PDA

View Full Version : Ước mơ trong đời_ Hãy nghe và cảm nhận

cur_sera
28-01-2009, 12:42 PM
http://www.nhaccuatui.com/m/OJeS-HadLc

Cuộc đời này, ai cũng có cho riêng mình những ước mơ...

Đó là ước mơ của những chú bé đánh giầy, mơ về 1 mái nhà, 1 bữa cơm no, 1 giấc ngủ trọn vẹn....Đó là ước mơ của những cô bé, cậu bé, khi chiến tranh đã lùi xa 30 năm, vẫn phải mang trong mình di chứng của chiến tranh, thầm mơ giấc mơ về 1 cuộc sống bình thường, không đớn đau, không bệnh tật. Đó là ước mơ của những người con miền gió lào cát trắng, ước mơ đổi đời, thoát khỏi miền đất nghèo khô cằn, và đem hết sức mình về xây dựng lại quê hương...Và ước mơ về tình yêu của tất cả mọi người....

Cuộc đời này đẹp vì những ước mơ và những ước mơ tình yêu làm cuộc đời này nhiều thêm những sắc màu, nhiều thêm những nụ cười. Có 1 cô gái vẫn thường mơ những giấc mơ thật đẹp, giấc mơ về 1 cuộc sống ngập tràn hạnh phúc và tình yêu thương

Một ngày em mơ, bao giấc mơ tươi đẹp
Nào đâu có mấy giấc mơ đến như em mong chờ
Và đời cho em những nỗi đau vô bờ
Chờ anh đến, xóa hết đau thương...

Nhưng cuộc đời không bằng phằng và tươi đẹp như trong những giấc mơ của cô. Cuộc sống đôi khi hào phóng với 1 số người, và lại quá khắc nghiệt với 1 số người khác. Cô gái trong bài hát là 1 người không may, khi cuộc đời đã "cho em những nỗi đau vô bờ" . Có lẽ, cuộc sống hiện thực quá lạnh lùng, quá tàn nhẫn với cô, và cô đành tìm đến chút an ủi trong những giấc mơ...Cô mơ, mơ giấc mơ hạnh phúc, để rồi đến khi tỉnh lại, hiện thực càng dìm cô chìm sâu hơn trong "những nỗi đau vô bờ "

Nhưng cô gái trong bài hát không phải là 1 người yếu đuối, buông xuôi, mặc kệ cuộc đời. Cô vẫn thầm mơ, và thầm tin vào cuộc đời này, rồi sẽ có 1 người đến "xóa hết những đau thương" giấc mơ đó là niềm tin, là động lực cho cô tiếp tục sống, tiếp tục "chiến đấu" giữa dòng đời, giữa những toan tính thiệt hơn.... và chờ...chờ 1 ngày những nỗi đau kết thúc, ngày cô được hưởng những hạnh phúc bấy lâu chỉ dám thầm mơ...

"Ước mơ trong đời, có ai đâu ngờ
đôi khi sao quá xa xôi
vẫn mong 1 ngày, nắng lên xanh ngời
ta bên nhau sánh đôi"

Cuộc sống đầy những niềm đau vẫn không làm cô nguôi đi những ước mơ, những khát vọng và cả niềm tin về cuộc sống, về hạnh phúc, tình yêu. Dẫu cho có những lúc chua xót thốt lên "ước mơ trong đời, có ai đâu ngờ, đôi khi sao quá xa xôi" thì cô gái vẫn mơ, và vẫn tin vào 1 ngày "nắng lên xanh ngời", ánh nắng của tình yêu hạnh phúc cuối cùng cũng sẽ soi rọi tới nơi trái tim cô đang khát khao mong chờ... cô vẫn thầm mơ về ngày hạnh phúc đó với niềm tin mãnh liệt!

"biết anh bây giờ, chắc vẫn mong chờ
thôi thì anh cứ mong chờ
những phút vui nào, có đến bao giờ
yêu nhau trong mơ, thế thôi"

Tất cả niềm tin, hy vọng cuộc sống, cô dồn trong những giấc mơ, giấc mơ về 1 chàng trai sẽ đem lại hạnh phúc cho mình. nhưng, có là quá bất công cho cô không, khi chàng trai cô thường mơ lại vẫn chỉ sống trong những giấc mơ? Có lẽ, cô đã tìm được cho mình 1 người trong cuộc đời thực, và đã hy vong thật nhiều, chàng trai đó sẽ đem lại cho cô những hạnh phúc cô thường mơ... nhưng rồi 1 ngày, hiện thực khiến cô không thể mãi sống trong mơ... Chàng trai trong mơ và chàng trai ngoài đời khác nhau quá nhiều. Cô đã dồn hết hy vọng, tình yêu vào 1 người, để rồi 1 lúc nào đó cay đắng nhận ra người đó ko như mình vẫn thường mong... những phút giây hạnh phúc trôi qua như những phút mơ, và niềm đau ở lại... Cô gái đành chấp nhận chia tay, chấp nhận tiếp tục sống cùng những giấc mơ.. Đơn giản vì cô không chấp nhận 1 tình yêu không trọn vẹn, không chấp nhận 1 tình yêu không như cô mong chờ....

Lần đầu tiên nghe " Ước mơ trong đời " của Hồ Quỳnh Hương, tôi đã khóc vì tôi tìm thấy 1 phần câu chuyện của tôi trong bài hát. Cô gái trong bài có 1 phần nào đó giống tôi của hiện tại, luôn mơ những giấc mơ về tình yêu, hạnh phúc, mơ về những chàng trai hoàn hảo... Để rồi, với 1 chút nhầm lẫn trong hiện thực, 1 chút hạnh phúc trôi nhanh , để lại thật nhiều những niềm đau... Để rồi, lại chìm vào trong những giấc mơ ... rốn tránh hiện thực qua những giấc mơ... khóc thầm trong mơ "yêu nhau trong mơ, thế thôi". "Thế thôi", để có thể giữ mãi những kỷ niệm hạnh phúc cho riêng mình, để niềm đau trôi đi, hạnh phúc ở lại...để có thể yêu hết mình mà không còn phải lo những nỗi lo đời thường.

"Thế thôi", hạnh phúc sao đơn giản quá, chẳng cần tranh đấu, chẳng cần ghen tuông... chỉ cần sống trong mơ và hạnh phúc , vậy thôi sao?

Nhưng giữa cuộc đời đầy những niềm đau, khi "ước mơ trong đời, đôi khi sao quá xa xôi" thì chỉ cần "yêu nhau trong mơ" thôi đôi khi cũng đã là quá đủ ... Đủ để làm động lực cho bạn tiếp tục sống mạnh mẽ hơn trong hiện tại... Và chàng trai trong mơ sẽ xuất hiện giữa đời thường... Hãy cứ tin là như thế!!!

Bài Hát: Ước Mơ Trong Đời
Sáng tác: Đức Trí
Ca sĩ: Hồ Quỳnh Hương

Một ngày em mơ, bao giấc mơ tươi đẹp
nào đâu có mấy giấc mơ đến như em mong chờ
Và đời cho em nhưng nỗi đau vô bờ
chờ anh đến xóa hết những đau thương

Ước mơ trong đời, có ai đâu ngờ,
đôi khi sao quá xa xôi
Vẫn mong một ngày, nắng lên xanh ngời,
ta bên nhau có đôi

Biết anh bây giờ, vẫn đang mong chờ,
thôi thì anh cứ mong chờ
Những phút vui nào có đến bao giờ
Yêu nhau trong mơ thế thôi ./.

A_B
17-09-2009, 11:12 AM
Đưa cái link solo guitar cho anh em cảm nhận :D
http://www.youtube.com/watch?v=A7B-mBdJqHo

minh_hg
17-09-2009, 11:14 PM
Sao vậy chị? Sao hôm nay tâm trạng thế? Có liên quan gì đến vụ "lừa ..." hôm trước chị nói ko?
Haizzz! Em tưởng chị quên cái người đó từ lâu rồi, vậy mà ....
Nhưng mà đã sao chứ, việc gì phải mơ, cur - sera mà em biết đâu rồi, lạc quan vui vẻ đâu rồi?
Mơ gì chứ, ông cha ta đã dạy " Có làm thì mới có ăn " :congratz: chị phải đứng dậy mà tìm kiếm đi chứ. Mặc dù không có người con trai nào hoàn hảo nhưng trên đời thiếu gì người con trai tốt và biết yêu thương.
:angry::angry::angry: Nói cho chị biết em ko chấp nhận cái con người này của chị đâu nhá

go ahead
Chị đã dạy em thế cơ mà!
Thôi, đọc xong bài này thì đứng dậy, lau nước mắt ( nếu có :^o^: đừng có để em mất công gửi khăn giấy ra :sweat: ), kiếm bộ quần áo nào đẹp vào, gọi cho mấy đứa bạn gái nữa rồi cả hội rủ nhau đi lượn đường ngắm giai và cho giai nó ngắm :^o^: ăn chơi nhảy múa mệt đi rồi về đi ngủ, dậy coi như ko có chuyện gì xảy ra, cuộc đời vẫn đẹp sao !!! :love::love::love:
Nghe bài tủ của chị em mình đi cho hết buồn nhá
Với link này thì ko thể nghe được :) Em thay link khác đi nhé :)

Precious Stone
17-09-2009, 11:16 PM
Ngày trước hay nghe bài này, nhưng lâu lâu bỏ bẵng đi. Hnay nghe lại, thanks em nhiều nhá!
Hạnh phúc, là khi mình thấy đủ...!

minh_hg
17-09-2009, 11:19 PM
Chán quá, ko biết post nhạc là thế đấy, để em thử lại
http://www.nhaccuatui.com/m/KfoHFiJVeY

duynamckbk7
18-09-2009, 12:10 AM
Ngày trước hay nghe bài này, nhưng lâu lâu bỏ bẵng đi. Hnay nghe lại, thanks em nhiều nhá!
Hạnh phúc, là khi mình thấy đủ...!

E Ngọc học Ngânh hàng chắc sau nay học tài trợ dự án được gặp thầy Thạch, kết nhất câu nói của thầy: Biết đủ, cho là đủ, thế là đủ :ign::ign::ign:

thuoc_la
18-09-2009, 08:00 PM
thanks chị nhiều :)
thanks vì bài hát :)
thanks vì lời dẫn :)