PDA

View Full Version : Bé gái 13 tuổi tự tử hiến gan cho cha

Reddevils
06-02-2009, 06:46 PM
Bé gái 13 tuổi tự tử để hiến gan cho cha

- Một bé gái Trung Quốc 13 tuổi đã uống hơn 200 viên thuốc ngủ để tự tử, bởi em muốn sau khi chết đi, gia đình sẽ hiến tặng lá gan của em cho người cha mắc ung thư đang sắp chết.

http://images7.dantri.com.vn/Uploaded/trangpvt1/2009/02/note060109.jpg
Mẩu thư tuyệt mệnh bé Jin để lại.

Vụ tự tử thương tâm trên xảy ra vào hôm 24/1 vừa qua và em bé đó là Chen Jin ở tỉnh Giang Tô, miền đông Trung Quốc.

Sau khi phát hiện thấy mẩu giấy khám sức khỏe trong ví của mẹ cho biết cha sắp chết vì ung thư gan và chỉ còn sống được ba tháng nữa, em đã quyết định uống hơn 200 viên thuốc ngủ để tự tử.

Theo Tân Hoa xã, sau khi thăm chồng ở bệnh viện về, mẹ em thấy cửa trước bị khóa trái. Người mẹ đã trèo qua cửa sổ sau nhà vào và phát hiện thấy hai lọ thuốc ngủ hết thuốc.
“Mẹ, con xin lỗi vì con không thể sống cùng mẹ thêm được nữa”, người mẹ đọc mẩu thư tuyệt mệnh bé Jin đặt bên cạnh mình. “Sau khi con chết, xin mẹ hãy hiến lá gan của con cho cha và cứu lấy cha”.

http://images7.dantri.com.vn/Uploaded/trangpvt1/2009/02/note060109_1.jpg

Bé Jin hiện vẫn trong tình trạng nguy kịch.

Bé Jin sau đó đã được cấp cứu vào bệnh viện nơi cha em đang điều trị. Hiện bé vẫn đang nằm ở phòng chăm sóc đặc biệt, lúc tỉnh lúc mơ.

Tờ China Daily trích lời các bác sỹ cho biết, nếu Jin tỉnh lại , em còn cần phải được điều trị bỏng do chiếc chăn điện gây ra khi em bất tỉnh tại nhà.

Theo báo chí Trung Quốc, gia đình bé Jin rất nghèo, với thu nhập bình quân mỗi tháng chỉ vào khoảng 1.000 tệ (tương đương 146 USD). Kể từ khi cha em bị phát hiện mắc ung thư khoảng một tháng trước, gia đình em đã tiêu tốn tới 14.600 USD chữa bệnh cho cha. Trong khi đó, mẹ em cũng ốm yếu và phải về hưu sớm từ hơn 8 năm trước.

Nói với tờ China Daily, mẹ của em cho biết hiện bà đang cố gắng giấu chồng về hành động dại dột, tuyệt vọng nhưng chứa đầy tình yêu cha của con gái.
Nguồn Dân Trí

vitaminb12
06-02-2009, 07:09 PM
nhanh tay quá :D Anh đang định post. Đúng là tình phụ tử, cảm động thật

kẻ xấu
06-02-2009, 07:14 PM
1 chữ Hiếu bất diệt ...
Đúng là đứa bé ngoan ...
Nhưng mà anh vẫn ko ưng ý lắm với hành động của cô bé này ...
Đành rằng tình yêu cha mẹ là vô hạn ... nhưng người cha cô bé sau khi được phẫu thuật liệu có thể sống khỏe mạnh được ko ?
So sánh nhé
Tuổi đời bé => sống lâu hơn bố
Với lòng hiếu kính thế chắc chắn sẽ là người có ích cho xã hội
Bố cô bé có đóng góp nhiều cho xã hội bằng cô bé được ko ?
Đấy như thế đã thấy sự khác biệt
Nhưng dù sao cũng thật đáng tiêc cho 1 cô bé tốt ... phải là mình chắc chả làm thế đâu
Mong cho cô bé sống xót !!!

Hyt.b3
06-02-2009, 07:18 PM
tình phụ tử rất cảm động nhất là đối với bé chỷ mới 13 tuổi
tuy nhiên hành động của bé có lẽ là sai lầm
người cha sau này nếu sống sót chắc sẽ đau khổ bởi con mình phải đổi cả tính mạng để cứu sống mình
<tuy là cha con nhưng hok biết lá gan của bé liệu có phù hợp??
mong là khi câu chuyện cảm động về tình cha con được đưa lên sẽ có những nhà hảo tâm giúp đỡ gia đình vượt qua khó khăn và mong sẽ có lá gan phù hợp đối với người bố để cả gia đình họ vẫn được sống bên nhau
:sparkling::sparkling::sparkling::sparkling:

Reddevils
06-02-2009, 08:15 PM
Đồng ý với mọi người , em bé đã làm 1 chuyện khiến chúng ta phải kính phục nhưng cũng sai lầm, tin chắc nếu cô bé chết , người cha cho dù đc cứu chắc chắn cũng chẳng thiết sống

girl_c8_girl
06-02-2009, 09:23 PM
:noo: đáng kính nể , hy vọng các mạnh thường quân sẽ giúp em

Reddevils
07-02-2009, 11:11 AM
Cầu mong là vậy , chẹp , người bố biết chuyện chắc cũng ko sống nổi ,hy vọng bà mẹ dấu đc

vitaminb12
07-02-2009, 11:19 AM
:| Người ta hiến gan thì cũng chỉ hiến có 1 phần của lá gan thôi :| Có ai đi hiến cả quả gan theo kiểu mạng đổi mạng đâu.

kẻ xấu
07-02-2009, 11:41 AM
:| Người ta hiến gan thì cũng chỉ hiến có 1 phần của lá gan thôi :| Có ai đi hiến cả quả gan theo kiểu mạng đổi mạng đâu.

Đơn giản vì cô bé mới có 13 tuổi ...
Kiến thức của nó hạn hẹp hơn người lớn là điều tất nhiên !!!

shevchenbe90
07-02-2009, 11:45 AM
Đúng là thực trạng ở TQ,kẻ giàu cực giàu,người nghèo cực nghèo,VN mình ở HN cũng không mấy người khổ như ở ngay Bắc Kinh TQ.
TQ mà,cái gì của công cộng,của chính phủ thì đẹp hết chỗ chê,nhưng của cá nhân thì...
_13 tuổi,nghĩ quẩn quá.Không biết người ta có thương tình trợ cấp cho giá đình em ko,với lại,Béo chí nó đưa lên,VN mình còn biết thì giấu bố cô bé sao được.

vitaminb12
07-02-2009, 11:52 AM
Đúng là thực trạng ở TQ,kẻ giàu cực giàu,người nghèo cực nghèo,VN mình ở HN cũng không mấy người khổ như ở ngay Bắc Kinh TQ.
TQ mà,cái gì của công cộng,của chính phủ thì đẹp hết chỗ chê,nhưng của cá nhân thì...
_13 tuổi,nghĩ quẩn quá.Không biết người ta có thương tình trợ cấp cho giá đình em ko,với lại,Béo chí nó đưa lên,VN mình còn biết thì giấu bố cô bé sao được.
Nói nhăng :| ở Trung quốc có cái nhà nào nghèo nhất thì ở Hà nội còn có nhà nghèo hơn.
Thủ đô quái gì mà mãi hết năm vừa rồi mới kéo được điện đến toàn thành phố :| Mà dân thì toàn là nông dân.

kẻ xấu
07-02-2009, 11:53 AM

Vẫn có thể dấu chứ ... Nếu như người cha đang ốm đau thời gian đâu mà xem tin tức ...
Nhưng đến lúc cũng phải biết thôi dấu sao nổi !!!!

Reddevils
07-02-2009, 01:05 PM
Đúng , ở Hà Nội cũng có rất nhiều người nghèo , cho dù là thủ đô , ko đâu xa , chỉ xuống ga HN , đi một đoạn xuống chỗ khu dân cư gần đường tàu , ở đó nhiều người có hoàn cảnh khó khăn lắm

Jimmy Page
07-02-2009, 01:10 PM
Sao lại tự tử = thuốc ngủ :-?
Có lẽ nó còn nhỏ, không biết uống nhiều thuốc ngủ gây hại cho gan, nó uống một ngần nấy thuốc, chắc chắn cái gan cũng sẽ có vấn đề ngay. Có rất nhiều trường hợp chết sau khi uống thuốc ngủ là do gan bị ngộ độc
:|

crazy
07-02-2009, 01:20 PM
Sao lại tự tử = thuốc ngủ :-?
Có lẽ nó còn nhỏ, không biết uống nhiều thuốc ngủ gây hại cho gan, nó uống một ngần nấy thuốc, chắc chắn cái gan cũng sẽ có vấn đề ngay. Có rất nhiều trường hợp chết sau khi uống thuốc ngủ là do gan bị ngộ độc
:|
Thuốc ngủ uống vào gây ức chế thần kinh dẫn đến cái chết chứ ko phải là làm nhiễm độc gan. Nhiễm độc gan thì thời gian chết lâu hơn.
Tuy nhiên thì thuốc nào cũng mang trong nó độc tính, đằng nào cũng phải qua gan giải trừ. Giờ cô bé kia nằm viện, sống chết chưa biết thế nào thì lá gan đó cũng chẳng dùng được nữa rồi :empty:

girl_c8_girl
07-02-2009, 01:43 PM
Hy vọng cô bé sẽ ko sao , và các mạnh thường quân sẽ giúp cô bé

shevchenbe90
07-02-2009, 02:36 PM
Nói nhăng :| ở Trung quốc có cái nhà nào nghèo nhất thì ở Hà nội còn có nhà nghèo hơn.
Thủ đô quái gì mà mãi hết năm vừa rồi mới kéo được điện đến toàn thành phố :| Mà dân thì toàn là nông dân.

Không thể nói ai nghèo hơn ai được,nhưng xã hội TQ nó chèn ép người nghèo hơn ở VN nhiều đấy,và có 1 điều đáng nói là VN mình gần như đi lại con đường TQ đã đi cách đây độ 15 năm...:aie:

giamdocb12
07-02-2009, 02:53 PM
Không thể nói ai nghèo hơn ai được,nhưng xã hội TQ nó chèn ép người nghèo hơn ở VN nhiều đấy,và có 1 điều đáng nói là VN mình gần như đi lại con đường TQ đã đi cách đây độ 15 năm...:aie:
Ra vẻ ta đây biết rõ lắm
Đã sang TQ chưa mà biết:knife::knife::knife:
Khổ thân em bé kia,13 tuổi mà dại dột wa'(lớp 8 rùi mà còn....)

Jimmy Page
07-02-2009, 03:46 PM
Thuốc ngủ uống vào gây ức chế thần kinh dẫn đến cái chết chứ ko phải là làm nhiễm độc gan. Nhiễm độc gan thì thời gian chết lâu hơn
Tuy nhiên thì thuốc nào cũng mang trong nó độc tính, đằng nào cũng phải qua gan giải trừ. Giờ cô bé kia nằm viện, sống chết chưa biết thế nào thì lá gan đó cũng chẳng dùng được nữa rồi :empty:

Đó là 1, 2 viên uống vào thì với không việc gì. Cứ uống thử lấy 100 viên xem, đảm bảo lãnh đủ. Nhất là các loại thuốc có Barbiturates như Amytal hay Luminal, uống trên 50 viên một lúc thì cực kì nguy hiểm :| Nhiễm độc gan của thuốc ngủ không như nhiễm độc gan bình thường, dễ chết hơn nhiều

vitaminb12
07-02-2009, 05:21 PM
cái gì mình ko biết thì tốt nhất là không nên khẳng định. Đúng 15 năm trước (1994) Trung Quốc đang xử lí cái bác Thiên An Môn :)) chả có gì gọi là "con đường TQ đã đi" cả
Chèn ép cái gì mà chèn ép .Mình được 200k hỗ trợ người nghèo mà kích cầu cũng bị các bác "mặt trận" cắt xén để chia lung tung, quan mình ko chèn ép dân thì còn thằng đek nào chèn. Tuy là ghét TQ, nhưng phải thừa nhận rằng, TQ đã tiến xa hơn mình - về mọi mặt gấp cả trăm lần rồi.

Đó là 1, 2 viên uống vào thì với không việc gì. Cứ uống thử lấy 100 viên xem, đảm bảo lãnh đủ. Nhất là các loại thuốc có Barbiturates như Amytal hay Luminal, uống trên 50 viên một lúc thì cực kì nguy hiểm :| Nhiễm độc gan của thuốc ngủ không như nhiễm độc gan bình thường, dễ chết hơn nhiều
trước khi chết vì nhiễm độc gan thì đã chết vì bị ức chế thần kinh rồi, mày không hiểu à :| uống 1~2 viên thì chỉ bị ức chế đến mức ngủ li bì, uống chừng chục viên thì ức chế đến mức não ngừng hoạt động luôn. Có cứu thì đầu óc cũng bất bình thường , hoặc là sống thực vật, hoặc là đơ đơ cu teo ... 8-|

Reddevils
07-02-2009, 05:27 PM
Hình như đang chuyển sang chủ đề y tế và xã hội Vn và TQ thì phải

Jimmy Page
07-02-2009, 05:28 PM
ý tao bảo là nó uống hết nấy thuốc thì cái gan đó cũng đủ hỏng rồi. nếu có ý định để lại cái gan thì nên tìm cách khác :|

trangarsenal
07-02-2009, 05:34 PM
có hiếu thật,kể sau này mình cũng có đứa kon hiếu thảo như thế thỳ tốt quá nhể.:blush: nhưng đừng có hành động dại dột như thế là đc:D

Reddevils
07-02-2009, 06:21 PM
Sao ko bảo giá như mình cũng như ng ta đi , cầu mong con hok bằng tự minh làm gương đâu Arsenal ạ

kẻ xấu
07-02-2009, 09:41 PM
@ Trang A sờ nờ : Bố tốt với ông bà thì con yêu cha mẹ