PDA

View Full Version : [Thảo luận] Ý thức + sự tôn trọng của người dân mình ở đâu???

Candy
10-01-2009, 11:30 AM
Thật sự thất vọng khi chứng kiến ý thức và sự tôn trọng người khác của người dân Thanh Hoá chúng ta bây giờ, chỉ có 2 từ: thật kém.
Tối thứ 6 tại nhà thi đấu, có một buổi biểu diễn ca nhạc của công ti Quang Minh (sở hữu ca sĩ Khánh Phương và Quang Vinh + Hiệp gà). Dân ra đi xem cũng đông. ca sĩ đầu tiên biểu diễn là một ca sĩ mới tên là Duy Long. Sau khi nghe người này hát xong bài thứ 2 và chuẩn bị hát bài thứ 3 thì dân tình ta phản đối vì họ cho rằng đây là ca sĩ trẻ nên đi vào trong để họ thấy ca sĩ mà mình yêu thích bước ra sân khấu. Những hành động thiếu ý thức đã "đc" dân ta thể hiện. Họ cầm những chai Lavie ném xuống sân khấu, rồi cả lõi ngô + văng ra những lời nói thô tục. Tuy đây là ca sĩ mới nhưng họ cũng có lòng tự trọng và cũng là con người. Duy Long đã thể hiện rằng anh là một người lịch sự. Anh đã nhặt những chai nước lên và cầm nó trong tay, nói với mọi người rằng ko nên lãng phí những đồng tiền mà họ kiếm đc. anh cũng phải vất vả lắm mới có đc đồng tiền. những ca sĩ mới tiếp theo Duy Long cũng ko phải là ngoại lệ với cách đối xử của dân Thanh Hoá mình.
Ko chỉ đổi xử thiếu tôn trọng với các ca sĩ mà nhay cả với những người ngồi xung quanh họ. những người ngồi trên ăn đồ ăn xong thì vứt ngay xuống dưới bất chấo có trúng đầu người khác hay không.
Nói tóm lại là ý thức + sự tôn trọng người khác của dân Thanh Hoá mình đang còn kém xa

kẻ xấu
10-01-2009, 11:44 AM
Đấy ! chính vì thế nên tớ ko hề thích đi xem ca nhạc kiểu này
Đúng thật là dân thanh hóa hơi thiếu ý thức ... học ko suy nghĩ hành động và việc làm của mình
Nhưng Tớ xin đính chính 1 chút :
Rõ ràng việc làm của họ như thế là ko hay.
Nhưng họ làm như thế ko hòan tòan là thiếu tôn trọng ca sỹ Duy Long còn gọi là Thôi Trấn Long hihi đùa thôi
Họ làm như thế vì họ cảm thấy mình bị lừa ...
Quảng cáo, tờ rơi được phát từ công ty Quang Minh lẽ có ca sỹ họ yêu thích hát ... Nhưng họ chưa thấy và tức giận là điều tất nhiên !!!
Nhưng quả thật việc làm như thế chả hay tí nào ... Thanh hóa nổi tiếng là đất học đồng thời cũng mang tiếng xấu về những hành động như thế : nhất là trong vụ ở sân vinh và tại sân thanh hóa họ cũng làm thế ...
Bài viết này ko hề có ý spam ... chỉ nói ra suy nghĩ của mình thôi

Candy
10-01-2009, 09:22 PM
nói chung là do ý thức của dân ta còn hạn chế. họ ko có đc sự tôn trọng người khác

sheva_tiamo
10-01-2009, 09:44 PM
Hối cấp 2 thầy chủ nhiệm bọn em hay bảo là dân Thanh Hoá mình đi đâu cũng bị người ta tẩy chay , thứ nhất là sống theo cái kiểu cục cằn tho lỗ. Thứ 2 là hay giở ncái thói ăn cháo đá bát ra. Kiểu này hok biết sau này nếu mình có ra tỉnh ngoài sống , người ta biết mình là dân Thanh Hoá thì có ghét mình hok nhỉ
-----------------------------------------
Như anh Vũ nói đấy anh xem mấy vụ ẩu đẩ của các CĐv trong mùa V-league vừa rồi thì đa phần cũng là của CĐV Thanh Hoá cả . Xấu hổ làm sao ngoài việc đổ trách nhiệm do ban tổ chức quẩn lí hok đến nới đến chốn thì cũng phần lớn là do cái bản chất của người Thanh Hoá ta nó thế . Chỉ thik giải quyết mọi việc bằng nắm đấm thôi

DonGianLaSpam
10-01-2009, 09:47 PM
Hối cấp 2 thầy chủ nhiệm bọn em hay bảo là dân Thanh Hoá mình đi đâu cũng bị người ta tẩy chay , thứ nhất là sống theo cái kiểu cục cằn tho lỗ. Thứ 2 là hay giở ncái thói ăn cháo đá bát ra. Kiểu này hok biết sau này nếu mình có ra tỉnh ngoài sống , người ta biết mình là dân Thanh Hoá thì có ghét mình hok nhỉ

hjx anh đi thuê nhà nhiều nhà còn nói rõ ko cho dân thanh hoá với nghệ an thuê mới nản

chỗ anh đang tro. nè may mà bà này còn đỡ nhưng thuê xong bà cũng bảo thực tình bác ko thĩ cho dân th thuê , thế mới ku' :hmm::hmm::hmm:
nhưng qua mấy tháng thì bà ý cũng có vẻ quý mình hơn :hi::hi::hi:
Nói chung là do mỗi người thôi em ah ,ra đi học cũng chẳng việc j phải ngại vì mình quê ở đâu cả vì ở đâu cũng có tốt xấu mà
Còn xì căng đan ở quê ta thì vô đối rồi kể lại mất công :chuckle::chuckle::chuckle:

kẻ xấu
10-01-2009, 09:51 PM
hjx anh đi thuê nhà nhiều nhà còn nói rõ ko cho dân thanh hoá với nghệ an thuê mới nản

chỗ anh đang tro. nè may mà bà này còn đỡ nhưng thuê xong bà cũng bảo thực tình bác ko thĩ cho dân th thuê , thế mới ku' :hmm::hmm::hmm:
nhưng qua mấy tháng thì bà ý cũng có vẻ quý mình hơn :hi::hi::hi:
Nói chung là do mỗi người thôi em ah ,ra đi học cũng chẳng việc j phải ngại vì mình quê ở đâu cả vì ở đâu cũng có tốt xấu mà
Còn xì căng đan ở quê ta thì vô đối rồi kể lại mất công :chuckle::chuckle::chuckle:

Híc !!!
Thế này thì chết ...
Em mà ra giới thiệu là kẻ xấu thì có ai cho thuê ko nhỉ ???
Nói thế thôi ...
Mình vẫn phải tự hào quê hương đấy ...
Đất học này
Anh hùng dân tộc này ...
và rất nhiều cái đáng để tự hào mà !!!
:chuckle::chuckle::chuckle:

vitaminb12
10-01-2009, 10:41 PM
Ôi giời, riêng gì dân Thanh Hóa. Ở giữa cái thủ đô Hà Nội này (ngay trung tâm đấy :|), Lễ hội Phố Hoa, dự kiến tổ chức 4 ngày, thế mà chỉ sau 2 ngày trưng bày cả phố hoa gần như trơ trụi. Đến cả đôi rồng đẹp thế mà cũng bị rút hết cả hoa...
Vitamin ra vào ngày thứ 4 của lễ hội. Định bụng ra hôm cuối chắc vẫn còn xem được, thấy mấy ông anh bảo từ 2 hôm trước đi đã thấy trơ trụi lắm rồi... Nản, chả buồn đi nữa :|
Dù sao, Vitamin vẫn thấy được một chút hy vọng từ những suy nghĩ có phần tích cực của các memb diễn đàn mình. Chỉ hy vọng, và mong các bạn nhớ rằng, ý thức thể hiện từ những hành động nhỏ nhất, như bỏ rác vào thùng, ko dẫm lên cỏ khi đã có biển cấm, ... Nói thì dễ, ấy mà nhiều lúc lại đến lượt người khác khó chịu với mình từ chính các hành động ấy...

hoangtuonglinhA4
10-01-2009, 11:09 PM
Vấn đề này không phải mình dân TH mình mà phải nói là đại bộ phận người dân VN như thế.Ý thức tôn trọng người khác rất kém,lại thêm việc a dua theo số đông nữa. Chỉ cần 1 người co hành động văng tục,ném chai lọ lên sân khấu là sẽ có vô số người làm theo để tỏ ra mình không thua kém. Nếu có không thich thì cũng không nên có nhưng hành động quá khích như ném chai,lọ lên phía sân khấu. Có thể bây giờ người đó chưa nổi tiếng,bạn chua thích, nhưng đến khi người đó nổi tiếng liệu họ có muốn biểu diễn hết mình cho khán giả đã từng có những hành động xúc phạm họ lúc trước không. Hãy tỏ ra là 1 khán giả có văn hoá và tôn trọng người khác cũng chính là tôn trọng mình.

kẻ xấu
10-01-2009, 11:14 PM
Ôi giời, riêng gì dân Thanh Hóa. Ở giữa cái thủ đô Hà Nội này (ngay trung tâm đấy :|), Lễ hội Phố Hoa, dự kiến tổ chức 4 ngày, thế mà chỉ sau 2 ngày trưng bày cả phố hoa gần như trơ trụi. Đến cả đôi rồng đẹp thế mà cũng bị rút hết cả hoa...
Vitamin ra vào ngày thứ 4 của lễ hội. Định bụng ra hôm cuối chắc vẫn còn xem được, thấy mấy ông anh bảo từ 2 hôm trước đi đã thấy trơ trụi lắm rồi... Nản, chả buồn đi nữa :|
Dù sao, Vitamin vẫn thấy được một chút hy vọng từ những suy nghĩ có phần tích cực của các memb diễn đàn mình. Chỉ hy vọng, và mong các bạn nhớ rằng, ý thức thể hiện từ những hành động nhỏ nhất, như bỏ rác vào thùng, ko dẫm lên cỏ khi đã có biển cấm, ... Nói thì dễ, ấy mà nhiều lúc lại đến lượt người khác khó chịu với mình từ chính các hành động ấy...

Đọc bài này xong ko còn gì để nói, chỉ có 1 câu :
Nói thì dễ làm Mới khó !!!!
:chuckle::chuckle::chuckle:

Hyt.b3
11-01-2009, 10:12 AM
Nói đến ý thức của người VIệt Nam thỳ e luôn nhớ nhứt kâu của thầy Tuấn
<h thầy là hiệu trưởng trường tiểu học Điện Biện II>
thầy nói về người Tây nhận xét về người Việt Nam mình: "Nếu thấy 2 người mà đứng sát cạnh nhau thể chy cũng có 1 người đang đái":sweat:Quả là ấn tượng đến h:@_@:Pó tay luôn:duno:
Còn về việc đi xem ca nhạc từ lúc lớn đến h chưa đi lần nào<lúc nhỏ dại chưa bít gỳ nên cứ nằng nặc đòi đi>:brbr:

Precious Stone
11-01-2009, 09:56 PM
Thật đáng buồn trước những sự việc "Con sâu làm rầu nồi canh" như vậy! Hành động của một bộ phận người (không hề nhỏ nhưng cũng không phải là toàn bộ) bị đánh đồng thành của tất cả!
Sau lễ hội hoa ở Bờ Hồ, trên các mặt báo xuất hiện rất nhiều ý kiến phản hồi về ý thức "xem hoa" của người dân (ko ít bài đề cập thẳng thắn là người Hà Nội), người ta nói nhiều về văn hóa của người Tràng An. Sự lên tiếng của đó, cho thấy một điều rằng, không ai bàng quan với những hành động thiếu ý thức đó. Pháp luật không can thiệp thì đã có chuẩn mực đạo đức suy xét!
Xét cho cùng, thế hệ trẻ như mình còn phải cố gắng rất nhiều để nâng tầm ý thức của mình!

sheva_tiamo
14-01-2009, 02:33 PM
lại có thêm 1 SV Việt nam tại Liên Bang Nga bị sát hại đây là SV thứ 2 bị giết rùi . Có khi nào vì cái thói ăn ở của người Việt nam nên bọn nó mới ........................

Candy
15-01-2009, 02:01 PM
thế hệ @ hiện nay nói chung là ý thức đang còn kém. ngay cả em cũng phải thừa nhận chính em như vậy.

Hyt.b3
15-01-2009, 03:10 PM
lại có thêm 1 SV Việt nam tại Liên Bang Nga bị sát hại đây là SV thứ 2 bị giết rùi . Có khi nào vì cái thói ăn ở của người Việt nam nên bọn nó mới ........................

cái nài thỳ yên tâm đi lỗi hoàn toàn hok phải do người Việt Nam mình/anh Bình chỷ là một nạn nhân do sự hằn thù dân tộc và sắc tộc mà thôy
đó là do chủ nghĩa dân tộc cực đoan tiêu cực của 1 bộ phận người Nga<bọn đầu trọc>~~~~~>vẫn tồn tại nạn phân biệt chủng tộc/ họ cảm thấy khó chịu khi thấy có kẻ lạ mặt<người da vàng và đặc biệt là da đen> sinh sống ở xứ sở của họ<bọn đầu trọc>:duno::duno::duno::duno::duno:~~~>dẫn đến hành động vô lý đó của họ
dẫu vẫn biết nước nga vốn là một đất nước yên bình

sheva_tiamo
15-01-2009, 03:15 PM
Nói chung là khó mà bỏ được cái bản chất của dân ta lắm. Còn các thế hệ tiếp sau đây ư , xin lỗi, ý thức ở đâu khi mấy cô gái thời nay đi ra ngoài đường cứ trưng cái kiểu ăn mặc hớ hênh thiếu vải , còn mấy chàng trai thì lạng lách đánh võng như điên trên đường mà chả cần lo là có thể tông vào bất kỳ ai trên đường . cái này nó đã nhiễm vào máu rồi và khó mà có thể thay đổi được ngaykhông chỉ vs thế hệ chúng ta mà còn cả những thế hệ sau nữa.
Thôi không nói đến việc đó nữa, nhân đây em xin được kể 1 câu chuyện hoàn toàn có thật. trong 1 vụ tai nạn , người lái xe bị bất tỉnh, máu me đầm đìa thế mà bao nhiêu người đứng đó chả ai lên tiếng gì cho đến khi có 1 ông Tây đi ngang qua rẽ đám đông bế xốc người lái xe lên và gọi taxi đưa anh tới bệnh viện
xấu hổ thật đấy , dân ta mà còn không thương lấy nhau thì còn làm được cái gì nữa :phew::phew::phew::phew:
-----------------------------------------

thế hệ @ hiện nay nói chung là ý thức đang còn kém. ngay cả em cũng phải thừa nhận chính em như vậy.

Cảm ơn anh đã chỉ ra lỗi sai của em , em thừa nhận chính em cũng đang hok có ý thức trong nhiều chuyện :picknose::picknose::picknose:

ht_love_956
15-01-2009, 03:19 PM
hix, thật đáng buồn. Buồn vì mình là dân Thanh Hóa. Dù j đây cũng là nơi mình sinh ra. Nhưng sao mà lại vô ý thức đến thế cơ chứ!

Hyt.b3
15-01-2009, 03:32 PM
Nói chung là khó mà bỏ được cái bản chất của dân ta lắm. Còn các thế hệ tiếp sau đây ư , xin lỗi, ý thức ở đâu khi mấy cô gái thời nay đi ra ngoài đường cứ trưng cái kiểu ăn mặc hớ hênh thiếu vải , còn mấy chàng trai thì lạng lách đánh võng như điên trên đường mà chả cần lo là có thể tông vào bất kỳ ai trên đường . cái này nó đã nhiễm vào máu rồi và khó mà có thể thay đổi được ngaykhông chỉ vs thế hệ chúng ta mà còn cả những thế hệ sau nữa.
Thôi không nói đến việc đó nữa, nhân đây em xin được kể 1 câu chuyện hoàn toàn có thật. trong 1 vụ tai nạn , người lái xe bị bất tỉnh, máu me đầm đìa thế mà bao nhiêu người đứng đó chả ai lên tiếng gì cho đến khi có 1 ông Tây đi ngang qua rẽ đám đông bế xốc người lái xe lên và gọi taxi đưa anh tới bệnh viện
xấu hổ thật đấy , dân ta mà còn không thương lấy nhau thì còn làm được cái gì nữa :phew::phew::phew::phew:

uhm thật sự là rất khó để thay đổi / vì để thay đổi hok chỉ là bằng lời nói ở miệng hay chỷ cần một sớm một chiều ~~~>cần sự cố gắng và nỗ lực rất nhiều ở mỗi con người//// vì đôi khi trong suy nghỹ của mọi người đã mặc định đã coi mấy chuyện đó là chuyện thường/// hay nhiều người cho rằng kệ nó nó làm sao thỳ làm có phải mình đâu mà lo~~~> ~''~:duno::duno::duno::duno:
Mà nhiều khi người được mình giúp đỡ lại còn tỏ ý nghi ngờ nữa chứ
rõ ràng khi xã hội càng phát triển thỳ ý thức con người cũng thay đổi// xã hội nào thỳ con người mang ý thức của xã hội đó// mà bây giờ là thời đại công nghệ thông tin~~>ý thức của con ngừơi cũng cứng nhắc và đầy hoài nghi thế~~~>khó mà trách cho được