PDA

View Full Version : Đổi mới giao diện Windows với Talisman Desktop

hrockvn
27-05-2006, 08:15 AM
ếu đã quá nhàm chán với Desktop và truy cập ứng dụng kiểu “truyền thống” của Windows XP bao lâu nay, bạn hãy thử chuyển qua sử dụng công cụ Talisman Desktop để có một cái nhìn khác hơn.

Khi đã khởi động thành công Talisman Desktop, bạn sẽ thấy rằng giao diện của TD sẽ “dễ nhìn” hơn nhiều so với Windows. Các ứng dụng phổ biến cũng sẽ được đưa lên màn hình mang tính nghệ thuật và khoa học cao hơn so với Windows.

Chẳng hạn, nhấn vào chữ E màu xanh da trời biểu tượng của Internet Explorer thì TD sẽ liệt kê ra cho bạn toàn bộ các ứng dụng liên quan đến Internet như các trình duyệt, các trình quản lý e-mail, chat… mà bạn đã cặt đặt lên máy tính.

Nhấn vào biểu tượng Office (quyển sổ tay và cây bút) thì TD sẽ liệt kê ra cho bạn toàn bộ những ứng dụng văn phòng đã cài đặt trên máy như Excel, WinWord… Nhấn vào biểu tượng Media thì ta sẽ có ngay các biểu tượng của Windows Media Player, Winamp… Tương tự như vậy với các biểu tượng như Graphics, Games, Tools…

TD cũng đặt khay tìm kiếm thông tin của Google ngay góc trái bên dưới màn hình, ngay trên nút Start, giúp cho bạn tìm kiếm thông tin ngay lập tức mà không cần truy cập vào trình duyệt. Nút Start của TD sẽ giúp bạn truy cập vào các ứng dụng phổ biến nhất được liệt kê trong khung “My Favorite Programs”.

Ở ô “My Places” kế bên, bạn có thể truy cập được vào tất cả mọi thứ chính yếu của Windows XP như: My Computer, My Documents, My Pictures, My Video, My Music, Control Panel, My Connections, các đĩa cứng… Ngay trong giao diện Start này, bạn cũng có thể “Turn Off” hoặc “Log Off” Windows bằng các nút tương ứng.

TD áp dụng nguyên tắc “Click chuột phải là có tất cả” để truy cập ứng dụng và quản lý Windows rất hiệu nghiệm. Bạn chỉ cần click chuột phải lên bất kỳ vị trí nào trên giao diện của TD là có thể truy cập được vào mọi thứ trong Windows. Khi click chuột phải, TD sẽ làm hiện ra các menu xổ xuống như sau:

- Applications: truy cập vào toàn bộ mọi ứng dụng đã cài đặt vào Windows.

- TaskList: truy cập vào các ứng dụng đang vận hành.

- Minimize All: thu nhỏ xuống Taskbar toàn bộ mọi ứng dụng đang chạy. Đây là tính năng sử dụng thường xuyên nên TD trang bị thêm cho bạn một nút nhỏ hình tam giác chĩa mũi xuống nằm bên phải nút “Start”, ưu việt hơn nhiều so với Windows.

- Themes: chuyên dùng để thiết lập giao diện, màn hình nền dành riêng cho TD. Đây cũng được xem là giao diện quản lý dành cho TD. Bạn nên vào chức năng “Theme Manager” để tùy biến mọi thứ có trong TD theo ý mình.

- System Folders: truy cập vào Windows Explorer, My Computer, My Documents, My Pictures, Desktop, Programs, Recent Document, Network, Dial Up, Pinter, Fonts…

- Settings: truy cập vào Object Editor, Control Panel, Taskbar, System tray, Clock, Sound, Display Properties v.v

Để quản lý hoặc tùy biến TD một cách hữu hiệu nhất, bạn nên nhấn vào nút “Settings” và “Theme Manager” nằm ở 2 góc phía trên giao diện. Để chỉnh sửa ngày tháng của hệ thống, bạn chỉ cần click vào dấu Cộng (+) nằm phía bên trái khay đồng hồ. Bạn nên nghiên cứu kỹ các giao diện tùy biến theo nhu cầu của người dùng trong “Theme Manager” vì đây chính là “tinh hoa” của TD. Các giao diện tùy biến này sẽ đáp ứng cho nhu cầu riêng của từng giới sử dụng máy tính.

Để tạo ra một màn hình nền riêng cho TD, bạn nên nhấn vào nút “WallPaper” nằm trên nút “Start” một chút. Khi nhấn vào nút này thì hàng loạt menu xổ ngang sẽ hiện ra với đầy đủ công cụ để bạn tao ra một màn hình nền dành riêng cho TD.

TD còn có một tính năng độc đáo khác là quản lý các ứng dụng chơi MultiMedia ngay trong giao diện của mình và chắc bạn cũng dễ dàng nhận ngay ra giao diện này chơi nhạc này. Bạn có thể dùng giao diện quản lý Media này để Play, Pause, Stop, tua về sau - về trước, chỉnh Volume… mà không cần phải tốn công vào giao diện chính của ứng dụng.

Nếu đã “may mắn” làm quen được với Talisman Desktop thì chắn chắn bạn sẽ có cảm giác rằng mình đang sử dụng một hệ điều hành hoàn toàn mới, đẹp hơn, dễ hơn và thân thiện hơn.

Công ty Lighttek Software đang bán ra bản Talisman Desktop 2.98 với giá là 25 USD. Người dùng có thể vào đây để tải (http://www.lighttek.com/) về bản dùng thử với dung lượng khoảng 6,8 MB hoặc tìm mua tại các cửa hàng phần mềm tin học.

PS: Tớ chưa dùng thử, thấy hay nên post cho các bạn xem

Pisces
27-05-2006, 01:48 PM
Em thì đang dùng cái Style XP, cũng có nhiều cái skin đẹp lém! Bà con có cần không để em post lên?

hrockvn
30-05-2006, 10:42 AM
ờ ờ, post đi coi. Chỉ có điều nó có chậm lắm khôg

Pisces
30-05-2006, 01:52 PM
em thử post lên rồi. không đc! kh upload xong nó báo lỗi này:

Invalid Bài viết specified. If you followed a valid link, please notify the administrator

nhưng mà cái này không có mấy tính năng objects như của talisman đâu, đúng như tên gọi, nó chỉ thay đổi giao diện và các thứ màu mè khác. Nói chung chỉ nhìn đẹp mắt hơn thôi. Máy em chạy bình thường, không biết mấy bác thế nào! :D

hrockvn
31-05-2006, 10:43 AM
Hề, thỉnh thoáng nó phê thế đấy mà. Server này secur hơi dữ nên đôi lúc chạy không trơn lắm. Bạn cũng cần chú ý dung lượng và đuôi file đấy

Pisces
31-05-2006, 10:52 AM
File đó em nén thành đuôi .rar rùi. dung lượng cũng chỉ 14,8 M.
Làm em mất nửa tiếng ngồi đợi sốt ruột. Thử hai lần mà! :buon:

hrockvn
31-05-2006, 04:06 PM
Chấp nhận file 15Mb nhưng thật ra tớ chẳng dám upload file quá 5Mb :D