh ở giữa nên uống sữa => Người Anh chỉ có thể hút Pall Mall => người Anh nuôi vẹt
4.Vì nhà đỏ nuôi vẹt nên => nhà vàng nuôi mèo
5. Vì người Thuyj Điển nuôi chó => người Đức sẽ nuôi cá ====> tui nằm trong số 2% người thông minh nhất quả đất :proud::proud::proud:

shevchenbe90
17-12-2008, 02:52 AM
Bài 14:

Phần 1:
o. Ngôi nhà màu xanh nằm kế và bên trái (phía trước) nhà màu trắng.

Phần 2:
CHỨNG MINH : 4 = 5

Phần 3:
Câu trả lời đầy hóm hỉnh
Tuổi tôi bằng tổng các chữ số của tuổi và năm sinh

Phần 4:
Hỏi người cha giờ đang ở đâu?

Phần 5:
E,R,T,Y,U,I,...,D,F,G,H,J,K,...
Phần 1: Shev không tin là chỉ có 2% đâu nhá,mất có hơn 20p thôi (Xin thề,nói điêu chít liền) giải bài này ko có gì quá khó khăn,Shev với ku Boycoj thi xem ai giải nhanh,hé hé,ra gần cùng lúc,cho nó viết lời giải phần 1 (khá là dài)

Phần 5: viết cái bảng chữ cái ra...tuy nhiên thấy cái dãy này chả có quy luật gì cả hay sao đấy :|
Đáp án shev đưa ra là X...S

Phần 4:
Cô gái chưa lấy chồng

Phân 2:
Ta có :
-20 = -20
<=> 25 - 45 = 16 - 36
=> 5^2 - 2.5.9/ 2 = 4^2 - 2.4.9/2
Cộng cả 2 vế với (9/2)^2 để xuất hiện hằng đẳng thức :
5^2 - 2.5.9/2 + (9/2)^2 = 4^2 - 2.4.9/2 + (9/2)^2
<=> (5 - 9/2)^2 = (4 - 9/2 )^2
<=> 5 - 9/2 = 4 - 9/2
<=> dpcm
Cái này chỉ lừa được con nít thôi,vì khai căn trên ko đảm bảo 2 vế = nhau,
Cách giải đưa chúng ta về dạng (5-x)^2=(4-x)^2
vì vậy lần từ dưới lên là hiểu tại sao xuất phát điểm là -20=-20,
Phần 3:
Shev nghĩ là đề lỗi,chả biết câu hỏi là gì,cũng ko đủ dữ kiện tính.

boycoj_1312
17-12-2008, 02:55 AM
bài mới nè
Bài 16
Có một chàng Hoàng tử vì quyết đấu tranh cho lẽ phải và giành lấy tình yêu của mình nên đã bị mụ phù thủy độc ác biến chàng thành ngựa. Chàng Hoàng tử đang rất buồn thì chợt có một vị thần mách bảo :
Nhà ngươi hãy đến một ngôi đền linh thiêng cách nhà mụ phù thủy 10 km, lấy 5 báu vật đem về nhà mụ phù thủy. ở ngôi đền linh thiêng đó có 20 báu vật. Mỗi lần ngươi chỉ được chở tối đa 10 báu vật và cứ đi được một đoạn dài 1 km thì một báu vật bị biến mất.
Nếu ngươi làm được điều đó thì sẽ tiêu diệt được mụ phù thủy. Lúc đó ngươi trở lại thành người và được cưới công chúa làm vợ. Chàng Hoàng tử loay hoay chưa biết làm thế nào vì sợ các báu vật biến mất hết. Ai biết cách chỉ giùm hoàng tử đi.

Bài 17:
. Có 5 tên cướp vào cướp ngân hàng được 1.000.000 đôla, Sau đó cả bọn đề ra cách chia. Cách làm như thế này, trước tiên rút thăm coi ai đề ra trước. Người T1 nêu cách chia nếu số tán thành >= số phản đối thì thực hiện theo cách chia đó, ngược lại sẽ bị bắn chết. và người thứ 2 tiếp tục như trên, cho tới người thứ 5. Biết người nếu cách chia không được bỏ phiếu. và những tên cướp này rất độc ác và tham lam, nhưng chúng coi trọng tính mạng hơn tiền bạc. nếu bạn là người t1 thì ban đề cách chia ntn để vừa được sống vừa được nhiều tiền nhất.

MT_Dung_B12
17-12-2008, 03:12 AM
giải 16 : cách của mình là thế này nhưng với điều kiện là không có ăn trộm giữa đường nhé ^^!
có 20 báu vật đúng không chỉ chở tối đa đc 10 báu vật nên ta sẽ chở 10 báu vật trước đi đc 5km ta mất đi 5 báu vật ,còn 5 báu vật ta vứt đấy đã rồi quay về lấy 10 báu vật kia đến chỗ 5 báu vật ta để lại trên đường thi lúc này ta có 10 báu vật mà đoạn đường 5km ---> mụ phù thuỷ đi tàu 6 ván ,có vợ đẹp kha kha...

boycoj_1312
17-12-2008, 10:46 AM
bài nữa nè tha hồ mà giải

Bài 18
Cạnh bờ sông có 1 bà mẹ,1 ông bố,1 cảnh sát,2 bé gái,2 bé trai và 1 tên trộm,Tất cả đều muốn qua sông nhưng chỉ có 1 đò_dành cho 2 người,Biết rằng:
1) Chỉ có người lớn mới lại được đò
2) Trộm chỉ ở cùng với cảnh sát mà không thể ở cùng những người còn lại nếu ko có cảnh sát
3) Bé gái phải ở với mẹ(nếu ko bé gái sẽ bị bố đánh), bé trai phải ở với bố(nếu ko bé trai sẽ bị mẹ đánh)

Làm thế nào để tất cả đều được qua sông....

Bài 19
Có 6 con ếch đứng ở 7 hòn đá.3 con đực bên trái_quay đầu về phía 3 con cái và 3 con cái bên phải __quay đầu về 3 con đực.Mỗi con được nhảy sang 1 hòn đá kế bên trước mặt và nhảy sang hòn đá thứ 2 nếu ở hòn thứ nhất trước mặt có ếch.Và không thể nhảy sang hòn thứ 3 nếu ở 2 hòn giữa có ếch...
Những con ếch không thể nhảy lùi mà chỉ tiến.

Hãy làm cho 3 chú ếch đực sang bên phải và 3 ếch cái sang bên trái mà không con nào phải xuống nước???

hjhjhehe
17-12-2008, 11:20 AM
II=XI

bên trái là II la mã kia mà, chắc do anh viết chưa rõ nên chú hiểu nhầm

Bài 18
Cạnh bờ sông có 1 bà mẹ,1 ông bố,1 cảnh sát,2 bé gái,2 bé trai và 1 tên trộm,Tất cả đều muốn qua sông nhưng chỉ có 1 đò_dành cho 2 người,Biết rằng:
2) Trộm chỉ ở cùng với cảnh sát mà không thể ở cùng những người còn lại nếu ko có cảnh sát
3) Bé gái phải ở với mẹ(nếu ko bé gái sẽ bị bố đánh), bé trai phải ở với bố(nếu ko bé trai sẽ bị mẹ đánh)

Bài 19
Có 6 con ếch đứng ở 7 hòn đá.3 con đực bên trái_quay đầu về phía 3 con cái và 3 con cái bên phải __quay đầu về 3 con đực.Mỗi con được nhảy sang 1 hòn đá kế bên trước mặt và nhảy sang hòn đá thứ 2 nếu ở hòn thứ nhất trước mặt có ếch.Và không thể nhảy sang hòn thứ 3 nếu ở 2 hòn giữa có ếch...
Những con ếch không thể nhảy lùi mà chỉ tiến.

Hãy làm cho 3 chú ếch đực sang bên phải và 3 ếch cái sang bên trái mà không con nào phải xuống nước???

Bài 18:
-Lần 1: bố+mẹ
-Lần 2: bố+1trai(mẹ ở lại)
-lần 3 : bố+1trai
-Lần4 : mẹ+1gai(bố ở lại)
-Lần5 :mẹ+1gai
-Lần6: bố sang~~>cảnh sát+trộm(mẹ ở lại)
-lần 7: mẹ sang đón bố

Bài 19: 6 con ếch đứng ở đâu trên đá, hòn đá nào thừa, nói rõ mới lam dc chứ

boycoj_1312
17-12-2008, 11:48 AM
II=XI

bên trái là II la mã kia mà, chắc do anh viết chưa rõ nên chú hiểu nhầm

Bài 18:
-Lần 1: bố+mẹ
-Lần 2: bố+1trai(mẹ ở lại)
-lần 3 : bố+1trai
-Lần4 : mẹ+1gai(bố ở lại)
-Lần5 :mẹ+1gai
-Lần6: bố sang~~>cảnh sát+trộm(mẹ ở lại)
-lần 7: mẹ sang đón bố

Bài 19: 6 con ếch đứng ở đâu trên đá, hòn đá nào thừa, nói rõ mới lam dc chứ
câu 18 đã giải sai hãy suy nhĩ kỹ vào
câu 19 ko cần nói là hòn đá nào trống cả (bài này giống mấy bài đong nước thui mà ) ^^!

hjhjhehe
17-12-2008, 12:29 PM
câu 18 đã giải sai hãy suy nhĩ kỹ vào
câu 19 ko cần nói là hòn đá nào trống cả (bài này giống mấy bài đong nước thui mà ) ^^!

Soory câu 18 k đọc kỹ đề. Làm lại:
- Lần 1: bố+mẹ
- Lần 2: bố+1trai lên bờ(mẹ ở lại bờ)
- Lần 3: bố đưa mẹ trở lại đón nốt 1 trai lên bờ(có 2trai ở lại bờ)
- Lần 4: bố sang đón mẹ lên bờ,bố ở lại bờ, mẹ quay lại, trộm và cảnh sát đi thuyền lên bờ(có trộm+CS+bố+2trai trên bờ)
- Lần 5: bố quay lại đón mẹ, bố lên bờ ,mẹ chèo thuyền sang đón 1gái lên bờ(có trộm+CS+bố+2trai+1gái trên bờ)
- Lần 6: mẹ đi cùng bố sang đón 1gái, bố ở lại
- Cuối cùng mẹ quay lại đón bố.

Xin lỗi anh em...

boycoj_1312
17-12-2008, 12:55 PM
Soory câu 18 k đọc kỹ đề. Làm lại:
- Lần 1: bố+mẹ
- Lần 2: bố+1trai lên bờ(mẹ ở lại bờ)
- Lần 3: bố đưa mẹ trở lại đón nốt 1 trai lên bờ(có 2trai ở lại bờ)
- Lần 4: bố sang đón mẹ lên bờ,bố ở lại bờ, mẹ quay lại, trộm và cảnh sát đi thuyền lên bờ(có trộm+CS+bố+2trai trên bờ)
- Lần 5: bố quay lại đón mẹ, bố lên bờ ,mẹ chèo thuyền sang đón 1gái lên bờ(có trộm+CS+bố+2trai+1gái trên bờ)
- Lần 6: mẹ đi cùng bố sang đón 1gái, bố ở lại
- Cuối cùng mẹ quay lại đón bố.

Xin lỗi anh em...
ở lần thứ 5 thì bố trên bờ với bé gái ==> phạm luật ==> vẫn sai giải lại đê
còn câu 17 khá hay mọi người vào làm đê
xem tổng hợp đề và đáp án ở đây http://www.daoduytu.edu.vn/forum/showthread.php?t=7639

letheanh
17-12-2008, 01:22 PM

Bài 18

Bài 18:
- Nếu bố ở cùng với bé gái or mẹ cùng bé trai ở với nhau lúc chưa qua sông có việc gì ko (nếu ko việc gì thì tốt quá)

hjhjhehe
17-12-2008, 01:38 PM
ở lần thứ 5 thì bố trên bờ với bé gái ==> phạm luật ==> vẫn sai giải lại đê
còn câu 17 khá hay mọi người vào làm đê
xem tổng hợp đề và đáp án ở đây http://www.daoduytu.edu.vn/forum/showthread.php?t=7639

chú không đọc kỹ ah
Mẹ để lại đứa con gái rồi đón thằng bố đi~~>thằng bố với con gái nhìn mặt nhau cũng phạm luật ah

boycoj_1312
17-12-2008, 01:52 PM
chú không đọc kỹ ah
Mẹ để lại đứa con gái rồi đón thằng bố đi~~>thằng bố với con gái nhìn mặt nhau cũng phạm luật ah
ak ak sorry bà kon đọc ko kỹ tại ông viết khó hiểu quá (đúng là trình độ văn 5,)
còn cách nữa giải luôn cho nó lẹ
1. đi: cảnh sát + trộm về: cảnh sát
2. đi: cảnh sát + trai về: cảnh sát + trộm
3. đi: bố + trai về: bố
4. đi: bố + mẹ về: mẹ
5. đi: cảnh sát + trộm về: bố
6. đi: bố + mẹ về: mẹ
7. đi: mẹ + gái về: cảnh sát + trộm
8. đi: cảnh sát + gái về: cảnh sát
9. đi: cảnh sat + trộm

hjhjhehe
17-12-2008, 02:17 PM
ak ak sorry bà kon đọc ko kỹ tại ông viết khó hiểu quá (đúng là trình độ văn 5,)
còn cách nữa giải luôn cho nó lẹ
1. đi: cảnh sát + trộm về: cảnh sát
2. đi: cảnh sát + trai về: cảnh sát + trộm
3. đi: bố + trai về: bố
4. đi: bố + mẹ về: mẹ
5. đi: cảnh sát + trộm về: bố
6. đi: bố + mẹ về: mẹ
7. đi: mẹ + gái về: cảnh sát + trộm
8. đi: cảnh sát + gái về: cảnh sát
9. đi: cảnh sat + trộm

để thằng trộm lại 1 mình ah. Nó sẽ làm j nhỉ:whaat::whaat::whaat:~~~>:tadaa:

boycoj_1312
17-12-2008, 02:41 PM
để thằng trộm lại 1 mình ah. Nó sẽ làm j nhỉ:whaat::whaat::whaat:~~~>:tadaa:
ko sao đâu mọi người suy nghĩ mấy bài còn lại đê, có bài 17 khá là hay
còn đáp án bài shevchenbe90 đã giải ta có thể hiểu đơn giản
II = XI <==> 11 = XI

hoangdungc10
19-12-2008, 10:56 AM
Trả lời bài 14

Phần 1:
kết quả Người Đức nuôi cá
cách làm như sau ( khá dài đấy)
Từ các dữ kiện đề bài cho t có thể xd dc
1. Người Nauy chỉ sống dc trong nhà vàng và thứ tự các nhà là : vàng, tím, đỏ, xanh, trắng ( bạn đọc tự suy luận ) => đương nhiên anh ta hút Dunhill, anh ta chỉ có thể nuôi mèo hoặc cá và anh ta chỉ có thể uống nước
2. từ 1 và đề bài ta xd dc nhà tím nuôi ngựa và hút Marlboro ( cạnh nhà uống nước) từ đó ta dễ dàng suy ra anh ta uống chè
3. nhà đỏ của người Anh ở giữa nên uống sữa => Người Anh chỉ có thể hút Pall Mall => người Anh nuôi vẹt
4.Vì nhà đỏ nuôi vẹt nên => nhà vàng nuôi mèo
5. Vì người Thuyj Điển nuôi chó => người Đức sẽ nuôi cá ====> tui nằm trong số 2% người thông minh nhất quả đất
Câu này thì ĐÚNG rồi <<<<<>>>>> đề nó ra thế để câu khách thôi chứ bài này >2% giải đc

Phần 5: viết cái bảng chữ cái ra...tuy nhiên thấy cái dãy này chả có quy luật gì cả hay sao đấy
Đáp án shev đưa ra là X...S
Câu này thì SAI rồi

Phần 4:
Cô gái chưa lấy chồng
Bình be đọc kỹ đề xem hỏi gì nhá ^^!

Phần 3:
Shev nghĩ là đề lỗi,chả biết câu hỏi là gì,cũng ko đủ dữ kiện tính.
Không thiếu đâu, nếu ra đủ dữ kiện dễ như bình thường thì đố làm gì =.="

Phân 2:
Ta có :
-20 = -20
<=> 25 - 45 = 16 - 36
=> 5^2 - 2.5.9/ 2 = 4^2 - 2.4.9/2
Cộng cả 2 vế với (9/2)^2 để xuất hiện hằng đẳng thức :
5^2 - 2.5.9/2 + (9/2)^2 = 4^2 - 2.4.9/2 + (9/2)^2
<=> (5 - 9/2)^2 = (4 - 9/2 )^2
<=> 5 - 9/2 = 4 - 9/2
<=> dpcm

Cái này thì đúng rồi ^^!................................

boycoj_1312
19-12-2008, 11:54 AM
Trả lời bài 14

Câu này thì ĐÚNG rồi <<<<<>>>>> đề nó ra thế để câu khách thôi chứ bài này >2% giải đc

Câu này thì SAI rồi

Bình be đọc kỹ đề xem hỏi gì nhá ^^!

Không thiếu đâu, nếu ra đủ dữ kiện dễ như bình thường thì đố làm gì =.="

Cái này thì đúng rồi ^^!................................
trả lời câu hỏi của ông anh nè
Phần 4:
trước hết giải bài toán là hiểu ý mà , hi hi !
Tuổi của con là x , tuổi của mẹ là 21+x
ta có (x+6)5=27+x
4x=-3
x=-3/4 tức là khoảng 9 tháng

Còn 9 tháng nữa thì đứa con mới ra đời , do đó , ông bố đang ở đâu thì... cái đó hỏi bà mẹ thui

Phần 5:
đáp án là O và L ( nhìn bàn phím là ra ngay ý mà :)))

Phần 3:
câu này thiếu đề :D
boycoj_1312 chỉ giải tạm đã thấy bác cho thiếu đề ra cả lọat đáp án
ông ấy sinh năm 1998 năm nay là năm 2029 và ông ấy 31 tuổi

ông ấy sinh năm 1980 năm nay là năm 2006 và ông ấy 26 tuổi
..............
bác xem lại cái đề đi ko thì ko bít bn đáp án

kẻ xấu
19-12-2008, 11:59 AM
Có những bài hay ...
Nhưng có những bài đố mẹo chả thấy thuyết phục cái gì cả ???
:aah::aah::aah::aah: