PDA

View Full Version : Người ta bây giờ, Sống nhanh quá

haminhvan
22-12-2008, 05:29 PM
Cuộc sống giờ oằn mình với những hối hả, với nghìn bon chen, người ta cứ như những chiếc lá rơi, những hạt bụi, quét nhát là bay, là cuốn đi, cũng chẳng biết tới đâu, chỉ biết quay cuồng trong vòng đời mà sợi dây trói buộc là thời gian.Giá như có thể Sống chậm lại một chút thì những em bé ăn xin, những cụ già khuyết tật ở bến xe, gầm cầu, ít nhất cũng được ban cho ít thương hại của những người qua đường chứ không phải cái liếc vội vô cảm, rồi lại bước nhanh trên con đường với công việc; càng ngày càng thấy con người càng lãnh đạm với sự khắc khổ. Nó ở khắp mọi nơi,Sống-chậm-lại, mới biết hạnh phúc là san sẻ, là mang lại niềm vui cho người khác, chỉ một nụ cười,cái siết tay thôi có khi cũng làm ấm lòng bao trái tim buốt lạnh , Giá như có thể Sống chậm lại thì con đã suy nghĩ chín chắn hơn một chút, đã không nói láo với mẹ, để rồi nó thành cái đinh nhọn hằn sâu trong tim mẹ. Sống chậm lại, con biết chiếc đinh dù có được nhổ, dù con có bâng quơ nói lời xin lỗi đi chăng nữa nhưng vết tích của nó còn hằn lại, và lỗi lầm của con người ta chẳng thể xóa nhòa.,Giá như có thể sống chậm lại một chút thì lứa đôi có lẽ đã không phải chia rời, đã có thêm những ngày hạnh phúc. Sống chậm lại, có khi cô gái đã kịp nghe lời xin lỗi của cậu trai, thay vì ngúng nguẩy dập máy, thẳng thừng muốn chia tay, chỉ vì những hiểu lầm không đáng có ,để rồi hạnh phúc vỡ tan ,Sống chậm lại, mới biết tình yêu là lòng bao dung, sự tha thứ. vẫn biết là không thể san sẻ, nhưng có lẽ tình yêu sẽ bền vững hơn khi người ta biết trân trọng, biết thấu hiểu và cảm thông hơn là giữ khư khư một thứ tình cảm màu hồng đặc sệt. Cho riêng mình! Sống chậm, không phải là cố níu kéo cho thời gian chậm lại mà chỉ là là chựng lại một lúc, một chốc lát, nhìn lại mình và cảm nhận... Chậm lại để làm được nhiều hơn!
Vẫn biết Sống là Không chờ đợi , nhưng giá như con người có thể Sống Chậm lại một chút, một phút thôi, nhiều phút cộng lại.thì có lẽ yêu thương được cho đi nhiều hơn, vơi bớt những khổ đau và nước mắt. Và như thế, người ta cũng bớt hối hận hơn, an lòng vì mình đã làm được những điều ý nghĩa, Sống chậm lại một chút để biết mình vẫn Sống, chứ không phải đang tồn tại, quay cuốn trong vòng thời gian mà mình không làm chủ. " Lá rơi nhiều quá, ngồi một mình trong công viên sau giờ học là một thú vui, ít nhất làm cho một trái tim tạm yên lòng.. Lá rơi nhiều quá, ngoài kia lạnh quá, và người ta sống nhanh quá...
Biết sao không muốn có người bên cạnh không? Vì cứ yêu là hạnh phúc chóng vánh, qua nhanh lắm, Cũng như cuộc sống bây giờ vậy, Có bao nhiêu tình yêu là lâu dài? Hạnh phúc bước nhanh, mà hằn lại nỗi đau dai dẳng, có vơi nhanh được đâu... Thế đấy mong cho tất cả người đời biết sống chậm "

Nguồn: HHT (http://www.matnauhoctro.com/4rum/showthread.php?t=309209)

Snow
22-12-2008, 05:32 PM
sống chậm để cảm thụ cuộc sống
nhiều khi bị quấn vào vòng xoáy của cuộc sống mệt mỏi thật

kẻ xấu
22-12-2008, 05:37 PM
Thời đại bây h là thời đại của công nghệ thông tin !!!
Thời đại hợp với câu " Nhất Cự Li - Nhì Tốc Độ "
Nhưng cũng có lúc nên Sống Chậm Lại - Nghĩ khác đi - và yêu thương nhiều hơn !!!!
:yawn::yawn::yawn:

SevenLove
22-12-2008, 10:23 PM
Nhưng cũng có lúc nên Sống Chậm Lại - Nghĩ khác đi - và yêu thương nhiều hơn !!!!

anh đồng ý với chú đấy kẻ xấu :darling::darling: , mà sao chú là kẻ xấu mà lại nói đc nhưng lời hay thế nhỉ :^_^::^_^:

cogaibachkim_nc
22-12-2008, 10:31 PM

Quá chính xác. chị xác nhận lại một lần nữa nhá.0k^^:heheh:

SevenLove
22-12-2008, 10:38 PM

lại thêm 1 em đồng tình quan điểm với chú kẻ xấu , cho a làm quen với :redface::redface:

kẻ xấu
22-12-2008, 10:41 PM

anh đồng ý với chú đấy kẻ xấu :darling::darling: , mà sao chú là kẻ xấu mà lại nói đc nhưng lời hay thế nhỉ :^_^::^_^:

Có lẽ chính vì là kẻ xấu, nên em có cách suy nghĩ về cuộc sống này khác các bác
Dù tuổi còn nhỏ, nhưng về chuyện chiêm nghiệm cuộc sống của em cũng khá nhiều
:heheh::heheh::heheh:

SevenLove
22-12-2008, 10:49 PM
hí hí ! hoir nhỏ chú có người iu chưa :heheh::heheh::heheh::heheh: mà đòi chiêm nghiệm cuộc sôgns

kẻ xấu
22-12-2008, 11:04 PM
hí hí ! hoir nhỏ chú có người iu chưa :heheh::heheh::heheh::heheh: mà đòi chiêm nghiệm cuộc sôgns

Dạ !!! Em còn bé lắm mấy anh ơi !!!
Ko phô trương
ko ồn ào
ko vội vã
Thử là biết
thế bác nhé !!!

SevenLove
22-12-2008, 11:22 PM
Dạ !!! Em còn bé lắm mấy anh ơi !!!
Ko phô trương
ko ồn ào
ko vội vã
Thử là biết
thế bác nhé !!!

thử làm sao đc khi em là con trai :freeze::freeze:

haminhvan
23-12-2008, 04:46 PM

Câu này anh lấy từ H2T mà:hahaha::hahaha:

@ SevenLove: anh kẻ xấu lấy từ H2T đấy anh ạ, anh ấy mà nói đc những câu hay như thế thì... còn lâu nhé!

Lấy từ báo rùi lại nhận vơ là của mình :warn:

Snow
23-12-2008, 04:48 PM
tội nghiệp anh kẻ xấu toàn bị chị Hm bắt bài ::hahaha:

SevenLove
23-12-2008, 05:13 PM

@ SevenLove: anh kẻ xấu lấy từ H2T đấy anh ạ, anh ấy mà nói đc những câu hay như thế thì... còn lâu nhé!

cô em này nhớ bài viết H2T kinh nhỉ , lâu lắm rùi hok đọc báo này , bác nào có báo H2t từ 2 tháng trở lại đây cho em với , ở ngoài này ngại đi mua :^o^::^o^:

kẻ xấu
23-12-2008, 06:21 PM

1. ANh có bảo là anh tự nghĩ ra dâu !!!
2. Thật sự là chiêm nghiệm cuộc sống này ... ko phải ít đâu em !!!
:chuckle::chuckle:

haminhvan
24-12-2008, 04:21 PM
Sống chậm lại - suy nghĩ kĩ trước khi nói hoặc trước khi làm 1 việc gì đó
Nghĩ khác đi - nên nhìn 1 vấn đề từ nhiều phía để hiểu rõ hơn
Yêu thương nhiều hơn - quan tâm đến những người xung quanh, mở rộng lòng mình với mọi người