PDA

View Full Version : Chứng chỉ quốc tế Toeic

-OT-
12-03-2009, 05:00 PM
Tình hình là tớ làm được cái này mà không cần phải thi, anh em nào cần thì cứ SMS vào số di động của tớ nhé 0982726696 - Thế Anh. Xịn 100%, xem hình để biết.

File Ảnh đã được sửa tên để đảm bảo an ninh. ( Nhờ Mod cho tớ đặt topic vài hôm nhé. Thanks )

be_linh_b3
12-03-2009, 05:02 PM
anh ơi cho e hỏi cái này là a làm để du học hay là làm j a?

-OT-
12-03-2009, 05:08 PM
Dùng để du học hoặc đi làm ở các cty nước ngoài (tại VN) và 1 số cty ở VN bạn ạ
-----------------------------------------
to Kẻ xấu : không dám giả đâu bạn, bạn có thể check tại http://www.toeic.com.vn/info/contact.php để biết thật giả nhé. Cho tớ nhờ topic vài hôm. :)

-OT-
12-03-2009, 05:13 PM
Khó trả lời quá :D, đến vậy thì chắc bạn không cần cái này rồi. Thanks đã tham gia topic.

Muốn biết mời bạn vào http://www.toeic.com.vn để tìm hiểu nhé. Có hết trong đấy đấy

-OT-
12-03-2009, 05:29 PM
Người hiểu chắc chắn sẽ cần, còn người hỏi chắc ko hiểu và sẽ không cần, vậy bạn muốn biết thông tin thì bạn vào website của toeic việt nam tìm hiểu đi. Tớ đưa link rùi đó mà. Chịu khó nào :D

Tớ quảng bá là tớ làm được, đưa cả ảnh lên để tham khảo, vậy bạn ko tin tớ điều gì ?

be_linh_b3
12-03-2009, 05:35 PM
thế anh có thông tin j hay ho về IELTS và học bổng du học ko a?

-OT-
12-03-2009, 05:40 PM
thế anh có thông tin j hay ho về IELTS và học bổng du học ko a?

Thông tin về IELTS thì bạn vào đây nhé http://www.britishcouncil.org/vi/vietnam.htm còn nó có hay ho hay không thì tùy bạn thẩm định :)

Thông tin về học bổng du học thì có lẽ nằm đâu đó trên mạng , bạn hỏi bác Gúc gồ ( www.google.com.vn ) bác ý biết nhiều lắm. Thanks bạn đã quan tâm đến topic nhé.

-OT-
12-03-2009, 06:26 PM
thiếu hiểu biết quá bạn, nếu ko biết thì đừng có phát biểu, dễ gây hiểu lầm, bạn chưa làm sao biết giả :D

vitaminb12
12-03-2009, 07:28 PM
em thấy hình như học để thi TOEIC dễ hơn nhiều so với thi TOEFL hay lELS thì phải :|
Nên là thi chứng chỉ để xin việc thì chỉ cần thi cái này thôi :D

hrockvn
12-03-2009, 09:13 PM
Sai rồi. TOEIC khác với IELTS và TOEFL hoàn toàn, và mục đích của mỗi chứng chỉ là khác nhau.
TOEIC là chứng chỉ tiếng Anh giao tiếp quốc tế. Thường được yêu cầu đối với các bạn đi làm, đặc biệt là trong bộ phận Sales, Marketing, PR, ... nói chung là những bộ phận thường xuyên giao tiếp, làm việc với các đối tác. Tuy nhiên, giờ đây nó không còn phân biệt rõ đối tượng nữa, bởi tiếng Anh là lợi thế. Bạn nào rành tiếng Anh (kể cả dân Kỹ thuật) thì luôn có lợi thế không chỉ trong công việc mà còn là cuộc sống, cơ hội cũng nhiều hơn. Vì thế không chỉ dân kinh tế hay văn phòng mà cả dân Kỹ thuật cũng học cái này.

TOEFL là viết tắt của Test Of English as a Foreign Language. Nhìn tên là hiểu rồi. Nó là chuẩn để đánh giá các kỹ năng nghe, nói, đọc, viết khả năng hiểu và sử dụng tiếng Anh-Mỹ. Nó là bắt buộc khi bạn đi du học ở Mỹ và một số quốc gia khác.

IELTS là International English Language Testing System. Khác với TOEFL là tiếng Anh-Mỹ. IELTS lại là bài đánh giá về khả năng sử dụng, thông thạo tiếng Anh chuẩn.

Tùy từng nơi mà bạn sẽ được yêu cầu cần chứng chỉ TOEFL hay IELTS. Việc đánh giá cái nào khó hơn dễ hơn hoàn toàn là do ... người học.

shevchenbe90
13-03-2009, 03:47 AM
Cái bằng này thì có hiệu lực trong bao lâu nhỉ,em thấy IELTS có 2 năm thôi.

ngayxua
13-03-2009, 08:02 AM
ông này lại cò rồi hả, có bằng mà không biết tí chữ gì thì cũng bằng không mà.

-OT-
13-03-2009, 06:23 PM
ông này lại cò rồi hả, có bằng mà không biết tí chữ gì thì cũng bằng không mà.

Cũng còn tuỳ mà đồng chí, có nơi nó chỉ cần để đủ thủ tục thôi :) tất nhiên cũng nên biết 1 chút chứ nhỉ.

duynamckbk7
14-03-2009, 08:00 PM
Ví dụ như vào Techcombank là nó yêu cầu Toiec,sắp tới thì đăng ký học cao học cũng cần có mấy chứng chit TA này. Cái này làm đơn giản thui mà, thời buổi mà bằng ĐH cũng mua được thì chứng chỉ này cũng bình thường thui :D

vumanhha
15-04-2009, 04:39 PM
bằng toeic quốc tế nó phải thế!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

mailinh_b11
18-07-2009, 08:57 PM
hầu hết các trường đại học trong tphcm thì vấn đề có chứng chỉ toeic là bắt buộc đối với mỗi sinh viên khi ra trường. Với điểm chuẩn thấp nhất là 450. Hiện nay là nha nhà ngưoi ngưòi học toeic...

Candy
18-07-2009, 09:06 PM
IELTS 6.0: cái em đang cố theo đuổi trước mắt :). Toeic 500 thì mới đc đi du học thì phải ????

Pisces
01-08-2009, 09:47 PM
TOEIC, theo đánh giá cá nhân thì, học để thi lấy chứng chỉ dễ hơn IELTS hay TOEFL. Mà tớ cũng chưa biết trường đại học Quốc tế nào yêu cầu TOIEC cả, toàn thấy IELTS và TOEFL thôi :/.

Tùy từng nơi mà bạn sẽ được yêu cầu cần chứng chỉ TOEFL hay IELTS. Việc đánh giá cái nào khó hơn dễ hơn hoàn toàn là do ... người học.
Thật ra ko hẳn là do... người học, mà cũng một phần là do nội dung thi cử của 2 hệ thống đánh giá này nó có đôi chút khác biệt. TOEFL thì như bác nói, nó thi theo chuẩn tiếng Anh-Mỹ, mà Anh-Mỹ thì trong ngôn ngữ nói và giao tiếp sử dụng tiếng lóng nhiều, do đó đối với kỹ năng nghe-nói, khó hơn IELTS. IELTS trong chương trình thi thì lại còn chia làm hai loại là Academic và General, hai dạng này phần thi kỹ năng nghe và đọc thì tương đối giống nhau, nhưng phần viết và nói thì hơi khác. General thì dành cho đối tượng là người nhập cư - XKLĐ, vì thế nên chủ đề nói - viết xoay quanh các vấn đề thường ngày trong cuộc sống và công việc, điểm IELTS yêu cầu hiện nay là 5.0. Academic thì dành cho đối tượng là sinh viên - HS du học, thế nên các phần thi viết và nói xoay quanh chủ đề liên quan đến học thuật, thảo luận vấn đề, phân tích bảng biểu,... Điểm IELTS yêu cầu hiện nay là 6.0, năm sau sẽ tăng lên 6.5. Có thể nói về phần viết-nói, Academic khó hơn, nhưng ai muốn du học, bắt buộc phải thi cái đó :)).

Hiện nay chứng chỉ của 2 hệ thống IELTS và TOEFL đều đc chấp nhận tại phần lớn các quốc gia cho phép học sinh-sinh viên du học, vì giá trị của 2 bằng là tương đương, và đều chỉ có giá trị trong 2 năm. Thế nên nếu khi thi, ai cảm thấy yếu phần nghe-nói thì nên né TOEFL ra, còn nếu ai yếu khoản viết hay đọc hơn thì nên né IELTS-Academic (đang nói đến đối tượng là SV-Du HS) mà thi TOEFL vì phần thi này của TOEFL tương đương với IELTS General. Đây là kinh nghiệm đúc kết của rất nhiều sinh viên - du học sinh đã tham gia cả 2 kỳ thi này truyền đạt lại, còn nếu là mục đích nhập cư hay xuất khẩu LĐ, cứ IELTS-General mà táng :)).

cur_sera
01-08-2009, 11:19 PM
Eo ơi em nghe nói vào ngoại thương năm đầu phải thi TOEIC gồm reading+Listening để phân lớp đấy!!!!
Reading thì con đc chứ Listening thì mình ngỏm òy!!!!!!

Pisces
01-08-2009, 11:36 PM
Reading và Listening đc coi là hai kỹ năng dễ nhất (trong 4 kỹ năng) khi thi lấy chứng chỉ trong tiếng Anh rồi đấy, thế nên hãy cảm thấy là mình may mắn đi :D.

keke23
02-08-2009, 08:41 AM
hic... listening mà dễ ạ?? :sweat: Mình thì thấy listening là khó nhất... reading thì còn hiểu hiểu tí, writing thì cứ viết bừa.. kiểu gì cũng có điểm, speaking cũng hót đại, chắc ko đến nỗi ko được điểm nào... chứ listening thì.. đàn gẩy tai trâu.. chủ yếu ngồi ngắm giám thị là chính :( :(

Pisces
02-08-2009, 10:19 AM
Hahah, cứ học theo kiểu luyện thi lấy chứng chỉ sẽ hiểu vì sao hai cái đó lại dễ :)). Còn yên tâm là đã đi thi thì thể nào cũng có điểm, chỉ là điểm thấp hay cao mà thôi #angel.

Tớ nói thẳng thế này nhé: Khi học tiếng Anh ở trường, các thầy cô chỉ dạy về ngữ pháp + một vài mẫu câu ví dụ cơ bản, ít cho học sinh luyện viết theo chủ đề, nếu có cũng chỉ là những chủ đề đơn giản như giới thiệu gia đình chẳng hạn. VÌ ít tiếp cận với nhiều đề tài khác nhau nên vốn từ của các học sinh rất ít, khả năng viết đc những câu phức thuộc dạng complex là vô cùng hạn chế. Mặt khác, thầy cô khi dạy cho học sinh cách phát âm nhiều từ có thể nói là ko chính xác, cái này một phần có thể là do chính khả năng tiếng Anh của thầy cô, một phần cũng là do khi dạy tiếng Anh cho học sinh nhiều thầy cô muốn đơn giản hóa việc phát âm ở một số từ có cách phát âm gần giống nhau để tránh cho học sinh nhầm lẫn. Đấy, phát âm ko chuẩn thì tất kỹ năng nói sẽ có vấn đề ngay =).

#Đây là tình trạng chung của tất cả các học sinh chỉ học tiếng Anh ở trường mà ko học thêm ở các trung tâm tiếng Anh khác, ngay cả Hà Nội cũng thế =D.

Nếu học luyện thi, thì kỹ năng nghe và đọc hiểu là dễ cải thiện nhất. Vì đối với kỹ năng nghe, bạn sẽ ko thể nào nghe hiểu hết, hay thậm chí là ko thể nghe đc toàn bộ đoạn đối thoại mà họ nói gì, mà bạn chỉ có thể học cách nắm bắt các "từ khóa" - từ khóa nó là gì thì phụ thuộc vào nội dung câu hỏi =). Đối với kỹ năng đọc hiểu, cũng tương tự, bạn ko thể nào hiểu đc 100% nội dung bài đọc, vì mỗi bài đọc thường có số lượng 2000-2700 từ, có rất nhiều từ mới. Ngồi căng mắt đọc để hiểu có mà chết. Bạn sẽ phải học cách tìm câu chủ đề, ý chính của đoạn, gạch chân những phần quan trọng được đề cập trong phần câu hỏi.

Hai kỹ năng viết và nói, tớ nói là khó, vì 2 kỹ năng này ko có một cách hay mẹo nào để cải thiện nhanh chóng tình hình. Đối với viết, bạn phải viết nhiều, bạn phải đọc nhiều để lấy nguồn thông tin, để tăng vốn từ mới,... Writing ko thể cứ viết bừa là có điểm đc đâu =), viết câu bạn phải viết đúng ngữ pháp, đúng chính tả, và họ yêu cầu việc phân bố nội dung trong đoạn phải rõ ràng: có câu chủ đề, có những câu giải thích- mở rộng, có câu kết luận. Nếu các cô cậu cứ quen viết văn kiểu Việt Nam hiện nay thì, tạch nhé!
Đối với kỹ năng nói, bạn cũng phải rèn luyện trong thời gian dài chứ ko thể một sớm một chiều. Bạn phải nghe nhiều các đoạn Records + đọc Tape scripts để nắm đc cách phát âm của các từ, nắm được trọng âm của câu, của từ,... vì chỉ có nghe đc họ nói gì thì mới có thể phát âm chính xác, và như vậy phần thi nói của bạn mới có điểm (nên nhớ là nói bạn cũng phải thể hiện đc thì của câu, tức là câu của bạn phải có nghĩa, chứ ko giống khi nói chuyện với người nước ngoài trên đường phố, bạn chỉ cần nói vài từ nhưng có kết hợp các động tác tay chân làm sao cho họ hiểu là đc). Thâm chí bạn cũng phải nắm đc các câu cảm thán để đặt vào câu hay đoạn hội thoại nữa. Dân Việt ta khá là ngại nói, vì luyện tập ở nhà thì khó, đc mấy người chịu đứng nói chuyện 1 mình trước gương :)), đến trường đến lớp thì rặt toàn dân phát âm sai nói chuyện với nhau, khá sao nổi ~8-P.

Nói tóm lại, Listening + Reading là 2 kĩ năng cơ bản, Writing phát triển lên từ Reading, Speaking phát triển từ Listening. Để đạt đc điểm cao 2 kỹ năng sau, bắt buộc bạn phải nắm tốt đc 2 kỹ năng trước. Thế cho nên mới nói, 2 cái nghe và đọc là 2 cái dễ nhất - trong 4 cái =)).