PDA

View Full Version : Bí quyết trình bày một bài thi thật tốt

Candy
27-12-2008, 06:31 PM
Nhiều bạn có kiến thức rất vững vàng nhưng kết quả thi không cao bao giờ. Tại sao lại như vậy nhỉ? Có thể các thầy không "chú ý" đến mình? Theo mình, điều quan trọng dẫn đến "hậu quả" đó là do các bạn chưa trình bày bài thi một cách khoa học. Người ta thường nói rằng: "Cái anh nói không quan trọng bằng cách anh nói" mà. Vậy làm thế nào để làm một bài thi thật tốt? Mình xin bật mí với các bạn một vài điểm nhé!

Đầu tiên, các bạn không nên chủ quan hoặc "tự tin" quá về mình. Sự tự tin thái quá sẽ là nguyên nhân cơ bản dẫn đến thất bại. Bạn hãy cẩn thận đọc kĩ đề bài để có thể nắm thật chắc yêu cầu của đề. Nhiều bạn chỉ đọc qua đề thấy "trúng tủ" là cắm đầu vào viết. Vì thế, có nhiều bạn khi làm xong mới ngớ người ra rằng mình đã bỏ sót những yêu cầu quan trọng của đề bài. Thất bại với những người không xem kĩ đầu bài luôn nằm trong tầm tay.

Trong khi đọc đề, các bạn nên đọc tất cả các câu hỏi trong đề bài. Điều này tưởng như mình nhắc nhở thừa phải không bạn? Nhưng trong thực tế, có bạn chỉ đọc câu đầu tiên rồi cắm cúi vào tìm cách làm, những câu còn lại không chú ý đến. Nếu câu đầu tiên đó hơi "xương" một chút là bạn sẽ mất nhiều thời gian. Bạn hãy đọc toàn bộ đề, những câu dễ bạn nên làm trước, những bài có vẻ khó bạn nên để mình làm sau. Như thế, bạn sẽ tiết kiệm được thời gian quý báu của mình.

Một điều rất quan trọng nữa là bạn đừng quá chủ quan với các bài dễ. Đó là "cơ hội" để bạn nâng cao số điểm của mình đấy! Hãy làm thật cẩn thận những bài bạn chắc chắn là đúng. Như thế bạn sẽ có một số điểm và "yên tâm" làm những bài còn lại.

Khi làm bài thi, bạn nên chú ý đến cách trình bày. Bạn nên giữ bài thi của mình thật "sạch sẽ", hạn chế đến mức tối đa việc tẩy xoá. Đặc biệt là bạn không nên dùng bút xoá để tẩy những chữ viết sai. Màu trắng của bút xoá sẽ làm cho bài thi của các bạn rất bẩn. Đặc biệt, nó còn là dấu hiệu để bạn tự "khai" với thầy giáo rằng bạn đã sai ở đó, việc xoá những chỗ sai cũng là một "nghệ thuật." đấy, bạn hãy dùng thước kẻ gạch ngang chữ cần xoá, như thế thì nhìn vừa không lem nhem vừa gây được ấn tượng tốt cho giám khảo chấm thi nữa.

Với bạn, hãy chuẩn bị cho mình sự tự tin cần thiết khi vào phòng thi. Muốn tự tin được, bạn cần nắm bài thật kĩ. Đừng đi thi với một "trái tim run sợ, một cái đầu rỗng và một cặp đầy tài liệu" như thế bạn sẽ rất dễ bị "đắm đò" đấy!...

kẻ xấu
27-12-2008, 07:16 PM
Hô hô
Học tài thi phận <~ ai cũng ỉ vào cái câu này ...
Nhưng thật sự người có kiến thức thì ko phải sợ
Đối với những môn thi đại học thì bạn phải thật tự tin chứ
Còn những môn khác thì ko chép lấy chữ ở đâu ra mà viết
Trừ những đứa học trâu bò !!! <~ bó tay luôn !!!!
:uwaah::uwaah::uwaah:

Precious Stone
27-12-2008, 07:57 PM
Kinh nghiệm của chính XR: đi thi, làm xong mỗi bài nên để thừa khoảng 1-2 dòng gì đó mới sang câu khác! Nhìn vừa thoáng, nhanh hết giấy, vừa có cơ hội bổ sung nếu phát hiện ra sai sót!

Hyt.b3
27-12-2008, 08:09 PM
Kinh nghiệm của chính XR: đi thi, làm xong mỗi bài nên để thừa khoảng 1-2 dòng gì đó mới sang câu khác! Nhìn vừa thoáng, nhanh hết giấy, vừa có cơ hội bổ sung nếu phát hiện ra sai sót!

em đồng ý với chỵ thừa 1 hay 2 dòng vừa thoáng mà nếu có sai thỳ có thể bổ sung ngay bên dưới
<hoặc viết 1 câu nhắn nhủ với thầy cô là em bổ sung phía dưới<~~~e toàn làm thế:redface::redface:>
hơn nữa trình bày thoáng bao giờ cũng gây thiện cảm với người chấm hơn
<Chẳng hạn như tối qua thầy giáo chấm thi vừa cãi nhau với zợ, đi chấm đúng vào bài chi chít chì chịt chữ thỳ đáng lẽ được 9/10 thỳ lại xuống còn 8..~~>mất điểm vô cớ:uwaah::uwaah:
Việc đọc kĩ đề hok bao h thừa <cái nài thầy kô nhắc trăm ngàn lần rùi nhưng bao h đi thy hs cũng đều mắc phải>/ Càng bài dễ càng phải cảnh giác, bài dễ lại mới hay có chi tiết đánh lừa học sinh hok cẩn thận là vấp ngay
<thầy Tuấn chuyên gia có các bài lừa thế nài<~~~dù đã biết thế nhưng vẫn cứ ngã rõ đau lúc thầy chữa bài xong mới ớ lên:aah::aah:>

Reddevils
27-12-2008, 08:49 PM
Chuẩn xác ~> Bài làm của em lúc nèo cũng chừa ra 1 đến 3 dòng để có cái mình quên còn sửa ~>Còn làm trắc nghiệm em cứ lí thuyết ăn trước ~> tiếp đến là các câu ngắn ,dễ~> mấy bài dài hay nghĩ hơn 1 phút mà chưa ra cách làm là để đó đã ~> để sau

Precious Stone
27-12-2008, 08:59 PM
Thi TN chưa bao h chị kiên nhẫn đọc hết 1 lượt cái đề rồi chọn câu dễ làm trược như vô số lời khuyên được nghe cả! Toàn làm theo thứ tự thôi! Tại thi thử chưa chết lần nào nên mới gan lì mãi cái kiểu đấy!

Hyt.b3
27-12-2008, 09:05 PM
Hầu như bao giờ đưa đề ra em toàn đọc câu dài nhất trước
Câu nào đề càng dài càng dễ làm
Còn câu cuối cùng để kệ thừa thời gian thỳ làm nếu không làm được thỳ viết hướng làm
cũng có thầy cô thương cho 0,25
Thầy e học thêm hồi cấp 2 cũng khuyên cố gắng làm theo thứ tự <nếu được>
vì theo thầy chấm thy thỳ thầy thých các bài theo thứ tự dễ chấm hơn~~~>thầy đỡ phải giở qua giở lại cứ chấm vèo vèo cho xong
~~~>ai chấm nhanh chấm được nhiều bài~~~> nhiều tiền:heheh::heheh:

DonGianLaSpam
27-12-2008, 10:15 PM
với nhừng môn phải thi trắc nghiệm thì bí kíp là nên dùng bút chì mềm loại 2B ấy lúc tô thì tô đừng có mờ quá mmaf cố gắng tô cho kín :crave::crave:

kẻ xấu
27-12-2008, 10:30 PM
Hô !!! cái đó khỏi bàn !! tự luân thì cứ trừ 1 2 dòng ko chết ai !!!
Còn trắc nghiệm anh chứ chơi câu nào nhìn cái ra luôn !!!
;)) híc híc ko biết khi nào mới làm cái đề đại học trong 60' được :((
:aah::aah::aah:

shevchenbe90
10-01-2009, 11:32 PM
Thi TN chưa bao h chị kiên nhẫn đọc hết 1 lượt cái đề rồi chọn câu dễ làm trược như vô số lời khuyên được nghe cả! Toàn làm theo thứ tự thôi! Tại thi thử chưa chết lần nào nên mới gan lì mãi cái kiểu đấy!
Đúng,cứ làm tuần tự,đọc câu nào thấy gần 3p mà chưa ra thì next,mỗi câu đọc đề mất gần 1p rồi,đọc lướt đề nữa thì...

kẻ xấu
11-02-2009, 11:39 AM
Kinh nghiệm qúi báu nhất làm thật nhiều đề ở nhà ...

Mr.linhlong8
16-02-2009, 10:33 AM
bí quyết: viết những gì mình biết,không biết thì ngồi im nhìn giám thị.Viết lung tung là bị trừ điểm đó ;))

kẻ xấu
16-02-2009, 01:55 PM
bí quyết: viết những gì mình biết,không biết thì ngồi im nhìn giám thị.Viết lung tung là bị trừ điểm đó ;))

Viết sai đâu có bị trừ điểm !

giamdocb12
16-02-2009, 02:47 PM
Viết sai đâu có bị trừ điểm !

Tuỳ từng người thôi. Cha nào chấm bài mà già rồi thì hay trừ lắm:sweat::sweat::sweat:

===[K]eN===
27-03-2009, 02:08 PM
Kinh nghiệm qúi báu nhất làm thật nhiều đề ở nhà ...

Sai lè lưỡi :dummy: :dummy: :dummy:
Làm đề nhiều --> Quá trình học những chỗ kiến thức hổng không được bù đắp
-----------------------> Những chỗ không làm được trong đề thì lần sau gặp phải vẫn không làm được :dummy:

Tốt nhất là nên học cho hết kiến thức đã , nếu làm đề thì chỉ nên làm đề thi ĐH các năm trước hoặc những đề có chú giải cẩn thận mang tính lí thuyết nhiều hơn , làm đề khó chẳng được cái gì cả , vì thi Đh cũng chẳng có đâu !!! :alert:

giamdocb12
27-03-2009, 03:32 PM
bây h thi đại học khối A thì 2 trong 3 môn đã thi trắc nghiệm roài:sweat:
nhưng mà vẫn phải rèn luyện cách trình bày bài, bởi lên ĐH nhiều môn vẫn thi tự luận:picknose::picknose: