PDA

View Full Version : Hàng điện tử ế của TQ,tin vui ???

shevchenbe90
10-01-2009, 04:59 PM
Sáng 25/12 vừa qua, Hội thảo Hội nhập kinh tế quốc tế và những vấn đề đặt ra đối với ngành Điện tử - Viễn thông Việt Nam đã diễn ra tại Hà Nội. Đây là Hội thảo thứ 9 trong chuỗi 12 Hội thảo Đánh giá tác động hội nhập sau hai năm gia nhập Tổ chức Thương mại Thế giới WTO đối với nền kinh tế Việt Nam.

Bên lề hội thảo, TS. Lê Đăng Doanh, nguyên Viện trưởng Viện nghiên cứu Quản lý kinh tế TƯ nói theo một đồng nghiệp ở Hong Kong cho ông hay hiện Trung Quốc đang tập kết một số lượng hàng điện tử lớn không tiêu thụ được ở thị trường Mỹ và liên minh châu Âu tại biên giới, và sắp tới sẽ “đổ bộ” vào Việt Nam. Ông Doanh nói “Trung Quốc không xuất khẩu được, họ bán sang Việt Nam với mức giá dù rẻ hơn, họ vẫn có thể thu hồi được chút vốn”.

Trước tình hình này, theo ông Doanh, các cơ quan quản lý chất lượng Việt Nam phải cảnh báo cho người tiêu dùng. Các hiệp hội doanh nghiệp cần hợp tác để phản ứng kịp thời trước việc hàng Trung Quốc kém chất lượng vào Việt Nam.

Tuy nhiên, tại Hội thảo ông Hồ Quang Trung, Phó Vụ trưởng Vụ xuất nhập khẩu, Bộ Công thương, cho rằng nhiều mặt hàng Trung Quốc không còn là những mặt hàng kém chất lượng, “hàng dởm” như người Việt Nam trước đây thường nghĩ; mà sẽ là những mặt hàng cao cấp, có thương hiệu toàn cầu. Người tiêu dùng sẽ được hưởng lợi ích lớn như tiếp cận với nhiều nguồn hàng, chất lượng tốt, giá rẻ.

:D :D

Đây có thể nói là một tin siêu vui cho sinh viên học sinh chúng ta đấy,nếu đúng thật là hàng xuất đi châu âu và mỹ mà ko tiêu thụ được, đẩy sang cho VN với giá rẻ thì quá hời. Hàng xuất đi mấy thị trường đấy thì chất lượng khỏi phải bàn. Giá mà rẻ nữa thì còn gì bằng. Chỉ sợ hàng china sx dành cho thị trường châu á và đặc biệt là vn thôi,tới đây sẽ có 1 đợt giảm mạnh về thị trường phần cứng đây,nhịn ăn bớt đi 1 tí nào,Tết ở nhà kiếm $$$ vậy,ha ha

SevenLove
12-01-2009, 07:00 PM
ặc , lâu nay vẫn là made in China mà , qua năm hok bít giá có rẻ hơn tẹo nào hok c

foreverloveyou
12-01-2009, 07:47 PM
Ui, em ghét nhất là đồ TQ đấy. Đồ đểu, chả bền gì cả. Ghét thế ko biết! Nhà em có truyền thống có chết cũng ko dùng điện thoại TQ (còn những đồ khác chưa biết dc, hehe)

duynamckbk7
13-01-2009, 09:09 AM
Ui, em ghét nhất là đồ TQ đấy. Đồ đểu, chả bền gì cả. Ghét thế ko biết! Nhà em có truyền thống có chết cũng ko dùng điện thoại TQ (còn những đồ khác chưa biết dc, hehe)

Xời, tầm nhìn hạn hẹp rồi. Em phải biết hàng TQ là thế nào chứ. Hàng TQ chia làm mấy hạng kia, hàng địa phương, hàng trung ương ...Nếu em kiếm được hàng trung ương thì đừng hỏi. Người ta bảo tiền nào của nấy mà. Hàng trung ương đắt không kém hàng xịn đâu em :D

vitaminb12
13-01-2009, 11:32 AM
=)) tư tưởng sính đồ hiệu hơi bị thái quá =)) Nhưng mà ở cái thời toàn cầu hóa này lạc hậu rồi em ơi :))
Bây giờ hầu như hãng đồ điện tử lớn nào chả đặt nhà máy ở bên khựa ;)) Nhờ thế mà điện thoại, máy tính mới đến tay mình được rẻ hơn :))
Không mua trúng đồ Tàu chỉ có cách là ra nước ngoài mà sống. Mà ra nước ngoài cũng chưa chắc :-? cái máy ảnh của vitamin, nhờ cái bác ý sang Mỹ mua, ai dè về cũng là "Made in China" :fallout: