PDA

View Full Version : Kinh nghiệm chọn trường

upi
30-01-2009, 01:07 PM
Em mới là dân 11 thôi nhưng thấy ai cũng hỏi định thi je`.Không bít trả lời làm sao.Bố mẹ bảo giờ có mấy ngành như : quản trị kinh doanh, ngân hàng , tài chính kế toán (còn y dược đỉnh quá ko dám với ) là mấy nghề ra trường là có việc ko thiếu ^^
Em lực học tầm tầm dạng khá , môn lí hơi yếu
Em muốn anh chị đj trước , học hành thêm nếm rùi chọn trường ,thi cử thế nào tư vấn cho e cái.CHứ còn 1 năm nữa thôi nhanh lắm .CŨng thấy sốt ruột ghê
Ai giúp e với ,em cám ơn nhiều
KInh nghiệm càng thực tế càng tốt:sparkling:

V - HeRo
30-01-2009, 02:14 PM
cứ từ từ em à. quan trọng là lực học của mình. biết chắc đc lực học của mình thì chọn trường đễ không à.:hi:

upi
31-01-2009, 05:06 PM
ối chứ anh chọn trường chưa.Em thấy mù mịt quá đj mất

alo_anh_duc_day
31-01-2009, 06:04 PM
haha, cậu V-hero chưa thi nhưng nói chung là tiền bối nên chia sẻ thé là đwocj rồi. Đầu tiên bạn thử xác định xem mình thích học chuyên ngành j đã,rồi sau đó xem xét điểm chuẩn của trường đó các năm về trước.Nếu nó đang có xu hướng là ngành hot,bạn nên cân nhắc học lực của mình,xem có khả năng ko. Bạn cứ xem xét từ ngành mình thích, có quyết tâm thi đậu nó ko. sau đó hãy xem xét đến khả năg thực sự của bạn. Chúc bạn có một quết định chính xác nhất,và thi thật tốt

giamdocb12
31-01-2009, 06:43 PM
:phew:KTQD đi em. Cùng trường với anh.
Học vui lắm:phew::phew::phew:
Toàn dân TH nhà mình cả:hi::hi:

alo_anh_duc_day
31-01-2009, 07:20 PM
her, nói như ông bạn thì Xây dựng của tớ thiếu j.Nói chung là các bạn cứ cố gắng ra được Hà nội là tốt rồi( nhưng ra để thành sinh viên ấy nhé :fullup:)

kẻ xấu
31-01-2009, 10:37 PM
Em mới là dân 11 thôi nhưng thấy ai cũng hỏi định thi je`.Không bít trả lời làm sao.Bố mẹ bảo giờ có mấy ngành như : quản trị kinh doanh, ngân hàng , tài chính kế toán (còn y dược đỉnh quá ko dám với ) là mấy nghề ra trường là có việc ko thiếu ^^
Em lực học tầm tầm dạng khá , môn lí hơi yếu
Em muốn anh chị đj trước , học hành thêm nếm rùi chọn trường ,thi cử thế nào tư vấn cho e cái.CHứ còn 1 năm nữa thôi nhanh lắm .CŨng thấy sốt ruột ghê
Ai giúp e với ,em cám ơn nhiều
KInh nghiệm càng thực tế càng tốt:sparkling:

Anh học 12 đây còn chưa quýêt định thi trường gì đây này !!! em lo sớm làm gì ??
Chọn trường nào phải phụ thuộc vào lực học của mình chứ ...
Mà lớp 11 chưa nói được điều gì cả em ạ !!!!
Bây h anh nghĩ em cứ lo học đi đã em ạ !!!!

upi
01-02-2009, 12:27 AM
thanks các anh nhiều nhé.E cũng thích KTQD đấy chứ.Nhưng thấy cứ tầm 23 ,24 trở lên ko hà

kẻ xấu
01-02-2009, 07:24 AM
thanks các anh nhiều nhé.E cũng thích KTQD đấy chứ.Nhưng thấy cứ tầm 23 ,24 trở lên ko hà

Cái đấy phải tùy thuộc vào lực học của em chứ !!!!!
Nếu em mà chăm chỉ học hành từ bây h thì 23-24 điểm là chuyện bình thường ...
Mà năm 2008 thì điểm chuẩn trường kinh tế quốc dân thấp nhất là 24 điểm em ạ !!!!
Năm lớp 12 mà em mới bắt đầu học giỏi tới mấy cũng ko được điểm cao đâu !!!
Lo mà học từ bây h đi !!!!

cur_sera
01-02-2009, 08:46 AM

Hớ hớ em cũng thích KTQD, nhưng chả bik năm nay điểm chác nó thế nào, em thi khối D các bác ạ!!!!

kẻ xấu
01-02-2009, 08:54 AM
Hớ hớ em cũng thích KTQD, nhưng chả bik năm nay điểm chác nó thế nào, em thi khối D các bác ạ!!!!

Trường đại học kinh tế quốc dân

Ngành tiếng anh Chỉ có đúng 1 ngành khối D này thôi !!!

Chuyên Ngành Tiếng Anh Thương Mại
Mã Ngành : 701
Khối Thi : D
Chỉ tiêu : 150 Người

cur_sera
01-02-2009, 08:56 AM
Trường đại học kinh tế quốc dân

Ngành tiếng anh Chỉ có đúng 1 ngành khối D này thôi !!!

Chuyên Ngành Tiếng Anh Thương Mại
Mã Ngành : 701
Khối Thi : D
Chỉ tiêu : 150 Người

Chính xác!!! Nhưng tình hình thấy bu tớ có vẻ ko thích ngành ni lắm, từ giờ đến lúc thi có lẽ phải cân nhắc lại!!!!

kẻ xấu
01-02-2009, 08:58 AM
Chính xác!!! Nhưng tình hình thấy bu tớ có vẻ ko thích ngành ni lắm, từ giờ đến lúc thi có lẽ phải cân nhắc lại!!!!

Tớ thấy học cái này hay đấy !!!
Sau kiếm thằng Chồng học Quản Trị Kinh Doanh nữa là quá ổn
Vợ về phụ trách về giấy tớ phiên dịch ... chồng chỉ đạo chiến lược kinh doanh ...
Chồng kế tóan ... vợ thủ qũi ...
Lọt sàng xuống nia ... còn gì bằng

giamdocb12
01-02-2009, 10:31 AM
:^_^:Theo kinh nghiệm của anh thì
hehe:tadaa::tadaa::tadaa::tadaa:
cứ chơi đi
cuối 12 ta sẽ học
vội gì:idea:

kẻ xấu
01-02-2009, 10:32 AM
:^_^:Theo kinh nghiệm của anh thì
hehe:tadaa::tadaa::tadaa::tadaa:
cứ chơi đi
cuối 12 ta sẽ học
vội gì:idea:

hơ hơ !!! có phải đứa nào cũng đủ sự thông minh để học kiểu đó đâu !!!!
Phải tùy theo sức bật của mỗi đứa chứ !!!!

giamdocb12
01-02-2009, 12:23 PM
Theo anh nếu đi học thêm thì
TOÁN vs thầy Khánh LS
LÝ thì Mr Trường LS
HOÁ học với Mrs Hoa trường Hồng Đức hoặc Mrs 5 trường LS đều ổn:idea::idea::idea:
:uwaah:chết cha!!!!
mình học ĐDT mà:aah:
toàn học thêm với trường khác:hotbath:
tội lỗi wa':aah:
[B]ah nếu Toán thì có thể học với A. Quý chủ nhiệm lớp anh hồi xưa
hay lắm đó
hahahahahaha:sleep::sleep:B]

shevchenbe90
01-02-2009, 01:53 PM
lo sớm quá học không thoải mái lại chả vào được trường nào bây giờ.Vào ĐH rồi mới phải lo nhiều chứ bây giờ cứ lo ăn cho béo,có sức khỏe đi đã em ạ.Định hướng phấn đấu là tốt,nhưng đừng có sớm quá chứ,quan trọng có 2 cái thôi,năng lực và sở thích.

kẻ xấu
01-02-2009, 05:44 PM
Theo anh nếu đi học thêm thì
TOÁN vs thầy Khánh LS
LÝ thì Mr Trường LS
HOÁ học với Mrs Hoa trường Hồng Đức hoặc Mrs 5 trường LS đều ổn:idea::idea::idea:
:uwaah:chết cha!!!!
mình học ĐDT mà:aah:
toàn học thêm với trường khác:hotbath:
tội lỗi wa':aah:
[B]ah nếu Toán thì có thể học với A. Quý chủ nhiệm lớp anh hồi xưa
hay lắm đó
hahahahahaha:sleep::sleep:B]

Nói thật chứ !!! học ở đâu cũng được !!!!
Tóan Cô Thanh, Thầy Dũng, Thầy Tuấn, Thầy Khánh, Thầy Bình
Lí Thầy Trường, thầy biên
Hóa Thầy Tung, Cô Năm, Cô Ngọc, Cô Hoa
Học ai chả được ... đây là các thầy cô tiêu biểu thôi ... chứ những thầy cô khác cũng có học sinh đậu đại học đấy thôi... cái quan trọng nhất vẫn là bản thân mình đúng ko ???
Đừng quá chú trọng vào việc chọn thầy ... phải xem lực học của mình có phù hợp và thời gian lịch học của mình nữa ...
quá dựa vào thầy cô lúc hối cũng ko kịp đâu !!!!

giamdocb12
01-02-2009, 07:15 PM
:knife:
CHÚ EM nói hay wa'
:fullup::fullup::fullup:
Thế chú đang học với ai vậy????
Định thi trường gì:rideon:

upi
01-02-2009, 07:43 PM
sở thích thì nói chung gd e toàn công chức nhà nước.e lại thích ngành ngoài kinh doanh ,kinh tế (tiền nhiều , thưởng nhiều ) ^^ hê hê em cũng học toán nhà thầy khánh chứ nói chung theo 2 tháng bùn ngủ vật , bàn ghế thì nhỏ như cái kẹo thấp nữa ..
Toán : thầy dũng
Lí : Cô ngọc (cô nì trẻ ko bít có nh` ng` biết ko chứ dạy cũng nhiệt tình )
Hoá Cô ngọc (cô này hâm mộ dạy hay)
Em mới học thêm nấy , thấy lo lo .tại trình non kém
À chứ lí nhà thầy Biên ko bít ở đâu vậy

Micyarak.A5
01-02-2009, 07:47 PM

anh ơi, em cũng thích khoa Tiếng Anh Thương mại trường KTQD nhưng mà ko đc rõ lắm, anh học trường đấy có nghe nói j` ko ạ, chia sẻ em cái :D Khoa đấy lấy cũng khá cao nên em cũng chỉ mới cân nhắc thôi, chưa dám quyết định chính thức, còn phải xem năng lực của mình đến đâu đã. Cứ thấy 2 chữ kinh tế là đâm đầu vào đấy mà :D, em khoái ngành kinh tế ^^

onmyway
01-02-2009, 07:47 PM
Toán : Thầy Tuấn dạy rất hay đó ^^

kẻ xấu
01-02-2009, 08:25 PM
anh ơi, em cũng thích khoa Tiếng Anh Thương mại trường KTQD nhưng mà ko đc rõ lắm, anh học trường đấy có nghe nói j` ko ạ, chia sẻ em cái :D Khoa đấy lấy cũng khá cao nên em cũng chỉ mới cân nhắc thôi, chưa dám quyết định chính thức, còn phải xem năng lực của mình đến đâu đã. Cứ thấy 2 chữ kinh tế là đâm đầu vào đấy mà :D, em khoái ngành kinh tế ^^

Giang đọc mấy bài trên ấy !!! có 1 bài tớ viết về Ngành Tiếng Anh Trường KTQD đấy

giamdocb12
02-02-2009, 08:42 AM
:heheh:

Thực ra thì TA Thương mại la 1 khoa mới mở của trường anh
Nhưng mà khoa ấy ngon lắm
ĐDT mình cũng có người học khoa ấy đấy
Ấn tượng của anh là khoa ấy nhìu con gái, nhìn cũng đc:cool:

shevchenbe90
02-02-2009, 11:10 PM
:amitabha::attack::attack::attack:
Uhm
Khoa ấy toàn em xinh
Cố gắng mà thi vào đấy:amitabha:

Thằng này nó có học hành gì đâu,sáng sáng toàn thấy lượn lờ quanh cổng Kinh Tê,người ta vào học tiết 1 chả còn mống nào thì nó mới đạp lạch bạch con cào cào xuống Định Công.Cũng khổ cái tội hám gái,từ bé đến lớn ngồi trông hàng cho bố,mắt đảo liên hồi nên giờ cận loạn lộn tòng mòng,khám mãi chả ra được bệnh,bây giờ nó đeo kính viễn (lão) rồi hay sao đấy.
Vụ gì chứ hỏi KTQD khoa nào "ngon" là nó chỉ ngay mấy khoa nhiều em xinh tươi ngay,khoa "ngon" mà...

ducc6hamrong
02-02-2009, 11:26 PM
Cái đấy phải tùy thuộc vào lực học của em chứ !!!!!
Nếu em mà chăm chỉ học hành từ bây h thì 23-24 điểm là chuyện bình thường ...
Mà năm 2008 thì điểm chuẩn trường kinh tế quốc dân thấp nhất là 24 điểm em ạ !!!!
Năm lớp 12 mà em mới bắt đầu học giỏi tới mấy cũng ko được điểm cao đâu !!!
Lo mà học từ bây h đi !!!!
năm vừa rồi ktqd lấy có 22 thôi, mới lớp 11thì cứ học đi lên 12hayx tính, cứ chăm học là đc còn nói về chọn trường thì đầu tiên e chọn ra 2 or 3 ngành mà e thích cũng như phù hợp với gia đình. sau đó chọn lần lượt các trường mình thích theo ngành nhớ ưu tiên ngành mình thích nhất trc. chọn trường thì xem điểm chuẩn các năm của mỗi trường và đưa ra điểm chuẩn trung bình trg vài năm gần đây. rồi xem lực học của mình phù hợp vói trg nào, chúc e thành công. mà như a lên lớp 12 là chơi nhiều nhất thế mà lại tiến bộ nhất. chơi vẫn chơi nhưng nên tích lũy những kiến thức qtr từ trc là vừa lên lớp 12 chỉ chơi thôi. lo mà học đi
-----------------------------------------
à có gì thì thanks a cái nhé :idea:

upi
04-02-2009, 05:44 PM
năm vừa rồi ktqd lấy có 22 thôi, mới lớp 11thì cứ học đi lên 12hayx tính, cứ chăm học là đc còn nói về chọn trường thì đầu tiên e chọn ra 2 or 3 ngành mà e thích cũng như phù hợp với gia đình. sau đó chọn lần lượt các trường mình thích theo ngành nhớ ưu tiên ngành mình thích nhất trc. chọn trường thì xem điểm chuẩn các năm của mỗi trường và đưa ra điểm chuẩn trung bình trg vài năm gần đây. rồi xem lực học của mình phù hợp vói trg nào, chúc e thành công. mà như a lên lớp 12 là chơi nhiều nhất thế mà lại tiến bộ nhất. chơi vẫn chơi nhưng nên tích lũy những kiến thức qtr từ trc là vừa lên lớp 12 chỉ chơi thôi. lo mà học đi
ông anh nói chí lí

ducc6hamrong
07-02-2009, 02:19 PM
hi` chuyện a mà lại. chú nhớ thanks cho a cái
:^o^:

hunter
07-02-2009, 03:08 PM
Có một số lựa chọn để chọn trường mà tớ đọc được muốn chia sẻ với các bạn sắp phải chọn trường:
Có 2 khối kĩ thuật và kinh tế:
- Kinh tế: KTQD, NT, học viện ngân hàng ...
KTQD: có 2 khoa lấy điểm khá cao nhưng đảm bảo nếu thi vào được thì cơ hội việc làm là rất lớn tài chinh ngân hàng và kiểm toán. Năm ngoái lấy điểm lần lượt là 26 và 26,5. Đặc biệt kiểm toán ở đâu họ cũng nhận kiểm toán quốc tế, kiểm toán trung ương ... lương tháng hok nhỏ đâu đá 7,8 tr chưa kể tiền thưởng. lại còn hay được đi nữa. Nói chung là sướng. nhưng 26,5 thì ko dễ tẹo nào. Ngoài ra còn có khoa đầu tư kiếm việc cũng dễ lấy thấp hơn các khoa trên nhưng nói chung là ko rõ lắm.
NT: Khoa nào chả ngon khỏi giới thiệu.Đừng thấy KTĐN của nó lấy cao mà sợ. Năm ngoái điểm sàn là 25. Cứ 25 là đậu với khôí A, ( hấp dẫn quá) thậm chí 24,5 vẫn đậu học hệ B( vẫn ngon). nhưng hình như học phải nộp tiền ko đáng mấy đâu. Mà học NT thì năm thứ 2 đã có việc làm rồi.
HVNH: năm ngoái lấy 24 nói chung là hình như để vào trường thì 22 là ổn. Nói thật là hok dễ kiếm việc đâu. Khó xin nhưng được cái trường nhiều bạn gái áp đảo. lại nằm trung tâm thành phố gần các shop quần áo .
-Kĩ thuật: nếu các bạn muốn chắc chắn xin được việc thì theo tôi nên học 2 văn bằng. 1 kinh tế 1 kĩ thuật. Kĩ thuật học trước. Một số trường
BKHN: Học một năm rồi phân khoa.điểm vào trường tầm 21,22.Nói thật theo ý kiến tôi ko nên thi vào học nặng lắm mà ra trường làm hok ăn thua.nếu hok có 2 văn bằng thì khó có cơ hội thăng tiến.
Đại học công nghệ thuộc đại học quốc gia Hà Nội có khoa CNTT lấy năm ngoái là 23,5 còn lấy thất thường lắm có năm lấy 26. ZZz.
một số trương như xây dựng và các trương kĩ thuật khác tui ít đề cập vì hầu như giờ muốn có việc làm tốt thường phải theo CNTT.

giamdocb12
07-02-2009, 03:08 PM
Thằng này nó có học hành gì đâu,sáng sáng toàn thấy lượn lờ quanh cổng Kinh Tê,người ta vào học tiết 1 chả còn mống nào thì nó mới đạp lạch bạch con cào cào xuống Định Công.Cũng khổ cái tội hám gái,từ bé đến lớn ngồi trông hàng cho bố,mắt đảo liên hồi nên giờ cận loạn lộn tòng mòng,khám mãi chả ra được bệnh,bây giờ nó đeo kính viễn (lão) rồi hay sao đấy.
Vụ gì chứ hỏi KTQD khoa nào "ngon" là nó chỉ ngay mấy khoa nhiều em xinh tươi ngay,khoa "ngon" mà...

Hehe, anh ăn fai gan hùm hay sao mà nói thế:comeon::comeon:
em mà lại là người thế a??//
chắc tại học BK, lâu ngày lú lẫn:angry::angry:

vitaminb12
07-02-2009, 05:33 PM
@hunter : khóa 06~09 thì biết cóc khô gì mà lắm chuyện ;))
@ Tuấn Anh : chú mày spam hơi nhiều đấy
@lớp 12 sắp làm hồ sơ rồi, các đồng chí có gì cần hỏi thì cứ hỏi đi nhé...

kẻ xấu
07-02-2009, 06:15 PM
à có gì thì thanks a cái nhé :idea:

Ông biết tôi học lớp mấy ko đáy !!!
Cứ làm như là ... !!!!!!!!!!!

Bây h lớp 12 thấy chả có chữ gì trong đầu !!!
Phải chăng lúc Ôn - Luyên thi cuối năm thì khả năng tăng cao ... Thế liệu có vươn thêm được 2-3 điểm ko ?
Cụ thể là ... đi thi thử được 18-19 điểm thôi ( hôm tết dương lịch ) hỏi rằng sau này có vươn lên được 21-22 điểm ko ???

disneychannel
07-02-2009, 08:58 PM
Có nhiều người thi thật hơn thi thử 4,5 điểm =.=.
Cứ nói là lo lắng thi đại học :|, toàn nước đến chân mới nhảy :( .

vitaminb12
07-02-2009, 09:19 PM
Có nhiều người thi thật hơn thi thử 4,5 điểm =.=.
Cứ nói là lo lắng thi đại học :|, toàn nước đến chân mới nhảy :( .
:)) 4~5 điểm là cậu thôi :)) thằng be nó vượt được 13 điểm từ lần thi thử đầu tiên lận :))
tớ cũng lên được hơn 10 điểm :)) Thi thử là thi cho vui thôi, thử cảm giác thi cử tí chứ đề các thầy cô mình ra làm sao sánh được với đề thi đại học :))

kẻ xấu
07-02-2009, 09:25 PM
:)) 4~5 điểm là cậu thôi :)) thằng be nó vượt được 13 điểm từ lần thi thử đầu tiên lận :))
tớ cũng lên được hơn 10 điểm :)) Thi thử là thi cho vui thôi, thử cảm giác thi cử tí chứ đề các thầy cô mình ra làm sao sánh được với đề thi đại học :))

13 điểm cơ á ???
sặc !!!!
Chắc là mình chẳng được rồi !!!!
Thế 4-5 điểm dễ hay là khó !!!

hunter
07-02-2009, 09:46 PM

Her ý kiến em vậy thôi. Còn thi thử vượt được bao nhiêu diểm tuỳ vào mức độ cố gắng cậu ạ.. Nếu trước cậu chưa cố gắng thì bây giờ cố gắng vẫn kịp vì đây là thời điểm quan trọng cậu thi thử 19 điểm nhưng lúc thi thật cậu được 29 vẫn có thể xảy ra mà.Tất nhiên điểm tăng chắc chỉ lí hoá thôi chứ toán mà trên 8 muốn tăng 0,5 hay 1 điểm cũng khó

disneychannel
07-02-2009, 10:01 PM
4~5 điểm là cậu thôi thằng be nó vượt được 13 điểm từ lần thi thử đầu tiên lận
tớ cũng lên được hơn 10 điểm Thi thử là thi cho vui thôi, thử cảm giác thi cử tí chứ đề các thầy cô mình ra làm sao sánh được với đề thi đại học
Ờ thì tớ nói thế cho chắc :)).
Uả, cậu thi thử đc 14 ah =.=, tớ cứ nhớ là 19 :(.
BB dở hơi ko tính >:P.

Candy
07-02-2009, 10:12 PM
chọn thì cũng ko nên phụ thuộc quá nhiều vào điểm thi thử. chọn trường thì đầu tiên phải theo sở thích của mình (sau ko phải hối hận). thứ 2 là phải phù hợp với năng lực của mình (tự đánh giá hơi khó ) :|

vitaminb12
07-02-2009, 10:25 PM
Ờ thì tớ nói thế cho chắc :)).
Uả, cậu thi thử đc 14 ah =.=, tớ cứ nhớ là 19 :(.
BB dở hơi ko tính >:P.
thi thử HĐ hồi tết được có 12 ~ 13 chi đó :( Thi ở trường lần đầu được 15 (hiz, hình như là được có 2~3 điểm toán :((), lần sau được 16, lần cuối cùng thi ở HĐ được 17,5 :| Làm bố tớ cứ doạ mãi :| May mà đậu
Anyway, cũng nhờ thi thử kém quá nên mới có động lực chút xíu :|
Đề lí hoá thi thử ra dở hơi nên thường thấp hơn điểm thi đh.

Micyarak.A5
07-02-2009, 10:40 PM
:heheh:

Thực ra thì TA Thương mại la 1 khoa mới mở của trường anh
Nhưng mà khoa ấy ngon lắm
ĐDT mình cũng có người học khoa ấy đấy
Ấn tượng của anh là khoa ấy nhìu con gái, nhìn cũng đc:cool:

nghe anh nói em lại càng quyết tâm thi vào cái khoa ấy :D j` chứ có cái chữ Kinh tế/Thương mại là khoái tuốt :crave:

tranhuyentrang2404
08-02-2009, 12:01 AM
nghe anh nói em lại càng quyết tâm thi vào cái khoa ấy :D j` chứ có cái chữ Kinh tế/Thương mại là khoái tuốt :crave:

T có chị quen học khoa tiếng anh trường đó, chị ấy học ngay khóa đầu tiên mới mở khoa t.a. Chị ấy bảo học chán lắm, mà ai cũng bảo học cái đó ra ko có việc đâu. Con Hà lắc cũng từng có ý định nhưng sợ nên thôi:)

shevchenbe90
08-02-2009, 08:11 AM
thi thử HĐ hồi tết được có 12 ~ 13 chi đó :( Thi ở trường lần đầu được 15 (hiz, hình như là được có 2~3 điểm toán :((), lần sau được 16, lần cuối cùng thi ở HĐ được 17,5 :| Làm bố tớ cứ doạ mãi :| May mà đậu

Thi lần đầu anh dc 3 con 4 thì phở,cái lần thi 8/3 ở trường mình đá,đó là lần thi thử đầu tiên.
Hô hô,đến lần thứ 2,sau đó 1 tháng thì Kiên Chứt đã hít khói anh rồi,lên 20.5
Lần thứ 3 thi HD hôm 1/5 anh được những 25.5 cơ.
Tuy không là gì so với các siu nhưn khác,nhưng 2 tháng sau "thất bại" nhục nhã thì rứa nà thành công (với bản thân :( ) rồi.

Chả hiểu sao hôm thi ĐH Toán làm dc 2 bài khó mà lại chép sai đề 2 bài dễ,làm sai mới giỏi chứ chứ,không trách ai,có thể do tâm lí mình hôm đó hơi bị bấp bênh (đêm trước ngày thi mình đã có 1 bi mựt...)
Thi lý,cảm giác đề dễ quá,thầm tiếc vì sao đề nó không khó thêm tý nữa,vì đây là môn sở trường từ hồi cấp 2,mình dành thời gian ít nhất cho nó đey",thế mà vẫn sai 4 câu,trắc nghiệm mà,thừa gần 25p nhưng soát không được.
Sáng hôm sau đi thi hóa,cũng phải nói là môn này mình học không ngu nhưng lúc quên lúc nhớ,lạ vậy chứ,nhiều lúc gặp bài dài làm rất nhanh,nhưng gặp đúng bài đấy mấy hôm sau có khi không giải được,Hóa là mun hồi xưa mình đứng đầu đội tuyển trường cấp 2 đá,nhưng thích lý hơn,cô cứ bắt zô đội tuyển hóa ====> vừa tức vừa oai ====> năm đó là 1 thất bại nặng nề.Kết quả là bốc phải cái đề,mã số 319 hay 519 sao đấy,nó đảo toàn câu tính toán lên trước,1h đầu tiên làm được 19 câu :fallout: ,ôi sời hoang mang lắm,nhưng cuối cùng thỳ cũng làm xong trước giờ độ 1-2 phút,ra khỏi phòng thi cười tí tởn :dazzle: ai ngờ về nhà sai toe toét toàn lý thuyết,ôi mèn ơi.
May mà đậu !!!

Kinh nghiệm làm trắc nghiệm nè:
1.Tập tính nhẩm thật nhanh hoặc à khả ănng bấm máy tính siêu đẳng,cái này phải luyện nhiều,mình bấm Casio = cả 2 tay,bấm như kiểu chơi game đối kháng hệ console á.
2.Câu hay làm sai và mất nhiều thời gian chính là lý thuyết.
3.Học lý muốn nhanh hiểu gì cách hay nhất là suy luận,tìm lý do loại trừ trường hợp ( có thể cách suy luận chỉ là của riêng mình,he he,nhưng cũng rất hay đấy,nhớ lâu )
4.Học hóa,kinh nghiệm: không có ! Có chăng là cả tháng 6 dẫn cô ý đi ăn kem or lượn lờ...
5.Đừng có ai dại dột mà làm trắc nghiệm theo kiểu...đọc lướt đề 1 lượt,dạ thưa đã đọc đề mà không kĩ thì giải nhầm ngay,mà đọc kĩ thì mỗi câu nó lên đến 30s-1p cơ,đọc lướt xong rồi làm hổng kịp,họ phát cho đề nào thì cứ từ 1---->50 mà làm câu nào cảm thấy chưa có hướng hoặc sẽ lâu thì next luôn,yên tâm là đề 90p thì người ta cũng phải làm thử rồi,90p nhưng 1 học sinh giỏi (không phải ở cấp thành phố gì gì đâu ) làm chỉ 60p là xong :1 nghe hơi ghê,nhỉ ! Nhưng đó là sự thật.
6.Lạc quan trước tất cả những gì sắp đến,không tự nhiên Shev kể câu chuyện tiểu sử của mình phía trên.
7.Trọn trường mình thích và phấn đấu để vượt qua cánh cửa đó chứ không phải là nhắm đến cảnh cửa vừa sức mình để lao tới (cách này nhiều phù huynh và nhiều bạn lựa chọn,ý shev nói câu này là đừng vì áp lực phải đỗ mà học trường mình không thich,bởi vì học ĐH còn khó hơn ôn thi ĐH nhiều,mà đã không yêu thích thì không thành công được).Bởi vì cũng một ngành mà bạn thích cũng có nhiều trường phải không.Nhưng có mấy cái trường lớn (bố Shev coi là,không đậu vào đấy coi như không đỗ ĐH)
***********1.KTQD best choose of Kinh tế,nhưng nhắm vào dc Ngân hàng ô Kiểm toán thò hãy vô không thì HVNH hay HVTC cũng ok lắm rồi,bằng chứng là ănm nay điểm 2 trường ấy khá cao.
***********2.BKHN best choose of High technique nhưng BK là học khổ,nhưng vào đây bạn sẽ tiếp xúc với rất nhiều Con-quái-vật về sách vở đấy.
***********3.XDHN Không phủ nhận,học cũng khổ,làm việc cũng vất nhưng cũng lắm $ lắm.
***********4.ĐHQG ---> trong cái này có mấy trường --- Công nghệ chẳng hạn.
***********5.Ngoại Thương con gái hay vào trường này,cũng dễ hiểu nhỉ,nhiều em xinh nữa.
***********6.Kiến trúc ngày xưa kiến trúc là một trường hơi bị nổi đấy,chả hiểu sao ngày ngày đánh mất vị thế.
***********7. Bưu chính viễn thông : có thể coi là 1 thương hiệu của ngành Bưu chính,điểm đầu vào rất cao (có mỗi năm vừa rồi hơi thấp) nhưng đang dần mất vị thế...
***********8 :GTVT nữa nhừ,học nặng gần = BK,và $ cũng lắm như XD
====> Đấy,đó là những gì một thằng lười đã từng trải qua,cũng có chút hấp dẫn nhỉ.:bye:

vitaminb12
08-02-2009, 10:03 AM
ô hô, chả hiểu sao hôm trước bị cắt điện mà quên mất thằng Be nhỉ :))
Đính chính 1 chút, về khối kinh tế, trường đáng nói nhất là Ngoại thương. Sinh viên trường này học hành khủng nhất và cũng khó vào nhất. Tuy nhiên, đầu vào càng khó đầu ra càng dễ. Sinh viên ngoại thương ra trường mà thất nghiệp, thấy cũng hơi hiếm...
Với lại, đừng nghe một ai nói rằng vào trường này, vào trường khác ra làm sẽ giàu :)) có giàu được hay không là cũng do tài năng bẩm sinh nữa ;)) Thêm nữa, con người ta sống đâu chỉ vì tiền. Cái quan trọng là làm được việc gì đó có ích cho xã hội, kiếm được miếng ăn mà tống vô mồm, rồi thì dư dả mới tính đến chuyện kinh doanh, rồi biết đâu gặp thời, gặp vận may ra mới phất lên được. Còn nói học đại học xong, ra trường tìm được cái công việc gì 500~1000 USD ở VN- hiện tại là một điều không tưởng. Và cho dù có làm đến được mức lương ấy, thì người làm công cũng chẳng bao giờ có thể được gọi là "người giàu".
Anyway, thi vào đại học là để kiếm cho mình 1 cái nghề, chứ đừng vội mộng tưởng đến tương lai làm ra nhiều hay ít tiền.

parkjisung
08-02-2009, 10:09 AM
Đh kiến trúc thì lấy thế nào hả các anh..........................

disneychannel
08-02-2009, 01:21 PM
FPT trả lương 500 --> 1000 $ kìa =.=, đâu đến nỗi là ko tưởng, hix.
NT hơn KT vì bọn nó giỏi cả ngoại ngữ :(( :((, KT dạy KT hơn NT :(( :((.
Mà điểm sàn NT cao hơn vì nó lấy ít, trường người ta những 4000 >:P, khoa cao nhất cũng 28 nè >:P.

vitaminb12
08-02-2009, 01:35 PM
FPT trả lương 500 --> 1000 $ kìa =.=, đâu đến nỗi là ko tưởng, hix.
NT hơn KT vì bọn nó giỏi cả ngoại ngữ :(( :((, KT dạy KT hơn NT :(( :((.
Mà điểm sàn NT cao hơn vì nó lấy ít, trường người ta những 4000 >:P, khoa cao nhất cũng 28 nè >:P.
Khỏi già mồm :| Thực tế nó chứng minh chứ nói nhiều làm gì :| Ngoại thương + BK nhiều thủ khoa nhất :|
FPT nào lấy lương 500 ~1000 $ cho sv mới ra trường. Hoang tưởng. Mà miệng lưỡi cái bọn FPT thì khỏi phải nói... Lại đang cắt giảm 20% nhân sự kia kìa.

tranhuyentrang2404
08-02-2009, 01:41 PM
Thế các anh cho em hỏi tẹo. CÁc anh thấy Phân viện báo chí tuyên truyền thế nào ạ? Liệu báo truyền hình có phải khoa hot nhất ở trường này ko ạ?

disneychannel
08-02-2009, 01:56 PM
Ớ, ra trường 4 năm lương lên 1000$ nè =.=, mới vào hình như là 500 =.=. Nói nhiều hồi nào á >:P , mới nói có đúng 1 lần :-w, ờ thì thực tế chứng minh :D.

vitaminb12
08-02-2009, 01:59 PM
Đh kiến trúc thì lấy thế nào hả các anh..........................
đây là thông tin tuyển sinh của ĐH Kiến Trúc Hà Nội năm ngoái (cả nước có 3 trường kia, nhưng anh chắc là em hỏi trường Hà Nội)

Vùng tuyển:
Tuyển sinh trong cả nước
Môn thi - Điều kiện khác:
- Ngày thi, khối thi theo quy định của Bộ GD&ĐT.
- Ngành 101, 102, thi môn Toán, Lí (theo đề thi khối A) và môn Vẽ Mĩ thuật (môn Vẽ Mĩ thuật hệ số 1,5 và phải đạt: KV1 >=6,00; KV2, KV2-NT >=6,75; KV3 >= 7,5 sau khi nhân hệ số).
* Môn Vẽ Mĩ thuật gồm hai bài thi MT1 và MT2, thi vào hai buổi, có tỉ lệ điểm 50/50, bằng bút chì đen trên khổ giấy A3.
- Ngành Mĩ thuật công nghiệp thi: Văn, Hình hoạ Mĩ thuật (vẽ mẫu người nam toàn thân bằng bút chì đen trên khổ giấy A1), Bố cục trang trí mầu ( bằng bột màu trên khổ giấy A3) . Hai môn năng khiếu không nhân hệ số và phải đạt tổng số điểm KV1 >= 8; KV2, KV2-NT >= 9; KV3 >=10.
* Thí sinh thuộc diện tuyển thẳng vào ngành 101, 102, 801 được miễn thi hai môn Toán, Lí hoặc môn Văn nhưng phải dự thi các môn Năng khiếu và đạt điểm theo các khu vực nêu trên.
* Điểm trúng tuyển theo ba khối: khối A, khối V, khối H và phân chuyên ngành ngay sau khi nhập trường dựa trên đăng kí dự thi, kết quả thi và quy định của HĐTS.
Thông tin khác:

Năm 2008, Trường ĐH Kiến trúc Hà Nội không tổ chức thi sơ tuyển môn Vẽ Mĩ thuật. Thí sinh đăng kí trực tiếp vào các ngành năng khiếu (101, 102, 801) và thi môn năng khiếu trong kì thi chính thức tại trường Đại học Kiến trúc Hà Nội
Thông báo nhanh:

Trường ĐH Kiến trúc Hà Nội tuyển sinh đào tạo theo chương trình tiên tiến ngành kiến trúc công trình với 50 chỉ tiêu, chi tiết có thông báo riêng, liên hệ tại phòng đào tạo của trường

Thế các anh cho em hỏi tẹo. CÁc anh thấy Phân viện báo chí tuyên truyền thế nào ạ? Liệu báo truyền hình có phải khoa hot nhất ở trường này ko ạ?
điều này anh cũng không rõ lắm. Có lẽ em nên tìm hiểu tỉ lệ chọi thực của năm ngoái (tìm kiếm số thí sinh dự thi và số chỉ tiêu tuyển sinh). quy chế tuyển của Học viện báo chí và tuyên truyền

[Vùng tuyển:
Tuyển sinh trong cả nước
Điều kiện thi:
- Không tuyển thí sinh bị dị dạng, nói ngọng, nói lắp, líu lưỡi.
- Thí sinh phải là đảng viên Đảng CSVN hoặc đoàn viên TNCS HCM mới được đăng ký dự thi vào Học viện Báo chí và Tuyên truyền (theo quy định của Học viện Chính trị quốc gia Hồ Chí Minh).
Môn thi - Điều kiện khác:
Khối C: Văn, Sử, Địa
Khối D1: Văn, Toán, Anh Văn
Thông tin khác:
- Ngày thi và khối thi theo quy định của BGD&ĐT.
- Điểm trúng tuyển xét theo ngành.

shevchenbe90
08-02-2009, 07:41 PM
Ớ, ra trường 4 năm lương lên 1000$ nè =.=, mới vào hình như là 500 =.=. Nói nhiều hồi nào á >:P , mới nói có đúng 1 lần :-w, ờ thì thực tế chứng minh :D.

OOng anh em cũng thuộc loại ... abcxyz... còn gì :knife: ,cứ phải khoe

vitaminb12
08-02-2009, 08:11 PM
:| đồ **** :| anh cậu được giải ...abc...abc... thì nó phải khác chứ.
Mới vào cũng đừng có mong có cái lương 500 $. Với lại ko so với người nhà cậu, toàn người hâm, so chỉ thiệt thôi.

giamdocb12
08-02-2009, 08:56 PM
ki
Kinh thế hả Kiên gà:comeon:

Thi lần đầu anh dc 3 con 4 thì phở,cái lần thi 8/3 ở trường mình đá,đó là lần thi thử đầu tiên.
Hô hô,đến lần thứ 2,sau đó 1 tháng thì Kiên Chứt đã hít khói anh rồi,lên 20.5
Lần thứ 3 thi HD hôm 1/5 anh được những 25.5 cơ.
Tuy không là gì so với các siu nhưn khác,nhưng 2 tháng sau "thất bại" nhục nhã thì rứa nà thành công (với bản thân ) rồi.

Chả hiểu sao hôm thi ĐH Toán làm dc 2 bài khó mà lại chép sai đề 2 bài dễ,làm sai mới giỏi chứ chứ,không trách ai,có thể do tâm lí mình hôm đó hơi bị bấp bênh (đêm trước ngày thi mình đã có 1 bi mựt...)
Thi lý,cảm giác đề dễ quá,thầm tiếc vì sao đề nó không khó thêm tý nữa,vì đây là môn sở trường từ hồi cấp 2,mình dành thời gian ít nhất cho nó đey",thế mà vẫn sai 4 câu,trắc nghiệm mà,thừa gần 25p nhưng soát không được.
Sáng hôm sau đi thi hóa,cũng phải nói là môn này mình học không ngu nhưng lúc quên lúc nhớ,lạ vậy chứ,nhiều lúc gặp bài dài làm rất nhanh,nhưng gặp đúng bài đấy mấy hôm sau có khi không giải được,Hóa là mun hồi xưa mình đứng đầu đội tuyển trường cấp 2 đá,nhưng thích lý hơn,cô cứ bắt zô đội tuyển hóa ====> vừa tức vừa oai ====> năm đó là 1 thất bại nặng nề.Kết quả là bốc phải cái đề,mã số 319 hay 519 sao đấy,nó đảo toàn câu tính toán lên trước,1h đầu tiên làm được 19 câu ,ôi sời hoang mang lắm,nhưng cuối cùng thỳ cũng làm xong trước giờ độ 1-2 phút,ra khỏi phòng thi cười tí tởn ai ngờ về nhà sai toe toét toàn lý thuyết,ôi mèn ơi.
May mà đậu !!!

Kinh nghiệm làm trắc nghiệm nè:
1.Tập tính nhẩm thật nhanh hoặc à khả ănng bấm máy tính siêu đẳng,cái này phải luyện nhiều,mình bấm Casio = cả 2 tay,bấm như kiểu chơi game đối kháng hệ console á.
2.Câu hay làm sai và mất nhiều thời gian chính là lý thuyết.
3.Học lý muốn nhanh hiểu gì cách hay nhất là suy luận,tìm lý do loại trừ trường hợp ( có thể cách suy luận chỉ là của riêng mình,he he,nhưng cũng rất hay đấy,nhớ lâu )
4.Học hóa,kinh nghiệm: không có ! Có chăng là cả tháng 6 dẫn cô ý đi ăn kem or lượn lờ...
5.Đừng có ai dại dột mà làm trắc nghiệm theo kiểu...đọc lướt đề 1 lượt,dạ thưa đã đọc đề mà không kĩ thì giải nhầm ngay,mà đọc kĩ thì mỗi câu nó lên đến 30s-1p cơ,đọc lướt xong rồi làm hổng kịp,họ phát cho đề nào thì cứ từ 1---->50 mà làm câu nào cảm thấy chưa có hướng hoặc sẽ lâu thì next luôn,yên tâm là đề 90p thì người ta cũng phải làm thử rồi,90p nhưng 1 học sinh giỏi (không phải ở cấp thành phố gì gì đâu ) làm chỉ 60p là xong nghe hơi ghê,nhỉ ! Nhưng đó là sự thật.
6.Lạc quan trước tất cả những gì sắp đến,không tự nhiên Shev kể câu chuyện tiểu sử của mình phía trên.
7.Trọn trường mình thích và phấn đấu để vượt qua cánh cửa đó chứ không phải là nhắm đến cảnh cửa vừa sức mình để lao tới (cách này nhiều phù huynh và nhiều bạn lựa chọn,ý shev nói câu này là đừng vì áp lực phải đỗ mà học trường mình không thich,bởi vì học ĐH còn khó hơn ôn thi ĐH nhiều,mà đã không yêu thích thì không thành công được).Bởi vì cũng một ngành mà bạn thích cũng có nhiều trường phải không.Nhưng có mấy cái trường lớn (bố Shev coi là,không đậu vào đấy coi như không đỗ ĐH)
***********1.KTQD best choose of Kinh tế,nhưng nhắm vào dc Ngân hàng ô Kiểm toán thò hãy vô không thì HVNH hay HVTC cũng ok lắm rồi,bằng chứng là ănm nay điểm 2 trường ấy khá cao.
***********2.BKHN best choose of High technique nhưng BK là học khổ,nhưng vào đây bạn sẽ tiếp xúc với rất nhiều Con-quái-vật về sách vở đấy.
***********3.XDHN Không phủ nhận,học cũng khổ,làm việc cũng vất nhưng cũng lắm $ lắm.
***********4.ĐHQG ---> trong cái này có mấy trường --- Công nghệ chẳng hạn.
***********5.Ngoại Thương con gái hay vào trường này,cũng dễ hiểu nhỉ,nhiều em xinh nữa.
***********6.Kiến trúc ngày xưa kiến trúc là một trường hơi bị nổi đấy,chả hiểu sao ngày ngày đánh mất vị thế.
***********7. Bưu chính viễn thông : có thể coi là 1 thương hiệu của ngành Bưu chính,điểm đầu vào rất cao (có mỗi năm vừa rồi hơi thấp) nhưng đang dần mất vị thế...
***********8 :GTVT nữa nhừ,học nặng gần = BK,và $ cũng lắm như XD
====> Đấy,đó là những gì một thằng lười đã từng trải qua,cũng có chút hấp dẫn nhỉ.

Cái thèng học vớ vẩn hay nói linh tinh.
Ko wan trọng là trường mình thi vào,nếu có đam mê thì đều thành công.
VD như Phương Đông chẳng hạn , học ra rất nhìu người giàu
hay như đại học Công nghiệp, có khi kĩ năng sau khi ra trường hơn đứt BK ấy chứ:shock::shock:
Cho nên khi chọn trường, fai căn cứ vào lực học của mình.
trong lúc thi thì cứ bình tĩnh, fai quan niệm rằng nếu mình thấy khó thì 99,99% số thằng còn lại cũng thấy khó:hi::hi:
Nếu thi thử khoảng tầm 20,21 trở lên thì gần như chắc đậu
còn dưới 20 thì fai cố gắng 1 chút
Trường Đào năm nay fai đậu nhiều hơn LS,HR cho chúng nó biết mặt

shevchenbe90
08-02-2009, 09:38 PM
ki
Kinh thế hả Kiên gà:comeon:

Cái thèng học vớ vẩn hay nói linh tinh.
Ko wan trọng là trường mình thi vào,nếu có đam mê thì đều thành công.
VD như Phương Đông chẳng hạn , học ra rất nhìu người giàu
hay như đại học Công nghiệp, có khi kĩ năng sau khi ra trường hơn đứt BK ấy chứ:shock::shock:
Cho nên khi chọn trường, fai căn cứ vào lực học của mình.
trong lúc thi thì cứ bình tĩnh, fai quan niệm rằng nếu mình thấy khó thì 99,99% số thằng còn lại cũng thấy khó:hi::hi:
Nếu thi thử khoảng tầm 20,21 trở lên thì gần như chắc đậu
còn dưới 20 thì fai cố gắng 1 chút
Trường Đào năm nay fai đậu nhiều hơn LS,HR cho chúng nó biết mặt

:frozesweat:
Bây giờ chú mày nổ còn hơn anh thời phong độ đỉnh cao =))
Kỷ lục lương kĩ sư cao nhất VN (đang sống và làm việc tại VN) là 12k USD/tháng nó nằm ở BK đấy chú ạ,công nhận là học BK khổ,và nhiều thằng trâu bò,vì thế,khó để cạnh tranh vào khoa ngon,nói thật với chú là ở BK năm thứ 3 mà chú có tổng kết 7.5 ở Tự Động hoá hay Phần mềm thì tên chú đã có trong danh sách của 1 công ty Nhật rồi.
Mấy ngành còn lại ở nước ngoài rất được trọng dụng là CN luyện kim và phần cứng máy tính thì khó xin việc thật,nhưng cái đó là do VN mình còn chưa phát triển đến trình độ của nước ngoài.Thế giới nó đang thanh lọc nhân công về các ngành tài chính đấy =)) 100 thằng kế toán thì 30 thằng bị đuổi ở Mỹ và EU rồi :love: cứ ngồi đó mà mơ mộng những thằng chỉ ngồi không kí không mà sướng =)) độ 5-10 năm nữa ở VN,sẽ thế nào khi mà lớp lao động cũ đang dần bị thay thế hết thì cái nhành nào mới hot chú ạ.
Buồn cười cái là tưởng trình Tiếng Anh chú khá hơn anh rồi nên chú nổ ác vậy,ai ngờ anh 7 trình B chú 9 trình A :)),học nhàn hơn thi dễ hơn thì lo là luyện thêm Eng đi :crave: sau này mà nổ cho nó hoành,hài quá.

giamdocb12
08-02-2009, 10:15 PM
:tadaa::tadaa::tadaa:
:frozesweat:
Bây giờ chú mày nổ còn hơn anh thời phong độ đỉnh cao =))
Kỷ lục lương kĩ sư cao nhất VN (đang sống và làm việc tại VN) là 12k USD/tháng nó nằm ở BK đấy chú ạ,công nhận là học BK khổ,và nhiều thằng trâu bò,vì thế,khó để cạnh tranh vào khoa ngon,nói thật với chú là ở BK năm thứ 3 mà chú có tổng kết 7.5 ở Tự Động hoá hay Phần mềm thì tên chú đã có trong danh sách của 1 công ty Nhật rồi.
Mấy ngành còn lại ở nước ngoài rất được trọng dụng là CN luyện kim và phần cứng máy tính thì khó xin việc thật,nhưng cái đó là do VN mình còn chưa phát triển đến trình độ của nước ngoài.Thế giới nó đang thanh lọc nhân công về các ngành tài chính đấy =)) 100 thằng kế toán thì 30 thằng bị đuổi ở Mỹ và EU rồi :love: cứ ngồi đó mà mơ mộng những thằng chỉ ngồi không kí không mà sướng =)) độ 5-10 năm nữa ở VN,sẽ thế nào khi mà lớp lao động cũ đang dần bị thay thế hết thì cái nhành nào mới hot chú ạ.
Buồn cười cái là tưởng trình Tiếng Anh chú khá hơn anh rồi nên chú nổ ác vậy,ai ngờ anh 7 trình B chú 9 trình A :)),học nhàn hơn thi dễ hơn thì lo là luyện thêm Eng đi :crave: sau này mà nổ cho nó hoành,hài quá.

Lại thêm con gà Be.
Lương thì nói làm gì.ngoài lương ra thì người ta còn kiếm đc nhiều cái khác. Đã ko biết mà còn:hot::hot::hot:
Hehe, trình độ đây thừa học trình B, nhưng vào trình A điểm cao hơn tội gì ko vào.:hahaha::hahaha::hahaha: